Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

E cũng đồng quan điểm với bác BJ về Maradona, ông này hồi Mexico 86 thì có vụ bàn tay của chúa với đội Anh. Đến Italia 90 thì dùng tay cản 1 bàn thắng mười mươi của Liên Xô. Với e tư cách của ông này như vậy thì những phát biểu của ông ta cũng chẳng có giá trị gì đâu.

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Mùa giải đầu tiên của ông là huấn luyện viên trưởng Inter, Mourinho đã giành được Siêu Cúp nước Ý sau khi đánh bại đối thủ truyền kiếp AS Roma trên ... chấm phạt đền và hoàn thành đầu Serie A. Tuy nhiên, đội lại bị loại với tổng tỉ số 2-0 bởi Manchester United trong trận knock-out đầu tiên vòng 1/8 của UEFA Champions League, và ông cũng không thành công để giành Coppa Italia, (Inter bị đánh bại với tổng tỉ số 3-1 trước ... Sampdoria trong trận bán kết).

===> Mourinho thật cao giá

3. Black Jack

Vâng bác, em nghĩ Maradona là người hùng của bóng đá Argentina với chức vô địch thế giới, đá bóng thì giỏi, chứ nói về sự thông minh, khả năng nhận định và phán đoán mang tính trí tuệ thì em chẳng thấy có gì đáng để phải ngưỡng mộ cả.

4. Mike

Mike Advanced Member

Không nên đẩy sự việc đi quá xa và cũng kô nên bình phẩm về tính cách của cầu thủ ở đây. Đá bóng thuần túy về mặt cá nhân thì em chưa thấy cầu thủ nào so được với Maradona và Pele, cái này các lão làng thống kê và lịch sử chứng nhận rồi.

Còn những nhận xét của Pele và Maradona thì kô nên để ý làm gì vì họ đâu có hoàn hảo và làm HLV thì quá tệ đi, nói chung kô cần bàn tới.

Messi muốn là nhất thì phải có với Ác Hen Ti Na ít nhất 1 World Cup và giúp Lavante hay Racing vô địch La Liga kìa, chứ đá ở Barca mà nhất TG thì cũng là đương nhiên.

Maradona có thể bị coi là ghét, nhưng đi bóng qua 7 cầu thủ trong 1 trận cầu tứ kết cúp TG với đội tuyển mạnh và là bàn quyết định thì Messi hay những cầu thủ thế hệ sau này chưa làm được.

Chưa kể là ông gần như 1 mình đưa đội bóng vô danh Napoli vô địch Ý 2 lần.

5. Black Jack

Nhiều ý kiến đưa ra rằng nếu Pele và Maradona có nhận định điều gì, cứ lấy ý kiến rồi làm ngược lại thì sẽ có kết quả chính xác
    Chuẩn đó bác, tài năng đá bóng trên sân cỏ của Maradona là không phải bàn cãi.

Bác tiếp đoạn ... to be continued ... về Roberto Baggio đi bác.

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Hình như bác BJ có chút nhầm lẫn chăng ???

Năm 2007 Chelsea của Mourinho đoạt 2 chiếc cúp là FA Cup & Carling Cup chứ không hề trắng tay.

Thêm nữa là Mourinho rời Chelsea tháng 8 năm 2007 chứ không phải năm 2008.

Nghiệp cầm quân của Special One chưa năm nào trắng tay bác nhé :D

Thân mến .

7. haiauden

haiauden Advanced Member

Em tưởng là phòng tránh chấn thương khác với ôm mặt nằm lăn lộn chờ trọng tài rút thẻ đỏ cho đối phương chứ bác BJ nhỉ ? :roll: Mà Pepe được phong là đồ tể rồi, Alves của Barca đẹp đẽ đi so sánh làm gì bác? :roll:

8 lạng với 0.7 kí lô là thế nào? Có một anh nữa tên là Busquet được phong là vua ăn vạ đấy ạ :wink:

Lúc thành
    http://vnexpress.net/gl/the-thao/anh-vi ... /3ba1b607/

Lúc không thành
    http://thethao24.tv/3/1780/Sergio-Busqu ... -thanh.htm

Em nhớ có câu châm ngôn "Khi chê bai người khác, hãy sờ lên gáy mình trước"!

