Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. linhtre

linhtre Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Vén 2 mí mắt lên mà đọc bài này: :D

Mourinho bị phê phán là giả dối

(TT&VH Online) - Trong một bài trên chuyên mục hàng ngày “ Những bài viết của Alfredo Relano” Tổng Biên tập tờ As đã lên tiếng phê phán hành động “ném đá giấu tay” của HLV Jose Mourinho khi ra lệnh cấm cửa tiếp xúc với báo giới nhưng cuối cùng lại từ chối nhận trách nhiệm mình về mình. Bài viết mang tựa đề “Madrid trước và sau Mourinho”.

Bài báo viết: “ Trên trang báo này chúng tôi phản ánh cuộc chạy đua của Liga để vượt qua Premier League của nước Anh nhằm chiếm ngôi đầu của giải bóng đá số một châu Âu. Liên đoàn Bóng đá châu Âu (UEFA) thiết lập bảng xếp hạng dựa vào những thành tích của các CLB trong 5 mùa bóng và trong một thời gian dài những người Anh đã vượt qua chúng ta. Đó là chiến công của họ, và tôi nói thêm cũng một phần là do lỗi của Real Madrid, đội bóng trong 5 năm qua không vượt qua vòng 1/8. Có nghĩa là, Madrid đã không đóng góp phần xứng đáng của mình so với khả năng, điều mà Barca, đang trải qua một giai đoạn tuyệt vời, cùng Valencia kiên định và Atletico đã làm tốt tại Europa League.

Tổng Biên tập tờ As phê phán sự giả dối của Mourinho - Ảnh Getty

Tây Ban Nha bị xếp sau so với tiềm lực thực tế là do lỗi của Madrid, vì chỉ đạt số điểm quá thấp so với khả năng. Giờ đây họ đã lấy lại được phong độ và người ta cám ơn Real Madrid, nhưng điều tôi không biết là liệu có nên cám ơn cái giá mà vị phải trả hay không. Nhìn Butragueno (Giám đốc Quan hệ Thể chế của Madrid) đóng vai anh hề trên kênh Canal + hôm thứ bảy vừa qua, tôi cảm thấy đau lòng. Hôm qua nhìn Mourinho tuyên bố “silenzio stampa” (sự im lặng trước báo giới) chẳng có gì liên quan đến ông ta, tôi cảm thấy thực bực mình. Việc Mou dùng quá nhiều từ giả dối làm cho tôi nghĩ rằng không có gì giả dối hơn là hành động ném đá giấu tay; không có gì giả dối hơn khi thiếu đạo đức đến mức nói những từ mà người khác không dám nói.

Dù có thông qua Eladio Paramés, hay thông qua Butragueno (một sự song hành kinh khủng), vấn đề nằm ở chỗ Madrid của Mourinho, bên cạnh những chiến thắng thể thao, còn truyền đi một câu chuyện sai lạc, không có cơ sở, luôn gắn với những quyết định bất thần và lạ đời của một con người mà trong đầu chỉ có một ý nghĩ duy nhất là tìm mọi cách để vượt qua Barca trong các giải đấu mà hai CLB tham gia. Đó là một nhà thông thái trong bóng đá, nhưng thô lỗ và xxx dốt trên tất cả các mặt khác. Real Madrid trước đây rất khác và tôi hy vọng đội bóng hoàng gia sẽ trở lại hình ảnh ngày xưa. Nhưng, một khi còn phải chịu đựng sự áp đặt của kẻ tâm thần khác thường này thì...làm sao bây giờ.

Khang Chi(lược dịch theo As)

+++++++++++++++++++++

AS là tờ báo của thủ đô Madrid, nổi tiếng thân Real.

Mou đã biến những kẻ luôn cổ súy cho những trò lố của hắn thành gã hề :mrgreen:

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em thấy một điều lạ là hầu hết các báo đều đang nói về chiến thuật, sơ đồ, cầu thủ v.v. của các đội bóng khác, mà sao không thấy nói đến trận AC và Barca là sao nhỉ.

Lục từ hôm qua đến giờ, em chỉ thấy một vài bài nói về chấn thương của các cầu thủ AC, rằng AC đang gặp phải một đối thủ rất mạnh v.v rằng AC khó có cửa đi tiếp.

Trong khi đó, đây lại là cặp đấu căng nhất. Liệu Barca sẽ đá với sơ đồ nào đây?

3. BAB

BAB Advanced Member

Nhắc nhở thành viên linhtre

Code:
    8. Cách xưng hô trên diễn đàn cần thể hiện sự lịch sự, tôn trọng đối với các thành viên khác. 

4. linhtre

linhtre Advanced Member

Binh đoàn Catalant đã đổ bộ xuống Milano - kinh đô thời trang của thế giới.

5. Black Jack

Đến lúc nhắc lại những con người kiệt xuất có đóng góp vào truyền thống hào hùng của Barca

"Quỷ lùn" Romario . Thời điểm năm 94 chơi cho Barca, anh được bầu là cầu thủ Nam Mỹ chơi hay nhất tại giải TBN đồng thời cũng là vua phá lưới giải này.

