Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Cả thế giới xúm lại giải bài toán khó Tiquitaka mà không được. Một lối đá đẹp mắt, cống hiến và hiệu quả, điều ấy mới là đặc biệt, bác ạ.

Attached Files:

2. walkman

walkman Advanced Member

Em mới nghe nói có lối đá Taca - Dada đó cụ Jack ơi :D

3. baohun00

baohun00 Advanced Member

HLV xuất sắc nhất thế giới cũng không bằng Mourinho.

Trong lần tiếp xúc mới đây với báo giới, hậu vệ kì cựu người Brazil Roberto Carlos cho rằng Pep Guardiola, người vừa giành được danh hiệu HLV xuất sắc nhất thế giới năm 2011 cũng không giỏi bằng Jose Mourinho. Theo cựu ngôi sao của Real Madrid, Mourinho có khả năng thích nghi rất tốt với những giải đấu mới và đã thành công với nhiều đội bóng khác nhau. Trong khi đó Pep Guardiola mới chỉ khởi nghiệp cầm quân từ Barcelona.

P/S : Đội bóng mạnh nhất La Liga năm nay sẽ là đội nâng cao chiếc cúp vô địch...điều này đồng nghĩa ở Cúp C1 . Chiếc cúp Nhà Vua chỉ là gia vị cho bữa tiệc danh hiệu chứ không thể khẳng định ai mạnh nhất :D

4. haiauden

haiauden Advanced Member

Em nhớ mới bị đội bóng trung bình nào đó, Getafe thì phải, giải từ A-Z mà :wink:
    Hay là tại vì ABC gì đó, bác nhỉ :roll:

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

(BongDa.com.vn) - Tôi không có lý do gì để yêu Mourinho. Tôi cũng chẳng có lý do gì để ghét Mou cả. Tôi không chơi thân với Mou và Mou cũng chẳng có vinh hạnh được làm quen với tôi. Tôi càng không thể tìm ra lý do gì khi chọn Mourinho “mở hàng” cho chuyên mục của mình. Tóm lại tôi cứ “duyệt” Mr. Special One. Mà tại sao phải ngụy biện cho mình một lý do nhỉ? Yêu thương hay thù hận lắm khi còn chả có nguyên nhân, nữa là bàn về người nổi tiếng.

Lần đầu tiên tôi vinh dự được chiêm ngưỡng dung nhan của Mou cách đây phải gần tám năm rồi. Đó là cái ngày mà Mou ngây thơ nhảy cẫng lên sung sướng khi thủ môn thiên tài Tim Howard bắt trượt bóng trong tình huống mà nếu có lần sau, chắc anh ta vẫn vồ hụt. Nhắc đến Mourinho với mười fan bóng đá thì năm anh đầu tiên lè lưỡi nhăn mặt, ba anh tiếp theo lắc đầu nhăn toàn thân, còn hai anh cuối gật gù thán phục. Mou chả quan tâm. Lão chẳng thèm thù hằn gì tám kẻ ghét mình, và cũng không rỗi hơi ký tặng cho hai anh chàng thầm yêu trộm nhớ mình. Mou sống cho mình và triết lý của mình mà thôi.

Huấn luyện viên thường đến với nghề sau nhiều năm đá bóng, riêng Mou chả thèm kéo dài đời cầu thủ. Mou băng băng thẳng tiến băng ghế huấn luyện bằng xe cút kít được gắn tên lửa. Người dạy chính trị thường là anh hùng ngã ngựa trên chính trường. Mou tin thế, cho nên một huấn luyện viên siêu sao như Mou không biết đá bóng cũng là chuyện thường. Mou được cái thẳng tính. Từ khi đến Chelsea câu cửa miệng của Mou là: “Thôi thì tùy, bao nhiêu cũng được, nhưng ít hơn thế này thì tôi không ký đâu nhá”. Mou thừa hiểu tham vọng của các ông chủ, còn các tỷ phú cũng nằm lòng tâm địa của Mou. Nếu Mou đi giầy vào bụng của ông chủ thì họ chẳng ngại gì mà không lê sandal vào ruột Mou. Tóm lại, Mou luôn biết cách mang về cho ông chủ tất tần tật những gì họ cần, và tiện thể đánh cắp luôn một số thứ họ có.