8. Black Jack

Em nói chưa rõ bác ạ, 2007 nghĩa là mùa 2006-2007. còn 2008 nghĩa là mùa bóng 2007-2008. Nhưng đọc ra thì bác cũng thấy Mou có cup Premier League 2 mùa 04-05 và 05-06 đó thôi ạ

Mùa 06-07 Mou được tận 2 cái Cup oai hùng, hai cái Cup mà hầu hết các đội bóng sử dụng đội hình 2 để thử nghiệm cầu thủ trẻ. Oai, Oai thật, Mr. Oai.

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , toàn cúp vớ vẩn ấy mà nhưng đối với Chelsea khi đó thì oai thật bác ạ :D

Hơn nữa em chỉ muốn nhắc là Mou chưa hề trắng tay như bác nói & cũng ra đi năm 2007 chứ không phải 2008 :wink:

Đêm nay em lại phải thức để xem Mourinho vượt qua cái giá lạnh nước Nga . Chúc cho Kền Kền Trắng tạo được lợi thế trước khi trở về Bernabeu .

10. Black Jack

Đồng ý với bác là Barca cũng có những con sâu bỏ rầu nồi canh như Busquet, nhưng Barca nói chung chưa bao giờ bị cả thế giới chê bai là đội bóng ăn vạ hay kịch sỹ. Trong khi đó, Real thì hầu như trừ Higuain và Benzema, đều là những kịch sỹ có hạng.

Hơn nữa, cần nhìn lại xem tại sao Busquet và Dani Alves lại phải làm như vậy?

11. Black Jack

Vâng, Mou ra đi trong năm 2007, nhưng đó là mùa bóng 2007-2008. Em đã nói rất rõ trong post trên bác ạ.

Ai chẳng biết ở Anh thì chỉ có chức vô địch giải ngoại hạng và C1 là có giá trị lớn. Carling Cup và FA Cup chẳng khác cái cup Nhà Vua ở TBN là mấy.

Cố lên bác, em đang mong Real gặp Barca càng nhiều càng tốt, để Barca thân yêu của em có dịp học hỏi. Trận này phát kênh nào bác nhỉ? nhà em không có Kplus

12. Black Jack

Vậy là hôm qua trước một đội bóng đẳng cấp thấp hơn mình là CSKA, Real chỉ ghi được 1 bàn thắng, tỷ số cuối cùng là 1-1, một tỷ số có thể gọi là thuận lợi cho Real, nhưng cũng có thể gọi là thuận lợi cho CSKA. bởi nếu trên sân Bernabeu, Real thắng là đi tiếp, hòa 0-0 cũng đi tiếp. Còn ngược lại, nếu thắng hoặc hòa 2 bàn thắng trở lên CSKA sẽ đi tiếp theo luật bàn thắng sân khách, dù điều này rất khó xảy ra.

Nhưng phải nói, tỷ số không phản ánh đúng diễn biến trận đấu. Real đã chơi áp đảo CSKA ngay trên sân của đối phương, tạo ra nhiều cơ hội và nói một cách công bằng, nếu người trấn giữ khung gỗ CSKA không chơi xuất sắc, CSKA còn thua đậm nữa. Real ép từ đầu đến cuối

Tuy nhiên, một phút lơi lỏng cuối hiệp 2 đã lấy đi 2 điểm của Real. Em cho rằng Real kém may mắn và lỗi chơi lơi lỏng cuối trận, chứ đáng ra, Real phải thắng trận này.

Quan điểm của các bác thì thế nào?

13. duyanh21

duyanh21 Advanced Member

Bác nói hoàn toàn đúng, vì Real luôn cữa trên có lẽ thời tiết cũng ảnh hưởng đến lối chơi cũa Real,mình muốn Real vào sâu hơn đễ gap Baca vì đây là trận cầu mà cã thế giói trông đợi.

