Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

À vậy, em hiểu ý bác, nhưng quan điểm của em và bác là không giống nhau.

Nếu Real chơi bóng kiểu chặt chém, thì đáng ra Barca phải hiên ngang như Leonidas trong 300 chiến binh, phải hiên ngang như Từ Hải giữa trận tiền, sẵn sàng giơ chân ra, thách thức Real "có giỏi thì chặt chém đi" rồi khắc có trọng tài phân xử công minh :D. Có phải thế không ạ?

Hay nên hiểu rằng trong bóng đá cũng cần có thêm kungfu và kịch sỹ để bóng đá thêm phần thi vị?

Thế này này ...

Bác nên, à mà không, em không dám dùng từ nên, sorry bác,

Mình có lẽ cần cân nhắc xem tại sao Barca không diễn kịch với các đội khác? câu trả lời là các đội khác có chặt chém đâu mà diễn kịch?

Barca diễn kịch nên các cầu thủ Real chặt chém? không, Real chặt chém, trọng tài không xử lý nổi nên cần thiết phải có những biện pháp ứng phó.

Dani Alves và Pedro diễn kịch từ khi nào? sau trận chặt chém và diễn kịch đầu tiên của Real, đến trận kế tiếp, hai cầu thủ này đã có cách hành xử như vậy

==> tính ra, chính Real đã là người tạo ra lối chơi của hai cầu thủ này.

Bác baohun và các bác fan ruột Mourinho thấy em nói có sai không ạ? :D :D :D

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chào bác BJ !
    Theo yêu cầu của bác em Gúc suốt đêm qua giờ thì xin trả lời kết quả như sau :

1/ Mourinho chạy vòng quanh sân ăn mừng chiến thắng là Xấu Xí ( Có lẽ do ông này không xuất thân từ cầu thủ nên chạy không được đẹp )

2/ Real đá chém đinh chặt sắt là Xấu Xí ( Có lẽ ngoài đá kiểu này thì Real chả biết đá kiểu gỉ khác )

Thế nhưng ông Gúc cũng hỏi ngược lại 2 câu hỏi mong bác BJ trả lời ngắn gọn giúp em luôn ạ :

1/ Victor Valdes bóp cổ Mourinho có Xấu Xí không ?

2/ Barca đá kịch sỹ có Xấu Xí không ?

Và điều em cần nói ở đây là nếu cũng Xấu Xí thì Barca cũng không nên huênh hoang vỗ ngực là mình Xinh Đẹp

3. Black Jack

Em trả lời bằng phần chữ đỏ. Với người quân tử, mình phải thể hiện sự quân tử, nhưng với kẻ tiểu nhân, mình phải có cách xử lý xứng đáng. "Ở bầu thì tròn, ở ống thì dài" đó là cách hành xử khôn ngoan.

4. Black Jack

Dạ bác, em ạ bác ạ :D

Bác thừa hiểu em hỏi vấn đề gì, nhưng bác cố tình hiểu sai vấn đề "Mourinho chạy vòng quanh sân ăn mừng chiến thắng là Xấu Xí ( Có lẽ do ông này không xuất thân từ cầu thủ nên chạy không được đẹp)". Thần tượng của bác, không lẽ bác lại không biết Mou từng là cầu thủ. Chuyện này thật là ...

Real đá chém đinh chặt sắt là Xấu Xí ( Có lẽ ngoài đá kiểu này thì Real chả biết đá kiểu gỉ khác ): và bác thấy kiểu này vẫn nên duy trì, thần tượng của bác mang lối bóng đá xấu xí đến với Real, nhưng bởi bác có thần tượng là Mou, nên đã yêu, cái gì cũng thành đẹp? Xấu cũng thành đẹp

Mourinho chắc cái gì cũng thơm lắm.

5. Black Jack

Thưa bác Baohun, thưa các bác fan Mourinho,

Qua đây, em muốn gửi lời xin lỗi tới các bác vì em đã cả gan phản bác lại Mourinho - thần tượng của các bác trong suốt thời gian qua.