Attached Files:

6. Black Jack

"Người ngoài hành tinh" Ronaldo

Chơi cho Barca và đạt những thành công rực rỡ vào năm 96-97 với hai quả bóng vàng liên tiếp.

Attached Files:

7. linhtre

linhtre Advanced Member

Bây giờ cần tập trung cho trận thư hùng rạng sáng ngày mai chứ đâu phải là lúc để hoài niệm hả bác.

8. Black Jack

Rivaldo - cầu thủ có cái chân trái ma thuật, đến giờ vẫn là cầu thủ sút phạt tốt nhất trên quan điểm của em.

Rivaldo đoạt quả bóng vàng thế giới năm 1999 khi đang chơi cho Barca

Attached Files:

9. Black Jack

Nhắc đến quá khứ hào hùng là một cách khích lệ các cầu thủ trước các trận đấu quan trọng bác ạ

Ronaldinho: Cầu thủ xuất sắc nhất thập kỷ 2000 - 2009

Attached Files:

10. linhtre

linhtre Advanced Member

Híc. Thực sự không muốn làm mất hứng của bác. Nhưng em thấy không liên quan gì hết. Bình luận về chiến thuật, con người hiện tại cần thiết hơn.

Với lại, để nói về những siêu sao một thời này em không nghĩ rằng chỉ một dòng và một tấm ảnh là đủ.

11. Black Jack

Và giờ là Messi ...Khi có anh trên sân thì hình ảnh thường thấy ở Ronaldo là như thế :D

Attached Files:

12. Black Jack

Em thấy thường thì trước trận đấu, đội bóng nào được public đồng loạt cho là "chiếu dưới" là "đội hình sứt mẻ" v.v nói chung là đang yếu thế, thì thường dành được những kết quả thuận lợi trước đội kia.

VD: năm 94, Brazil may mắn giành được vị trí cuối cùng vòng loại Nam Mỹ để rồi vô địch World Cup năm đó. Trong khi đó, Argentina (đang phong độ cao và đứng đầu vòng loại Nam Mỹ) lại thua trước Brazil (trong vòng loại) và bị loại sớm tại W.C 1994

Gần đây nhất, Real với 14 trận thắng liên tiếp (phong độ quá cao), tiếp Barca trên sân nhà, nhiều người cho rằng Barca yếu thế hơn (thậm chí Mou còn cho rằng thời của Barca đã qua rồi nên cho học trò chơi tấn công) kết quả, Barca lại thắng

Trở lại, Milan đúng là đang bị bão chấn thương nhưng vẫn còn đó nhiều cầu thủ đẳng cấp, lại được ưu thế San Siro và một tâm lý quyết chiến sân nhà. Thiếu nhiều cầu thủ tấn công và hàng thủ đang thiếu vắng lực lượng, nên AC sẽ lựa chọn chiến lược phòng ngự phản công.

Sẽ là một trận đấu cực kỳ khó khăn chờ đợi Barca. Em đang lo cho Barca lắm.

Có bài báo đồng tình với em rồi đây: http://dantri.com.vn/c26/s405-576174/du ... celona.htm

13. linhtre

linhtre Advanced Member

Suốt 4 năm qua, có đội bóng nào không được xếp làm chiếu dưới của Barca, và kết quả đa số như thế nào thì ai cũng đã rõ.

Arsene Wenger thẳng tưng : "Milan chưa đủ tuổi thắng Barca". Với người Milan thì sẽ rất khó nghe, nhưng đây là một phát biểu mang tính chuyên môn nhà nghề rất cao của Giáo Sư người Pháp. Milan mạnh, nhưng hiện tại chưa đủ lực để đánh bại Barca, họ còn nhiều điểm yếu và cần thời gian để hoàn thiện mình.

Chơi trên sân nhà, Milan không thể trình diễn một bộ mặt nhu nhược, bằng không họ sẽ thua ngay từ khi trận đấu chưa bắt đầu. Họ bắt buộc phải chơi sòng phẳng để giành giật lấy một kết quả có lợi trước khi đi vào cõi chết Nou Camp.

