Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. baohun00

baohun00 Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Theo quan điểm của em thì Mourinho là HLV có khả năng thích ứng rất cao ở các giải đấu khác nhau mà điều này thì rõ ràng...Pep chưa được kiểm chứng :D

Với em Mourinho không vĩ đại mà là Special One :D

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Vâng, đúng là Pep chưa được kiểm chứng, nhưng chưa thôi đúng không bác? chứ không phải là không thể làm được.

Nếu bác thấy Mourinho chưa có gì là vĩ đại thì em thấy có gì đáng để ngưỡng mộ đâu nhỉ? Chắc bác phải tìm thấy ở Mourinho một cái gì đó để ngưỡng mộ chứ?

3. Mission752

Mission752 Advanced Member

Theo em thì hai bác nên dừng lại cuộc tranh luận ở đây vì:
    - Trong bóng đá mọi sự so sánh đều khập khiễng, không thể so sánh Maradona giỏi hơn Pele hay Messi giỏi hơn Maradona...
    - Cả Mou và Pep đều là những HLV trẻ và giỏi nhất hiện nay của bóng đá thế giới, nếu không có tài năng thì thật khó có thể thành công đến sớm như vậy. Có nhiều người nói rằng Pep có nhiều may mắn khi cầm đội Baca tuy nhiên em lại nghĩ rằng Pep thực sự tài năng khi tạo nên một Baca hay đến như vậy vì trước đó đã có rất nhiều HLV nhưng vẫn chưa thành công ở Baca. Còn Mou, mỗi CLB mà ông dẫn dắt đều mang đậm dấu ấn của vị HLV này, từ phong cách huấn luyện đến tư duy chiến thuật, ngay cả Baca cũng phải đón nhận thất bại ngay tại Noucam khi ông dẫn dắt Inter trong khuôn khổ C1 mấy năm về trước...
    - Mỗi cá nhân đều có sự yêu ghét khác nhau do đó không thể ép buộc người khác lý giải cái mà họ thích hay không thích.
    - Bài bình luận nên xuất phát từ ý tưởng vì cái đẹp, cái hay của bóng đá, không nên chấp nhau vì câu chữ sẽ gây hiểu lầm nhau làm mất hòa khí anh em.

@All: Hôm qua vnav fc lại thua, nhưng đã có một trận đấu thật hay, Có bác nào xem tttt trên kênh VTV2 tối thứ tư hàng tuần không ạ. Nếu không bắt được sóng thì các bác đăng ký để em cho người mang vé mời tận nơi đến xem trực tiếp vào tối thứ 4 hàng tuần nhé.

Chúc các bác vui, khỏe !

4. linhxanha

linhxanha Advanced Member

Mou chỉ là một kẻ lưu manh trong bóng đá, trưởng thành từ bến tầu bến xe, vào tù ra khám nên lắm trò ma mãnh mà thôi.
    Còn fan Mou chỉ là những người hâm mộ cái thói ngông cuồng, ngược ngạo và khoái xem làm trò.

Em thì em chịu, chẳng thể "thờ" nổi một kẻ mà nhân phẩm không ra gì như thế.

5. Mission752

Mission752 Advanced Member

Đề nghị bác cho dẫn chứng cụ thể những điều bác vừa nói ở trên, nếu không bác đã vi phạm nội quy diễn đàn vì tội nói xấu hoặc bôi nhọ danh dự của một cá nhân.

Việc bác thích hay không thích là quyền của bác, bác không thể ép buộc người khác phải không thích theo bác và bác cũng không có quyền đả kích người khác theo kiểu post bài như trên.

6. Black Jack

Có nên đá xấu một chút để giành chiến thắng?

"Arsenal có vẻ cũng nhận ra thực thế này. Mới đây, sau khi chứng kiến đội bóng liên tiếp bị Milan rồi Sunderland đánh bại ở Champions League rồi Cup FA, ban lãnh đạo Arsenal vẫn quyết định đặt niềm tin ở Wenger. Họ cũng thông qua khoản chi trị giá 55 triệu bảng để HLV người Pháp cải tổ đội hình bằng việc tuyển mộ những món hàng hiệu như Eden Hazard, Mario Goetz hay Podolski hè này.

Tuy nhiên, theo Nasri, người chia tay Arsenal để đầu quân cho Man City hè vừa qua, vung tiền không phải là cách tốt nhất để giải quyết cơn khát danh hiệu của đội bóng cũ. Vấn đề của Arsenal, như tiền vệ người Pháp nhận định, nằm ở sự cực đoan của Wenger trong việc áp dụng thứ bóng đá đẹp mắt và giàu tính cống hiến cho đội bóng.