Cụ thể: Một người chưa từng bước chân vào nghiệp cầm quân (football manager) như em mà dám tỏ ý chê trách lối huấn luyện của một Huấn luyện viên lẫy lừng trên toàn thế giới, với hàng loạt thành tích gây chấn động, mang đến cho Porto, Chelsea, Inter Milan, và giờ là Real Madrid rất nhiều danh hiệu, một HLV cá tính, mạnh mẽ, một con người đặc biệt, có lẽ chỉ sau Đức Chúa, luôn tự mình tìm kiếm thách thức mới tại những môi trường mới chứ quyết không cố gắng bám riết lấy cái ghế HLV ở một câu lạc bộ nào đó, Ông đã góp phần giúp thế giới bóng đá hiểu ra rằng kết quả trận đấu là tất cả, các yếu tố khác chỉ là phù du, mang đến cho thế giới những khái niệm mới về bóng đá, thậm chí còn được mang tên ông như "thắng theo kiểu Mourinho", "Đội bóng của tôi đá xấu xí, chẳng sao, miễn là chúng tôi chiến thắng". Hơn tất cả, ông luôn đẩy mọi mâu thuẫn lên đến ... đỉnh điểm, khiến cho bóng đá ngày nay càng trở nên ... hấp dẫn hơn

Những suy nghĩ ấy, kết hợp với việc quan niệm của em rằng bóng đá đơn thuần là một môn thể thao fair play, cao thượng, cống hiến cho khán giả, thi đấu với chuyên môn cao nhất để giành danh hiệu một cách xứng đáng, tất cả giờ đã trở nên lỗi thời

Giờ đây, sau khi thánh Mou đã kinh qua giải Bồ Đào Nha, giải Anh, giải Italy, giải Tây Ban Nha, em đang lo rằng không biết có còn đỉnh cao nào hơn Real để thánh Mou tiếp tục chinh phục thử thách cao hơn nữa? Liệu tới đây, Mou có sang giải Pháp, Nga, giải nhà nghề Mỹ ... để tiếp tục chinh phục các thử thách khác :roll:

Nước mắt lã chã, thư chẳng hết lời ...

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng bác BJ nói đúng lắm :

Với người quân tử mình phải thể hiện sự quân tử .
    Với kẻ tiểu nhân mình phải thể hiện món tiểu nhân .

Vậy mới khôn ngoan phải không bác :D

7. Black Jack

Vâng bác, không thể đồng ý với bác hơn về ý kiến này. :D. Dòng nào nó phải đi với dòng đó.

8. baohun00

baohun00 Advanced Member

Real quân tử thì Barca cũng quân tử
    Real tiểu nhân thì Barca cũng tiểu nhân
    Dòng nào đi với dòng đó .

Bác BJ chọn dòng nào ạ ? :lol:

9. Black Jack

Em đợi Mou chọn dòng nào xong em mới chọn bác ạ :D :D :D

Như em đã nói ở trên, em thấy mình thật không phải vì đã không nhìn nhận đầy đủ về Mourinho. :(

Em kính bác ạ.

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thì cả em & bác đã đồng ý Mou xấu xí , Mou tiểu nhân rồi mà bác...thế nên Barca chắc cũng phải theo Mourinho thôi bác nhỉ :D

Cho nó xứng...!!! :lol:

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Về Guardiola, Maradona đánh giá:

“Pep là một con người hoàn hảo. Tôi biết Guardiola rất rõ, nhưng có thể ông ấy không nhận được nhiều sự thừa nhận bởi ông ấy có trong tay những cầu thủ xuất sắc. Đừng quên rằng Pep vẫn còn rất trẻ và có một sự nghiệp huy hoàng ở phía trước".

Nhưng khi được phóng viên của Sport360° hỏi ai mới là người xuất sắc nhất, huyền thoại bóng đá Maradona đã không ngần ngại khẳng định đó là Mourinho.

