Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. baohun00

baohun00 Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Em hổng có thói quen so sánh đầu ai hơn ai nhưng nếu so sánh thì phải có thống kê những lần đối đầu trực tiếp giữa Mourinho & Sir mới thực tế chứ ạ .
    Mà em thấy có bác Haiauden đã post những con số đối đầu giữa 2 vị này ở Topic bên kia rồi ạ , bác nào muốn so sánh thì mời tham khảo .

2. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Cụ Mike khôn thế, sao Cụ không nhường cho các Cụ khác?

3. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Các bác fan barca cho em hỏi sân nou camp đọc là camp nou đúng không vì chú blv toàn đọc thế. Em thì chỉ thấy camp nou trong môn PES2011 thôi.

4. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Huynh đài thích Barca và Chelsea thời nào? hay là cổ động viên trung thành của họ suốt ... chiều dài lịch sử? :D

Hehe, đã là fan thì suốt lịch sử chiều dài rồi.

Có những lúc xem thằng Chelsea đá tức anh ách, chỉ muốn nhảy vào đá chúng nó ra ngoài, nhưng vẫn yêu chúng nó. Hình như từ khi cậu Peter Sex đeo mũ bảo hiểm là cả đội này không thăng hoa được :)

Còn Barca thì yêu vì đó là hiện thân của bóng đá trong mơ, đang đứng trên các đội khác một cấp rồi!

Hehehe, bình loạn tí cho vui, không thể có trí nhớ như BJ về cái vụ đồng chí Beck (hình như đồng chí này chỉ được mấy quả tạt cánh và đá phạt đẹp công với khuôn mặt quá đẹp giai, kỹ thuật thường thôi) đổi áo cho Simeon (tay Simeon này đá hay phết đấy chứ?)

Bao giờ gặp BJ nghe bình luận bóng tròn bóng méo cái nhỉ?

HT

Attached Files:

5. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Vâng, anh. Bất cứ lúc nào ạ, nghề của em cho phép em tung tăng thoải mái :D

Cũng là vì em thích bóng đá, nên nhiều trận đấu ấn tượng khiến em nhớ, mà nhớ tình huống thì khó quên ạ.

Quả đó là Simeone phạm lỗi với Beck, chú Beck ngã sấp và vẫn đang nằm, nhưng vẫn gập chân đá vào chân Simeone, chỉ chờ có thế, chú Simeone ngã lăn tỏ vẻ đau đớn dù cú đá là rất nhẹ và kết quả là chú Beck hào hoa đẹp trai lĩnh thẻ đỏ, thành tội đồ

Em nghĩ nếu vận dụng khoa học kỹ thuật vào việc phát hiện các lỗi trên sân, thì mới đưa chất lượng các trận bóng đá đến gần với chất lượng thực được, ví như quả bóng lăn qua vạch vôi chưa? Bóng đi hết đường biên chưa? cầu thủ ghi bàn có việt vị không? mức độ phạm lỗi v.v. mỗi tình huống như thế mà trọng tài nhận xét không hoàn toàn chính xác để ra quyết định, thì còn nhiều cãi vã lắm.

Ở tennis có Eagle Eyes để trọng tài xác định bóng có hay nằm trong sân, mà sao bóng đá lại không nhỉ?

6. Black Jack

Theo em hiểu, thì tiếng TBN, họ sẽ đọc là Camp Nou, nghĩa là sân mới, chữ Nou hiểu như New. Nhưng khi sang tiếng Anh, thì người ta đảo tính từ lên trước, đọc thành Nou Camp, và lâu dần, người ta quen gọi nó theo tiếng Anh luôn ạ.

