Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Thưa các bác,

Nếu Real Madrid tấn công tổng lực với tất cả các cầu thủ tấn công mà họ có, thì hàng tấn công ấy nào có kém đội bóng nào, nếu không muốn nói là mạnh nhất trong số các đội bóng đương đại.

Nhưng nếu với sức tấn công ấy, Real thắng Barca, thì Mou ... đi sớm à?

Vì lúc ấy người ta sẽ xôn xao rằng nếu Mou chỉ đạo các cầu thủ đá như vậy, thì Real đã không thể hiện một bộ mặt bạc nhược khi tiếp Barca các trận vừa rồi, rằng Di Stefano và J. Cruyff nói đúng, Real đã phá hỏng bản sắc mà vẫn không ăn thua?

Rgds,

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em xin đi sâu 1 chút về nhân sự cũng như lối chơi của Mourinho & Real dù biết đây là Topic của Barca nhưng quả thực em yêu thích cả Barca cũng như Real . Barca với truyền thống đá đẹp mắt , cống hiến trong khi Real luôn là CLB giàu thành tích nhất Châu Âu .

Real không thiếu các ngôi sao chơi tấn công , đội hình của họ luôn đầy ắp các cầu thủ kỹ thuật bậc nhất thế giới ... điển hình và chói sáng nhất là Kaka & Ronaldo ở hàng công .
    Vấn đề ở đây nằm ở chính tư duy chiến thuật do HLV ( Mourinho ) chỉ đạo , nếu đá theo cách đá của Mourinho có nghĩa là Real luôn " nhường " bóng cho đối phương . Em nói là " nhường " đồng nghĩa với việc không phải các cầu thủ của Real yếu mà là họ chủ động nhường bóng cho đối phương nắm giữ cũng như triển khai tấn công .

Bóng đá là môn thể thao đối kháng trực tiếp , khi Barca giữ bóng nhiều hơn để tấn công thì có nghĩa họ sẽ phải mất sức nhiều hơn . Cái khôn trong chiến thuật của Mourinho nằm ở đây . Nếu mải tấn công mà sơ hở thì Mourinho sẽ tận dụng phản công để trừng phạt đối thủ . Chiến thuật này đòi hỏi phải có con người cụ thể hóa nó .

Bằng chứng là Mourinho luôn yêu cầu trong đội hình phải có 1 cặp tiền vệ càn quét đánh chặn hiệu quả kiểu Lampard & Essien ( Chelsea ) , Zanetti & Muntani ( Inter ) , Alonso & Diarra ( Real ) để tranh chấp và thu hồi bóng khu vực giữa sân . Tiếp đó là bộ đôi trung vệ to cao hoặc kinh nghiệm như Calvaho & Terry ( Chelsea ) , Lucio & Maicon ( Inter ) để cản phá . Tiền vệ tấn công nếu chỉ dùng 1 người ở giữa thì phải lợi hại như Sneijder ( Inter ) hoặc 2 tiền vệ cánh như Kaka & Ronaldo ( Real ) , Jole Cole & Malouda ( Chelsea ) . Phần chót trong chiến thuật này chính là 1 tiền đạo duy nhất sắc bén . Thông thường 1 tiền đạo có thể tận dụng 3 cơ hội để chuyển thành bàn thắng nhưng với Mourinho thì ông luôn yêu cầu phải cụ thể hóa bàn thắng đó sau 2 cơ hội kiểu như Drogba ( Chelsea ) , Milito ( Inter ) , Higuarin ( Real )

Với chiến thuật này và nhìn vào các đội bóng Mourinho nắm giữ thì thấy ông luôn sử dụng sức mạnh & sự chính xác nhiều hơn là kỹ thuật . Các cầu thủ do ông lựa chọn cũng thiên vể điều này .
    Ông đã thành công nhưng có lẽ Real đang là trường hợp cá biệt khi đội hình quá nhiều ngôi sao tấn công kỹ thuật .
    Trở lại với đối thủ của Real là Barca thì nếu Real đá tấn công tất nhiên sẽ không bài bản & hay bằng Barca bởi Barca quá nhuần nhuyễn trong lối chơi kiểu này bởi trong đội hình của họ có đến hơn 1 nửa là tuyển Tây Ban Nha đều chơi với lối chơi truyền thống xứ Catalan . Thế nên Real tấn công theo nhóm 2-3 cầu thủ hoặc ngẫu hứng của 1 cá nhân thì cũng khó mà đối chọi lại được cả tập thể tấn công của Barca .