“Tôi ngưỡng mộ Mourinho, với tư cách của một người đàn ông, một HLV và một nhà tâm lý nữa. Đối với tôi, ông ấy là xuất sắc nhất”

"Mourinho có thể biến một đồng xu thành một vườn hoa hồng và đó là lý do cho sự ngưỡng mộ mà tôi dành cho ông ấy. Tôi không yêu ông ấy hay bất cứ thứ gì khác. Nhưng đó là một gã đặc biệt

12. Black Jack

Maradona chỉ giỏi đá bóng thôi bác ạ, em chưa bao giờ đánh giá cao mấy thằng nghiện ngập như thế. Khôn ngoan, thông minh, sáng láng ai lại đi nghiện?

Nhưng dẫu sao thì Mourinho vẫn tuyệt vời, bác baohun ạ. Cực kỳ đẹp trai.

13. Mission752

Mission752 Advanced Member

Sao bác lại nỡ gọi thần tượng của em như thế :( Với em thì Maradona vẫn là một thần tượng cho dù hiện tại Messi xuất sắc hơn ông ấy.

Mùa này Messi và Pep vẫn hay, nhưng có lẽ........ Mou mới là xuất sắc :wink:

14. Mike

Mike Advanced Member

Em lại thích Michel Platini nhất và sau này là Roberto Baggio dù cả hai chưa bao giờ được chạm tay vào cúp thế giới.

Cầu thủ hiện tại thì em đánh giá cao nhất là Messi, nhưng thích nhất là ... my avatar.

HLV em thích nhất là Sir Fergie dù đánh giá cao Mou và Pep.

Còn CLB theo em thì là...

Thôi em kô đánh giá nữa kô lại đỏ.. lắm. :oops:

15. Black Jack

Chà, chào bác Mission, em cũng thấy Maradona hay mà bác, nhưng chỉ hay ở đoạn đá bóng thôi, còn đầu óc thì em không đánh giá cao ạ. Thậm chí, nghiện ngập ma túy thì em còn cho rằng đầu óc có vấn đề.

Thời vận, may mắn là hai yếu tố em nghĩ đóng vai trò to lớn trong thể thao, nên phải chăng người ta nói "leo lên đỉnh cao đã khó, đứng vững trên đỉnh cao còn khó hơn" là để ám chỉ vấn đề này.

VD: Đan Mạch năm 92, Hy Lạp năm 2004 đều vô địch Euro, nhưng liệu tầm của họ đã ở vị thế này? Theo em là chưa ạ. Vị trí ấy dành cho những Italy, Tây Ban Nha, Đức, Pháp, Anh ...

Cụ thể ở đây, Nếu Mou xuất sắc thực sự, hãy đứng trên đỉnh cao vài năm, chứ đừng như ở Chelsea, bỏ đống tiền ra mua cầu thủ, ở đó hơn 3 năm, 2 năm đầu vô địch, rồi bị Man United phế truất như thế.

Được nói chuyện với bác về Mou, em thấy bản thân mình công bằng và nhiệt huyết hơn ạ

16. Black Jack

Em xin hỏi bác Mike lý do tại sao bác thích Michel Platini và Roberto Baggio dù họ chưa từng có danh hiệu vô địch thế giới lần nào? (Thậm chí "tóc đuôi ngựa thần thánh" còn đá hỏng penalty đưa Brazil lên chức vô địch thế giới lần thứ 4)

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

FAN bóng đá chân chính ai lại gọi Maradona là " Thằng " chứ bác , dù có ghét hay muốn dìm hàng cũng phải " tế nhị " chứ bác nhỉ :D

Em thì thích nghe những người có chuyên môn bình luận hơn chứ đọc mấy bài của những tay nhà báo lởm khởm chỉ là...cho vui thôi bác BJ ạ . Mà những nhà chuyên môn thì họ bình luận cực..." chuyên nghiệp " :D

Em phải công nhận trước khi Mourinho đến La Liga thì Pep Team đúng là Ông Vua nhưng sự xuất hiện của Mourinho khiến Ông Vua luôn phải...nhấp nhổm & mùa giải này thì chắc khó có ai cưỡng lại được ý Mourinho :

" Sau Chúa là TÔI !!! "

