Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Em dám chắc không cầu thủ nào nhắm mắt khi ghi bàn ạ, trừ ... những pha đánh đầu. Nhưng trước khi nhắm mắt để ... đánh đầu, các cầu thủ cũng phải ... mở mắt, quan sát để tìm điểm rơi của bóng ạ :D.

Chi tiết này, các bác thử quan sát các pha quay chậm sẽ thấy.

(Giống bác TiNgo)Em cũng phải xin lỗi bác Mike, không mổ xẻ nhiều, năm 99 MU đoạt cú ăn 3, nhưng phải nói C1 năm ấy là MU chiến thắng với hai bàn thắng vào phút ... bù giờ. Xem cũng đau tim lắm ạ :D . Còn Barca của thời điểm này thường xuyên giành những trận thắng trên cơ đối thủ rất nhiều.

Đặc biệt là trong gần 4 năm trở lại đây, Barca thường xuyên đoạt rất nhiều danh hiệu trong 1 mùa bóng, năm nay cũng có 5 danh hiệu rồi đó bác.

2. Mike

Mike Advanced Member

Ở Barca cầu thủ duy nhất có thể nhắm 3/4 mắt mà chuyền bóng chọc khe vẫn chuẩn chỉ có Xavi. Messi quá điệu nghệ nhưng anh vẫn phải quan sát rất nhiều.

Ngày xưa em nể Zizou vì cái cách anh vê bóng xong vẩy bóng cho các tiền đạo mà kô thèm nhìn, tuy nhiên vẫn là cá nhân.

Còn với MU và lứa cầu thủ babe của Sir, họ hiểu nhau đến mức Becks cứ nhắm mắt tạt là có Cole, York (cũng nhắm mắt) đánh đầu, hoặc xoạc chân là xong, có 1 bàn thắng. Chưa kể Teddy Sheringham và Solkjaier cũng nhắm mắt sút bừa ghi 2 bàn quan trọng trong trận cầu đỉnh cao CK cúp C1 năm 99 bác nhé...

3. Black Jack

Thói quen khi thi đấu thôi bác ơi.

Zidane, Ronaldinho là những chuyên gia chuyền bóng, họ có thói quen chuyền bóng mà không nhìn theo hướng định chuyền (tăng tính bất ngờ thôi), chứ ai chẳng phải quan sát hướng di chuyển của đồng đội trước khi chuyền bóng? :D

Em có ngồi sân xem cầu thủ chuyên nghiệp tập vài lần, đi bóng, dắt bóng họ không cần nhìn vẫn có thể đi bóng rất chuẩn. Nhưng khi sút bóng hoặc chuyền bóng cuối cùng, thì 10 lần như cả 10, họ đều cần nhìn để cú sút đi chính xác hơn.

Phối hợp và đan bóng ở khu vực giữa sân và trong vòng cấm địa của đối phương, theo em thì không gì bằng Tiqui taka bây giờ.

4. dhaivn

dhaivn Advanced Member

Nói chung là những đội bóng nào mà thắng nhiều quá thì mình ghét, Điểm hấp dẫn của bóng đá là có nhiều bất ngờ mà hình như Barca không để điều này xảy ra, hic hic

5. Black Jack

(http://thethao.vietnamnet.vn/vn/la-liga ... -gioi.html)
    Mourinho: Barca là nhà vô địch thế giới

Chiến thuật gia người BĐN của Real Madrid khen ngợi Barca sau khi các học trò của Guardiola VĐ cúp thế giới các CLB. Tuy nhiên, Mourinho cũng không quên đề cao Real của ông và bảo rằng nếu “Kền kền trắng” chơi ở một giải đấu khác thì họ có thể vô địch dễ dàng.

“Barca là một đội bóng mạnh. Họ là các nhà vô địch thế giới. Tôi hãy còn trẻ để nói về đội bóng xuất sắc nhất trong lịch sử nhưng tôi chúc mừng họ về danh hiệu này. Thành thật chúc mừng họ vì họ là các nhà VĐ thế giới”.

