Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. linhxanha

linhxanha Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Làm thế không ổn. Ví dụ ai đánh bác chẩy máu đầu mà bác lại bảo nó đánh vào chân, trong khi chân bác chả làm sao thì ai bắt đền cho bác ?

2. mc240

mc240 Advanced Member

em thì không phải fan real, cũng chẳng phải fan bacar, em chỉ khoái sự đấu tranh khốc liệt và sự lật đổ mà mou sắp làm được trước một đối thủ được xem là mạnh nhất thế giới mà không ai làm được. đó chính là người đặc biệt

3. mc240

mc240 Advanced Member

real va bacar còn đấu bao nhiêu trận nữa ở la liga các bác ui

4. linhxanha

Bác không hiểu về từ lật đổ rồi. :mrgreen:

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em đồng ý với bác ạ :D

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thế mới gọi là Chí Phèo....hay ăn vạ :lol:

7. baohun00

baohun00 Advanced Member

Còn 13 vòng đấu nữa thì phải bác ạ :D
    La Liga có 38 vòng đấu nhưng...em lại nhưng....Em chỉ xem đến vòng thứ 35 là em tắt tivi ạ :lol:

8. mc240

mc240 Advanced Member

thực ra 13 vòng cũng chưa phải là tuyệt vọng, cố lên bacar để có những trận đấu kịch tính cuối cùng.

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

13 vòng & 10 điểm .

Em nghĩ Barca chả có gì phải buồn dù tất cả đều đánh giá " Chỉ có động đất mới cướp nổi La Liga mùa này của Real "

Mỗi vòng Barca chỉ cần cố gắng thu hẹp khoảng cách 1 điểm thì Barca sẽ vô địch La Liga với 3 điểm nhiều hơn so với Real .

Mou nhỏ nhoi lắm...

Đơn giản mà Tiqui Taka :D

Hala Barca !!!

10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..................................

11. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Thôi thì em lấy chuyện Barca vẫn thắng trong các cuộc đối đầu với Real thời Mourinho để vui vậy, có 2 khả năng: Một là Mou thả cho Barca chút vinh quang là luôn thắng Real, hai là Real chưa sánh được với Barca, bác baohun chọn khả năng nào ạ?

Tiqui taka vẫn là bài toán sao cho Mourinho, bác ạ.

12. mc240

mc240 Advanced Member

đúng là mou cần phải chiến thắng pep ở c1 để hoàn thành danh hiệu spec1. đúng là còn nhiều việc cho mou ở phía trước lắm

13. Mission752

Mission752 Advanced Member

Nói thật là em không khoái Mou & Real, nhưng em khâm phục ông ấy. Em đoán Mou có nguồn gốc từ Vietnam vì ông ấy hiểu rất rõ câu. " thả con săn sắt, bắt con cá rô" :mrgreen:

14. Black Jack

Em đang mong Barca thân yêu của em sớm có cơ hội được gặp một Real Madrid đang có phong độ khủng khiếp của Mourinho dù biết rằng Real đang rất hưng phấn với trận đấu hòa với Barca ngay trên sân Nou Camp.

15. Black Jack

Bác Mission nói đến vụ bỏ Cup Nhà vua để giành Liga và C1? hay bác nói đến chính sách chuyển nhượng của Mourinho ạ?

16. baohun00

baohun00 Advanced Member

Pep Guardiola - Anh ra đi nơi này vẫn thế...

Ai từng nghe “Em còn nhớ hay em đã quên” của Trịnh Công Sơn thì chắc mãi nhớ câu hát “Em ra đi nơi này vẫn thế”. Thế giới bóng đá vẫn tin Pep ra đi, Barcelona vẫn hùng mạnh như thế. Đúng, có thể Nou Camp vẫn thế nếu anh ra đi, nhưng nó có thế nếu như anh không tới?

http://www.bongda.com.vn/Nhan-vat-Su-kien/195558.aspx

Em thích đọc những bài bình luận của tay Nhím Xù này , vừa trào phúng , hài hước nhưng cũng có nhiều điều đáng bàn .