Em tin là Mourinho thừa khôn để biết Barca quá khủng ở hàng công nhưng nếu chơi nhường bóng cho Barca như ở lượt đi thì Pep cũng chả dại gì mà không chỉ đạo các cầu thủ đá ma để giữ bóng giết thời gian mà trò đá ma này thì Barca...không có đối thủ bởi các cầu thủ Barca giữ bóng rất siêu hạng.
    Vậy thì chỉ có tấn công & tấn công dù biết thua về lối đá nhưng Real vẫn còn hy vọng vào sự tỏa sáng của các cá nhân để lật ngược 2 bàn thua ở trận lượt đi mà thôi .

Theo em Real quá khó để mong vượt qua cửa hẹp này , nếu Real thành công thì em tin dấu ấn Mourinho sẽ không nhiều mà chỉ là sự tỏa sáng của cá nhân cho 1 chiến thuật...sở đoản của Mourinho .
    Bác nào mà nói Real đá không cần Mourinho chỉ đạo cũng hay thì em xin...hổng tranh luận vì em chỉ nghĩ nôm na rằng : Quân không thể thiếu Tướng một ngày hay các cụ vẫn nói...Một người lo bằng cả kho người làm !

Em thích Barca vô địch hơn nhưng vẫn mong Mourinho làm được điều kỳ diệu :D
    Điều kỳ diệu bao giờ cũng đẹp... :lol:

3. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

MAI EM ĐI CHẶT CÂY.VÌ EM THẤY CON ĐƯỜNG MAU XANH CÓ MẶT Ở KHẮP NƠI :twisted:
    @CÁC FAN BARCA HAY CHỜ ĐÂY,NĂM NAY MANU SẼ ĐÒI ĐƯỢC NỢ :mrgreen:

4. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em thích Barca vô địch hơn nhưng vẫn mong Mourinho làm được điều kỳ diệu :D
    Điều kỳ diệu bao giờ cũng đẹp.
    MAI EM ĐI CHẶT CÂY.VÌ EM THẤY CON ĐƯỜNG MAU XANH CÓ MẶT Ở KHẮP NƠI :twisted:
    @CÁC FAN BARCA HAY CHỜ ĐÂY,NĂM NAY MANU SẼ ĐÒI ĐƯỢC NỢ

Bác Giabao đinh hủy hoại môi trường kìa :lol: bác có rủ ai đi cùng không đấy? :mrgreen:
    @Baohun: bác phân tích rất hay, đây là trận cầu có dâyd đủ lí do trở thành trận đấu tấn công hay nhất của RM trong mùa này,tin em đi sẽ có bữa tiệc bàn thắng :D

5. thedung

thedung Advanced Member

Em thấy nhiều bác nói Mou chỉ đạo cầu thủ đá chém đinh chặt sắt ,nhưng theo trí nhớ của em thì những đội bóng của ông thường đá rắn nhưng ko hề thô bạo .Vì chưa có cầu thủ nào bị chấn thương phải rời khỏi trận đấu sau những pha vào bóng của cầu thủ đội ông ,mà chỉ thấy cầu thủ của ông phải nhập viện vì những pha vào bóng của đội khác .Hôm trận cúp C1 vừa rồi cầu thủ của barca ,điển hình là ANVET(em ko nhớ cách viết chính xác ) phạm lỗi khá nhiều và ăn vạ rất tài .Em ko là fan của real cũng như barca nhưng yêu tinh thần thể thao thật sự ,tôi giỏi tấn công thì tôi dưa vào tấn công chiến thắng.Anh giỏi phòng ngự thì phòng ngự ,mục tiêu cuối cùng là tiến đến vinh quang .Chứ còn vinh quang bằng cách chả ai làm gì cũng nhẩy sổ vào người ta rồi lăn ra đất ,cầu thủ đội mình thì vây lấy trọng tài để gây áp lực thì chán quá .Trước nay em rất có cảm tình với barca nhưng hôm nọ em thấy hơi tiếc cho hình ảnh đẹp đẽ của Barca bị một vết mực đen vấy lên .Vì bị MOU khiêu khích mà Pép dùng cả hạ sách để có được chiến thắng .Nếu tự tin hơn thì đâu phải như vậy .