Nói thì nói vậy nhưng ngay sau đó HLV người BĐN lại chuyển sang ca ngợi Real của ông: “Nếu chúng tôi có thể cạnh tranh được với Barca, vượt qua họ để giành một danh hiệu (cúp Nhà Vua TBN) và trên hết, đang giành nhiều điểm hơn họ trong năm 2011 này thì Real cũng xứng đáng được ngợi ca. Nếu đối thủ của chúng tôi không mạnh như Barca, công việc của Real sẽ trở nên đơn giản hơn nhiều. Nếu Real mà đá ở giải VĐQG khác, chúng tôi sẽ giành chiến thắng dễ dàng”.

Được hỏi là Barca tạo động lực cho Real hay ngược lại, gây áp lực cho "Kền kền trắng”, Mourinho bảo cái nào cũng không đúng. “Khi chúng tôi chống lại họ, chúng tôi chỉ nghĩ đến họ. Khi chúng tôi đấu với các đội khác, chúng tôi nghĩ đến các đội khác. Không dẫn đầu Liga, vào BK Champions League và giành cúp Nhà Vua là thất bại. Real đang dẫn đầu, đã đi qua hơn 1/3 chặng đường của mùa giải. Chúng tôi là đội giành nhiều điểm nhất ở Liga và đang chơi tốt nhưng rõ ràng Barca rất mạnh”.

Được hỏi về danh hiệu không chính thức vô địch mùa Đông của Real, Mourinho bảo điều đó không có nhiều ý nghĩa nếu đôi bóng của ông không vô địch vào cuối mùa: “Các đội bóng của tôi luôn chiến thắng khi họ dẫn đầu vào tháng 12. Nhưng Real có thể thất bại. Không có gì đảm bảo là chúng tôi đã chắc chắn vô địch Liga. Danh hiệu vô địch mùa Đông này không có ý nghĩa gì cả. Điều duy nhất chắc chắn lúc này là Real đang dẫn đầu và hơn Barca 3 điểm”.

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

" Danh hiệu vô địch mùa Đông này không có ý nghĩa gì cả. Điều duy nhất chắc chắn lúc này là Real đang dẫn đầu và hơn Barca 3 điểm "

La Liga mà không có Mourinho thì nhàm chán vô cùng...nói cách khác là ở đâu có Mourinho ở đó bóng đá mới thực sự...Hấp dẫn :D

7. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Ai cũng có lúc phát biểu cao hứng, nhưng cũng không nên nhiều quá bác ạ.

8. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng...Thế mới gọi là...Mourinho chứ bác Tí :D

9. Black Jack

:D :D :D

Bác baohun hiểu sai ý bác Tingo rồi ạ :D

Em có hiểu sai ý bác không bác TíNgo

Mà Mourinho cũng hay phát biểu cao hứng hả bác Baohun?

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chỉ mang tính chất ...tham khảo cho vui thôi ạ :D

http://www.bongda.com.vn/Bong-da-TayBan ... naldo.aspx

Nếu đã như vậy thì người Madrid chỉ biết cầu mong Ronaldo ghi bàn ở mọi trận đấu .

11. Mike

Mike Advanced Member

Em thấy lạ là bác baohunoo chưa bao giờ thích MU, trong khi đó bác lại cổ vũ cho Ronaldo, một cựu cầu thủ nổi bật của MU là ý gì đây :?: :roll:

Riêng em, yêu, ghét rất rõ ràng. Chưa bao giờ thích chel và real. Còn Barca thì bình thường.

Những đội em ghét gồm có Chel, ManC, Liv, Inter, Real, aRS ít hơn, Tot...