Attached Files:

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác BJ đang định so sánh Barca & Real ở điểm gì ạ ?

1/ Phong độ
    2/ Đẳng cấp

Bác sẽ tự có câu trả lời bác nhé .

Ai cũng biết Barca 3 năm nay trình diễn thứ bóng đá làm say đắm tất cả người mê túc cầu . Không có chuyện nhường nhịn giữa Barca & Real bác nhé . Thù oán còn chất đầy như núi thì làm sao có thể...nhún nhường :D

Dead or Alive

18. Black Jack

Barca: 5 “phát kiến” vĩ đại nhất của Pep Guardiola

Triều đại của Pep Guardiola được xem là một trong những triều đại thành công nhất trong lịch sử đội bóng xứ Catalan. Dưới đây là 5 “phát kiến” mang tính đột phá của Pep giúp Barca đạt đến mọi đỉnh vinh quang.

1. Đưa Messi vào giữa trung tâm hàng tấn công

Messi vốn khởi nghiệp và sở trường là vị trí tiền đạo cánh phải, nơi anh có thể phát huy tốt khả năng đi bóng xử lý bóng bằng chân trái, sau đó đột phá thẳng vào trung lộ và tung ra những cú dứt điểm. Dưới thời của những HLV trước đó như Frank Rijkaard, Messi đã chơi rất thành công và vươn lên tầm ngôi sao ở vị trí này. Thế nhưng đó chưa phải là vị trí có thể phát huy tối đa tất cả những phẩm chất thiên tài của tiền đạo người Argentina. Chỉ đến khi Pep Guardiola lên nắm quyền và đưa Messi từ cánh di chuyển vào trung tâm hàng tiền đạo 3 người, Leo mới thực sự bước đến đỉnh cao của siêu sao số 1 thế giới.

Trận hủy diệt Real 6-2 năm 2009 là trận đấu đầu tiên đánh dấu sự bùng nổ của Messi khi được chơi ở vị trí mới. Vị trí của Messi được Pep sắp xếp thấp hơn vị trí của một tiền đạo cắm điển hình, nhưng hơi cao hơn so với vị trí của một tiền vệ tấn công đơn thuần. Chơi ở vị trí này, Messi đã phát huy tối đa khả năng săn bàn, kiến tạo và nghệ thuật làm xiếc với trái bóng. Với việc Messi chơi ở vị trí như thế, Barca chơi theo sơ đồ không có một tiền đạo cắm đích thực, chính vì thế rất biến ảo và khó lường. Cả 3 cầu thủ tấn công đều không bị gò bó ở một vị trí cố định mà thường xuyên di chuyển liên tục tạo ra những mũi tấn công rất biến hóa. Cũng vì vậy mà lối chơi tấn công tổng lực mang thương hiệu tiqui-taca đã được nâng lên một tầm cao mới về độ đẹp mắt và hiệu quả.

2. Biến Alves trở thành một cầu thủ 3 trong 1

Dani Alves là một hậu vệ phải trứ danh khi còn khoác áo Sevilla, và đó là lí do anh được Barca mua về với số tiền khủng để tăng cường chất lượng hàng phòng ngự. Tuy nhiên khi về khoác áo Blaugrana, Alves không còn đơn thuần chỉ là một hậu vệ phải. Anh là hậu vệ, là tiền vệ, và đôi khi còn là cả một tiền đạo chạy cánh.

