Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Bác chikien nói rất phải.

... nói cách khác, việc các HLV quỳ gối là một phần của màn ăn mừng, những lời tạ ơn may mắn đến với họ, v.v và v.v, nhưng em không hiểu nổi Mourinho làm thế để ... làm gì.

Bởi thực tế, thì con người "nói trước những điều sẽ làm được" này không muốn xin, cái này đúng như bác baohun nói. Còn em cho rằng đó là một hành động kéo dãn sự chú ý về phía mình, thua thì ít nhất cũng được lên báo, được các phương tiện truyền thông mổ xẻ sau đó.

Thua thì thua, cũng phải thua theo cách hết sức ... "đặc biệt"

Nhiều "võ" lắm ...

:D :D :D bác nói chính xác quá cơ.

2. Only Time

Only Time Advanced Member

Hôm qua không có ai đổ lỗi cho trọng tài bênh vực BM nhỉ :mrgreen:

3. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

nhắc lại chuyện barca 1 chút
    hôm kia xem phút cuối trận sau khi TORRES ghi bàn san bằng tỷ số 2-2
    chú BLV có câu nói em rất thích
    "hy vọng đã chết và cơ hội cũng đã hết
    ko ngờ camp nou lại là nơi an nghỉ cuối cùng của barca tại champion legue mùa bóng năm nay"
    thật sâu sắc và mai mỉa làm sao?

Attached Files:

4. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Nhìn lại trận đấu với Chel vừa rồi, Barca và Messi quả là không máy mắn, dễ gì một cầu thủ vĩ đại như Messi lại 2 lần sút trúng cột (bây chừ bảo Messi cố ý đã trúng cột chắc cũng... khó). Em cũng yêu Barca lắm (sau MU tí) :D . Cố lên Barca nhé, sang năm phục thù :D

5. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Thua tâm phục khẩu phục rồi :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

6. Black Jack

Báo chí viết thế này thì làm sao mà cãi được nữa?

Với Real Madrid, việc họ phải rời cuộc chơi ngay trước ngưỡng cửa trận tranh ngôi vô địch không đơn thuần chỉ là sự đen đủi - yếu tố được tờ báo thân tín Marca ví như "con quái vật ngáng đường". Đội quân của Mourinho đã có tất cả những công cụ cần thiết để bẻ nanh "Hùm Xám" và vào chung kết. Đó là sự hưng phấn lên cao sau thắng lợi ở trận kinh điển, là lợi thế sân nhà, là cú đúp bàn thắng của Ronaldo chỉ sau 14 phút đầu tiên. Nhưng thay vì hướng đến một chiến thắng thuyết phục, Real lại chủ quan và phải trả giá đắt.

Sự chủ quan thể hiện trong cách hệ thống phòng ngự của Real chơi quá dễ dãi trong 86 phút chính thức còn lại sau tình huống Ronaldo ghi bàn thứ hai. Nếu các cầu thủ Bayern, đặc biệt là trung phong Mario Gomez, tận dụng cơ hội tốt hơn, đội chủ sân Bernabeu lẽ phải lĩnh thêm hai hoặc ba bàn thua, chứ không chỉ là một bàn từ quả phạt đền của Robben giữa hiệp một.

Real trong chừng mực nào đó, cũng không thể hiện được bản lĩnh, sức mạnh và quyết tâm nhất thiết phải có của một ông lớn nuôi mộng xưng bá ở Champions League. Trong 86 phút chính thức cuối cùng, họ hiếm khi thực hiện được những tình huống uy hiếp đủ nguy hiểm về phía cầu môn đối phương. Để rồi khi vào hiệp phụ, với những đôi chân mỏi vì gần toàn bộ đội hình chính phải căng sức từ trận lượt đi và trận kinh điển, Real đã không thể gia tăng sức ép và tạo đột biến như họ muốn. Ngay cả Ronaldo, cầu thủ có thể lực vào loại tốt nhất thế giới bóng đá, cũng kiệt sức về cuối trận. Khi sức cạn, anh xử lý thiếu chính xác ở tình huống sút luân lưu đầu tiên của Real, để Neuer cản phá. Bi kịch, nhưng Real có lẽ phải tự trách bản thân họ, chứ không phải vận may.

Nói đến việc Barca bị loại, hãy nhìn lại đối thủ Chelsea đã chơi thế nào, lượt đi xe bus 2 tầng, lượt về thêm 1 tầng nữa là 3. Họ tổ chức đổ bê tông và lùi sâu đội hình trên 1/3 mặt sân. Barca thì như thường lệ, mải miết tấn công.

