Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. bebibo

bebibo Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Thôi... thì e lại cỗ vũ cho Torres vậy ( mặc dù rất ghét Terry), trận hôm qua xem ko sướng như lượt đi, thất vọng đủ thứ từ đội thắng đến đội thua.

2. linhtre

linhtre Advanced Member

Nếu vào trận với mục tiêu chỉ là bắt chết siêu sao đối phương là hoàn thành nhiệm vụ và tự hào với điều đó thì thua là đúng :)

Trong những trận đấu như thế này, không quan trọng và không ai quan tâm ai là người ghi bàn. Không chết bởi người giỏi nhất nhưng lại chết bởi một cái tên ít ai ngờ tới nhất, thế mới hay :mrgreen:

3. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Báo có phân tích khá tỉ mỉ và ... giống với nhận định của em: http://dantri.com.vn/c728/s728-582140/h ... celona.htm

Giờ ngóng đến Bán kết gặp Chelsea, em nghĩ Barca sẽ dễ đá hơn khi gặp các đội bóng chơi cởi mở kiểu Anh.

Còn C1 đêm nay, em chắc xem trận Chelsea - Benfica để xem giò Chelsea. Trận Real - Apoel chán chết đi được.

4. chikien

chikien Advanced Member

Em chỉ tiếc cho trận cầu nhiều mong đợi mà kết thúc nó không được đẹp thôi bác ơi còn chiêm nghiệm cuộc đời như bác em chưa đủ tuổi ạ, chỉ thiếu gần 40 năm nữa thôi :lol:

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng...Real chả có gì xem ngoài Mourinho bác BJ nhỉ... :D

Real gặp Chelsea ở bán kết thì quá dễ thở so với Real gặp Hùm Xám phải không bác BJ ?

Em thấy Chelsea còn nặng đô hơn Hùm Xám đấy ạ :p

6. linhtre

linhtre Advanced Member

Sao bác lại nói như vậy. Ngoài Arsenal, chẳng thằng nào của Anh đá "cởi mở" cả. Chelsea sẽ đá y như Milan thôi.

7. Only Time

Only Time Advanced Member

Milan hôm qua thua là kết cục có hậu cho bóng đá. Cả trận có mỗi cơ hội, nếu BC có duyên hơn thì chắc tỷ số đã là 7-1.

2 quả phạt đền cũng chẳng có gì bàn nhiều, một phần của bÓng đá là vậy, nếu trọng tài công minh thì BC cũng có 2 quả phạt đền trận lượt đi rồi.

8. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Vụ cafe hôm nào và bao giờ em được mời bác và Barca fans ?

9. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Đúng là Messi bị bắt chết mới 3-1 bác nhỉ, để thoáng chân thì chắc phải 6-1 :wink:

10. berryfun

berryfun Advanced Member

Như thế nào là đẹp hả bác? Đội manh hơn thắng vui quá chứ ạ. E thấy nó đẹp quá rồi bác ơi. Chết nếu bác mà nhiều tuổi rồi, e hàm hồ có gì không phải bác bỏ quá cho ạ.

Bác cái sang tuần cafe bác nhỉ. :mrgreen:

11. Black Jack

Real gặp một đội bóng như Apoel thì khác gì tuyển quốc gia gặp U16 hả bác? Xem thế thì có gì để xem đâu ạ? Chưa kể đến Real đang có 1 HLV như Mourinho thì em lại càng không có lý do gì để xem.

Chelsea cũng không phải dạng vừa bác ạ. Mà so khó với dễ làm gì bác? Hôm trước Barca phải gặp AC dễ hơn Apoel nhiều :D .

Vui vậy thôi, chứ với Barca thì em nghĩ gặp đội nào cũng không quan trọng, quan trọng với em là đội mà Barca gặp ở trận CK là đội nào thôi ạ. Mục tiêu của Barca là đánh bại đối phương ở trận chung kết mà để đến trận chung kết, thì đội nào cũng phải vượt qua hết.

12. Black Jack

Ầy bác, chẳng phải Man United, Liverpool, Man City hay thậm chí Chelsea bây giờ cũng đá tấn công đó thôi? Bác nói Chelsea đá không cởi mở? Em chỉ đồng ý khi Mou ở đó thôi bác ạ. Sau này, các HLV như Avram Grant, Hiddink, Andre Villas Boas cũng đều xây dựng cho Chelsea một lối chơi tấn công. Không phòng ngự tiêu cực như thời Mou nữa.

13. linhtre

linhtre Advanced Member

Haizzz. Thế Hiddink đá thế nào khi gặp Barca hả bác. Họ tấn công với đội khác không có nghĩa là cũng làm thế với mình đâu, bác nghĩ vấn đề đơn giản quá.
    Cứ suy từ Real ra thì biết.

14. phidiep

phidiep Advanced Member

Em vẫn "dự" là Barca sẽ làm cỏ Chelsea thôi, công thức của em là Anh<TBN<Italia<Anh. Tất nhiên là tùy thời điểm, tùy đội và tùy đẳng cấp... Vậy cho nên Barca vừa "thịt" xong AC Milan. :mrgreen:

15. Black Jack

Bác lại suy từ Real của Mourinho :( . Mou cầm quân ở đội bóng nào mà chẳng thế hả bác?