Dani Alves chính là một mắt xích không thể thiếu để Barca có thể chơi bóng trên khắp mặt sân, luân chuyển quả bóng tới mọi vị trí, và làm đa dạng hóa các miếng tấn công. Pep đã nhận ra khả năng tấn công siêu hạng của Alves và rất nhiều lần ông bố trí đội hình tạo mọi điều kiện tối đa để Alves phát huy tốt nhất khả năng leo biên, xâm nhập vòng cấm và dứt điểm. Một trong những lí do Barca có thể vận hành thuần thục hai ba chiến thuật trong một trận đấu là nhờ sự có mặt của Dani Alves. Có thể là 4-3-3, 3-5-2 hoặc 3-4-3. Khi đó Alves được giải phóng khỏi nhiệm vụ phòng ngự và thể hiện khả năng tấn công đáng sợ của mình.

3. Phát hiện ra tài năng của Pedro và Busquets

Pedro và Busquets được xem là những điển hình tiêu biểu cho con mắt nhìn người sáng suốt của Pep. Là những tài năng trẻ đáng chú ý, nhưng chỉ khi Pep tiếp quản Barca, bộ đôi này mới thực sự có cơ hội để tỏa sáng và khẳng định tài năng. Busquets đã nhanh chóng tiến bộ và trở thành một trong những tiền vệ phòng ngự hay nhất châu Âu. Còn Pedro cũng đã khẳng định được mình như là một trong những tiền đạo đáng sợ nhất và là cái tên thường xuyên xuất hiện trong đội hình 1 của Pep.

Những trường hợp như của Pedro hay Busquets khiến cho BLĐ và NHM đội bóng xứ Catalan cảm thấy tin tưởng hơn ở khả năng nhìn người và đào tạo trẻ của Pep. Nếu như tiếp tục phát huy được khả năng này, Pep sẽ giúp CLB tiết kiệm được một chi phí lớn cho việc chiêu mộ cầu thủ, đồng thời làm gia tăng thêm cơ hội cho những sao mai trưởng thành từ lò đào tạo trứ danh La Masia của đội bóng.

4. Kỷ nguyên mới với sơ đồ siêu tấn công 3-4-3

Pep là một HLV trẻ tuổi và luôn có những ý tưởng hết sức độc đáo và táo bạo. Việc cho Barca áp dụng sơ đồ siêu tấn công 3-4-3 ở mùa giải này là một việc như thế. Xuất phát từ vấn đề chấn thương trầm trọng ở hàng thủ, Pep đã mạo hiểm cho đội bóng chỉ chơi với 3 trung vệ, và tập trung những “tinh hoa” cho mặt trận tấn công, với sự góp mặt của một siêu sao mới Cesc Fabregas trong đội hình. Trận thắng vùi dập Villarreal 5-0 chính là đỉnh cao của chiến thuật mới 3-4-3 mà Pep áp dụng cho các học trò.

Với sơ đồ 3-4-3 này, Pep có thể sắp xếp cả 3 siêu tiền vệ là Xavi, Iniesta, Fabregas chơi cùng nhau ở trên sân, đồng thời cũng không làm ảnh hưởng đến các vị trí tấn công khác. Hơn thế nữa, với sơ đồ mới này, Pep cũng giúp cho Barca đỡ phụ thuộc hơn vào cặp bài trùng Xavi – Iniesta, và phát hiện ra một “cặp đôi hoàn hảo” mới là Fabregas và Messi. Mùa giải vẫn còn dài và tính hiệu quả của sơ đồ 3-4-3 cần thêm thời gian để chứng minh. Nhưng có vẻ như Barca đã sẵn sàng tiếp tục thống trị thế giới bóng đá với sơ đồ tấn công siêu khủng này.

5. Biến Mascherano thành một “siêu trung vệ”

Cựu cầu thủ của Liverpool đến với Barca từ mùa giải 2010/2011 và được đánh giá là một trong những bản HĐ thành công nhất của Pep Guardiola. Dù khoảng thời gian đầu mới đến là rất khó khăn khi Mascherano thường xuyên phải làm bạn với băng ghế dự bị. Nhưng giai đoạn sau, đặc biệt là trong khoảng 3 tháng cuối mùa giải, Mascherano đã được trao cơ hội và anh không bỏ lỡ thời cơ chứng tỏ khả năng. Mascherano chính là một trong những cầu thủ quan trọng giúp Barca giành cú đúp vô địch mùa trước.