"Đôi khi, bạn phải chấp nhận thực tế rằng đội khi phải đá xấu một chút, miễn là đội chiến thắng. Một đội bóng không không thể luôn chơi đẹp để đoạt các danh hiệu. Bảy năm qua, Arsenal luôn trung thành với triết lý bóng đá cống hiến, nhưng họ không đoạt được lấy dù chỉ một chiếc Cup. Họ tự làm khó bản thân vì triết lý đó", Nasri nói với Daily Mirror (Anh)."

Có hai chi tiết em thấy ở đây:

Các bác sẽ thấy, một HLV đáng kính như Arsene sẽ cải thiện Arsenal bằng thực lực để chiến thắng chứ không bao giờ làm theo cách của Nasri.

Đoạn thứ 2, Nasri có nói đến việc một đội bóng không thể áp dụng lối chơi đẹp để đoạt các danh hiệu, nhưng nhận định này là sai lầm. Barca vẫn đoạt rất nhiều danh hiệu với lối chơi đẹp. Vấn đề chỉ là Arsenal chưa có một đội hình đủ mạnh như Barca mà thôi.

7. Black Jack

Bóng đá tuần nào cũng ... tranh hùng để bọn em có chỗ mà tranh luận :D , bác lại bảo nên ngừng tranh luận lại ở đây :D . Thật uổng, thật uổng quá.

Em chưa gặp bác baohun bao giờ, ra đường có lỡ đi ngang qua mặt nhau có khi cũng không biết. nên chẳng có hiềm khích gì đâu ạ.

Chỉ là đôi dòng tranh luận ngoài lề sân cỏ cho đội bóng mình thích, mà đã thích thì làm gì có chuyện để người khác ... chê bai ạ :D

Em thì em nhớ các đội bóng của Mou thua Barca nhiều hơn thắng đó bác.

8. Black Jack

Penalty và thẻ đỏ

Thực vậy, so với những gì diễn ra trong mùa giải trước, Real không còn phải chịu những tiếng còi méo từ các trọng tài nữa. Tất nhiên, sẽ là rất chủ quan khi nhận định đội ngũ trọng tài TBN đang giúp nhiều cho Real trong cuộc chiến với Barca, thông qua một số quyết định có phần bất lợi cho đối thủ của họ. Nhưng công bằng mà nói, đúng là trọng tài đang nhẹ tay hơn cho Real.

Thậm chí, có thể nói rằng, những ông “vua sân cỏ” đã và đang trở thành đồng minh cực kỳ cần thiết với Real, giúp “Bầy kền kền trắng” sải cánh dài đến gần ngôi quán quân La Liga. Những lần được thổi phạt và các tình huống đối thủ của Real phải nhận thẻ đỏ là một bằng chứng khá sinh động.

10 Không một đội bóng nào được hưởng penalty nhiều bằng Real. Từ đầu mùa, Real được trọng tài cho 10 pha đá phạt 11m, và tất cả đều được Ronaldo thực hiện thành công.

7 Trong 23 trận đã đấu từ đầu mùa, có đến 7 đối thủ của Real kết thúc trận đấu với ít nhất 1 thẻ đỏ. Mới nhất là hai trận liên tiếp với Levante và Racing.

0 Mùa này, Real chưa bị thổi phạt đền lần nào. Trong khi đó, mùa trước đội quân của Mourinho đã phải chịu 4 quả penalty. (Trong khi mùa này Real nổi tiếng là chơi thô bạo)

Từ đầu mùa, Real đã được hưởng đến 10 pha đá phạt penalty, nhiều hơn bất kỳ đối thủ nào khác. Tất cả đều đã được Ronaldo thực hiện thành công, giúp ngôi sao người Bồ Đào Nha dẫn đầu cuộc đua Pichichi, và Real thì như không tìm ra đối thủ trong cuộc đua đường dài. Như vậy, trung bình cứ hơn 2 trận đấu là Real lại có một quả phạt đền. Khi đối mặt với Real, chưa đội bóng nào được biết mùi penalty. Trong mùa giải trước, Real chỉ có 12 quả phạt đền, và 5 lần bị phạt.