Còn nhớ chung kết C1 năm ngoái, bác có nghĩ Man United chơi phòng ngự hay họ chơi tấn công cởi mở?

Hơn nữa, xưa nay, Premier League luôn là giải đấu chơi thiên về tốc độ, sức mạnh chứ không như Calcio Serie A nổi tiếng với Cactennacio đâu bác. Chelsea cũng không phải là đội bóng chơi phòng ngự giỏi, nên em tin họ sẽ phải lấy tấn công bù lại phòng ngự.

16. linhtre

linhtre Advanced Member

Mou là HLV thực dụng. Nhưng Real hiện nay không thể gọi là đội bóng phòng thủ được, số bàn thắng của họ ghi được còn nhiều hơn cả Barca nữa cơ. Họ tấn công trước mọi đối thủ vì họ đủ lực để làm thế, trừ Barca.

Nói chung, không có chuyện Chelsea sẽ chơi tấn công đâu. Và thứ bóng đá của họ gọi là tấn công cũng chưa hẳn đã chính xác.

17. linhtre

linhtre Advanced Member

Em rất ngạc nhiên khi bác nói Chelsea không phải là đội bóng phòng ngự giỏi. Không biết bác xem bóng đá nói chung và Barca nói riêng từ khi nào. Chelsea từ khi Mou lên nắm quyền nổi tiếng là một đội bóng có lối chơi chắc chắn với một hàng phòng thủ tường đồng vách sắt và truyền thống đó được duy trì cho đến tận bây giờ, tất nhiên là yếu dần đều. Và với các Cules thì không ai có thể quên được Barca đã vất vả đến thế nào trước Chelsea của Hiddink năm 2009, còn khó khăn hơn so với Milan bây giờ nhiều, hàng thủ của họ trẻ khỏe và mạnh đều chứ không như mấy anh già cố lên gân để rồi thượng mã phong của Milan đâu ạ.

Và trước đó 1 năm, bác có biết MU loại Barca của Rijkaard như thế nào không ạ?

Liverpool bây giờ thì không nói làm gì. Chứ thời Benitez nổi tiếng thực dụng, họ sở hữu bộ đôi Mascherano-Alonso phá lối chơi cực khủng, mệnh danh vua đấu cup. Barca từng thất thủ đầy tủi nhục ngay tại Nou Camp trước Liverpool đấy ạ.

Chỉ có mỗi Arsenal là lúc nào cũng trung thành với lối đá tấn công mà thôi. Thực sự em rất khó hiểu với comment của bác ?

18. phidiep

phidiep Advanced Member

Em cùng quan điểm với bác linhtre, em thấy trong những năm gần đây chỉ có 3 đội bóng dám chơi đôi công khi đối đầu cùng Barca, đó là: ARSENAL, REAL MADRID, MU. Tuy nhiên có điều đáng buồn là cả 3 đội bóng đó, trong đó có cả ARSENAL yêu quý của em, đều không thực sự tấn công được trước Barca mà chỉ vùng lên ở những thời điểm nhất định còn về toàn cục vẫn bị Barca kiểm soát lối chơi và bị đẩy sâu về phía sân nhà, các pha lên bóng tấn công thành ra gần như ở dạng phản công.

19. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Khiếp, các bác viết hay quá :D Có khi giờ em chả cần mua báo bóng đá đọc hàng ngày nữa :lol:

20. Black Jack

Mou đi đến đâu cũng mang tư tưởng thắng 1 bàn cũng là thắng, điều đó thể hiện rõ ở Porto, Chelsea, đến Inter và giờ là Real.

Có một điểm khác giữa Real và các đội mà Mou từng dẫn dắt là đội hình với toàn cầu thủ tấn công và chơi nhiều tại La Liga với lối đá cởi mở, bác ạ.

Nói Real không phải là đội bóng phòng thủ cũng đúng, mà là phòng thủ cũng không sai, bác có thể nhìn thấy trong hầu hết các trận đấu với Barca, đặc biệt là trận Classsico đầu tiên, Mourinho đã dùng tới 7 cầu thủ chuyên lo phòng ngự. Đó là thực tế.

Còn tất nhiên, hiện với lối đá phản công nhanh và những cá nhân kiệt xuất trên hàng công, việc Real ghi được nhiều bàn thắng cũng là điều có thể hiểu được.

Em nói Chelsea không giỏi phòng ngự, em có thể chứng minh bằng 36 bàn thua sau 33 vòng đấu, đặc biệt là các trận đấu mà Chelsea từng thủng tới 5 bàn. Như vậy không thể coi là hàng phòng ngự chắc chắn được.