Mourinho giản dị một cách thượng lưu. Thủa hàn vi ở Porto, Mou chỉ dám mặc Ermenegildo Zegna và Hugo Boss. Mou bảo đồ may sẵn nên rẻ thôi, giá trên dưới ba con số chứ mấy. Cả thế giới thương xót lão sống hoàn cảnh vì thấy lúc nào cũng chỉ diện một bộ đồ thể thao cổ điển, chẳng qua Mou không thèm khoác lên mình thứ hàng bình dân, thế thôi. Từ ngày về Chelsea, Mou thành bạn thân của Giorgio Armani. Nếu có kẻ đem đấu giá chiếu áo mà đích thân huyền thoại thời trang thế giới may tặng, và kiếm được 22,000 bảng thì chắc hắn dành cả đời đi khoe khoang. Mou im lặng, vì ở nhà còn mấy cái mới tinh lão chưa thèm mặc.

Mou bị mắc bệnh vội vàng. Lippi dành cả đời để xây dựng một triết lý bóng đá. Ferguson mòn mỏi 25 năm để viết nốt câu chuyện tình vĩ đại. Nhưng Mou không thể đợi quá 2 năm để hoàn tất cuộc chinh phục danh hiệu. Mou nóng vội đến nỗi một khi phát hiện ra cơ hội, Mou nhào tới tóm lấy, siết cổ để bắt nó khuất khục. Khác với Ranieri cho gì ăn đấy, khác với Wenger cứ rẻ (bổ thì càng tốt) là xơi và khác với Mancini ăn gì cũng thấy sợ, Mou ngồi vào bàn là gọi ngay món sơn hào hải vị đắt nhất quả đất, vì lão có phải trả tiền đâu mà lo, hơn nữa lại còn tiền hoa hồng dấm dúi mang về.

Mou đặc biệt thích dạy khôn kẻ khác. Trẻ lão cũng dạy. Già lão càng lên mặt. Trai không tha, gái lại càng không. Mou nghiện giảng đạo thiên hạ, nhưng chẳng biết lão có hiểu hết những gì mình dạy đời người khác hay không. Chỉ biết lão bị chửi khắp nơi. Mà thế lão lại càng thích. Vì mấy ai lý sự cùn giỏi bằng Mou. Thắng trận thì thôi rồi, mà thua cũng lại thôi rồi. Mou mà “chém” thì luật sư hoảng hồn, quan tòa chạy mất dép.

Ghét Mou thế thôi, chứ lão mà biến mất thì khối kẻ tiếc thương, và lắm kẻ ra đường vì thất nghiệp.

6. Black Jack

@bác walkman: em chưa được nghe đến lối chơi bóng ấy, mới quá, mới quá :D
    @bác haiauden: Trên đời này ai cũng có lúc trượt chân bác ạ, nhẹ thì gãy xương mác, nặng thì David Villa. Mùa trước vô địch, Barca có biết sợ mấy đội Valencia, Real, Villareal đâu nhưng lại đi thua Hercules trên sân nhà.

Năm nay Real cũng thua đội bóng Levante đó thôi. Tai nạn thôi bác ạ.

Phải nói Mou có điểm hay của Mou, cái đó không ai phủ nhận được, nhưng tiếc là quan điểm về hay của em lại không giống Mourinho. các bác ạ

Em thấy tại La Liga, mỗi năm có 2 trận El Classico, nhưng vẫn chưa bằng vnav nhà mình, ngày nào rảnh là có El Classico.

7. Black Jack

Ro Carlos còn được bầu làm HLV đội bóng Anzhi ở Nga cơ mà, nhưng mỗi người mỗi quan điểm, phải không bác, họ được tự do nói về những gì họ thích.

Pep chắc gì đã bằng Mourinho, cái này cũng là một luồng dư luận và em cũng chịu, không chứng minh được. Nhưng bác nào nói Mou giỏi hơn Pep thì em chứng minh là điều ấy không đúng.

Trong bóng đá không có chuyện nhường nhịn bác ạ, dù đã có 1 cup, người ta vẫn muốn có thêm. Điều ấy là chắc chắn.

Tạm thời quên đi Cúp này cúp kia, giải này giải nọ. Barca không chơi thô bạo, không chặt chém, nhưng những lần đối đầu vẫn cho thấy Barca là đội bóng chiến thắng trước Real. Vậy không phải là hơn thì là gì hả bác?

