Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. linhtre

linhtre Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Bác có đùa không? Hòa 0-0 mà lợi thế chi ? Không ghi được bàn thắng trên sân nhà coi như tự đặt dấu chấm hết cho mình rồi. Lượt về Milan sẽ tan tành xác pháo đấy.

2. walkman

walkman Advanced Member

Barca hôm nay gặp phải cướp! Với kiểu đá ban chuyền, rê dắt lắt léo mà gặp phải lối đá áp sát pressing là chịu chết. May cho Bc ko bị thủng lưới phát nào bởi đòn hồi mã thương :wink:
    Hy vọng fans và các cầu thủ baca sẽ làm được điều gì đó có ý nghĩa hơn ỏ trận lượt về :D

3. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Hòa không bàn thắng ở sân khách thì bắt buộc phải thắng hoặc hòa không bàn thắng ở sân nhà, hòa có bàn thắng cũng sẽ bị loại, như vậy nên em nói Barca không lợi thế là vì vậy.

Còn nếu Barca có trận hòa cỡ 3-3 hay 4-4, thì em lại thấy lành.

4. Black Jack

Pressing thì Pressing, thực tế là Barca vẫn có hàng loạt cơ hội trước AC ạ.

Ngoài ra, Barca đã khá đen đủi khi trọng tài không nhìn ra hai pha bóng đáng ra Barca phải được hưởng phạt đền: Alexis bị thủ môn AC đốn ngã trong pha đối mặt, Puyol bị hậu vệ AC kéo ngã trong vòng cấm, chưa kể và hàng loạt pha bóng mà nếu "cẩn thận" hơn, Barca đã có bàn thắng.

Tuy nhiên, Barca vẫn phải hết sức thận trọng với đội bóng này trong trận lượt về.

5. berryfun

berryfun Advanced Member

Chúc mừng các cầu thủ Barca đã đặt một vé cho trận chung kết. Chẳng có ai để cứu dỗi Milan lúc này cả. Bao nhiêu năm nữa để tìm cho Milan những KAKA, SHEVA thủo nào.

6. linhtre

linhtre Advanced Member

Xin lỗi. Đừng nói hay 1 cái gì khi đã chơi trò đổ nước ra sân.

7. Black Jack

Bác có chúc mừng hơi sớm không bác? Trận lượt về sau đây 1 tuần còn chưa biết thế nào. Nếu Barca có thành công bằng việc vượt qua AC đi nữa thì vẫn còn có Chelsea hoặc Benfica mà bác?

@linhtre: Ngoài những lúc chơi pressing, AC cũng chủ động chơi tấn công mà bác. Em cho rằng như vậy là điều đáng khen ngợi ở một đội bóng Italia.

Trận lượt về còn nhiều hiểm họa lắm, bác ạ. Bác linhtre cho rằng Barca đang chiếm lợi thế, nhưng em cho rằng Barca thân yêu đang ở vào thế bất lợi so với AC Milan. Không nên khẳng định một điều gì cả. (Hôm qua ai chẳng cho rằng Barca sẽ thắng AC, nhưng thực tế là một trận hòa)

8. Black Jack

Chưa kể đến việc áp lực phải thắng trong trận đấu lượt về, Barca sẽ phải mất nhiều sức hơn trong khi mặt trận La Liga vẫn đang căng thẳng. Bác nên nhớ rằng AC từng thủ hòa 2-2 ngay trên sân Nou Camp nhé, chưa kể trận lượt về họ lại bổ xung thêm loạt hảo thủ.

Không thể khinh địch được.

9. berryfun

berryfun Advanced Member

Với tình thế hiện tại Barca vô địch C1 hay không em ko giám đặt. Nhưng vé vào chung kết thì họa khi có nổ nguyên tử Fukushima xảy ra thì may mới cả nổi Barca mà thôi.

Vì Benfica thì 90% bị loại> Chelsea thì đẳng thấp hơn Barca rất nhiều nên "đừng có mơ cho Barca về sớm ở bán kết C1".

Vế bên kia loạt bán kết sẽ hay hơn Khi REAL và BAYERN đối đầu tỷ lệ 50/50 cho vé vào chung kết.

Nếu Bayern vô chung kết em sẽ đặt cửa cho Barca phá dớp của C1. Còn nếu REAL vô chung kết thì e là sẽ là kết cục buồn cho PEP.

10. linhtre

linhtre Advanced Member

Pressing đâu mà pressing ? Đêm qua Milan trình diễn Catenaccio đặc sản của người Ý, tức là phòng thủ khu vực, tầng lớp. Có phải là thứ bóng đá đeo bám quyết liệt đâu mà bảo là pressing.