6. Black Jack

Mời bác coi clip này để nhận định: http://video.zing.vn/video/clip/Xem-lai ... 30495.html, bác xem cách vào bóng của Ramos ở giây 14, cách dẫm đạp lên chân ở giây thứ 48, cách ngáng chân của Alonso với Messi phút 1p35, pha lấy bóng của Di Maria với Alves phút 1p 56, Sergio Ramos lao vào Pique phút 2p27, Carvalho đúng giây cuối cùng của Clip này, bác sẽ hiểu lối chơi bóng của Real là như thế nào.

Em nghĩ nếu với từng ấy lỗi mà đội bóng của Mou không bị coi là thô bạo, thì em nghĩ nên đề ra một khái niệm mới về bóng đá thô bạo
    Em nghĩ khác bác ạ, người ta thường nói "đi với Bụt, mặc áo cà sa ..." em thấy đúng ạ, không việc gì phải chơi đẹp với một lối đá bóng kiểu ấy.

Cứ để đối phương chặt chém vô tội vạ để rồi mình được vinh danh là anh hùng kèm với cái nạng hoặc đi đóng đinh để nẹp ống chân thì thật chắng phải là người thức thời. :D

7. Black Jack

8. mc240

mc240 Advanced Member

bác black đừng bao biện cho lối chơi xấu của baca. mấy năm trước khi phải đối mặt với các clb khác trong cúp c1 họ cũng giở trò ăn vạ này chứ đâu phải mới có đâu, mà mấy năm trước thì có ai chặt chém gì họ đâu, theo em thì họ vẫn mãi là những kịch sĩ vĩ đại

9. Black Jack

Dear Bác,

Em có bao giờ bao biện đâu ạ. Phải nói là trong bất cứ đội hình bóng đá nào thì cũng có những kịch sỹ, cái này thì báo chí nói mãi rồi, cấp đội tuyển thì Argentina được đánh giá cao nhất về mức độ diễn, một trong những "nghệ sỹ" hàng đầu là Ariel Ortega, Simeone. Cấp độ câu lạc bộ thì nhiều vô khối, nhưng em nghĩ hãy nhìn vào cả một lịch sử dài để nhận xét ạ.

Em đồng ý là Sergio, Alves là hai người trong đội hình Barca chơi khá tiểu xảo, nhưng ...

Barca thì khoảng gần 1 nửa đội hình là tuyển TBN, bác thấy Xavi, Iniesta ở hàng tiền vệ, Pique, C. Puyol ở hàng hậu vệ, rồi David Villa ở hàng công, mà tuyển TBN thì chưa bao giờ là đội tuyển chơi kịch cỡm. Các bác từng thấy các cá nhân kiệt xuất của bóng đá thế giới như Ronaldo Brazil, Ronaldo BDN, Raul, Totti, Ortega, v.v... đều từng ngã rất đẹp. Nhưng cũng từng nhìn thấy những vua sư tử Gabriel Batistuta, Zinedine Zidane, Romario v.v và đặc biệt là Messi, cầu thủ nhỏ con này kể cả bị phạm lỗi, nhưng nếu vẫn có thể vùng lên chạy tiếp thì cũng không lăn ra ăn vạ ạ. http://www.google.com.vn/#sclient=psy&h ... 34f911a660. Em lên Google, gõ "Messi không biết ăn vạ" thì kết quả là thế.

Xem tối nay, Mou sẽ giải toán sao thế nào? Em đang nghĩ là Barca thắng tiếp ạ.

10. Black Jack

Mà trận trước trận lượt đi, cụ thể là trận chung kết Cup Nhà vua đó bác, em có thấy Barca lăn ra ăn vạ đâu ạ.

Còn 1 vài cá nhân có hành động cụ thể như vậy, tất nhiên, là người hâm mộ, em cũng không hoàn toàn thích thế, nhưng họ làm vậy để tự bảo vệ thì cũng hợp lý đấy chứ bác? Nếu không chặt chém, thì họ ngã ... làm sao được ạ? :D :D