Còn Real bị loại như thế nào? Nói huỵch toẹt ra là Bayern chẳng coi Bernabeu là sân nhà hay sân khách, họ vẫn chơi tấn công ào ạt mọi lúc, thậm chí lấn lướt cả Real trên chính sân Real.

Bóng đá khắc nghiệt nhỉ? Bởi kết quả đôi khi không phản ánh đúng cục diện mà kết quả ấy (bằng cách này hay cách khác đạt được) lại quyết định việc thành hay bại cho một trận đấu.

7. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng...TÂM PHỤC KHẨU PHỤC...chứ ạ :D

Với em Thua là Thua và chấp nhận nó chứ không bao biện may rủi...cãi chầy cãi cối như người khác ạ :D

Hùm Xám xứng đáng chơi chung kết với Chelsea .

Cả Real & Barca đều không xứng đáng chơi trận chung kết khi họ không thể vượt qua chính mình...Em nói thế chắc gì nhiều bác Barca đã chấp nhận :D

8. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Trận chung kết em đoán Chel thua B.M :p

9. Black Jack

Bởi căn bản là không có gì để bao biện chứ, bác baohun nhỉ?

Còn nếu có cái để chứng minh ngược lại, thì dại gì không chứng minh?

Kết quả thế nào chấp nhận thế ấy là cách của người ba phải. Bảo rằm cũng ừ, mà mười tư cũng gật

10. Only Time

Em đoán CK lại Chelsea lại có bài xe bus và cắn trộm tiếp, khó thua lắm :) với cả BM có khả năng liên quan tới UNICEF nên Chelsea có thua thì cũng vì trọng tài mà thôi :mrgreen:

11. phongftk

phongftk Advanced Member

Thay vì quá cay cú bởi vì cách thức đã đánh bại đội bóng yêu thích của mình, bác gọi điện hoặc comment trên UEFA bảo các bác ấy rằng nên ghi rõ cách thức các đội bóng giành chiến thắng. Ví dụ:
    Nếu Chelsea chiến thắng thì ghi là: Phản bóng đá vì chơi kiểu xe bus và cắn trộm chảy máu vài chú máu mặt.
    Nếu Barca (năm sau) chiến thắng thì ghi là: Vinh danh một thứ bóng đá tuyệt vời nhất hành tinh.
    Nếu ....

Em nghĩ với gợi ý mang tính xây dựng của bác, họ sẽ cân nhắc đấy.

12. Black Jack

Em "bao biện" tí :D

http://bongdaplus.vn/Champions-League/C ... /46053.bbd

Champions League: Đừng trách thày trò Guardiola

Barcelona đã không thể trở thành đội bóng đầu tiên bảo vệ được ngai vàng trong kỷ nguyên Champions League. Trận hòa 2-2 trước Chelsea tại Nou Camp rạng sáng qua như một lời chia tay buồn mà thầy trò Guardiola gửi tới các CĐV..

Trái tim của những người Catalan đang tan nát. Có thể nhận thấy nỗi đau của Fabregas hay Iniesta qua cách họ đổ gục xuống sân. HLV Guardiola cũng không giấu được vẻ thẫn thờ khi trả lời phỏng vấn: “Tôi không biết mình sai ở đâu nữa. Ngay cả khi Barcelona nắm giữ lợi thế, tôi vẫn cho các cầu thủ tiếp tục tấn công vì thấy đó là điều nên làm”.

Guardiola không sai khi cho các cầu thủ chơi bóng đúng với triết lý đã đem Barcelona lên đỉnh cao những năm qua. Việc để Barca tiếp tục hướng lên phía trước là điều cần thiết bởi đấy là điểm mạnh nhất của họ.

Đội chủ sân Nou Camp sẽ chẳng còn là mình nếu không chủ động gây sức ép hay áp đặt thế trận lên đối phương. Barcelona vốn không quen và chưa bao giờ được xem là mạnh về phòng ngự. Đối với họ, co về bảo toàn tỷ số là phương án mạo hiểm hơn nhiều so với đưa bóng lên phía trước. Guardiola đã không sai khi tiếp tục cho học trò chơi tấn công bởi đấy chính là lẽ sống của Barcelona.

Guardiola làm đúng theo triết lý và truyền thống của đội bóng mà ông dẫn dắt. Chỉ tiếc rằng Barcelona đã không thành công trước Chelsea. Tuy nhiên, thầy trò Guardiola không đáng trách. Họ đã chiến đấu hết mình và đã có nhiều lúc quay đối thủ như chong chóng.