Một phép so sánh nhỏ: Barca mới chỉ được thổi penalty vỏn vẹn 3 lần trong mùa giải này. Đã có một vài lần các trọng tài “quên” cho Barca hưởng đá phạt 11m, mà trận derby với Espanyol là ví dụ. Trận đó, pha dứt điểm của Pedro chạm tay hậu vệ Espanyol, nhưng trọng tài bỏ qua, khiến Barca mất cơ hội giành lấy 3 điểm.

Cùng với 10 quả penalty, Real còn hưởng lợi khi 7 trong 23 trận đấu từ đầu mùa các đối thủ của họ nhận thẻ đỏ. Lần đầu tiên, ở vòng 12, chiếc thẻ đỏ được dành cho Satrustegui của Osasuna. Những thẻ đỏ sau đó lần lượt diễn ra trong các trận đấu với Atletico, Sporting Gijon, Sevilla, Bilbao, cùng hai trận gần nhất gặp Levante và Racing.

Phần lớn những chiếc thẻ đỏ này tạo bước ngoặt của trận đấu. Trong trận derby, Courtois bị đuổi khi đội khách dẫn trước (sau đó, đến lượt Godin bị đuổi). Trước Bilbao, khi tỷ số đang là 2-1 và Real gặp không ít khó khăn, De Marcos lĩnh thẻ đỏ và đội bóng xứ Basque còn phải chịu penalty. Trận gặp Levante, vị trọng tài Mallenco rút hai thẻ vàng với Iborra trong vòng 6 phút, Real thay đổi cục diện từ 1-1 thành 4-2. Trước Racing, cũng nhờ Cisma bị đuổi mà Real mới thoải mái hơn để ghi thêm 3 bàn thắng.

Không biết các bác thế nào, chứ em rất thích sự công bằng hoặc công bằng nhất có thể. Em rất ủng hộ chuyện dùng băng ghi hình để phán xét các tình huống. Coi trọng tài (cũng có những sai sót mang tính ... con người, cả vô ý và ... hữu ý) là một phần của bóng đá thì thật sai lầm.

Như trận Pepe cố tình dẫm lên tay Messi, nếu là người có liêm sỉ ra, Pepe đã không làm thế và nếu có làm thế, thì hãy đàng hoàng đứng ra xin lỗi. Đằng này thì ... :roll: :roll:

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , bác BJ :)
    Thực ra nếu không có những tranh luận ngược xuôi thì sẽ thật tẻ nhạt & buồn chán bởi những thông tin & đánh giá 1 chiều . Tuy nhiên em luôn đề cao quan điểm vui vẻ , tranh luận trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau . Không đả kích cá nhân người viết bài cũng như nêu thông tin sai sự thật .

Chỉ có như vậy mới có thể duy trì được mối quan hệ tốt đẹp dù chỉ là diễn đàn ảo :D

Em lại ngoáy tí vào chuyện Mou & Pep nhé bác BJ :
    Vâng , thì cứ bao giờ kiểm chứng được hãng hay bác nhỉ .
    Chục năm qua em ngưỡng mộ Mou bởi nhẽ :
    1/ Bảng thành tích vô cùng ấn tượng .
    2/ Bậc thầy về tâm lý chiến .
    3/ Vẻ bề ngoài lạnh lùng
    4/ Luôn biết cách thu hút giới truyền thông
    5/ Người đàn ông mẫu mực của gia đình ( Cực thương vợ & con )

Ba năm qua Pep cũng để lại ấn tượng rất nhiều trong em nhưng...nhưng...em lại nhưng...giá như nếu không có Mou thì em đã có cơ hội...thích Pep :D

10. Black Jack

Vâng, bác, mời bác.

HLV Real Madrid Jose Mourinho

[Những tiết lộ về lí do vì sao mùa hè 2008, Mourinho mặc dù "rất" muốn được trở thành HLV trưởng Barcelona, nhưng cuối cùng CLB đã chọn Pep Guardiola]

Jose Mourinho có lẽ giờ đây đang là HLV trưởng của FC Barcelona nếu như không có bản tính hung hăng, kiêu ngạo và sự “cứng đầu” khó bảo của mình.

Năm 2008, trong một cuộc phỏng vấn, “Người đặc biệt” đã phải mất mặt khi Barça quyết định Pep Guardiola chứ không phải ông là người sẽ cầm cương tại sân Camp Nou.

Nó có thể đã thay đổi hoàn toàn triển vọng của bóng đá châu Âu.
    Nhưng với cựu PCT Barça Marc Ingla và Giám đốc thể thao Txiki Begiristain, họ đã hoàn toàn chắc chắn – Mourinho đã bỏ lỡ cơ hội của mình tại Barcelona.