Trong vai trò BLV, em thấy cách đọc sao cho dễ hiểu và được số đông chấp nhận là quan trọng nhất. đơn cử như Dirk Kuyt của Liverpool, nếu phiên âm cho chuẩn, thì đọc là "Đớc Kao", nhưng đa phần, người ta quen đọc thành "Đớc Quýt" và xem ra, cách đọc tên như thế được người ta chấp nhận nhiều hơn. Johann Cruyff cũng thế ạ :D :D

7. mc240

mc240 Advanced Member

Hy vọng trận ck giữa mu và baca mình khôbg còn phải xem diễn kịch nữa.các cầu thủ baca hãy thi đấu như những người đàn ông thực thụ chứ đừng giả vờ lăn lộn như đàn bà hay con nít nữa

8. longauto

longauto Advanced Member

Sao em ghét cái chú BLV này thế không biết, đọc tên thì mọi người đều đọc vậy rồi mà chú ấy cứ thích phải đọc kiểu của chú ấy mới được, nghe chối quá. Còn Quang Huy thì hay biết mấy.

Diễn kịch gì đâu bác ơi, với mỗi trận đấu đều thì đều phải có các đối sách tương ứng. Phải lấy độc trị độc chứ bác, kết quả cuối cùng nó phản ánh ra rồi đấy. Mou luôn dùng các thủ đoạn mạnh nhất của mình, cớ sao bác lại cứ nghĩ các đội bóng khác phải chơi ngây thơ để nhận được một kết cục bi thảm.

Barca hay ở cái, họ chơi tấn công đẹp, nhưng họ không ngây thơ. Bà bóng đá hiện đại, một đội bóng chơi ngây thơ thuần túy thì không thể có kết quả tốt được, cho dù họ có giỏi đến đâu, bác đồng ý không? Điển hình như ở Anh, MU thành công vì họ kết hợp hài hòa, cần thực dụng họ thực dụng, cần hào hoa họ hào hoa, chứ cứ như Arsenal thì chả bít đến bao giờ mới có danh hiệu.

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Messi chơi không thành công trong 60 phút đầu, sau đó lấy lại phong độ tốt nhất ngay khi Barca cần có anh ”, tờ La Nacion, Argentina bình luận.

Điều này đủ thấy Mourinho của Real kém cỏi thế nào trong việc " bắt chết " dị nhân Messi :D

10. mc240

mc240 Advanced Member

12 đánh 10 mà bác, chịu sao nổi

11. longauto

longauto Advanced Member

Bác mc240 là fan của RM hay MU vậy bác?

12. Mike

Mike Advanced Member

Bác mc240 nên bình tĩnh nhé, còn trận lượt về để RM trả thù.

Em thích RM, Chel, Bar nhưng thích nhất và chỉ xem "chữ ký của em". :)

13. longauto

longauto Advanced Member

Hi hi, hình như các fan MU đi đâu cũng phải rêu rao, "tôi yêu MU" và "bóng đá chỉ có MU", các bác ấy sợ mọi người không biết mình yêu MU hay sao ý, hay sợ bác nào khác yêu MU hơn nhỉ.

topic này là của fan Barca mà chả thấy đồng chí nào phán, tôi yêu barca và bóng đá chỉ có barca là đáng xem, messi là vô dối vv...

Nể các Manucians quá. :shock:

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..............................

15. Black Jack

Đó đều là cái mà em nghĩ tất cả mọi người, trong đó có cả em nữa, muốn được chứng kiến trong bóng đá.

Cũng giống như nghe nhạc, người ta thích nghe âm thanh tự nhiên, trung thực ạ :D (tập tễnh quá)

Nhưng, em cũng nể Mourinho ở điểm làm khuynh đảo cả thế giới bóng đá. Với triết lý "thắng mới là quan trọng", Mourinho đã khiến biết bao nhiêu HLV với lối đá hào hoa phải quay sang đá chặt chẽ, ngay cả Dunga, dẫn dắt một giàn cầu thủ chất lượng Brazil mà cũng chơi với chiến thuật 4-2-3-1.

Barca em nghĩ cũng trở nên "hư" hơn sau những trận đấu gặp Real. Chuyện này thì em nói đến trong post trước đây, rằng Barca trở nên quái và láu cá hơn khi đối chọi với Real, chứ Barca thì chưa bao giờ được biết đến về lối chơi xấu.