Khác với hình ảnh bế tắc trong trận gặp Real Madrid ở La Liga, Barcelona đã thể hiện lối đá biến hóa, tinh xảo trước Chelsea. Họ 2 lần chọc thủng lưới đối phương và nhiều lần đặt khung thành của thủ môn Petr Cech vào tình trạng báo động. Vào thời điểm này, không đội bóng nào có thể khiến một Chelsea chơi phòng ngự với 10 cầu thủ hoảng sợ đến thế. Barcelona đã có cơ hội tiến vào chung kết Champions League nhưng bất thành. Barca chơi tốt nhưng họ vẫn phải từ bỏ vương miện vì bị thần may mắn ngoảnh mặt.

Đoàn quân của HLV Guardiola đã dừng bước ở Champions League nhưng các CĐV có thể tự hào về họ.

Trên sân Nou Camp, Barcelona chiến đấu với tất cả sức lực và tinh thần. Họ không đáng trách bởi đã theo đuổi thứ bóng đá đúng với cá tính của con người Catalan.

13. Black Jack

"Người đặc biệt" của bác baohun thì không nghĩ như bác. Mou tự nhận là đội mình kém may mắn.

http://bongdaplus.vn/Champions-League/M ... /45981.bbd

Mourinho tự nhận là "kém may" ở bán kết

HLV của Real Madrid từng 3 lần bị loại ngay trước ngưỡng cửa trận Chung kết, và không có lần nào khiến ông thực sự tâm phục khẩu phục..

Real Madrid bước vào trận đấu với Bayern Munich đêm nay với nhiệm vụ phải vượt qua bất lợi về tỉ số sau trận lượt đi (thua 1-2). Dù được chơi trên sân nhà, song đánh bại đối thủ đến từ Đức chắc chắn vẫn là một nhiệm vụ khó khăn với đội chủ sân Bernabeu. Dẫu vậy, Mourinho vẫn tin tưởng rằng các học trò của ông đủ khả năng giành quyền vào chơi trận Chung kết, nơi ông sẽ gặp lại đội bóng cũ Chelsea.

Nếu làm được điều đó, cơ hội đoạt một cú đúp vô địch Liga và Champions League. Ở Liga, Real Madrid gần như chắc chắn sẽ đoạt chức vô địch sau khi đã tạo được khoảng cách lên tới 7 điểm so với Barca trong bối cảnh mùa giải chỉ còn 4 vòng nữa là kết thúc. Tuy nhiên, bản thân HLV người Bồ cũng không biết giải đấu nào quan trọng hơn, Liga hay Champions League.

"Tôi không biết Champions League quan trọng hơn hay giải vô địch quốc gia quan trọng hơn. Bởi vì những đội giỏi nhất luôn giành chiến thắng ở giải VĐQG, song điều này không phải khi nào cũng đúng ở châu Âu", Mourinho phát biểu.

Tuy nhiên, Mourinho có thể chắc chắn một điều là trận Chung kết Champions League chính là sự kiện quan trọng nhất trong thế giới bóng đá. Khi Real đã ở rất gần một trận đấu như thế, tâm lý của các cầu thủ chắc chắn sẽ có nhiều biến động. Nhưng theo quan sát của Mourinho, điều may mắn là các học trò của ông không lo lắng cũng không phấn khích thái quá,

"Trận đấu hôm nay giống như một trận Chung kết mà các cầu thủ bấy lâu nay chờ đợi, nhưng thật may là tôi vẫy nhận ra sự bình tĩnh trong mắt các cầu thủ", Mourinho nói tiếp. "Tôi không thích người ta bộc lộ quá nhiều cảm xúc, nhưng cũng không thích người ta không thể hiện được cảm xúc".

Trước trận lượt về với Munich đêm nay, Mourinho cũng hi vọng cái "dớp" bán kết sẽ không còn đeo bám ông. Trong quá khứ, các đội bóng của Mourinho từng để thua tới 3 trận bán kết Champions League, 2 lần trước Liverpool (2005 và 2007) - khi còn ở Chelsea, và lần gần nhất là ở mùa trước, trước Barca, khi Mourinho đã là HLV của Real Madrid.