Ingla nói rằng: “Vào tháng Giêng năm 2008, chúng tôi hoàn toàn ngạc nhiên trước sức ép từ người đại diện của Mourinho khi ông ta đòi cho phép thân chủ của mình được ra mắt ngay. Ông ấy nói với tôi rằng ‘Jose hiểu CLB, thân chủ của tôi đã sẵn sàng và ông cũng hiểu luôn triết lý của đội bóng. Jose đang hứng khởi hơn bao giờ hết’… Thế là tôi và Txiki quyết định tổ chức một cuộc gặp mặt bí mật tại Lisbon.”

Ingle kể tiếp câu chuyện của mình:“Trước đó, chúng tôi cũng đã tiếp cận Pep, chỉ nửa mùa giải thôi nhưng ông ấy đã có những thành công trong công việc tại Barça B và chúng tôi sẵn sàng gặp mặt Pep nếu cậu ấy thích thú với lời đề nghị của chúng tôi. Nhưng điều quan trọng nhất của chúng tôi lúc bấy giờ là thử xem giữa Pep và Mourinho, ai hơn ai.”

Chelsea sa thải Mourinho vào tháng 9 năm 2007 nhưng Ingla và Begiristain thời điểm ấy (tôi chắc là cũng không ít các Culé) bị cuốn hút bởi những thành công của ông ấy trước đó. Mourinho cũng từng làm việc tại Camp Nou với vai trò thông dịch viên cho Bobby Robson trong những năm 1990.

Nhưng Ingla nói thêm: “Một khi tiếp cận với ông ấy, chúng tôi cũng ý thức rằng mình đang đàm phán với ‘thương hiệu Mourinho’. Tôi nói với ông ấy ‘Jose, vấn đề của chúng tôi là ông công kích giới truyền thông quá nhiều. Có quá nhiều hiềm khích và gay gắt trong ông. HLV là hình ảnh của CLB, ông không thể cứ tấn công họ mọi lúc mọi nơi, như thế nghĩa là ông đang chống lại triết lý và phong cách của chúng tôi.”

Rồi Mourinho mới trả lời :"Tôi biết, đó là phong cách làm việc của tôi. Tôi sẽ không thể thay đổi được.’ Ông ấy vốn nổi tiếng là con người cứng đầu số 1 thế giới này!”

Còn cựu PCT Ferran Soriano thì mô tả lại tâm trạng của Ingla và Begiristain sau chuyến đi trở về từ Bồ Đào Nha như sau: “Họ đã làm việc với Mourinho 3h đồng hồ, và cả hai đều nói rằng gã người Bồ này không phải là mẫu người của chúng tôi. Marc kể lại rằng Mourinho đã giành nói nói chuyện đến 90% thời gian diễn ra cuộc gặp và ông ta không chịu lắng nghe ai. Marc nói ‘Tôi đơn giản là không thích con người này’.”

Những người cựu cán trong CLB thì muốn Mourinho – nhưng khi đó chúng tôi đã nói chuyện với Guardiola. Ingla cho biết: “Cuối cuộc trò chuyện với Pep, cậu ấy nói ‘Tại sao các ông không chọn Mourinho? Như thế sẽ dễ dàng hơn cho các ông.’ Tôi mới nói lại rằng, ‘Không, có một số tiêu chí mà gã người Bồ nay không đáp ứng được và một trong số đó chính là thái độ của Mourinho. Ông ta hoàn toàn không phù hợp với Barça’.”

Mourinho đã từng giúp Inter Milan đánh bại Barça để qua đó đăng quang Champions Leauge trong trận chung kết. Nhưng cuộc chơi giữa Mourinho và Barcelona là một chặng đường dài và kết quả đang nghiêng về phía CLB.

Kể từ khi Mourinho đến Real vào năm 2010, đã có 66 thẻ vàng và 9 thẻ đỏ được rút ra trong 9 trận Siêu kinh điển đầy hận thù. Cay đắng và quyết tâm vào ngày Madrid đánh bại Barça 1-0 trong trận chung kết Copa del Rey lại hiện về và có thể được giải quyết vào rạng sáng mai – khi Barça tiếp đón Real Madrid trong trận tứ kết lượt về trên sân nhà Camp Nou với lợi thế thắng 2-1 trong trận lượt đi.