Nhưng hãy thử tưởng tượng ra 2 kịch bản.
    1-Milan chơi phòng thủ, phản công: Với một hàng thủ gồm thủ môn Abbiati quá thất thường, cùng bộ tứ vệ Zambrota, Mexes, Nesta, Mesbah phần quá già và phần thiếu chuyên môn, sẽ không thể chịu đựng được một cuộc hành xác suốt 90 phút. Ở tuyến trên, không có những cầu thủ tốc độ để thực hiện đòn phản công nhanh gọn. Pato - tiền đạo có bước chạy của một con linh dương đã băng qua hàng phòng thủ của Barca và tung ra nhát dao kết liễu Valdes vào đêm Nou Camp 5 tháng trước giờ đang công tác trong bệnh viện. Nên biết, thứ bóng đá tấn công của Barca không phải là cách tấn công trực diện nhanh, mạnh, như của Real hay Benfica để khi một đợt tấn công bị chặn đứng đồng nghĩa với việc phải hứng chịu một đòn đánh đáp trả ngay lập tức và mọi chuyện cứ thế tiếp diễn, mà đó là thứ bóng đá kiểm soát, phong tỏa, ru ngủ rồi giết dần giết mòn. Khi mất bóng, các cầu thủ Barca luôn ở trong tình thể chủ động và lập tức tổ chức vây ráp mãnh liệt khiến cho mưu đồ phản công của đối phương bị bóp chết ngay từ khi còn trong trứng nước. Những Ibra, Seedorf giầu kỹ thuật và sáng tạo nhưng là để phục vụ cho thế trận tấn công, họ không có tốc độ để tự mình lên bóng, sẽ rất khó khăn để xoay sở, bứt ra khỏi sự kèm cặp của hàng tiền vệ Barca, giữ bóng quá 2 nhịp - đợt phản công kết thúc, và những niềm hy vọng lớn lao này cũng sẽ lạc lối trong ma trận của người Catalant. Những gì nói trên đây là những diễn biến chiến thuật đã diễn ra trong trận đấu giữa 2 đội tại Nou Camp tại vòng bảng, nhưng tại San Siro , đá thế này không khác gì tự chặt chân mình và đêm nay Milan không còn Thiago Silva và Pato, hai kẻ đã cứu rỗi linh hồn cho con dân thành Milan.

2-Tấn công sòng phẳng: Có lẽ sẽ tốt hơn khi là chính mình, nếu có chết cũng không hối tiếc. Hiện tại, đôi công với Barca không khác nào tự sát nhưng ít ra bàn thắng có thể sẽ đến dễ dàng hơn với Milan. Cần phải thắng cách biệt và không để thủng lưới, nếu không một kết cục bi thảm sẽ đón chờ Milan tại Nou Camp.

Milan xứng đáng được tôn trọng, nhưng họ chưa đủ để làm Barca run sợ, nhất là với những chấn thương của các trụ cột quan trọng đã phá vỡ hết mọi toan tính chiến thuật của họ thì tự tin vào một chiến thắng cho Barca không phải là điều gì đó kiêu ngạo. Bác Black Jack hơi yếu bóng vía.

14. Black Jack

Bác phân tích hay quá, rất xác đáng. (Nhưng em thấy mỗi khi em nói em thấy lo cho Barca, thì Barca thắng, đơn giản thế thôi ạ)

15. linhtre

linhtre Advanced Member

Đội hình dự kiến:

16. teppi79

teppi79 Advanced Member

Trận cầu này sẽ rất hay, hi vọng Milan với lợi thế sân nhà sẽ cùng "đội bóng mà ai cũng biết là ai" :wink: sẽ cống hiến cho giới hâm mộ 1 màn trình diễn tuyệt vời :D
    Có 1 cái tên trên hàng công của Milan mà Barca nên dè chừng, anh là ai.... :mrgreen:

17. Black Jack

Ibra là một tiền đạo có thể gây nhiều sóng gió cho cầu môn Barca. Ngoài việc Ibra là một tiền đạo nguy hiểm, anh còn là người rất hiểu Barca, nên các hậu vệ Barca cần dè chừng anh chàng 1m95 này.

18. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Các bác làm ơn cho em hỏi : Trận này đá lúc mấy giờ ?! tks !

19. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Anh này từng ghi 2 bàn vào lưới AC bằng 2 quả sút phạt ( 1 sút bổng và 1 sút chìm ) tại trong 1 trận bán kết C1.

20. Black Jack

2h45 bác ơi. VTV3 có phát, em vừa nghe nhà đài nói vậy

21. nong-dan

nong-dan Advanced Member

Các bác làm ơn cho em hỏi : Trận này đá lúc mấy giờ ?! tks ![/quote]
    2h45 bác ơi. VTV3 có phát, em vừa nghe nhà đài nói vậy[/quote]

1h45 Bác ơi, chuyển qua giờ mùa hè rồi. 2h45 Bác dậy là xem hiệp 2 đó.
    Thân !

22. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

xem k+ xem bình luận cho hay
    các bác xem có trò gì để kéo đến 1h30' xem đá bóng ko? :lol:

23. Black Jack

2h45 bác ơi. VTV3 có phát, em vừa nghe nhà đài nói vậy[/quote]

Thân ![/quote]
    Vâng, 45p nữa bắt đầu. Em đang coi bóng đá nước nhà để chút xem C1 cho nó khoái. Barca thắng chênh 1 bàn thôi nhé :D

24. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Thân ![/quote]
    Vâng, 45p nữa bắt đầu. Em đang coi bóng đá nước nhà để chút xem C1 cho nó khoái. Barca thắng chênh 1 bàn thôi nhé :D[/quote]
    Cảm ơn các bác,em cũng đang chờ xem ....cầu cho Barca ăn càng nhiều càng khoái !!!!! :D

25. Black Jack

Em đã nói là sẽ khó khăn mà. Hoà 0-0. Đây là lợi thế cho AC trong trận lượt về. :(

Share This Page

Loading...