"Nhìn chung, tôi không gặp may với các trận bán kết Champions League", ông nói. "Tôi đã thua một trận với Chelsea (2005) vì một bàn thắng không tồn tại; trái bóng chưa hề đi qua vạch vôi. Mùa khác (2007), chúng tôi để thua trên chấm 11m, mà khi bạn thua một trận bán kết trên chấm 11m, bạn chỉ có thể đổ lỗi cho sự kém may mắn. Và mùa trước, tôi thua trận bán kết vì lý do mà tất cả đều đã biết".

14. mc240

mc240 Advanced Member

các bác barca buồn cười thật, em thấy các bác real đều tâm phục khẩu phục trận thua bayern, chỉ cs các cu lé nhà ta cứ gân cổ cãi chày cãi cối thôi. khách quan mùa này : real chơi tốt hơn barca, mou hay hơn pep, ronaldo hay hơn messi.

15. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

"Thua trên thế thắng" hay "thắng về thế trận nhưng thua về tỷ số" hoặc "chúng ta đều là người chiến thắng chiến thắng chính mình" hoặc "thua do chưa chiến thắng chính mình chứ không phải đối thủ quá mạnh". Tất cả chỉ là bao biện, bào chữa cho sự thua trận của mình mà thôi. Bóng tròn sân phẳng, anh 11 người tôi cũng 11 người. Kết quả cuối cùng là tỷ số chứ không phải thế trận.

Gặp may hay không gặp may là một phần không thể thiếu của bất cứ lĩnh vực nào: trong bóng đá kích thước cầu môn có vậy sao không đá vào trong lại cứ đá ra ngoài hoặc trúng cột dọc với xà ngang, trong khi đối thủ đá vào lưới đội mình. Phải chăng cầu môn đội mình rộng hơn nên đối thủ đã ghi bàn.....
    Em rất mê bóng đá, rất yêu Bacca, nhưng thua là thua, chứ bao biện làm gì ah ... Chelshe và Munich đều thắng và đã thắng xứng đáng, vì cả thế giới đều công nhận là các bàn thắng của họ đều hợp lệ chứ không phải xì căn đan, chơi bằng tay hay gì đó mà trọng tài không nhìn thấy và cũng đẹp chả kém ai.
    Nói cho cùng cũng chỉ là 1 đam mê, một môn giải trí sau giờ lao động mệt mỏi, hãy để nó là môn giải trí cho đỡ đau đầu các bác ạ.

16. Black Jack

Bác không thấy rằng có những bài như thế này, kiểu như tranh luận qua lại (mâu thuẫn được đẩy lên) thì topic vui hơn ư?

Em thực sự không thấy đau đầu, bởi không phải ganh đua, giải trí thì cũng phải có sự giằng co nó mới khoái bác ạ.

17. Only Time

Và đây nữa đúng ra mâu đã thua trong 90 phút nếu trọng tài công minh hơn:

http://dantri.com.vn/c26/s26-589899/tro ... 0-phut.htm

18. Black Jack

Dear Bác

Em không phủ nhận Real chơi tốt hơn Barca, bởi họ ghi được nhiều bàn thắng hơn và nhiều trận thắng hơn.

Ronaldo hay hơn Messi ở một số cái: Ghi bàn đa dạng hơn (đánh đầu, sút phạt, penalty tốt hơn) và ghi được nhiều bàn thắng hơn Messi ở La Liga, chỉ La Liga thôi nhé, còn tính "tổng thành", thì Messi vẫn hơn.

Còn Mou với Pep thì chẳng có gì để so bác ạ.

Thành tích CLB? Cả hai cùng bị loại ở bán kết theo các cách khác nhau. Mou sắp đoạt La Liga, Barca có khả năng đoạt cup Nhà Vua

Lối chơi: cái này nhạy cảm lắm, "xanh chín" lắm, tùy thuộc cảm nhận của các bác. Nhưng em thấy trận nào Barca cũng áp đảo đối phương, còn Real thì trận có, trận không. Ghi bàn thì em không bàn đến nhé, bởi em nói ở trên rồi.

Vài lời dông dài.

19. baohun00

baohun00 Advanced Member

Mou là Mou , em là em bác BJ nhé... :D

Ai tự bào chữa , cãi chầy cãi cối là chuyện của họ còn riêng em thì không có thói...cãi chầy cãi cối , biện minh cho thất bại . Với em...khi cuộc chơi chỉ có thắng và thua thì Người thắng cuộc...luôn đúng bởi lẽ Ta bước vào cuộc chơi đó với mục đích Chiến thắng chứ không phải để biểu diễn...cách ta thất bại .