Nhưng nếu nhìn lại quá khứ kể từ ngày Guardiola được bổ nhiệm làm HLV CLB, Barça đã có trong tay 13 trên 16 danh hiệu tổng cộng có thể giành được và chỉ để thua 1 trận cũng như mất đi 1 chiếc cúp trong 9 cuộc đối đầu trước Madrid của Mourinho. Hôm thứ Sáu sau khi trận tứ kết lượt đi Cúp nhà Vua khép lại, Mourinho đã tổ chức một cuộc họp báo với không khí vô cùng căng thẳng khi ông úp mở khả năng mình sẽ có thể rời Madrid trong mùa hè này. Mourinho trả lời "Tôi không biết" cho tất cả các câu hỏi về tương lai của mình cũng như chiến thuật mà ông đã sử dụng trong trận lượt đi.

Vậy là Pep cũng hay lắm đó chứ bác?

11. Black Jack

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Giúp bác 1 tay nào... :D

Bài viết dai dài trên của bác BJ cũng được bác trích dẫn trong topic này nhiều trang trước rồi ạ .
    Thanks bác đã bổ sung thêm cái nhìn từ nhiều chiều hướng khác nhau về Special One

Mourinho quả là...Gã Đặc Biệt ( Theo lời của Maradona )

13. Black Jack

Xavi: “Barca từng xếp hàng mừng Real, nhưng chúng tôi không để mất danh dự”
    Xavi nhận danh hiệu “tiền vệ xuất sắc nhất 2011” từ người Italia (TT&VH Online) - Hôm thứ Hai vừa qua, tiền vệ Xavi của Barcelona đã được ngân hàng La Caixa tại Barcelona bầu làm Đại sứ cho chương trình Obra Social (chương trình phúc lợi xã hội) của công ty. Trong cuộc phỏng vấn trước báo chí ngay sau đó, Xavi đã nói về khả năng vô địch La Liga của đội bóng Hoàng gia TBN mùa giải này khi mà khoảng cách giữa đội bóng của anh với Real đã là 10 điểm.

Về “nguy cơ” các cầu thủ Barcelona phải xếp hàng ngay tại sân nhà Camp Nou để đón chào tân vương Real Madrid bước ra sân trong trận Siêu kinh điển Liga lượt về, Xavi cho biết: “Nhiều năm trước, chúng tôi đã từng phải xếp thành 2 hàng mừng Real vô địch ngay trên sân Bernabeu, nhưng chúng tôi đã không để đánh mất danh dự của mình. Đó chỉ là vấn đề về chuyện thắng thua, điều cốt yếu trong thể thao vẫn phải là tinh thần thượng võ. Nếu thua, chúng tôi sẽ chấp nhận, cũng giống như cách mà đội bóng rổ Regal Barca của chúng tôi đã chúc mừng nhà vô địch Real Madrid trong trận chung kết Copa vào hôm qua.”

Em hoàn toàn đồng ý với Xavi về chi tiết này. Quan trọng là một đội bóng lớn phải biết đặt nhân cách lên hàng đầu. Trước đây, Real cũng là một đội như vậy.

Em đang wondering là tại sao Real không muốn tổ chức trận chung kết Copa del Rey trên sân Bernabeu?

14. haiauden

haiauden Advanced Member

Thế ăn vạ kiểu như Busquet, Alves có được xem là nhân cách hàng đầu không bác BJ ơi? :wink:

15. Black Jack

Dạ, cái này em nói mãi rồi bác ơi.

16. haiauden

haiauden Advanced Member

Là tại vì lời nói và việc làm nhiều khi cách xa nhau lắm bác.
    Ông nào mở miệng cũng tinh thần thượng võ, nhân cách hàng đầu nhưng ... chưa chắc
    Trong đội hình RM có những nhân cách sáng lòa, chẳng thua kém gì Xavi tiêu biểu là Casillas hay Kaka. Tuy nhiên, khi có những đồng đội không được tốt như Pepe, cũng giống như Busquet hay Alves thì họ cũng chẳng mở miệng thuyết giảng "thượng võ" hay "nhân cách lớn" làm gì.
    Còn chuyện xếp hàng chào mừng nhà vô địch là chuyện bình thường ở Liga hay bất cứ giải vô địch châu Âu nào. Em thấy chẳng có lý do gì gắn vào những từ ngữ đao to búa lớn nói trên.

17. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Em thì lại hay 'phù suy" không phù thịnh, cả 02 ông lớn Real, Baca em đều thích, cái thời Real liên tục vô địch (cả trong và ngoài nước) được báo chí ca ngợi (mà đúng họ họ chơi hay thật), nhưng em nghĩ toàn triệu phú đá bóng (toàn cầu thủ triệu đô, với lương triệu đô) làm gì mà chả hay, lúc đó với bóng đá Tây Ban Nha em khoái nhất Baca, không có quá nhiều ngôi sao như Real nhưng vẫn giữa lối đá đẹp. Đến nay cũng vậy em không thích Baca (không hiểu sao, chắc cũng vì lý do như Real) nên em khoái Real hơn, vả lại ở một giải bóng đá mấy năm liền chỉ một đội vô địch cũng chán. Chính vì vậy với em MU là số 01, chắc cũng không ít bác giống em. Không có quá nhiều ngôi sao, với những bản hợp đồng bom tấn, xem MU trình diễn thì thấp thỏm, đang một chuỗi thành tích ấn tượng, đùng một cái thua đau đớn, với những đội bóng chiếu dưới, lần nào vô địch cũng hồi hộp đến vòng cuối. Có lẽ vì thế mà MU là "number one" đối với em.
    Trở lại với Ba ca và Real quan điểm của em thấy thế này:
    - Morinho em không thích lối đá của những CLB dưới bàn tay ông dẫn dắt, nhưng cũng phải thừa nhận đó là HLV tài năng. Còn đời sống riêng tư và những sicangdan, cũng như những phát biều bên lề của ông em chẳng quan tâm lắm, và cũng khó đánh giá được nhân phẩm của ông ấy qua báo chí.
    - Còn ngài Pep thì ai cũng thấy ông rất thành công với Baca, thời kỳ ông dẫn dắt Ba ca là thời kỳ đạt nhiều danh hiệu nhất (kể cả so với các HLV công thần của Ba ca trước đó). Nhưng em vẫn cảm thấy Pep chưa phải là HLV như Morinho là thành công với nhiều CLB mà mình dẫn dắt (có lẽ phải đợi TG trả lời khi Pep rời Baca dẫn dắt các CLB khác thành công, lúc đó em mới công nhạn tài năng).
    - Còn chú Mesi quan điểm em cho rằng còn lâu mới sánh với Maradona được (ở Ma có tố chất của thủ lính, dẫn dắt lối chơi và khi cần là ghi bàn thắng, nói nhỏ để bình bầu cầu thủ vĩ đại nhất thế kỷ 20 em chọn Mara chứ không chọn Pele), chú này chỉ chơi hay khi có đủ bằng các anh tài ở tuyến giữa làm bóng cho chú này đá, bằng chứng là mấy trận thua của Ba ca gần đây và khi chơi ở đội tuyển Argentina. Chú này rời Baca sang CLB khác sẽ tắt lịm như khi đá ở tuyển Argentina.
    Vài dòng mạo muội mong các fan Baca bỏ qua :D

18. Black Jack

Em không thấy bác nói sai bất cứ điều gì ạ.

Dear Bác,

Bác chỉ cho em những pha bóng mang tính ăn vạ của hai cầu thủ trên trong các trận đấu với các đối thủ khác ngoài Real.

Busquet có thể ma mãnh trong các trận đấu với Real và 1 CLB khác mà em được biết. Alves thì ngoài pha bóng với Pepe, em chưa thấy "nổi tiếng" về vụ này lần nào. Còn Real thì ... thường trực.

Khách quan em có thể khẳng định hai cầu thủ này cố tình đối phó với những trò chặt chém mà Real đã mang lại. Bác có thể thấy trận đấu đầu tiên gặp Real, hai cầu thủ này đã không có bất cứ hành vi xấu nào như thế.

Barca chưa bao giờ được coi là chơi bẩn, trong màu áo Barca, thậm chí Messi luôn vùng lên ghi bàn kể cả khi bị kéo ngã http://video.zing.vn/video/clip/Messi-k ... 92631.html, nhưng Real thì quá nổi tiếng vì việc này.

Bác thấy em nói sai câu nào chỉ cho em. Em sẽ kính phục bác ngay

Còn bây giờ, fair play ở chỗ nào khi không dám đứng ra vỗ tay chào nhà vô địch? Fair play ở chỗ nào khi viện cớ để không tổ chức trận CK trên sân Bernabeu?

Đội bóng yêu thích của bác, có thể bác sẽ bảo vệ, nhưng cần khách quan nhìn nhận.

