Chơi receiver cổ

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Capstan, 31/3/07.

1. phidiep

phidiep Advanced Member

Em đang tính đổi từ em MR7200 sang MR2230 (nếu nó hay hơn) :lol:

2. hieuats

hieuats Advanced Member

Âm ly đài Concept là loại nghiêng về trường phái trung thực. Với các đời số trơn, như: Concept 2.0, 3.5 ..... 11.0, 16.5 thuộc đời trước. Các đời có chữ D (Digital) là đời sau. Công suất của máy được nhận biết qua số hiệu các đời. Giống như ở xe ô tô. VD: 2.0 là 20W/CH, 16.5 là 165W/CH.

Đặc điểm nổi bật là thiết kế bên ngoài rất giống nhau. Các nút điều khiển có thể thay cho nhau được. Mặt số bắt đài được chiếu sáng chứ không phải đèn mầu năm ngầm bên trong.

Phần bắt sóng rất tốt, khỏe. Dải tần số FM lên đến 108MHz.

Phần âm thanh rất tự nhiên, sắc nét. Dải trầm chắc chắn. Dải trung sáng sủa, sắc nét. Dải cao nhẹ, tơi, mảnh.

Nếu có công suất đủ mạnh với cặp loa ăn công suất chắc sẽ rất hay khi chơi các loại nhạc mạnh, rứt khoát, độ động cao.

Tất cả các đời đều có đèn báo quá tải và đèn báo Stereo cho FM.

3. hieuats

hieuats Advanced Member

Cục nguồn

4. minh62

minh62 Advanced Member

5. hieuats

hieuats Advanced Member

6. choemvoi

choemvoi Advanced Member

Bác nào dùng qua chú này cho em xin chút thông tin với ạh , em ko pots ảnh được . Tên của nó là HEATHKIT AR 29 .

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Em hết tiền lại thích mấy em Receiver cổ Marantz, nhìn thấy hay hay. Đã vậy khi vào đây thấy 2 bác Capstan và Hai Lúa khen dòng receiver cổ này tuy rẻ (so với đời mới) mà chất lượng lại cao. Lang thang tìm kiếm, bị bác Hiếu vồ mất em MR2330B thấy hơi tiếc (thật ra em cũng chưa nghe receiver cổ bao giờ, nên tiếc là thấy 2 bác nói là nên mua nên tiếc thôi chứ chưa biết là nó hay như thế nào cả để mà tiếc cả).
    Hôm rồi, có chú em gọi đến nói thừa một em MR2225 có thích thì đến bê, vậy là a-le-hấp em bưng liền. Về nhà em ghép thử với Usher S-520 tiếng nghe quá thiếu và yếu, bật loudness lên tiếng nghe còn tàm tạm, tắt đi thì không thể nghe được, cứ như là vừa leo bộ lên tầng 10 vừa hát.
    Chuyển sang ghép với đôi loa Infinity RS5000 (đôi này em ghép với rất nhiều amply đa số là của Nhật như: MR PM80, Victor AX-Z521, SANSUI a607, MR7200, Philips 302L đều chưa được ưng ý lắm. Philips 302L khá ổn nhưng vẫn hơi thiếu treble). Thoạt đầu em thử bằng bài Touch by touch của JOY thì Bass lùng bùng, tiếng trống nghe cứ như đập mẹt. Tiếng trung tàm tạm, còn tiếng treble nghe hơi nhoè không rõ. Không ổn tý nào.
    Chuyển thể loại sang nhạc vàng, bật đĩa Chế Linh-Người nhập cuộc. Xem nào: :shock: tiếng ca Chế Linh ấm áp, dịu ngọt đến nao lòng. Tiếng bass vừa, chắc kiểm soát tốt và khá sâu. Tiếng treble khá nhưng hơi sắc và hơi nhoè 1 chút (có thể do đôi loa của em loa Treble đã bị lai nên thế). Cụ thể em thấy em MR 2225 này khá hợp với đôi Infinity của em ở thể loại nhạc vàng mà em thích (em thấy ghép với Infinity thì em MR 2225 hơn hẳn Victor AX-Z521, MR PM80, SANSUI a607. Khá hơn MR7200 và nhỉnh hơn Philips 302L).
    .......