Em cũng không phủ nhận Mou xấu xí , Real chặt chém và em không quan tâm vì đó là cách chơi bóng của họ nhưng Bác BJ hãy xem cách Barca phản ứng sau những thất bại lớn nhé...

- Quây đánh cổ động viên Real trên sân Camp Nou sau thất bại 1-2
    - Báo chỉ xỉ vả Chelsea sau thất bại ở Champions League
    - Cổ động viên đem dao vào sân .

...và giờ thì Barca đang phải đối diện với án phạt của UEFA...Tất cả những hình ảnh đó dù chỉ là con sâu làm rầu nồi canh nhưng rõ ràng ít nhiều làm mất đi hình ảnh đẹp của CLB và cũng để mọi người thấy rằng...Các Cules cũng hiếu chiến lắm .

20. Black Jack

Em chưa được đến thành phố cổ kính Barcelona lần nào nên cũng chưa được vào thăm sân vận động Camp Nou, nên văn hóa bản xứ: quây đánh cổ động viên đội bạn, mang dao vào sân v.v thực tình em không biết. Báo chí cũng thế ạ, em chưa được đọc các tin ấy.

Nhưng cái này em tin lời bác nói, bởi dân TBN thích đấu bò, thích các hoạt động ngoài trời nhiều như vậy thì chắc họ là những người cởi mở, mà tính cách ấy chắc sôi máu cũng nhanh lắm.

Em không dám nhận là culé, bởi em thuần Việt Nam, nên em chỉ là cổ động viên cho đội bóng em ưa thích thôi. Các bác biết em đều biết em không hiếu chiến tí nào. Em thề :p

21. phidiep

phidiep Advanced Member

Ngụy biện nói chung vẫn chỉ là ngụy biện. Từ bao năm nay biết bao nhiêu chuyên gia bóng đá nổi tiếng họ đều phải công nhận rằng đôi khi đội chơi hay hơn chưa chắc là kẻ chiến thắng và đôi khi kẻ chiến thắng là do được thần may mắn mỉm cười. Ô hô vậy cả thế giới toàn kẻ ngụy biện cả mỗi bác Hun là không thôi, nể bác quá. Nếu thất người ta thua là do không may mắn thì người ta có than trời trách đất cũng là lẽ thường tình. Bản thân mỗi con người thành công hay thất bại thì may mắn cũng chiếm một phần không nhỏ, ai dám nói là không cần may mắn?!
    Việc anti fan nhảy vào topic fan Barca đưa ra những lời lẽ vô cùng "vô tư" thiết tưởng cũng nên biết điểm dừng, nick là ảo nhưng người là thật, đừng để người bàng quan đánh giá cả đôi bên không ra gì. Chúng ta đều không còn trẻ tuổi nên biết thế nào là vừa đủ, đừng quá lố.
    Trân trọng!

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng...Mời bác đọc ạ :

http://bongda.vietnamplus.vn/Barca-dung ... 547.vnplus

Dạ...với em thì không bác ạ .

Dù có hay không có thì em cũng không bao biện khi Thất bại bởi em nghĩ nó không thể thay đổi được kết quả trận đấu .
    Nếu chứng minh để thay đổi được kết quả thì bản thân đội bóng ấy sẽ làm chứ...không phải việc của em .

23. Black Jack

Chắc bởi với bác, kết quả là tất cả, còn với em thì cách thể hiện nó còn quan trọng hơn.

Tất nhiên không ai thay đổi được kết quả bác ạ., nhưng để người khác cứ nói xằng nói bậy về CLB của mình mà không dám bật lại là dạng ba phải, bác ạ

24. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác Black Jack nói thế hóa ra không cần xem TV nữa, chỉ cần mở livescore ra mà theo dõi thôi à, quá là xem kết quả xổ số :lol:

25. baobin74

baobin74 Advanced Member

Không biết có phải tính đố kỵ cố hữu không, :) nhưng đêm qua xem xong, cũng thấy đỡ tủi hổ cho thất bại của Barca đêm trước :)
    E là fan của Liv cơ, nhưng yêu Barca vì chất hiệp sỹ của đội bóng này.
    Xem Bayer đá, lại thấy cảm phục thêm 1 đội bóng, bản lĩnh và quân tử.
    Nếu chỉ so riêng màn trình diễn của Bayer đêm qua, có thể nói Real và Barca thua kém hẳn về đẳng cấp.
    Ngả mũ trước Bayer!

Share This Page

Loading...