Ngoài khả năng đã được khẳng định ở vị trí tiền vệ phòng ngự, về Barca, Mascherano còn khám phá thêm một năng khiếu tuyệt vời nữa đó là vị trí trung vệ. Những lần đá thế vai Pique hay Puyol ở trung tâm hàng phòng ngự đã giúp Mascherano tỏa sáng và ghi dấu ấn tại Nou Camp. Những trận cầu đinh của Barca cuối mùa giải gặp MU hay Real, và mới đây là Porto, Mascherano đều có mặt, đá trung vệ và làm câm nín những chân sút khét tiếng nhất. Với việc Puyol chưa thể trở lại vì chấn thương và đang có ý định giã từ sự nghiệp vì tuổi tác, Mascherano sẽ tiếp tục có cơ hội để xuất phát trong đội hình chính, và khẳng định mình ở vị trí mới, một “siêu trung vệ” mang tên Mascherano đã ra đời, và người có công lớn nhất chính là Pep Guardiola.

19. Black Jack

36 triệu euro/năm, đó là mức thu nhập mà Pep Guardiola sẽ nhận được nếu đồng ý dẫn dắt ĐT Qatar. Tất nhiên Pep chưa có ý định chia tay Barcelona, song chừng đó đủ nói lên giá trị của nhà chiến lược 40 tuổi, một biểu tượng mới trong giới cầm quân ở lục địa già.

Ở tuổi 40, Pep Guardiola đã có cho riêng mình tất cả những vinh quang mà bất cứ 1 nhà chiến lược nào cũng phải thèm khát. 3 năm dẫn dắt Barcelona, đổi lại là tổng cộng 10 danh hiệu: 3 chức vô địch Liga liên tiếp, 2 Champions League, 2 Siêu Cúp TBN, 1 FIFA Club World Cup, 1 Siêu Cúp châu Âu và 1 Cúp Nhà Vua.

Chỉ cần lấy Sir Alex Ferguson, bại tướng của Pep trong trận chung kết Champions League 2010/11 cách đây 1 tuần ra làm phép so sánh, để thấy được năng lực phi thường của Guardiola. Sir Alex bắt đầu nghiệp cầm quân từ năm 1974, khi ấy Pep mới là cậu bé 3 tuổi. Đến năm 1986, nhà chiến lược lão luyện người Scotland cập bến Old Trafford để mở ra một chương mới trong lịch sử Man Utd.

Tuy nhiên, suốt 25 năm qua ngoài sự vượt trội về những danh hiệu Premier League, FA Cup, League Cup, Sir Alex cũng chỉ có được 2 danh hiệu Champions League. Trong khi đó, Pep chỉ mất đúng 3 năm để 2 lần bước lên đỉnh cao nhất của bóng đá châu Âu cấp CLB.

Có thể mọi sự so sánh đều khập khiễng. Sir Alex là Sir Alex và Pep Guardiola là Pep Guardiola. Nhưng cho đến thời điểm này, không ai dám phủ nhận tài năng của nhà cầm quân mới 40 tuổi và mới có tổng cộng 5 năm tuổi nghề tính cả từ khi dẫn dắt đội trẻ Barca. Có ý kiến cho rằng, Pep đã gặp quá nhiều may mắn trên con đường định danh bất tử. Đúng là Pep có may mắn nhưng ngoài yếu tố ấy, trong Pep đã có sẵn tố chất của một nhà cầm quân thiên bẩm.

Cả thời kỳ đỉnh cao, Pep đã cống hiến trọn cho Barcelona. Sau khi treo giày, Pep cũng có bàn đạp là được làm việc với lò La Masia trứ danh với đội Barcelona B. Đó chính là bệ phóng giúp Pep dễ dàng hơn khi tiếp quản đội 1 từ Frank Rijkaard năm 2008. Cần biết rằng, khi ấy Barca của lứa Eto’o, Ronaldinho đã no nê danh hiệu. Nên nội việc tạo ra một đội hình mới và thổi bùng lại ngọn lửa đam mê cũng đã là bước thành công ban đầu Guardiola.