a2b3 likes this.
  8. phidiep

phidiep Advanced Member

........
    Chỉ có điều nếu dựa vào thông số kỹ thuật thì không thể hiểu được. MR2225 cs25wpc 8 Ohm, còn Infinity RS5000 cs130wpc 6 Ohm (89dB). Ngoài ra, em đã từng ghép với Victor AX-Z521 cs90wpc 6 Ohm, MR PM80 cs120wpc 6 Ohm, SANSUI a607 cs105wpc 6 Ohm, MR PM7200 cs95wpc 8 Ohm, Philips 302L em không rõ lắm nhưng hình như là cs20wpc 8 Ohm nhưng nếu so sánh tất cả và để nghe nhạc vàng thì MR2225 xuất sắc hơn cả. Đây là nhận định cá nhân theo cái tai trâu của em nếu có gì sai xin các bác sửa dùm. Các bác nhiệt tình thì giải thích dùm em cái, em không hiểu nổi??????
    À mà nói MR bass không sâu và yếu nhưng bộ này em nghe nhạc vàng không hề thấy bass yếu và thiếu. Chính vì thế em lại càng giận bác Hiếu đây :oops: . 25wpc nghe hay vậy thì 130wpc của MR2330B thì sẽ thế nào đây nhỉ. Hic... :( :lol:

9. hieuats

hieuats Advanced Member

Ấy bác đừng có giận em chứ vì em đâu có biết là bác cũng nhắm em đó.

Thấy bác review rất rõ ràng, cụ thể và có một vài nội dung cũng rất phù hợp với nhiều fan chơi dòng Marantz đã từ phê bình (kể cả dòng tích hợp). Cũng thấy mừng là bác đã tìm ra nét đẹp nào đó của âm ly đài cổ.

Ơ thế bác đã điều chỉnh DC offset như bác Hai Lúa nói đến ở bên Receiver khủng long chưa vậy.

viewtopic.php?f=27&t=11592&start=275

Nếu bác tìm được tại liệu Service Manual thì nên chỉnh lại. Cũng không phức tạp lắm đâu.

Thân.

10. phidiep

phidiep Advanced Member

Hôm nay em đã mang đôi loa và amply vào phòng ngủ (hôm trước để nghe thử nên em để phòng khách và loa em đặt thẳng xuống sàn), sau khi bày biện ngay ngắn theo đúng vị trí mong muốn và bắt đầu thưởng thức nhạc. Nhạc vàng vẫn hay như khi nghe thử ngoài phòng khách, khi bật nhạc bốc bài Touch by touch của JOY thì em thấy không giống như khi để phòng khách, nên xin đính chính lại tý. Đối với thể loại nhạc mạnh này khi bất volume quá 12h và bật thêm núm loudness thì tiếng hơi bị ồn. Nhưng bật từ 12h trở xuống hoặc không sử dụng nút loudness (kể cả quá 12h) MR2225 và Infinity RS5000 vẫn thể hiện khá tốt và khá đều cả 3 dải. Bass khá sâu và chắc, trung khá, duy chỉ có treble là vẫn hơi nhoè 1 tý. Nói chung là khá xuất sắc so với số tiền bỏ ra đầu tư. Hôm trước có lẽ do em đặt ngoài phòng khách và đặt xuống sàn nên tiếng bass có vấn đề, hôm nay sau khi kê đúng vị trí nên âm thanh trở nên khác hẳn, hay hơn hẳn. Túm lại, em thấy Receiver MR cổ chơi nhạc mạnh và bốc cũng khá xuất sắc. Em thật sự ấn tượng (theo cảm nhận của em) về dòng receiver cổ của Marantz (loại khác em chưa nghe nên không dám bàn ạ). Chân thành cảm ơn hai bác Capstan và Hai Lúa đã cho em những lời khuyên và thông tin bổ ích. :wink: . Rất mong có ngày được gặp hai bác.

Attached Files:

11. phidiep

phidiep Advanced Member

Em nói vậy thôi chứ đâu giận gì bác, em đùa bác tý mà :lol: . Phải nói là em hoàn toàn bị thuyết phục âm thanh do receiver cổ mang lại (mặc dù em receiver của em tuy cổ nhưng mà cỏ, tuy cỏ dưng mà vẫn rất hay :D ).
    Cái vụ này DC offset thì em chịu. Tiếng Anh em lại cực dốt.
    Nếu lúc nào bác rảnh ghé qua tệ xá :lol: giúp em cái thì tốt quá.