@ bác fan Mou: Mou thì cũng là người thôi ạ, gọi là bị truất quyền trên băng ghế chỉ đạo, chứ có phải Messi đá bóng với Mou đâu? Chơi bóng cũng có lúc thăng hoa, có lúc ì ạch, Mou có được phân công kèm Messi đâu ạ

Barca lại thua trận đấu hôm qua trước một đối thủ không mạnh ở giải Liga, cũng may là đối thủ đua trực tiếp Real cũng thua trước đó trên sân Bernabeu. Khả năng là cả hai đều rã rời sau những phút quần nhau trên sân Bernabeu hồi giữa tuần.

16. Black Jack

Thực chất, mọi người xem đều thấy là sau phút 61, thời điểm mà Real mất Pepe, thì Barca đá dễ dàng hơn ạ, và Messi ghi được 2 bàn thắng.

Đầu trận, lúc Real còn đủ người, kể cả Mou vẫn ngồi đó, các bác cũng thấy D.Villa có 1 cú sút chân trái sạt cột dọc và một pha đối mặt thủ thành Iker, nếu sắc bén hơn chút nữa thôi, thì tỷ số sau hiệp 1 đã (ít nhất) là 2-0. Còn Real, suốt hiệp 1 chỉ là một cú sút xa của Ronaldo (Lúc ấy, Mou vẫn ngồi trên băng ghế chỉ đạo ạ)

Các bác đều thấy rằng mọi người và các tờ báo thân Real đều tập trung chỉ trích trọng tài vì chiếc thẻ đỏ dành cho Pepe, nhưng có gì không xứng đáng nhỉ, với lỗi ấy và cách đá của Real, những chiếc thẻ đỏ trong trận này và cả các trận gặp Barca trước đó, cũng chỉ là tất yếu.

17. Black Jack

Giờ này ngày mai là chuẩn bị háo hức để xem "so called" El Clasico mk4 rồi các bác ạ.

Lượt về, trên sân nhà Nou Camp, với lợi thế dẫn 2 bàn trên sân khách, có sự trở lại của Andres Iniesta, có sự cổ vũ của cả trăm ngàn CĐV trên "chảo lửa" và tâm lý có chút cởi bỏ sau trận thắng, Barca sẽ đá như thế nào?

Logic: Dù chơi trên sân khách, Barca vẫn tấn công, vì vậy, trên sân nhà, không có lý gì Barca không chơi tấn công.

Nhưng optional, là biết Real có thể sẽ tấn công, Pep có thể chỉ đạo các cầu thủ Barca chơi chắc chắn hơn.

Còn Real Madrid, mang nợ đến sân đối phương, không có HV trái, không có máy quét Pepe, Mou thì sẽ ngồi trên khán đài (mà có khi còn gây sốc bằng việc không đến sân cũng không chừng :D ), Real sẽ phải đá thế nào?

Logic: Buộc phải tấn công, nên có thể hệ thống Real ngay từ đầu sẽ được chơi với đội hình tấn công cực mạnh,

Optional: Nếu tấn công bằng đội hình ấy mà thắng, thì Mou lại khó nghĩ vì lối đá co cụm đã thực hiện từ những trận trước đó, nếu bung ra tấn công, lại 5 trứng như lượt đi, thì xấu hổ lắm :D , nên em nghĩ lại tiếp tục phòng ngự phản công, Nếu có đôi chút khác đi, thì có thể Mesut Oezil sẽ đá vị trí hộ công phía sau hàng tiền đạo thay PP

Và các bác đoán kết quả trận này sẽ ra sao? Em đoán trận này hòa, hoặc thắng chênh lệch 1 bàn. Các bác nghĩ sao?

18. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em cũng nghĩ là hòa
    Nếu Barca thắng thì sẽ có cách biệt lớn, ít nhất là 2 bàn...

19. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em đoán BARCA thắng đậm hoặc ... THUA ĐẬM

Khó hòa vì đây là trận đấu mở bởi...Barca không quen chơi phòng thủ & Real không còn gì để mất !!!