8. Mike

Mike Advanced Member

Ngay sau khi đoạt cúp C1 năm 1999 (trên sân Barca), năm với cú ăn 3 lịch sử, Sir Alex (nhắm mắt tợp một ly vang hảo hạng) nói:

"Cuộc sống sẽ nhàm chán khi kô có điều kỳ diệu, và đêm nay chúng ta đã có điều kỳ diệu..."

Rồi nhận về những anh nhà giàu mới nổi: "Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi..."

Đơn giản ngài là Fergie, ngài chả có gì đặc biệt, chỉ có tình yêu vĩnh cửu với MU. :)

Attached Files:

File size:
      9,2 KB
      Views:
      130
      File size:
      9,7 KB
      Views:
      130
  9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Roberto Carlos cũng không quên khen ngợi Pep :

Ông ấy rất thông minh và dũng cảm. Pep biết rất nhiều bóng đá, nhưng thành công của Mourinho ở tất cả các nơi mà ông ấy có mặt đã xác nhận rằng Mourinho là người xuất sắc nhất

...nhưng vẫn...chốt hạ :

Mourinho vẫn là số một bởi tính cách , phong cách bóng đá, và bởi mọi đội bóng mà ông ấy đã dẫn dắt đều giành chức vô địch . Chúng ta hãy chờ xem liệu Guardiola có thể vô địch nếu ông ấy tới Chelsea hay Inter hay không , khi đó chúng ta có thể nói rằng ai là người hay nhất

Attached Files:

10. walkman

walkman Advanced Member

Taca - Dada là Tạt cánh - Đánh đầu đó cụ, có gì đâu mà mới :lol: :lol:

11. Black Jack

Barca chơi bóng tầm thấp và chơi bóng ngắn thôi bác, chơi bóng bổng và những đường chuyền dài vượt tuyến không phải là thế mạnh. Barca hiếm khi chơi bóng kiểu tạt cánh đánh đầu kiểu Anh truyền thống.

Ngay cả với thủ môn phát bóng lên, bác cũng sẽ hiếm khi thấy phát lên quá nửa sân, thường chỉ là chuyền bóng cho hậu vệ thôi ạ

Điểm mạnh lớn nhất của Barca là Tiki-taka: http://www.youtube.com/watch?v=A2YcW2sNewI

12. walkman

walkman Advanced Member

Lối chơi Taca - Dada là để đối phó với Tiki-Taka bác ah :D

13. Black Jack

Barca lại vừa hòa Valencia. Dạo này em thấy Barca không may thế nào ấy. hết Dani Alves sút dội cột dọc rồi Messi không ăn penalty :(

Đen đủi rồi :(

14. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

E thấy khả năng Real vô địch La Liga là rất rỏ ràng. Mou mà gác dc 1 điểm thì khó lấy lại lắm . E thì chỉ ủng hộ Fairplay thôi, dù có vô địch n cái Cup mà chơi bẩn thì cũng thế thôi.

Attached Files:

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

Barca hơi đen khi Messi không thể ghi bàn từ chấm 11m tuy nhiên Valencia cũng đen đủi ngay từ đầu trận trong tình huống đáng lẽ thủ môn Pinto của Barca phải lãnh thẻ đỏ do dùng tay chơi bóng ngoài vòng cấm .
    Valencia đá quyết liệt , áp sát & chạy theo bóng kinh hồn luôn . Chính cách chơi này cũng phần nào hạn chế bớt sức tấn công khủng khiếp của Tiqui taka . F4 của Barca hôm qua chơi quá mờ nhạt .

Hôm qua em xem trên trang web này thấy rất tốt ạ , tốc độ đường truyền cực kỳ ổn định :

http://www.xembongda24h.com

Bác nào thử xem sao nhé !

Attached Files:

16. Black Jack

Phải nói là Mou giỏi trong áp dụng bóng đá thực dụng để giành danh hiệu, nhưng quá kém trong việc xây dựng hình ảnh, thậm chí có thể nói hủy hoại hình ảnh đẹp đẽ cho câu lạc bộ chủ quản. Ngay từ khi về Chelsea, Mou đã mang theo cái mác: Thắng "kiểu Mourinho" - ghi 1 bàn, rồi co cụm phòng ngự để giữ tỉ số và phản công khi có cơ hội.