14. linhxanha

linhxanha Advanced Member

Quan điểm của em là nhìn Real đá trận này đối chiếu với Barca thì thấy họ vẫn còn lởm khởm lắm. Đá kiểu này gặp Barca thì lại thua sấp mặt nữa thôi.

15. Black Jack

Em cho rằng yếu tố mặt sân cỏ nhân tạo (bác nào chơi mặt cỏ nhân tạo sẽ thấy nó khác khá nhiều so với sân cỏ tự nhiên) và thời tiết nhiều độ dưới âm gây ảnh hưởng lớn tới lối chơi của Real, trong khi, CSKA lại khá quen với những điều kiện này.

Vậy nên khi sang sân Bernabeu, CSKA sẽ thật khó có cửa hòa hoặc thắng.

16. linhxanha

linhxanha Advanced Member

Fan Barca kiên định nhé, những gì Real làm được đến bây giờ chẳng có gì là ghê gớm cả, họ chỉ đang hơn Barca ở giải đấu kiếm điểm, thứ mà họ luôn làm rất tốt kể từ khi chưa có Mou. Hãy nhìn lại xem đến lúc này chúng ta đã làm được gì : Đánh bại họ rất nhiều lần trong những lần đối đầu trực tiếp và khả năng lớn sẽ vô địch cup nhà vua. Đó là một lợi thế rất lớn để vô địch CL, chiếc cup mà Barca thèm muốn nhất. Real ở La Liga có ghê gớm đến mấy thì khi đối đầu với Barca cũng đều biến thành một đàn chuột nhắt.

17. Mike

Mike Advanced Member

Tiếp đề tài về "bóng đá đẹp" của bác BJ em xin viết về Roberto Baggio (thần tượng của em) như sau:

"Đuôi ngựa thần thánh" sinh năm 1967, cầu thủ đẹp trai nhất đội tuyển Ý tại World Cup năm 1990 kô được người ta chú ý về tài chơi bóng và người ta chỉ biết ngắm anh.

Năm đó, vẫn cái TV đen trắng em vô tình được chứng kiến 2 bàn thắng rất đẹp và là sản phẩm của trí thông minh thực sự khi Baggio rất khéo léo vuốt bóng vào góc cao khi một rừng cầu thủ đội bạn trước mặt. Em đã hiểu ra rằng Ý không chỉ có Schilaci (vua phá lưới năm đó của Ý).

Sau đó, Baggio đã cho người ta biết tài của anh bằng những pha đi bóng, vừa chạy vừa sút không thèm nhìn ở Juve mà sau này Del Pierro (dù có là huyền thoại) nhưng cũng phải cúi rạp người học đàn anh.

Anh là Chúa (nhưng theo đạo Phật), vị cứu tinh của Ý trong World Cup 1994 sau khi đội của anh đá dặt dẹo vòng bảng và lết vào vòng trong, nhưng khi Ý cần thì anh lên tiếng bằng những bàn thắng vào lưới Nigeria, TBN...toàn bàn đẹp như tranh vẽ.

Nhưng, đời kô như là mơ. Con chim én kô làm nổi mùa xuân, bản thân con chim én ấy cũng đá hỏng quả penalty định mệnh giúp Brazin lên ngôi năm đó. Vâng, cuộc đời có khóc có cười, nhưng những người chưa bao giờ chiến thắng hay vô địch cúp thế giới như anh lại mãi nằm trong trái tim của những người hâm mộ.