18. Black Jack

Dạ bác, em ăn nói bỗ bã, sử dụng từ ngữ mang tính xã hội hơi nhiều, nhưng em nghĩ em dùng đúng từ bác ạ. Ở ngoài đời, người ta có thể nói "ông giám đốc, bà giám đốc, thậm chí anh giám đốc ...", nhưng chắc chắn người ta chỉ nói "thằng nghiện", không bao giờ nói "ông nghiện, bà nghiện, anh nghiện cả". Hay với Maradona là huyền thoại bóng đá thì em sẽ phải dùng từ mỹ miều hơn? ví dụ như "Huyền thoại nghiện" chẳng hạn? Bác tìm giúp em một từ với :D

Đầu tiên là nhà báo là những người có kiến thức, bác đồng ý với em không ạ? Chí ít cũng học chuyên ngành báo chí ra. Ngòi bút của họ có thể rất sắc bén, nhưng để được xã hội chấp nhận, không phải cứ viết bừa. Báo mà bác, cơ quan ngôn luận chứ đâu phải chuyện chơi. Mà bác thấy đó, những trang web em trích nguồn đều là các cây bút tầm cỡ Tổng biên tập các tờ báo nổi tiếng, không phải báo "lá cải" đâu ạ

Đồng ý với bác rằng Real đang tiến nhanh tại La Liga, đó là tương lai của vài tháng nữa, nhưng nhãn tiền là Cup Nhà vua thì Real thành cựu vương rồi đó bác ạ. Hay Mou không quan tâm đến Cup Nhà Vua?

19. Mike

Mike Advanced Member

Được tiếp chuyện bóng đá với bác BJ rất là vui. Để em kể như thế này nhé:

Hồi nhỏ các môn chơi thời đó chả có gì, kô hiện đại như bây giờ nên thanh niên trong xóm em chỉ có bóng đá và mấy môn truyền thống là thứ chơi. Có ông anh và gia đình cũng mê bóng đá nên em biết Platini từ năm 1984, khi vào thay người trong trận bán kết Euro 84 đá quả phạt hình quả chuối rất đẹp loại TBN ra, năm đó Pháp vô địch Euro, em được nghe đài và đọc báo. Em đi tìm và săn các báo ở thời điểm đó đưa tin, chưa truyền hình trực tiếp, nhưng người ta đã nói về 1 thần tượng hào hoa phong nhã, chuyền bóng như đặt, một người đội trưởng lớn, nhân cách lớn (bằng chứng giờ ông đã là chủ tịch UEFA). Sau đó 2 năm, khi ĐTH VN bắt đầu phát sóng các trận đấu trong World Cup 1986 thì em đã là cổ động viên của Pháp. Xúc động nhất là trận tứ kết Pháp loại Brazin bằng Penalty sau khi 2 đội hòa 1-1 trong 120 phút, với em đó là đội tuyển chưa bao giờ vô địch nhưng là huyền thoại về tuyển quốc gia trong em với những tên tuổi lẫy lừng như Jean Tigana, Luis Fernandez, Amouro...Sau trận đấu đó có ngay tít báo: "Người Hùng Joel Batz đã đưa Brazin xuống vực thẳm" sau khi đẩy được những quả penalty của Socratez, Zico...

Khi Pháp đá mệt quá với Brazin nên mất sức thua Đức 0-2 ở bán kết, em đã khóc vì kô thể nào tin được đội bóng hay như thế bị thua. Và sau này em được biết nhiều người ở nhiều nơi đã khóc cho Pháp năm đó, tiếc cho một thế hệ hào hoa.

Tuy vậy Platini cũng là huyền thoại của Juve trong những năm đó.

Với em, Platini đơn giản là nhân cách lớn, là cầu thủ mẫu mực dù sau này Zidane có đem về chức vô địch thế giới thì em vẫn kô thích bằng, đơn giản ông đã là thần tượng trong em...

Còn tiếp...(tối về em viết về Roberto Baggio)...

20. Black Jack

Em cũng thích nói chuyện với những người yêu bóng đá đẹp.