19. haiauden

haiauden Advanced Member

Dear bác BJ,

Em đoán bác chưa tìm hiểu rõ các cầu thủ của Barca rồi, Alves là cao thủ ăn vạ đấy ạ, không chỉ trong các trận đấu với RM đâu! Có cả một collection để bác tham khảo!
    http://www.youtube.com/watch?v=sPNQUP4GYPs

Cả thiên tài Messi bác nhé.
    http://vtc.vn/thethao/373-301115/hau-tr ... -an-va.htm

Alexis Sanchez, không là ngoại lệ
    http://ngoisao.net/tin-tuc/ben-le/2011/ ... en-170542/

Em là fan của Milan nên em nghĩ là em cũng khá khách quan đấy ạ. Em cũng rất thích Messi và Barca nhưng thấy cách bác "dìm hàng" Mou và RM, em thấy hơi ... kỳ kỳ :roll:

Perez đã giải thích rõ ràng lý do không tổ chức Cup nhà vua rồi. "Madrid vẫn nuôi hy vọng sẽ vô địch Champions League mùa này. Nếu trận chung kết Cúp Nhà vua được tổ chức tại sân Bernabeu vào ngày 19/5, tức là một ngày sau trận chung kết của Champions, trong trường hợp đội bóng áo trắng đăng quang họ sẽ không có nơi thích hợp để tổ chức lễ ăn mừng danh hiệu. Đó là chưa kể đến nỗi sợ hãi các CĐV quá khích của Athletic và Barca làm hỏng ghế ngồi và các thiết bị trên khán đài cũng như bảo đảm vấn đề an ninh"

TBN có hàng trăm sân bóng, tại sao Barcelona khăng khăng muốn tổ chức tại Bernabeu bác nhỉ? Sân người ta không muốn cho mượn thì thôi, làm rùm beng lên làm gì? Có fair play không? :roll:

20. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác BJ có để ý thấy là khi mùa trước Barca luôn dè bỉu Real " lắm mồm " phàn nàn về công tác trọng tài thì ở mùa này cũng chính Barca lại liên tục phàn nàn về vấn đề này không ạ ?

Em nghĩ sai lầm của trọng tài cũng như sai lầm của cầu thủ nên ai tận dụng được nó thì sẽ chiếm lợi thế thôi . Khó mà đòi hỏi bóng đá phải có tính chính xác cao như Tennis hay 1 số môn thể thao khác bởi nhiều khi chính xác máy móc quá sẽ mất đi vẻ đẹp tự nhiên & tính bất ngờ .
    Đơn cử việc sử dụng mắt thần trước cầu môn để xác định việc bóng đã lăn qua vạch vôi hay chưa cũng được FIFA bàn nát nhưng rốt cuộc vẫn phải hủy .

Nếu Barca mùa này không thể vô địch C1 & La Liga thì nhiều khả năng em nghĩ Pep sẽ rời Barca bởi em nghĩ Pep cũng đang khao khát chinh phục những thử thách mới để chứng tỏ tài năng của mình không hoàn toàn phụ thuộc vào Barca . Em ủng hộ điều này bởi Pep còn trẻ & sự nghiệp HLV còn dài . Sau tất cả những gì đã mang về cho Barca thì Pep có đầy đủ điều kiện để huấn luyện bất cứ 1 CLB lớn khác ở Châu Âu .

Các ông chủ luôn sẵn sàng trải thảm để có được chữ ký của Pep . Đến bình thường như Villas Boas còn được săn lùng huống hồ là Pep với hành trang 13/16 chiếc cúp trong 3 năm .
    MU sẽ là điểm đến thích hợp...???

@Haiauden : Em đồng ý với bác về quan điểm " Thuyết giảng nhân cách " ạ :D . Nghe nó cứ làm sao ấy dẫu biết Xavi đúng là mẫu cầu thủ tài năng & có nhân cách lớn .

21. Black Jack

@bác haiauden: Pha bóng của Sanchez là rõ ràng Bác cũng biết Sanchez mới về Barca được thời gian ngắn, và trong màu áo Barca, Sanchez chưa từng như vậy. Messi cũng không hoàn toàn rõ ràng bác ạ, có thể có tác động nhưng chưa đủ để ngã chẳng hạn. nhưng videoclip về Alves thì em không thấy có chi tiết gì ngoài cái title của clip ấy.