11. Black Jack

"Xin mời Quý vị và các bạn đến với sân vận động Nou Camp, thành phố Barcelona, Tây Ban Nha để theo dõi trận đấu bán kết lượt về giữa Barcelona và Real Madrid, lượt đi, Barca đã giành được một kết quả thi đấu trên sân khách khá thuận lợi với hai bàn thắng cách biệt. Tuy có lợi thế rất lớn như thế, nhưng Pep Guardiola vẫn tỏ ra rất thận trọng khi nói trận đấu sẽ chỉ kết thúc khi trọng tài nổi còi kết thúc trận đấu, còn bóng đá thì cái gì cũng có thể xảy ra. Trận đấu này cũng là trận đấu được rất nhiều người hâm mộ đón chờ kỳ vọng vào tài điều binh khiển tướng của Mourinho ..." Đó là chuyện của hơn 1h đồng hồ nữa

Bây giờ, kính mời quý khán giả đến với buổi bình luận trước trận đấu của chúng tôi, với các khách mời: bác baohun00, bác Mike và đông đảo các bác hâm mộ bóng đá cả nước. :p

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , xin cảm ơn bác BJ .
    Cả Barca & Real đều xứng đáng vô địch C1 năm nay . Barca với lối chơi thêu hoa dệt gấm trong khi Real là đội bóng giàu thành tích & rất khát khao chức vô địch sau gần 10 năm bị bỏ đói...
    Trận cầu được cả thế giới chờ đón...dù kết quả có thế nào đi nữa thì...The Blue mới là đội bóng em yêu ạ :lol:

Sorry khi trong đầu em không có MU cho vị trí dự bị của mùa giải năm nay ạ .

13. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

cám ơn các bác đến với sân vận động NOU CAMP.trận đấu hôm nay sẽ thể hiện bản năng nhưng ngôi sáng của REAL và tài cầm quận của HLV Mou có vượt qua được khe cửa hẹp,đi dến chung kết gặp MANU hay ko xin mời quý khán giả bắt đầu theo dõi.
    TIẾNG CÒI KHAI QUỘC BẮT ĐÂU.ngay phút đâu tiên MESSi đang giữ bóng anh chuyền cho XAVI,và với 2 nhịp bật tường 1-2.messi đã tiếp cận khung thành.1 cú sút căng như kẻ chỉ về phía góc cao khung thành chua người nhện IKER.
    VAOOOOO...................................................,nhưng ko vào,iker đã xuất thần đẩy bóng ra khỏi xà ngang.1TRẬN ĐẤU KHÓ KHĂN CHO CÁC THẦY TRÒ MOU :(

14. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Ơ các bác cho em hỏi tý là tối nay kênh nào phát trận này ạ vì em vừa duyệt 1 vòng chưa thấy kênh nào có football :(

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

VTV3 bác ạ .

16. Black Jack

VTV3 kìa bác, sắp bắt đầu rồi ...
    :p

17. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Tks các bác, em vừa thấy rồi :)

18. baohun00

baohun00 Advanced Member

Quá hay & hấp dẫn ngay từ những phút đầu tiên...hy vọng sẽ kéo dài đủ 90 phút .

19. Black Jack

Ronaldo tốc độ ghê hah? :D :D

Nhưng Barca vẫn giữ thế chủ động.

20. taigl

taigl Advanced Member

Real ào ạt tấn công,khác hẳn bộ mặt bạc nhược trận lượt đi...hy vọng đây là một trận đấu hấp dẫn.

21. baohun00

baohun00 Advanced Member

Messi đang chơi bóng với " đôi tay " gắn dưới đùi... :D
    Ronaldo thì có đôi chân của...động cơ F1... :lol:

22. Black Jack

Iker Casillas chơi quá hay. :p. Em nghĩ nếu trả lương trên hiệu quả công việc, thì Iker xứng đáng được trả gấp 7-8 lần Valdes

BLV còn đang bảo Real đang dựa rất nhiều vào tài năng của Casillas kìa.

23. beckham

beckham Advanced Member

Phong đô là nhất thòi , đang cấp là... :lol:

24. Black Jack

Kaka hình như lên cân hơi nhiều, các bác nhỉ? đầu trận đến giờ mất hút.

Khổ thân Messi, hết chú Alonso lại chú Lass, thi nhau "phục vụ"

Trận này, theo các bác thì Real sẽ phân công chú nào lĩnh thẻ đỏ? :p :p. Cứ thế này chắc chú Carvalho với chú Lass quá

25. beckham

beckham Advanced Member

Vâng cu nhu thế này tuong Mesi xe đi về đâu ?

Hy vong hiêp hai xe co thay đôi vi ngài Mou là bâc thầy đoc thế trân và thay đôi chiến thuât . Trân này hau đôi choi khá sòng phang hay quá

Share This Page

Loading...