20. Black Jack

Em cũng chắc đây là trận đấu sẽ nhiều yếu tố bất ngờ, nhưng về lối đá, em đang nghĩ Real dù không còn gì để mất, vẫn cần giữ 3 việc:

- Thể hiện Real là một đội bóng có cái đầu lạnh (dù bị dẫn nhưng cũng không vùng lên tấn công), kiên trì với chiến thuật cũ.
    - Thể hiện triết lý của Mourinho: 4 trận trước, trận đầu cởi mở, dính 5 nhát không gỡ, nên 3 trận kế tiếp, Mourinho bảo thủ chiến lược đá rắn, đá phòng ngự phản công, giờ nếu bung ra tấn công ào ạt từ đầu, (nhỡ ra mà thắng), thì có phải nhận xét của Johann Cruyff và Di Stefano là đúng? :D :D
    - Hơn nữa, một lần, Real đã từng có chiến thắng (trận CK Cup nhà Vua mùa này), cũng với "công thức" này

Lo cho Mourinho quá, thật là tiến thoái lưỡng nan.

21. teppi79

teppi79 Advanced Member

Theo em thì các cầu thủ RM sẽ chơi tấn công trong trận đấu ngày mai vì các lí do:
    1. Không còn gì để mất
    2. Danh dự của các ngôi sao tấn công có số có má trên bầu trời toàn sao :D
    3. Vì Mou bị truất quyền chỉ đạo( có thể sẽ là nguyên nhân cho các học trò thể hiện bản lĩnh sân khấu khi không có nhạc trưởng :mrgreen:
    4. Họ thích chơi tấn công cho trận đấu đỉnh cao cuối cùng của mùa giải này(có lẽ là vậy)
    5...
    Mời các bác tiếp :D

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..............................

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em nghĩ Mou sẽ chơi 5 ăn 5 thua vì lợi thế 2 bàn là quá lớn .
    Nếu Barca chỉ lợi thế 1 bàn thì có thể Mou sẽ vẫn chơi rình rập vả lại đấu súng trực tiếp khác với đá suốt mùa giải .
    Real chỉ còn 90 phút để ghi tên mình vào trận chung kết và cũng là để Mou đi vào lịch sử bóng đá thế giới .

Em vẫn suy đoán Real sẽ đá bung hết sức và cởi mở với Barca , đây là lúc các ngôi sao của Real như Kaka , Ronaldo , Heguin , Ozil .. thể hiện mình nhưng cũng rất dễ bị Barca táng cho thảm bại vì dù sao Barca vẫn chủ động hơn hẳn Real về tâm lý cũng như giữ nhịp độ & điều tiết trận đấu .
    Chỉ cần Barca giữ vững hiệp 1 thì gần như Real...thảm bại :D

Tuy nhiên...bóng đá luôn hấp dẫn bởi tính bất ngờ...nằm ngoài dự đoán của tất cả .

24. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em đồng quan điểm với bac,nếu không tấn công và ghi được bàn thắng trong hiệp 1 thì coi như RM nắm chắc phần thua :D

25. longauto

longauto Advanced Member

Theo quan điểm của em thì RM sẽ cố gắng đá tấn công để kiếm bàn gỡ, họ sẽ tấn công ngay khi khai cuộc. NHưng ai cũng biết, chơi tấn công với Barca là chơi với dao, họ quá xuất sắc, RM chắc sẽ chả có bóng mà tấn công, và sẽ sớm nhận đòn từ Barca.

RM dâng cao, không Pepe, không Ramos thì liệu Messi có để yên cho RM trong 90'? RM muốn tấn công thì không có bóng, vì Barca quá giỏi trong cầm và giữ bóng, mà họ không thể phòng thủ được nữa. Barca có 2 bàn sân khác, họ sẽ nhập cuộc chậm, giữ bóng và chờ một cơ hội để tung đòn kết liễu.

Em chờ xem Mou sẽ tung là đòn gì trong trận này, một trận đấu thử thách lớn nhất cho tài thao lược của Mou, thú vị đấy ạ.

Share This Page

Loading...