Mourinho có phải là mẫu người đàng hoàng hay không? Real chơi có đẹp hay không thì đã có cảm nhận của đông đảo mọi người. Chắc em sẽ ngừng nói về Mourinho và Real.

Chẳng phải tự nhiên khi người ta chỉ nói Real chơi thô bạo, đá như những con chuột nhắt v.v cũng như chẳng phải bỗng dưng biết bao HLV, cầu thủ, người hâm mộ gọi Mourinho là đồ vô học, là kẻ đáng kinh tởm và đáng bị ăn tát vào mồm v.v và v.v. Trong khi chẳng ai nói một Pep Guardiola như vậy cũng như chẳng ai nói Barca chơi thô bạo mà ngược lại luôn nói Barca là đội bóng chơi cống hiến, hào hoa và mạnh mẽ

Các bác không công nhận những gì dư luận nói cũng không sao, em cũng không sao :D . Tự nhận thấy mình hơi hiếu thắng nên em xin dừng.

22. Black Jack

Em không tin Barca sử dụng từ "lắm mồm" ạ

Em thì thích nó chính xác bác ạ. Tennis có Eagle Eye giúp giải quyết các vấn đề một cách chính xác và công bằng, rất nên áp dụng. Còn sợ mất tính chính xác chỉ chẳng qua muốn khai thác kẽ hở ngoài chuyên môn bóng đá mà thôi.

và không có công bằng, có điều kiện để thực hiện tiểu xảo sẽ làm tăng ... vẻ đẹp tự nhiên và tính bất ngờ của bóng đá?

Trước khi Pep đến thì Barca đang chìm trong khủng hoảng đó bác ạ. Ronaldinho không còn động lực thi đấu, các cầu thủ thi đấu rệu rã. Ngay năm đầu tiên ở Barca, Pep đã đưa Barca thành nhà vô địch La Liga bác ạ.

Pep biến Tiquitaka thành đặc sản, thử nghiệm các mẫu đội hình khác nhau 4-3-3, 3-4-3, ... và thắng Real liên tục trong những năm qua thì được các bác gọi là chẳng có võ gì ngoài tấn công, dù đó mới là thực sự là bóng đá tấn công cống hiến. Còn Mou mang đến một lối đá tiêu cực, chặt chém mà chỉ có người ưa kết quả ưa thích, thô bạo và bắt chấp tất cả để đạt mục tiêu thì các bác gọi là nhiều ... võ.

Người khiêm nhường, luôn phấn đấu và chiến thắng thì không khen, nhưng đi khen những người thích đẩy mâu thuẫn lên đỉnh điểm, gây sự từ phóng viên tới cầu thủ và HLV, coi rằng đó là cá tính.

Người có một cuộc sống như Pep chẳng có gì đáng để báo chí soi mói, thì chẳng bàn. Người như Mourinho, hống hách kiêu căng, bị mọi người phản ứng chê bai thì được coi là người ta ... ghen tị.

Dành được 2 cái Premier League và vài cái Carling, FA, đã chê bai rằng Premier League thật nhàm chán, là hết động lực, phải chăng vì thế mà năm thứ 3 Mou không thèm giành Premier League nữa? Trong khi Pep dành được 3 La Liga liên tiếp mà cũng chẳng nói gì. không biết lúc Mou giành được từng ấy cái cup như Pep, thì Mou có lẽ phải sang hành tinh khác tìm thử thách mất.

Vài lời ngông cuồng, mong các bác đừng chấp

23. Mike

Mike Advanced Member

Kô bênh ai cả nhưng nếu Pep về thay Sir ở MU em vẫn ủng hộ hơn Mou. Đơn giản em thích MU là đối thủ của Mou hơn, dù về phần thân nhau thì Mou với Sir thân hơn là Pep với Sir, dễ lobby hơn, chỉ mấy chai vang hảo hạng và thức ăn ngon cho con ngựa quý của Sir thì Pep có lẽ phải bay sang Anh nhiều hơn để vận động hành lang và chi nhiều hơn...:)

24. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Bác Mike lại chém cả bên bóng đá Barca nữa, lê máy chém đi khắp nơi mệt kO.

25. walkman

walkman Advanced Member

Nghỉ giữa hiệp các bác ơi...
    Cơ mà em thấy hình như bác linhxanha có "bà con" với bác Tyngocuatoi - crazy fan của Barca, nay hình như xuất ngoại rồi :?: :roll: . Em xin phép ngoài lề chút :wink:

Share This Page

Loading...