Phải nói thực là em không được xem Platini nhiều lắm, em bắt đầu biết ngồi ôm cái TV bóng đá từ Italy 90, khi đã 12 tuổi, không bỏ một trận đấu nào ở vòng chung kết ấy. Sau này chỉ được coi Platini thông qua các đoạn phim tư liệu thôi ạ. Thank bác cho em hiểu thêm về Platini.

21. haiauden

haiauden Advanced Member

Em thấy tiếc cho Alves và Barca, trượt mất một danh hiệu rồi :wink:
    http://thethaovanhoa.vn/130N20120218104 ... o-thua.htm

Hãng thông tấn AP, không biết đạt tầm tổng biên tập báo VN chưa, nhưng em đoán không phải lá cải.
    Mà hình ảnh rành rành còn gì nữa :roll:

22. Black Jack

Em cũng bị một quả tương tự thế này, gãy xương mác chân phải đó bác. may mà xương trụ còn nguyên.

Trên đời này thiếu gì những Cisse, Eduardo, Sagna, Ramsey, Cleverley, gẫy gập ống xương trụ? Bác nào yếu tim xin đừng xem link dưới đây: http://ione.net/tin-tuc/the-thao/hau-tr ... ng-da.html.

Nếu không biết đường phòng tránh thì ăn đủ hả bác? Hay phải chơi đẹp và anh hùng giữ nguyên chân để Pepe nó vào bóng bằng gầm giầy?

Trước khi bảo Dani đừng ăn vạ, hãy bảo Pepe đừng chặt chém, đừng vào bóng bằng gầm giày.

Trước khi bảo Pedro ăn vạ, hãy bảo Pepe đừng có diễn nữa: http://congannghean.vn/NewsDetails.aspx?NewsID=17942

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em biết bác có quyền gọi bất cứ ai là gì cũng được...miễn sao bác thấy đúng . Nhưng em chỉ nói ở khía cạnh chúng ta mà ở đây là em và bác đều là những người yêu bóng đá . ta chỉ đang bàn về bóng đá còn chuyện đời tư thì không .
    Họ sống thế nào là quyền cá nhân của họ nên bác dùng từ như vậy em thấy nó không được...ĐẸP trong Topic mà chỉ xoay quanh chuyện đá bóng thôi . Còn nữa là những thành viên khác yêu thích Maradona chắc cũng không lấy gì làm vui vẻ về cách dùng từ của bác :D

Em không quan tâm chuyện Mourinho sẽ đi hay ở lại Real nhưng có điều em chắc rằng ngay cả với đội bóng hùng mạnh như Real nếu để mất Mourinho ở mùa giải tới thì họ sẽ vẫn phải chịu cảnh tàn phá như Porto , Chelsea , Inter đã từng chịu đựng . Và em đánh giá cao điểm này ở Người Đặc Biệt bởi ở đâu có dấu chân ông bước qua thì ở đó chỉ có dấu ấn duy nhất mang tên MOURINHO :D

Nếu Real của Mourinho cứ duy trì được phong độ khủng khiếp như hiện nay thì trận El Clasico ở vòng đấu thứ 35 trên sân Nou Camp sẽ là...Ngày Đen Tối dành cho Barca .

24. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vậy thì em thấy Barca cũng không cần phải tự hào là mình Đẹp đẽ bác nhỉ .

Kẻ tám lạng , người 0,7 kí lô :lol:

25. Black Jack

Khởi nguồn cũng từ nhận xét của Maradona thôi bác, bác cho rằng Maradona là người biết nhìn nhận tài năng của Mourinho, nhưng em không cho là thế

Dạ, nghe thật cao giá, Em thấy các bác nhắc nhiều đến Chelsea của 2005-06 với hai chức vô địch, mà sao em không thấy bác nhắc đến Mourinho của 2007 trắng tay với MU và 2008 ra đi khi Chelsea đang đứng thứ 5? Hơn 3 năm Mou ở đó, Chelsea cũng đã bao giờ biết đến C1? Bài viết này các bác có phản đối gì không? http://www.bongda24h.vn/428/184/201005/ ... fault.html

Từ giờ đến lúc đó còn xa lắm bác ạ.

Share This Page

Loading...