Không ít người tự hỏi, dấu ấn chiến thuật của Pep ở đâu nhỉ? Trên sân, hình ảnh của Pep bên ngoài đường pitch như thể ông đang thưởng thức bóng đá vậy. Đơn giản, sự thông minh của Pep đã có sẵn từ khi ông còn nổi tiếng với vai trò 1 tiền vệ trứ danh chơi sáng tạo nhưng cũng không kém phần quyết liệt trong Dream Team 1.0 của Thánh Johan Cruyff. Tất cả đã được Pep lập trình và được hoàn thiện bởi những đôi chân và bộ óc siêu việt của Messi, Xavi, Iniesta…

Barca của hiện tại đang là một khối thống nhất của những ngôi sao và tất nhiên Pep chính là vị thủ lĩnh đầy quyền uy. Không có bất cứ mối rạn nứt nào trong một tập thể mà nếu là những cá nhân riêng lẻ, ai cũng có quyền nghĩ mình là số 1. Chính tư cách thủ lĩnh và lối sống cực khôn ngoan của Pep là yếu tố thu phục được các học trò. Ngược lại đêm Wembley của 1 tuần trước, chi tiết nhỏ Abidal, hậu vệ vừa vượt qua căn bệnh u gan là người nâng Cúp đầu tiên như 1 hành động tri ân, cũng lý giải vì sao Nou Camp giống như một gia đình.

Tất cả, liệu đã đủ để Pep Guardiola trở nên hoàn hảo? Câu hỏi cũng là câu trả lời.
    Người ta chú thích rằng đây là những bài bình luận mang tính ... trào phúng, bác ạ

20. Black Jack

Cuối tuần này, Barca thân yêu chỉ phải gặp một đội bóng tầm trung ở La Liga là Sporting Gijon, Madrid cũng chỉ phải gặp một đội bóng là Espanyol, nên chắc khoảng cách vẫn là 10 điểm.

21. linhxanha

Khoảng cách 10 điểm của Barca với Real là không thể san lấp. Phải thực tế để tránh bỏ công sức không đáng vào một mặt trận đã thất thủ. Niềm tin khác sự ngoan cố, bác Black Jack ạ.

22. Black Jack

Thưa bác,

Với lực lượng hiện tại, Barca vẫn từng đoạt nhiều cup trên nhiều mặt trận mà bác.

Em sửa lại chút là một mặt trận mà Barca đang đuối thế, chứ không phải đã thất thủ.

Với đối với em, thì dù tình huống nào, em cũng vẫn muốn Barca chiến đấu đến giây phút cuối. Trong bóng đá, thì 1% hi vọng em nghĩ cũng đã là quá nhiều :D

23. linhxanha

Vấn đề là từ huấn luyện viên đến cầu thủ họ đã xác định là buông cup này rồi. Họ là dân chuyên nghiệp mà còn vậy thì bác cố làm gì. Buông cái này để lấy cái khác, đó là quyết định khôn ngoan hơn là cố gắng vơ vét tất cả để cuối cùng chẳng còn cái gì.

24. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nội bộ lục đục quá.... :D

Khả năng Pep bỏ Barca là...rất cao !

25. linhxanha

Tranh luận thì được, nhưng PR cho Mou(se) ở trong topic của Barca thì không được đâu nhé bác baohun00. Bác thích thì lập Real fan Club đi. ( Điều này hài hước vì bác có phải fan Real quái đâu, mà lập topic fan MOU(se) thì lại không được , nhưng mà thôi kệ bác, miễn là bác không được PR cho Mou(se) ở trong fan club Barca nữa )

Share This Page

Loading...