18. Mission752

Mission752 Advanced Member

@ Baohun: Em có cùng quan điểm với bác !
    @ BJ: Chân khỏi chưa bác, hôm nào đỡ mời bác gia nhập cùng đội 27/7 - VNAV FC nhé.
    Trở lại quan điểm bình luận về Maradona. Theo em bác BJ có thể nói hay viết bất kỳ cái gì mình muốn, nhưng ở một topic chỉ bình luận thuần túy về bóng đá hay như ở VNAV thì cách bác gọi không được hợp lý. Quan điểm của em về vấn đề ma túy nó khác với quan điểm của bác BJ, ở VN thì những người nghiện ma túy đa phần là thành phần xấu, hay nói đúng hơn là ma túy nó làm cho con người họ trở nên xấu xa. Còn ở các nước phương tây thì ngoài thành phần xấu của xã hội còn có một bộ phận các ngôi sao, những người nổi tiếng..... vì áp lực cuộc sống do đó họ phải sử dụng chất kích thích để cân bằng cuộc sống của họ và số tiền họ dùng để mua ma tuy là do bản thân họ kiếm được chứ không phải do trộm cắp hay do hành động xấu mang lại.
    Nói chung là chúng ta lên án những cái gì liên quan đến ma túy nhưng đôi khi cũng phải thông cảm cho họ vì cuộc sống không phải
    lúc nào cũng màu hồng, cái chính là vượt qua nó và Maradona đã làm được điều đó.
    Với Maradona và những cá nhân khác, theo em chúng ta chỉ nên bình luận về mặt bóng đá, hãy tôn trọng những gì họ đã đóng góp cho bóng đá thế giới nói chung và bóng đá quốc gia của họ nói riêng. Có thể Messi là cầu thủ hay nhất thế giới hiện nay nhưng để thay thế hình ảnh Maradona trong những người dân Ác hen ti na (và cả em) thì em nghĩ những đóng góp của Messi là chưa đủ.
    Ai cũng có một thời vàng son của mình và Maradona, Messi ... cũng như vậy.

Với em Maradona vẫn là cầu thủ vĩ đại nhất và luôn là thần tượng trong trái tim em. " Dù ai nói ngả nói nghiêng, lòng em vẫn vững như kiềng ba chân" :wink:

Nói thêm quan điểm của em về Mou, ông ấy là một HLV rất tài năng và đầy cá tính, hay nói đúng hơn là Special One. Không phải ngẫu nhiên từ một trợ lý ngôn ngữ cho Bobby Robson của Bacelona ngày nào mà có thể đưa FC Porto, Chesea, Inter, nay là Real đoạn hết cúp này đến cúp khác chỉ trong một đến hai năm dẫn dắt. Ngay cả đến đế chế Alex Furguson cũng cần phải đến 5 năm (1986-1991) mới khẳng định được tài năng của mình. Với những người khác có thể thành công do may mắn nhưng với Mou em nghĩ thành công do lao động cật lực và làm việc hết mình. Em rất thán phục công việc của Mou, nắm trong tay cả một giải thiên hà với những cầu thủ hàng đầu nhưng cách làm việc khoa học và quản lý tốt nên chưa bao giờ để xảy ra bất kỳ điều tiếng xấu nào trong mối quan hệ với các cầu thủ. Mou là người dám làm dám chịu và tìm mọi cách đạt được mục đích của mình. Có thể ở thời điểm hiện tại Baca quá xuất sắc, Real vẫn có thể thua trong đối đầu trực tiếp nhưng ở cuộc đua đường trường thì dường như Real đang dần chứng tỏ được mình, không tin các bác cứ chờ xem.
    Cuối mùa giải mà Real không vô địch Liga em thề sẽ không bao giờ xem giải ............. bóng đá thiếu niên do báo nhi đồng tổ chức (phỏng theo Mike's slogan) :mrgreen:

19. Black Jack

Em đi lại bình thường rồi bác, chạy thật chậm thì được, chạy nhanh thì chịu. nhưng em tự hứa với bản thân rằng sẽ không đá bóng nữa :(

Mou thì có người thích người ghét, riêng em thì em ghét ạ.

20. Mike

Mike Advanced Member

Các cầu thủ theo em là hay nhất theo từng giai đoạn đây ạ, đẹp trai chưa... :lol:

1- Platini
    2- Baggio
    3- Rooney

Ngoài ra em thích cả bộ ba "Hà Lan Bay" nữa.