12. One dola

One dola Advanced Member

Không biết các fan của Barca có giống em không, chứ xem trận nào có Barca đá thì buồn ngủ vô cùng.
    Chỉ xem được mỗi bên Barca đá, bên đối phương không cầm được bóng...........chán. E rằng hiện tại thì
    chỉ có Bayer may ra mới đá được với Barca thôi.

13. Mike

Mike Advanced Member

Nếu MU mà cho đội hình như đá với Ars thuở nào 8 hậu vệ, xong tạo bất ngờ bằng cách đánh bại 2-0 thì em tin đập barca được, nhiều khi đội hình chính kô bằng đội hình tưởng là dự bị đâu.

Em rất thích cách ngài Alex hay cho Phil Neville vào chặt chém Robert Pires của Ars ngày xưa và anh này hay bị thay ra phút 60 vì bị cóng...

Barca cũng sẽ cóng nếu Phil Neville kô sang Everton...

14. Black Jack

http://www.bongda.com.vn/Bong-da-TayBan ... adrid.aspx
    Link này cũng chỉ là để tham khảo cho vui thôi ạ

Em cũng đồng ý với bác baohun rằng Real chơi khá hơn mùa bóng trước, đồng ý, nhưng với em thì vẫn chưa bằng Barca ạ

Trong bài viết này, tác giả cũng nói Barca có thể gặp khó khăn trước Granada, Getafe, những đội bóng phòng ngự tiêu cực, nhưng cứ gặp những đội chơi đôi công như Real thì ... rất dễ. Điều này chứng minh "định lý" là gặp Barca mà đôi công thì ... suicide?

Real thường hay phòng ngự phản công, các đường bóng của họ đa phần thường là phất những đường bóng dài dọc biên hoặc chéo sân để tiền đạo băng xuống dứt điểm khi hàng phòng ngự đối phương chưa được tổ chức tốt, em nghĩ đó là một lối chơi phù hợp với La Liga để ghi được nhiều bàn thắng. Barca thì đa phần ban chuyền ngắn và ép sân dần, nên thường tốc độ phản công là không cao, dẫn đến thực tế là thường hàng phòng ngự đối phương đã dày đặc bên phần sân nhà.

Ghi bàn khi đối phương đông hơn sẽ khó hơn so với khi đối phương ít quân hơn, điều này là hiển nhiên.

Có khi trận siêu kinh điển sắp tới, trên sân Nou Camp, Real sẽ rút kinh nghiệm bằng chơi phòng ngự (võ chính của Mourinho hồi còn ở Chelsea và Inter), đợi Barca sốt ruột rồi thì họ phản công, hoặc chí ít là ... hòa, thế là hơn trận lượt đi bị thua rồi

15. Black Jack

P. Neville so về độ chặt chém có bằng được Marcelo không bác? chứ chưa dám so với Pepe.

16. Mike

Mike Advanced Member

Nếu (em lại nếu rồi) em có số đt cố định liên lạc được với Sir Alex (Sir kô xài dtdd) và em được trở lại đội hình cách đây vài năm, em tin là Barca sẽ kô có cửa. Chặt chém là kiểu khôn ngoan, cài chân loằng ngoằng chứ kô phải tiều phu đốn củi kiểu Marcelo hay Pepe bác nhé. Đội hình lý tưởng gặp Barca của MU sẽ như sau:

Thủ môn: Kuszach (Balan)
    HV: Wesbrown (phải), O'shea (trái), Gary Neville (trung vệ), Carrick (trung vệ, anh này chơi cực hay khi MU bị chấn thương hết hậu vệ)
    TV: Phil Neville (trụ), Giggs (trái), Paul School (tấn công), Nani (phải)
    TD: Roon, Tevez

17. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Đội hình này mà bác nói Bát Xa không có cửa hả? có phải bác đang nằm mơ ? đội hình này chỉ bắt nạt được những đội yếu bóng vía mà thôi :lol:

18. caithang

caithang Advanced Member

Em khoái bài viết này

Barcelona, cơn ác mộng của Mourinho

(Dân trí) - Tuy Mourinho đang giúp Real Madrid thăng hoa trong giai đoạn 1 của mùa giải năm nay nhưng dường như “người đặc biệt” vẫn chưa thể vượt qua cơn ác mộng Barca, cái tên luôn đem đến cho ông những thất bại vô cùng cay đắng.

http://dantri.com.vn/c26/s26-553406/bar ... urinho.htm

19. baohun00

baohun00 Advanced Member

Đêm nay Barca sẽ gặp Osasuna , chắc chắn sẽ không có bất ngờ nào dành cho Osasuna...&....nếu 1 tuần sau Real vượt qua Malaga ở lượt về thì thế giới lại được thưởng thức bữa tiệc bóng đá vào cuối tháng 1 cùng cuộc đối đầu duyên nợ giữa Pep & Mou ở tứ kết cúp nhà vua... :D

HLV Jose Mourinho cho rằng bất kỳ ai nói Real Madrid chơi thứ bóng đá không đẹp là những kẻ “nói dối”.

http://www.bongda.com.vn/Bong-da-TayBan ... _Real.aspx

20. Black Jack

Osasuna thì chắc không làm khó dễ cho Barca rồi. Malaga cũng vậy, không thể làm khó Real được.

Khi ấy, Barca lại được gặp lại Real lần nữa.

Đợt trước, Barca thua Real ở Cup này, giờ em lại thấy lo lo, không biết Real có mạnh như lần gặp Barca như trận CK Cup nhà vua trước đây không hay ... mạnh hơn? :D

Vụ đá đẹp hay không em nghĩ thế này, bác baohun ạ

Ở Porto, nơi mà bóng đá luôn được coi là chiếu dưới của Châu Âu, thì với lối đá bê tông ấy, giành được C1 là một kỳ tích đối với người hâm mộ Porto, bác ạ. Bất kể đá kiểu gì, miễn là thắng.

Ở Ý, nơi mà Cactennacio được coi là ... "tôn chỉ" và nghệ thuật, thì Mou đương nhiên được coi là thánh sống.

Nhưng như bác cũng thấy ở Anh, nơi mà bóng đá là sự thanh thoát, là thể lực, là tốc độ, là dốc biên, tạt cánh đánh đầu, Mou đã bị đuổi việc.

Ở Tây Ban Nha cũng vậy, bóng đá là cống hiến, là chơi đẹp, người ta không chấp nhận lối đá bóng xấu xí, phản cảm.

Ở Real, với một đội bóng trứ danh, một dàn cầu thủ chất lượng bậc nhất như thế, Mou đã làm được gì? Mùa trước thì chặt chém, đá thô bạo, không ghi được nhiều bàn thắng lắm đâu bác ạ. Cái này thì nhiều chuyên gia bóng đá, cầu thủ, HLV, báo chí, đài đóm nói mãi rồi, chắc em cũng không cần nhắc lại

Công bằng mà nói, Real năm nay đá khá hơn mùa trước, ghi được nhiều bàn thắng hơn, đá sắc nét hơn, nhưng vẫn chưa cho thấy một hình bóng Real của thời Zidane, Ronaldo béo, Carlos, Guti, Redondo, ... đâu bác ạ. Real bây giờ vẫn còn chơi phòng ngự phản công trong nhiều trận đấu cơ mà.

Đang phừng phừng khí thế, gặp lại Barca đã tưởng dễ xơi, vùng lên như đúng rồi, kết quả là thảm bại sân nhà.

Quan điểm của em: Nếu là đội bóng lớn, trận nào cũng phải đá như cửa trên, bất kể sân khách sân nhà, bất kể đối phương là ai.