Còn hàng tấn công, bác cũng thấy Chelsea thường xuyên dâng hậu vệ biên, khi tấn công thường dùng một lượng lớn cầu thủ tham gia vây ráp khung thành đối phương chứ không rình rập, không cắm duy nhất 1 tiền đạo phía trên mà thường xuyên dùng sơ đồ 2-3 tiền đạo đối diện khung thành đối phương, với em thì đó là lối chơi tấn công rồi bác :D

21. Black Jack

Chắc bác biết năm 2009 thì Petr Cech vẫn là một trong những thủ thành số 1 thế giới. Hầu hết các cầu thủ Chelsea vào thời điểm đó đang ở độ chín cả về thể lực và kỹ chiến thuật, những Terry, Alex, Cole, Ivanovic, ngoài ra, hàng tiền vệ cũng được co về rất thấp để lo giữ gôn, Ballack, Mikel, Essien, Lampard, Malouda. Duy nhất cắm Drogba ở tuyến trên.

Chelsea bác cũng thấy những năm gần đây đầu tư nhiều cho hàng công hơn hàng thủ, với loạt cầu thủ tấn công được mua về.

Năm 2008 thì Barca đang khủng hoảng nặng nề bác ạ, các cầu thủ ai cũng muốn làm "ông sao" và hết động lực thi đấu.

Liverpool của những năm 2004-05, cách đây cũng 7-8 năm rồi bác, thời đó luôn có mặt trong top4. Chứ bây giờ thì em chẳng thấy bóng dáng một đội bóng hàng đầu tại PL như thế. Trận đấu mà Barca thua 2-1 ấy, bác nghĩ Liverpool kém ở khâu tấn công? Em cho rằng Liverpool đã chơi đôi công và thắng Barca. Dù thời điểm đó, Barca có cả Xavi, cả Rô vẩu, cả Messi trong đội hình.

22. Black Jack

Real Madrid cũng chưa dám chơi đôi công với Barca đâu bác ạ. Vẫn là bố trí đội hình thấp và phản công.

23. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

E thấy lối chơi của Chelsea đã thay đối nhiều so với thời mou. Dưới thời Anceloti, Chelsea ghi trên 100 bàn thắng/ mùa bóng. Triết lý của Anceloti vẫn còn ảnh hưởng trong lối đá của Chelsea đó là sự cân bằng trong lối chơi, khi tấn công thì lực lượng hổ trợ từ tuyến sau đc phép dâng cao nhưng khi phòng ngự thì Drogba, Torres cũng phải về hổ trợ. Bây giờ khi Di Matteo tiếp quản Chelsea e có cảm giác giống thời Guus Hiddink, sự chắc chắn, lì lợm đã trở lại. Để đêm nay xem Chelsea thể hiện ntn.

24. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác nói thế thì em chịu :( . Đội nào mạnh hơn đương nhiên tấn công nhiều hơn nên đội còn lại thành ra giống như phản công chứ không phải phòng ngự đâu bác. Đơn giản là đối phương kiểm soát hết bóng thì lấy bóng đâu ra mà tấn công. Đôi công ở đây nghĩa là không phòng ngự mà mỗi khi có bóng là triển khai tấn công ngay, không phòng thủ chủ động hay phòng thủ phản công. Hay nói đúng hơn là lấy tấn công làm phòng thủ. Theo em REAL MADRID và ARSENAL chưa bao giờ chơi phòng thủ (MU thì có trận chơi phòng thủ phản công) với bất cứ đối thủ nào. Cho nên có thể khẳng định rằng dù là Barca hay bất cứ đội bóng nào khác REAL và ARSENAL đều chơi tấn công, mà BARCA cũng là đội bóng luôn chơi tấn công với bất cứ đội nào vậy thì chả gọi đôi công thì là gì hở bác ui :mrgreen: . Khi gặp Barca, cả Real và Arsenal đều thường gặp một tình trạng chung là không thể triển khai tấn công được do hàng tiền vệ quá mạnh của Barca chiếm mất trung tuyến và kiểm soát lối chơi (tất nhiên có thời điểm ngoại lệ, có trận đấu ngoại lệ) chứ không phải Real và Arsenal không chơi đôi công với Barca.

25. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , nếu Messi tỏa sáng được thì có khi tỷ số lại giống như tỷ số mà Barca hủy diệt Bayer Leverkusen :D

Khỏi bàn cãi...Barca lúc này tuyệt vời & hoàn hảo...Họ xứng đáng chiến thắng & được vinh danh ở mọi giải đấu bởi đơn giản sức cống hiến của Barca là...tuyệt vời nhưng nếu cứ như vậy thì bóng đá thật nhàm chán & không thể là môn Thể thao vua
    Xã hội cũng thế...đôi lúc cái xấu lại chiến thắng cái đẹp chỉ để người ta nhận ra & trân trọng cái đẹp nhiều hơn . Barca dù không thể đi tới vinh quang mùa này nhưng giá trị mà họ đem lại thì luôn được công nhận .

Trận thắng vừa rồi của Barca trước Milan theo em ít nhiều làm ảnh hưởng đến giá trị cái đẹp của chính họ... :D

Share This Page

Loading...