Dù sao cũng phải ngả nón khâm phục Milan, đêm nay thứ bóng đá phòng thủ đã lên tầm nghệ thuật của họ đã làm tắt điện Tiqui-taca đáng tự hào của người Tây Ban Nha. Họ đọc hết ý đồ tấn công của Barca và có thể nói rằng đã ngăn chặn nó từ trong ý nghĩ, cắt sạch mọi đường chuyền của đối thủ bằng một phong thái rất nhẹ nhàng, bình tĩnh, hoàn toàn khác xa với cách phòng thủ theo kiểu lấy thịt đè người của người Anh.
    Messi đã bị vô hiệu hóa hoàn toàn bởi hệ thống phòng thủ của Milan. Hàng tiền vệ đánh chặn của họ bắt Messi phải lùi xa và bắt đường rê chân thuận nên gần như không thể đi bóng được và không liên lạc được với đối tác để thực hiện những đường xẻ nách quen thuộc. Họ còn có một Seedorf tinh tế tuyệt vời, không một ai bên Barca lấy bóng được trong chân tiền vệ lão luyện này.

Nhưng đó là tất cả những gì Milan làm được trên thánh địa San Siro, họ cũng không thắng được Barca trong một trận đấu mà buộc phải thắng để có chút vốn liếng phòng thân trước khi dấn thân vào sào huyệt của đối thủ. Đừng đặt nặng yếu tố bàn thắng sân khách vì ở Nou Camp, Barca muốn ghi bao nhiêu bàn cũng được. Milan đã phô bầy tất cả tinh hoa của mình rồi, nhưng Barca thì chưa.

11. Black Jack

Bác lo xa quá, em thì đang lo cho trận lượt về của Barca thôi ạ.

Cuối tuần, khuôn khổ La Liga, Barca lại chuẩn bị tiếp Athletic trên sân nhà. Hi vọng Barca tiếp tục chiến thắng.

Còn Real sẽ gặp Osasuna, một đội bóng nhỏ nhưng chơi cũng rất kiên cường. Biết đâu Osasuna lại có điểm trong trận này.

12. linhtre

linhtre Advanced Member

Phân tích một chút về Barca. Pep đã loại bỏ Cesc và thay bằng Keita vào phút cuối cùng trước khi trận đấu bắt đầu. Đây là một quyết định mang tính cầu toàn của Pep , thay một cầu thủ sáng tạo bằng một cầu thủ cơ bắp để tăng thêm độ chắc chắn cho hàng tiền vệ. Theo em, đây là một sai lầm. Trận này Keita đá vô cùng tệ hại, tỏ ra đuối tầm trước những tay già rơ bên kia, kỹ thuật yếu kém không cầm được bóng, đỡ quả bóng nẩy ra cả mét khiến cho Tiqui-taca mất hẳn độ nhuần nhuyễn. Đặc biệt trong tình huống đá phạt bị trượt chân của Messi vô tình tạo thành một đường chuyền vô cùng thuận lợi dành cho Keita nhưng cầu thủ này đã chọn cách dứt điểm u tối nhất. Rõ ràng không có Cesc, Messi đã mất đi một đối tác đắc lực. Nếu có số 4 trên sân, được bố trí chơi tự do, Messi chơi lùi xuống làm bóng thì chỉ cần một pha phối hợp quen thuộc - Messi bấm bóng và Cesc di chuyển như từ dưới đất chui lên, hàng phòng thủ của Milan sẽ sụp đổ.
    Quyết định thay Iniesta bằng Tello cũng không hay. Nhóc này đá tối, chỉ có mỗi một bài đảo bóng giống thằng Chistiana rồi đẩy bóng dài, những pha xử lý đơn giản như vậy làm sao có thể lọt qua cặp mắt tinh tường của người Ý. Pep đánh giá Tello hơi cao sau khi ghi được mấy bàn thắng, dạng cầu thủ này chẳng có tương lai.

Cầu thủ hay nhất trận của Barca em bầu cho Mascherano. Con quái vật nơi tuyến giữa bây giờ phải đá trung vệ bất đắc dĩ nhưng phá không biết bao nhiêu quả bóng từ chân các cầu thủ Milan.

13. walkman

walkman Advanced Member

May cho AC là họ đã ko kỳ vọng 1 trận thắng trên sân nhà trước Baca. Nếu ráo riết theo đuổi việc ghi bàn rất có thể đêm qua họ đã bại trước Baca chứ ko phải thẳng. Milan có vẻ đã hiểu tốt hơn về lối chơi cũng như biết cách bắt bài Messi. Vậy nên rất khó hình dung kết cục của trận lượt về. Chưa biết mèo nào cắn mỉu nào :D

14. linhtre

linhtre Advanced Member

Một lần nữa phải thừa nhận nghệ thuật phòng ngự của Italia vẫn là thương hiệu riêng, khác hẳn kiểu phòng thủ cùn bẩn và chặt chém hạn chế kỹ thuật đối phương của Mourinho. Ấn tượng với pha tung người ngăn cản Messi của Nesta, một lãng tử của hậu vệ Ý. Nhưng tất cả không trọn vẹn vì mặt sân Milan quá xấu.

15. Black Jack

Em cũng đang hi vọng với chất lượng mặt sân Nou Camp tốt và quen sân, Barca sẽ phát huy được sở trường chơi Tiqui-taka quen thuộc.