Còn tất nhiên, đội nhỏ thì phải chơi tiểu xảo, chơi phòng ngự số đông, không dám tấn công v.v tận dụng mọi cơ hội để dành bàn thắng bằng mọi giá, "thắng 1 bàn cũng là thắng" "kết quả là quan trọng nhất". Thực tế là thua ngay từ trong những suy nghĩ thấp hèn. Nói đến vấn đề này, em nhớ câu: "Giấc mơ con đè nát cuộc đời con" quá

Đến bao giờ Mou mới bằng Pep được?

Phải không bác baohun?

Attached Files:

21. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác BJ phải nghiên cứu lại các con số thống kê của Real dưới thời Mou thì mới thấy rõ được ạ .

Nếu chỉ tính về số lượng bàn thắng thì...Barca còn phải chào thua Real đấy .
    Bác chớ có nhầm kẻo tội nghiệp....Mourinho :D

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thì không có ý định phải so sánh ai với ai nhưng nếu cần thiết thì câu hỏi trên bị...ngược vế ạ :D

23. haiauden

haiauden Advanced Member

Đuổi việc có nhiều loại đuổi việc. Ở Chelsea thì bất cứ HLV nào cũng không thể tự tin được với ngài Abra!
    Đến bây giờ Chelsea vẫn đang tiếp tục tìm người thay thế cho Mou đấy bác ạ. Tất cả các HLV đến thay thế Mou đều bị đem so sánh với Mou và rồi từ từ bị đuổi tiếp :wink:

So sánh Pep và Mou theo em là 1 việc vô nghĩa, giống như so nước với lửa ... Bao giờ Pep thử sang CLB khác đi, ví dụ Chelsea, rồi hẵng nói đến chuyện so sánh.

24. Black Jack

Mou chỉ được những cái này vượt Pep này bác: Làm HLV 4 CLB mà Pep thì mới có 1, giành được số lượng Cup hơn chứ không phải tỷ lệ / năm nhé (bởi thời gian làm HLV dài hơn Pep). Ngoài ra còn gì khác không bác?

Em quên chưa liệt kê là HLV bác yêu thích còn được tiêu tiền không phải nghĩ trên thị trường chuyển nhượng.

Còn Pep hơn hả bác? Tuổi trẻ, thời gian làm HLV ngắn ngủi, nhưng đã vực một Barca rệu rã từ thời Rijkaard, phát triển và làm thăng hoa lối chơi Tiquitaka, nâng tầm hàng loạt cầu thủ từ lò La Masia, biến Barca từ mớ hỗn độn thành một đội bóng hàng đầu thế giới (đây là em nói dưới ngôn ngữ quảng cáo đấy, chứ bình thường, người ta sẽ nói là số 1 thế giới cấp CLB). Năm nào cũng đoạt chức vô địch ở hầu hết mọi giải đấu mà Barca tham dự.

Nhưng hơn tất thảy, cái mà Pep xây dựng ở Barca là một lối chơi hoàn hảo, khi xung trận thì lối chơi duy nhất là tấn công cống hiến dù đối phương có là ai đi nữa và đá trên sân nào đi nữa, đó mới là bản lĩnh một đội bóng lớn.

Còn Real của Mou ấy thì ... :roll:

25. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thì thấy thế này :
    HLV & cầu thủ cùng chung 1 triết lý bóng đá bao giờ cũng hiểu ý nhau hơn so với việc huấn luyện dàn cầu thủ có nhiều tư tưởng bóng đá khác nhau . Điều đó lý giải vì sao thành công của Barca 3 mùa giải gần đây đều phụ thuộc vào La Masia . Ngay cả Dream Team trước đây của Barca cũng không thể có sự ăn ý như đội hình Barca hiện tại . Đây cũng là lợi thế rất lớn trong công tác huấn luyện của Pep .
    Có thể bỏ ra số tiền rất lớn để mua những cầu thủ đẳng cấp nhưng việc gắn kết họ lại thành 1 tập thể mạnh không phải HLV nào cũng làm được . Điều này thì rõ ràng Pep chưa chứng minh được tài năng so với Mou .

Share This Page

Loading...