12. quay812003

quay812003 Approved Member

Dạ con này em đang giữ 2 em, vừa đưa cho ông anh 1 em ạh, nói chung ko bít như nào nhưnng cảm giác sở hữu nó quá oki, nghe AM và FM ấm kinh người, còn về phần nhạc tai em hơi trâu bò chút lên cũng ko hiểu tả như nào ạh hihihi

13. analogaudio

analogaudio Advanced Member

NAD receiver có e nào hay không các bác nhỉ?

14. Capstan

Capstan Advanced Member

@phidiep:loa Usher nhỏ nhưng ăn công suất kha khá đấy bác. Nếu vẫn thích MR có lẽ bác phải kiếm cỡ MR 2270. Dạo trước trên này có bác, ở HP thì phải, bán cũng khá hợp lý. Mà hình như bác rước tiếp em cổ nữa về phải ko :)

15. phidiep

phidiep Advanced Member

Vâng, em mới làm thêm em MR2238 về nữa, nhưng chẳng hiểu sao nghe cũng không thấy "to tiếng" hơn em MR2225 là mấy???

16. Capstan

Capstan Advanced Member

bác up hình coi nào? thường mình thích loại mặt đen hơn. nếu chạy sò Hitachi thì khá hay.

17. phidiep

phidiep Advanced Member

Em này mặt trắng bác ạ, chạy 4 sò marantz 2 đỏ 2 đen. Hình thì bác để mai em post cho. Em không có adaptor nên không post được. Nhưng em có hình này bác tham khảo nhé. Nó y như thế này.

18. Capstan

Capstan Advanced Member

thú vị nhỉ. cái 2226 mình đang xài dùng sò than. 2230 (mặt đen) mình biết dùng sò Hitachi. sang đến 2238 dùng sò MR. 2270 lại là sò Motorola.

mặt đen tức là mặt hiện sóng màu đen bác ạ. mình không thích loại mặt hiện số màu trắng. hình như phân loại là B và non-B version.

19. phidiep

phidiep Advanced Member

Chẳng hiểu sao 2 em mà em đã dùng MR2225 và MR2238 đều dùng 2 cặp sò MARANTZ 2 đỏ 2 đen mà đều là sò sắt. Cũng tuỳ đời bác ạ. Có em có đuôi B mặt sóng vẫn đen có em lại trắng. VD: trong dòng CS nhỏ 15-50 wpc đầu 22xx chỉ có MR2216B, MR2226B và MR2238B là có mặt sóng màu trắng thôi còn tất cả series còn lại dù có đuôi B vẫn mặt đen bác ạ. Bác tham khảo ở đây nhé:
    http://www.classic-audio.com/marantz/mindex.html

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác nói không rõ làm em hiểu nhầm, bởi vì cũng có một số series mặt màu đen. VD: MR2226BLK

21. phidiep

phidiep Advanced Member

Các bác cho em hỏi đèn của cái Receiver Marantz 2225 của em bị cháy mất hai ba cái gì đấy nên nó tối thui. Bác nào biết chỗ Nội nào bán hoặc chỗ nào thay thế giá cả hợp lý không ạ, chỉ em với, em xin hậu tạ :mrgreen: . Em ở Hà Nội các bác nhé.

22. chipheodk

chipheodk Approved Member

Chào các bác!
    em dang tìm thông số 2 receiver này bác nào biết thông tin về em nó không cho em biết nhé
    chí phèo xin cảm ỏn nhiều
    1- TEAC AG2700
    2-RANK ARENA 1600

23. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

Cái con 2238 của em cũng bị y như vậy nếu các bác biết chỗ bán thì ới em tiếng. Em cũng ở Hà Nội ạ.

24. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Các bác vào đây. Rủ nhau mua cho nó rẽ.

http://www.parts-express.com//pe/showde ... er=070-118

25. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Em mới theo link này http://www.irebuildmarantz.com/leds/lamps.html thay toàn bộ đèn bằng LED vừa rẻ vừa bền lại an toàn hơn cho máy do không tỏa nhiệt. Sau khi thay cả giấy nền và đèn, máy đã lấy lại màu xanh biển ban đầu chứ không phải màu xanh ngã lá do giấy nền bị ám vàng. Vấn đề đang làm em đau đầu là máy bị lệch phần dò đài FM mà theo Manual thì phải có máy phát FM mới có cơ hội chỉnh lại được :( . Bác nào ở TpHCM có máy hoặc cả nghề lẫn máy cứu em với.
    Kết quả đây ạ.

Share This Page

Loading...