Sẽ là rất khó khăn cho Mourinho nếu Câu lạc bộ chú trọng đến truyền thống hơn là thành tích. Chỗ nào đang mắc bệnh thành tích và thèm danh hiệu thì chắc Mou mới có đất sống.

http://dantri.com.vn/c26/s408-560785/ba ... oc-dua.htm
    "Barca - Trong ba mùa giải qua dưới triều đại Guardiola, Los Blaugrana đã không ít lần thể hiện được điều đó, bằng chứng là họ đã đoạt đến 13 trên 16 danh hiệu có thể chinh phục"

Thế này mới đáng ngưỡng mộ này.

17. Mike

Mike Advanced Member

MOU có về MU được kô bác ?

18. Black Jack

Em không rõ khả năng này.

Nhưng Mou nếu có về Man mà phát huy được truyền thống tốt đẹp của Man United thì thôi, chứ mang phong cách Chelsea ngày trước đến áp dụng ... "nhuần nhuyễn" ở Man thì em ghét cả Man United luôn ạ.

19. Mike

Mike Advanced Member

Vâng, em cũng ghét kiểu đá chuyền ngang khi dẫn 1-0 và kéo đến phút 85 thì thay mấy ông da đen khỏe nhiều hơn khôn vào và cứ đá thục mạng lên phía trước lắm.

Em thích lối đá kiểu MU truyền thống là khi bị dẫn, đá 4 tiền đạo, ngoài ra đôn thêm John O'Shea lên thành tiền đạo thứ 5 bác ạ... :oops:

20. Black Jack

Em nhớ Mou chưa từng chọn đội hình chính thức 3 tiền đạo, chứ chưa nói đến 4 tiền đạo, nên nếu Mou về MU, chắc bác Mike sẽ khong bao giờ được xem lại đội hình trên. Đội hình ưa thích của Mou là 4-2-3-1. Chỉ 1 tiền đạo thôi ạ.

Theo em thì giờ hình như chỉ có Barca chơi thường xuyên 3 tiền đạo. 4-3-3 và 3-4-3 đều hay.

21. haiauden

haiauden Advanced Member

1 RM "xấu xí" của Mou đang trên đường phá vỡ mọi kỷ lục ghi bàn trong lịch sử :wink: Số bàn thắng của RM mùa này hình như hơn Barca "đẹp đẽ" hơi bị nhiều :mrgreen: Em không thích copy các bài báo bên ngoài vào đây, nên thôi, để link thôi ạ!

http://thethao24h.go.vn/bong-da-tbn-52/ ... n-2760.htm

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Triết lý phòng ngự xấu xí với duy nhất 1 tiền đạo , thậm chí chả cần tiền đạo của Mourinho đang có số lượng bàn thắng khủng khiếp nhất Châu Âu , nhiều hơn hàng tiền đạo 3 người của Barca 11 bàn ( 70 so với 59 ) chỉ sau 20 vòng đấu .
    Đẹp mà hiệu quả như Barca đã khó nhưng xấu xí mà hiệu quả như Mourinho thì...chưa thấy có ai...Đó chính là lý do làm nên...Special One .

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thích Mou về PL...Rất có thể là Man đỏ hoặc Man xanh . Điều này hoàn toàn phụ thuộc vào thành tích của Mancini & Sir Alex cuối mùa giải này .

Tuy nhiên...còn phải chờ xem Mou lật đổ Barca thế nào đã bác Mike ạ :D

24. Black Jack

Kính các bác,

Em đồng ý là Real đang ghi được nhiều bàn thắng, phong độ rất cao v.v. Nhưng em cũng hoàn toàn đồng tình với suy nghĩ của bác whitevndragon.

Em cũng xin trích dẫn trong link bác haiauden vừa gửi: http://thethao24h.go.vn/bong-da-tbn-52/ ... a-2678.htm

Lăng kính: Kẻ hủy diệt bóng đá

Hôm qua, các báo Anh rộ lên tin Jose Mourinho sẽ quay trở về Premiership làm việc, vì ông đã mệt mỏi trước sức ép của giới truyền thông Tây Ban Nha. Ngay sau đó, tờ Daily Express tung tin Real Madrid đang nhắm đến Arsene Wenger như giải pháp thay thế.