Em còn nhớ như in câu nói của BLV với pha bóng của Nesta: "Nesta liên tục phạm lỗi, nhưng đó là một pha phạm lỗi cần thiết" :D. Khi Nesta phạm lỗi xong và đang ngồi sân, trọng tài đã rút thẻ vàng và hậu vệ huyền thoại này đón nhận một cách bình thản. Hình như không còn cách nào khác để ngăn cản Messi ngoại trừ phạm lỗi.

16. linhtre

linhtre Advanced Member

Chuẩn rồi. Đó là một pha phạm lỗi đích đáng của Nesta. Hậu vệ Ý luôn biết khi nào, ở đâu và phạm lỗi như thế nào. Và đó chỉ là những pha gài người, diệt trụ chứ không phải theo trường phải "lấy thân mình lấp lỗ châu mai" kiểu Mourinho.

17. berryfun

berryfun Advanced Member

Eo ôi chú linhtre xấu tính kìa :lol: . Vì hiện tại ngoài REAL của Mou ra thì gần như các đội khác khi đối đầu với Barca gần như là nhìn Barca trình diễn :mrgreen: Và chưa bao giờ các danh hiệu tưởng như sẽ của Barca có thể lại bị REAL nẫng mất hiển hiện như lúc này.

18. Black Jack

Bác berry nhầm thế nào ấy chứ, chẳng phải AC đã có một trận đấu rất hay đó sao?

Real cứ tìm cách vượt qua Bayern đi đã rồi hãy nghĩ đến chuyện nẫng. Mà không phải tưởng như của Barca đâu bác. Barca cũng đang phải đổ mồ hôi chiến đấu để giành lấy :D

19. linhtre

linhtre Advanced Member

Nếu Chelsea mà đá theo kiểu Milan thì cũng khó nhằn anh ạ. Chiến thắng của Chelsea trước Benfica ngay trên sân Da Luz cũng xứng đáng được ngợi khen, một chiến thắng mang đậm dấu ấn chiến thuật, giống với trận thư hùng Milan-Barca nhưng ở đẳng cấp thấp hơn.

20. linhtre

linhtre Advanced Member

Thật ra, nếu không có Barca, hay nói một cách khác là Milan loại được Barca thì có lẽ họ sẽ vô địch. Real gặp phải thứ bóng đá được tổ chức cực kỳ tốt và đầy toan tính này thì sẽ ôm hận thôi. Real toàn trẻ trâu, chưa đủ tuổi để chơi với những anh già đầy kinh nghiệm và mưu mẹo này.

21. linhtre

linhtre Advanced Member

Còn một thứ làm em cho rằng nhánh bên kia không thể sờ tay vào cup. Vì nó nhẹ quá. Lẽ đời càng va chạm nhiều càng rắn rỏi, trưởng thành. Còn quen ăn sung mặc sướng rồi thì mãi chỉ là công tử bột, thanh niên hoi mà thôi.

22. chikien

chikien Advanced Member

Milan còn đang bị Barca kiện vì không chịu đổ thêm nước vào sân như đã hứa kia kìa bác ơi :lol:

23. linhtre

linhtre Advanced Member

Comment đấy em viết ngay khi trận đấu vừa kết thúc vì thấy cầu thủ của Barca bị mất thăng bằng rất nhiều lần. Tưởng là do Milan đổ nước ra sân ngay trước giờ bóng lăn. Nhưng lý do nào thì cũng cùng một mục đích làm hạn chế lối chơi của Barca mà thôi.

24. Black Jack

Trước trận đấu, Milan đã không tưới nước làm mềm mặt sân nên Barca định kiện. Các bác dùng từ tưới nước, chứ ai lại đổ nước? :D

Sau đó, Milan đã tưới đẫm nước ra mặt sân trước giờ thi đấu khiến mặt cỏ trở nên trơn trượt và nhiều chỗ sũng nước. Bất cứ ai cũng nhận thấy mặt sân San Siro không thể coi là tốt được

Các bác fan Milan có thể nói là "lợi người, lợi ta", nhưng rõ ràng với một đội chơi bóng cự ly ngắn, chơi bóng sệt như Barca, thì mặt sân ấy rõ ràng là bất lợi.

Cũng giống như trận gặp Arsenal, mọi người đều biết Arsenal chơi hai biên dọc rất mạnh bởi sự cơ động và tốc độ của hai tiền vệ cánh, nhưng thảm cỏ hai bên biên dọc lại bị làm lại (chưa ổn định)

Vô vàn khó khăn chờ đợi Barca trong trận lượt về và Barca phải thật tập trung khi đón AC Milan tại đây.

25. Black Jack

Barca sẽ gặp Athletic Bilbao, một đội bóng rất khó chơi tại La Liga. Hi vọng Barca giữ được sự tập trung.

Còn trên sân Osasuna, các bác có nghĩ hôm nay Osasuna có thể có điểm trước Real không ạ?

Chúc Osasuna chơi tưng bừng! :D

Share This Page

Loading...