Attached Files:

21. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em có chung suy nghĩ này với bác !
    Barca quả thực xuất sắc mấy năm qua nhưng Real mới là đội bóng cho thấy họ có tiến bộ liên tục & ngày càng hoàn thiện . Trong khi Barca vẫn đứng im ở sự xuất sắc ấy hoặc đôi lúc sảy chân khi phải dời xa NouCamp thì Real lại tiến bộ đến chóng mặt .
    Bằng chứng là khâu ghi bàn cùng khả năng kiếm điểm của Barca đang ngày càng đi xuống so với chính họ ở 2 mùa giải trước thì Real lại ngày càng phát huy & tỏ ra vượt trội so với chính Real ở mùa giải trước .

Dẫu biết mỗi lần Real đụng độ Barca thì Barca thường chiếm ưu thế nhưng ở các giải đấu đường trường...chỉ có những chú ngựa to khỏe nhất , bền bỉ nhất , ổn định nhất mới giành được chiến thắng .

Pep tuyệt nhiên là HLV có bảng thành tích ấn tượng trong vòng 3 năm qua cùng Barca nhưng nếu để phải khẳng định bản thân thì Pep còn phải cố gắng nhiều hơn nữa . Phải có thêm 3-4 mùa giải nữa cùng Barca hoặc đi qua CLB khác mới có thể khẳng định được Pep có thực sự vĩ đại hay không .

22. Mike

Mike Advanced Member

Đâu cần phải đi đâu bác. Sir Alex dẫn dắt đúng 1 CLB mà 25 năm nay chưa thay đổi vẫn được coi là vĩ đại đó thôi...

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thì Pep cứ làm theo cách của Sir đi chứ giờ mới được có 3 năm thì e rằng hơi sớm đấy bác ạ :D

Nho còn xanh lắm :lol:

Nhặt được mấy vần thơ hay hay về tình cảnh Barca hiện tại gửi tặng các FAN Barca :

Đồng tình bài viết Hà Sơn,
    Barca đang gặp phải cơn hiểm nghèo.
    Khoảng cách mười điểm khó theo,
    Ám ảnh sân khách đang đeo nặng nề...
    Sa sút, quá tải sợ ghê,
    Chấn thương liên tiếp tràn trề khó khăn!
    Thi đấu dày đặc thấy rằng,
    Đội hình chắp vá sao bằng đủ sao.
    Lối chơi biến ảo tự hào,
    Đã bị bắt chết, cách nào giải nguy?
    Bám Real khó cực kỳ,
    Mười điểm cách biệt dễ gì vượt qua.
    Đừng nói vô địch Liga,
    Giữ cúp C1 cũng là khó đây.
    Tâm sự cùng Pep thế nầy
    Cần chứng tỏ được là thầy tài năng.
    Đừng để thiên hạ cho rằng,
    Gặp thời lại nghĩ ai bằng như ta...
    Mourinho sẽ vượt qua,
    Đạt được kế hoạch đề ra ban đầu.
    Vô địch C1 Châu Âu,
    Liga giành cúp toàn cầu hoan hô.
    Chúc mừng Real-Mourinho,
    Những người hâm mộ trầm trồ ngợi khen.
    Thua cuộc rồi cũng sẽ quen,
    Đời luôn sáng lửa, tối đèn Barca...

http://www.bongda.com.vn/Goc-Ban-Doc/19 ... _nao_.aspx

24. Black Jack

Theo quan điểm của bác thì Mourinho đã vĩ đại chưa bác?

25. Mission752

Mission752 Advanced Member

Theo quan điểm của em thì Sir Alex chuyên môn kém nên các ông chủ MU cho thời gian thử việc hơi lâu :mrgreen: chứ mấy HLV xuất sắc bây giờ chỉ cần 2-3 năm là chứng tỏ được mình và chuyển qua đội khác để đón nhận thử thách mới :lol:

Share This Page

Loading...