1. Một kịch bản hoán đổi quá hợp lý. Mourinho sẽ không thể được xem là thành công ở Real Madrid chừng nào chưa vượt qua nỗi ám ảnh El Clasico. Ở Bernabeu, khi niềm tự hào bị tổn thương, chức vô địch La Liga cũng trở thành bé nhỏ, Fabio Capello đã là nhân chứng sống. Còn Wenger, một lời mời gọi như thế sẽ cứu vãn được sự nghiệp của ông, vốn đang mắc kẹt vào cái “điệp vụ bất khả thi” là xây dựng một đội bóng hàng đầu nước Anh mà không được tiêu tiền. Cái khó là ở chỗ này

Vấn đề duy nhất còn lại để kịch bản ấy được tiến hành, là CLB nào ở Anh sẽ mời Mourinho?

Roman Abramovich sẽ khó tự tát vào mặt mình một cái trời giáng. Alex Ferguson chưa có ý định nghỉ hưu nay mai. Cái tên sáng giá nhất, trong mọi cuộc mua bán trên hành tinh túc cầu, vẫn là Man City. Giới truyền thông Anh quốc cũng nhắc đến Man xanh trong ngày hôm qua, như miếng ghép cuối cùng của câu chuyện.
    Nhưng ngay cả Man City cũng có lý do để không thuê Jose Mourinho. Bởi một chi tiết hậu trường ít người để ý: họ đang chuẩn bị đưa Ferran Soriano, cựu PCT Barcelona về làm GĐĐH.

2. Khả năng Ferran Soriano thuê Jose Mourinho rất thấp. Không phải bởi ông nuôi tư thù. Chính Soriano đã từng cân nhắc đưa Người đặc biệt về kế nhiệm Frank Rijkaard ở Barca. Nhưng cuối cùng nhân vật số 2 dưới thời Laporta lại chọn Guardiola.

Soriano công khai quan điểm của mình trên báo chí. Ông tin rằng Mourinho có một phương pháp làm việc quá khó chấp nhận. Từ cái cách gây gổ với giới truyền thông cho tới đòi hỏi được chuyên quyền trong công việc. “Pep có thể tôn trọng lịch sử, cơ cấu và triết lý của đội bóng, điều chúng tôi nghĩ rằng Mourinho không thể có”.

Đó là những điều ai xem bóng đá đều biết. Mourinho sẽ luôn làm mọi thứ theo cách của ông. Từ Chelsea, Inter cho đến Real, chỗ nào Mourinho đặt chân đến thì đó là đội bóng của Mourinho, chứ không còn là chính nó của hàng trăm năm về trước nữa. Nói cách khác, ông là kẻ hủy diệt bóng đá. Hủy diệt tất cả những “lịch sử, cơ cấu và triết lý” – thứ định hình một CLB, để tạo ra dấu ấn đặc thù của bản thân. Ông là Arnold Schwarzenegger, lập trật tự ở bất kỳ đâu bằng súng xoay 6 nòng.

Đó cũng là lý do người ta có thể xem Mourinho là một kẻ thất bại ngay cả khi ông vô địch La Liga mùa này. Đơn giản là Real Madrid không còn giống Los Merengues mà FIFA đã chọn là CLB xuất sắc nhất thế kỷ trước nữa.

3. Cũng như tất cả vấn đề khác của cuộc sống, vấn đề đúng-sai ở đây chỉ là sự lựa chọn thái độ: nếu tin rằng danh hiệu là tất cả, người ta có thể chấp nhận một “Mourinho clube de futebol” (CLB bóng đá Mourinho) trá hình đội bóng mình hằng yêu quý để lên đỉnh cao. Nếu tin rằng bản sắc là quan trọng, như Ferran Soriano, họ sẽ tìm cách khác.

Nói rằng Mourinho có phong cách riêng cũng đúng. Nhưng nói ông là kẻ lập dị và ích kỷ cũng chẳng sai. Có một chuyện nhỏ, để bạn đọc ngẫm: Mourinho đã không đến đám tang của Sir Bobby Robson năm 2009. Tất cả những bài viết về “người thày đầu tiên” đượm mùi nhân văn bạn đã đọc ở đâu đó đều có vấn đề.

Real Madrid đang rộng đường trở thành nhà vô địch La Liga. Nhưng Jose Mourinho cũng rộng đường ra đi. Phán xét thành quả của Người đặc biệt, cũng là một việc rất “rộng đường”.

25. Black Jack

Các bác có nghĩ mấy tay nhà báo này được Barca trả ... nhuận bút không ạ? hay có tư thù với Mourinho?

Đơn giản thôi ạ. Họ tin vào những gì họ thấy.

Share This Page

Loading...