Chơi receiver cổ

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Capstan, 31/3/07.

1. chimtroi

chimtroi Advanced Member

Receiver thoi ky nay dung co so no yeu bac oi, no oanh tot cac loai loa tuy cong suat co vai chuc wat.
    Con cua bac choi tot roi con chat am thi bac cu choi roi cam thu, dac chung cua receiver marantz am rat moc rat mem bass co luc , neu bac tung choi tube roi thi co the so sanh no hao hao tube bass co luc hon! Dong receiver quan trong nhat la so cong suat va transistor. Cac thu con lai ko quan trong lam! Than

2. hanngo

hanngo Approved Member

Nhà em có con AKAI AA1030, sx 70~73, mở ra kiểm tra thì có 4 con sò Toshiba chữ đỏ, ko biết đã cổ chưa :lol:
    Mượn ít hình trên mạng phục vụ các bác:

3. duca2004

duca2004 Advanced Member

Cổ rồi chứ Bác, mà cũng vào giai đoạn đỉnh cao của Receiver cổ. Theo thông tin Em lượm lặt được và cũng như design mặt bạc này thì em này có thông tin sản xuất như sau hợp lý hơn ạ:

AKAI Receiver AA-1030

Manufacture Years: 1975 - 1977

Power: 30 wpc at 8 ohm

Retail
    MSRP: $350.00

4. Bluestar

Bluestar Advanced Member

em có chú này len lén làm đơn xin nhập hội reciver cổ... :D
    Kính

Attached Files:

5. duca2004

duca2004 Advanced Member

Đẹp quá Bác ạ. Cực hiếm và có lẽ rất đắt. Em cũng vừa có MR 2325 cũng không có vỏ gỗ. Chắc phải làm cho em nó 1 cái vì nhìn vỏ sắt thấy em nó xuống hẳn giá trị.

6. nguyenloi

nguyenloi Advanced Member

SS dòng X hơn A nhiều đó bác ! Chất âm của SS 2000X bass nghe mềm mại dễ chịu lắm nhưng giá con leng keng từ Mỹ về thì gần 8 tr nếu như quá mới ,hix !

Mình đã thấy dạo này hàng về nhiều con 5000X ,5000A và 2000X ,2000A giá ngất ngưỡng ! Loại receiver vừa chơi lại vừa sưu tầm nên tùy tình trạng mà người bán hét giá !
    Chắc là cộng tiền máy với tiền giữ máy đẹp nên cao giá ,hehehe ( giống như xe honda 67 vậy )

7. chaudao1988

chaudao1988 Advanced Member

Không phải vậy đâu Bác ơi !Vừa rồi tôi có mua 1 Reciver Kenwood TK-88 đấu giá trên Ebay
    thắng bid chỉ có $101 USD,nhưng phải trả nhiều khoản tiền khác (phí chuyển ngoại tệ 3% + phí paypal 3% + Ship nội đại USA + Tax 10% tùy từng Bang ở Mỹ + Ship về VN $14 USD/kg)
    Về đến cữa tròm trèm 6 triệu - (1 tiền gà 3 tiền thóc) Em nó sinh năm 1968 nhưng phải nói đẹp như mới khui thùng,quý là ở chổ già mà đẹp.thích sưu tầm Em đẹp chứ khg thì mua ở VN có khi còn rẻ hơn.tính sơ sơ Em 5000X & A khg dưới 15kg tiền ship ? còn QĐ hàng cũ cấm nhập,rồi những rủi ro trên đường vận chuyển,chứ khg phải hét giá đâu Bác ơi.Em khg phải con buôn đâu các Bác đừng có mắng Em nha.

8. Bluestar

Bluestar Advanced Member

dạ, bác chaudao nói đúng đấy, như con nhe răng của em, do anh bạn em thích quá mà mua thôi, tiền vận chuyển thuế linh tinh có bạn bè giúp vậy mà mua xong rồi tiền đi đường về VN gần cả 1000 .... :mrgreen: .
    Hôm kẹt vụ kèn sáo tính bán mà tiếc ... công ship nên em quyết định để lại làm thêm cái hộp gỗ cho Vin Tây.... :D .

9. chimtroi

chimtroi Advanced Member

giờ khó nói lém em mua trên ebay 1 con mânt 2238 giá thắng bid 212usd + ship 108usd + thuế hải quan+.... ngóm nghém về tới nha 8tr vnd :lol: đắt ko mấy bác biết thà mua ở việt nam cho rồi bởi vậy về bị lại 1 con sò nữa chứ :lol: chán

10. phidiep

phidiep Advanced Member

Chia buồn với bác, dưng mà cũng không sao, cốt đẹp là OK với lại nếu thay sò mà đúng trị số thì vẫn ổn, chỉ hơi đáng tiếc tý thôi.

11. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

hôm nay,e hỏi 2000x giá cửa hàng báo fix 7.5tr,theo các bác có mua được kô?
    e xem máy rất mới,nhờ các bác cho xin tí kinh nghiệm xem ruột gan của e nó ạ :)

12. thanhtien

thanhtien Advanced Member

bác xem các con sò sắt có giống mã số hay ko, sau đó coi thử đèn đóm bắt có nét không.

và quan trọng nữa mở nghe độ 15p, kiểm cho các nút volume và bass, trep banlace còn tốt không.

13. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

thank bác.nhưng giá đó có hợp lý kô nếu ruột gan còn nguyên bản?

14. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

e vừa mượn được ss 881 nghe nhạc vàng rất hay :D các bác cho e hỏi giá bao nhiêu thì mua được :?:

15. tino

tino Advanced Member

Cho mình hỏi mình cũng đang muốn chơi reicever cổ, các bác giới thiệu cho mình con nào hợp với loa JBL L56 nhẹ cảm ơn các bạc

16. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

Các bác cao thủ làm ơn cho em hỏi tý: Em đang có đôi E700 nên cũng muốn ghép với mấy dời receiver cổ như SS 2000x, 7070, 8080... nhưng em vẫn lăn tăn vì mấy đời này có tuổi đời cao quá không biết có hay phát sinh bệnh tật không ạ??? vì đang dùng mà nó cứ trục trặc thì khó chịu lắm ạ??? các bác đã chơi nhiều thì cho em biết với. Cảm ơn các bác :)

17. duongrem98

duongrem98 Advanced Member

Chào các bác. Em mới có em amply KLH 52 sx 1974. E ghép với loa Klh 17 xs 1967- 1974. đối vơi tai em mới nghe nhạc thì em ưng rùi mộc mạc nhẹ nhàng, tự nhiên. Mong giao lưu để học hỏi kinh nghiệm. Em ở Hà Nội rất hân hạnh đc đón tiếp :lol:

18. sieulong

sieulong Approved Member

em xin chào các anh các chị ở 4room, em một lần được ngắm một cái âmly cổ ở nhà một người bạn, từ lúc đó dãy đèn xanh xanh chổ đài AM- FM đã ám ảnh em. Em thật sự bị cái màu xanh của nó mê hoặc. Sau một thời gian dài tìm tòi cuối cùng em cũng có được một em Kenwood Kr-7400, nhưng em lại gắn chung với cặp loa Heco mới, chứ không tìm được cặp loa cỗ, thật đáng tiếc... em có đọc các baì viết trong thread và thấy rất thích, nên mạn phép xin được tham gia ạ.

em xin đượp up hình lên ạ.

Em rất vui vì tìm được nơi này, mong các anh các chị chỉ dẫn thêm để em tìm hiểu thêm về Receiver cổ. Em xin cảm ơn ạ

19. duca2004

duca2004 Advanced Member

Em cũng chơi qua và đang sở hữu một số các receiver cổ - theo em được biết thì thời kỳ này (72-80) được coi là đỉnh cao của sản phẩm bán dẫn khi mà các Hãng không tiếc chi phí để liên tục sản xuất ra hàng loạt các model với chất lượng âm thanh tốt cùng nhiều cấp độ công suất/giá cả và vì vậy chính các sản phầm trong thời kỳ này được sưu tầm nhiều nhất - sau thời kỳ này các sản phẩm bắt đầu bị cắt cost. Với ý nghĩa rằng Receiver sẽ không bao giờ còn được sản xuất với hình thức cổ kính và đẹp như vậy nữa nên các receiver vẫn được mua bán, trao đổi và thậm chí săn lùng (khủng long) cho đến ngày nay. Một số các nhà sưu tầm còn bỏ công restoration (vệ sinh máy, thay đèn led và thay mới một số các tụ trong máy với tụ mới chất lượng cao hơn nên sau gần 40 năm nhiều máy nhìn vẫn như mới tinh) còn nhìn chung các máy với cầu hình nguyên bản vẫn hoạt động tốt, chủ yếu bị cháy một vài bóng đèn panel, loẹt xoẹt phần các núm chỉnh volume, balance, treble/bass và xước sát bên ngoài qua quá trình sử dụng... Những bệnh này dễ dàng vệ sinh để máy hoạt động bình thường hoặc thậm chí các linh kiện thay thế vẫn có thể tìm được và thay thế không ảnh hường đến chất lượng. Đồ điện mà Bác, cũng khó nói trước hết được.
    - Khi chọn máy Bác nên lưu ý một số máy sẽ chạy khá nóng thì tất nhiên cũng sẽ phải lo ngại về độ bền của phần công suất hơn những máy khác chạy hầu như tỏa nhiệt rất ít.
    - Một điểm lưu ý nữa là một số các nhà sưu tầm và chơi receiver cổ khuyến cáo nên chạy loa có trở kháng từ 8ohm trở lên thì sẽ nhẹ nhàng hơn cho receiver mặc dù khuyến cáo phía sau máy của nhà sản xuất cho phép chạy với trở kháng tối thiểu 4ohm (hoặc sử dụng đồng thời 2 cặp loa từ 8ohm trở lên). Về điều này trên 4rum cũng có nhiều trao đổi rồi.

Chúc Bác sớm tìm được máy ưng ý và tham gia chơi cùng cho vui.

20. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Em vừa mới bước chân vào con đường âm thanh, vì được một người quen bán rẻ cho 1 dàn ampli và loa lun. Ampli hiệu NIKKO NR819, đầu đĩa cỏ SONY và cặp loa PSP 500, nhìn chung là rất đẹp, nhưng em không rành về âm thanh lắm nên lên xóm nhờ các anh cao thủ chỉ bảo em thêm. Các bác giúp em làm sao nghe được AM/FM với, vì e gắn anten vào nhưng chỉ bắt được AM mà không bắt được FM? Cũng nhờ các bác tư vấn em về chất âm của Ampli này phối với cặp loa hiện tại có được k ạ? Thanks các bác nhiều lắm!

Attached Files:

21. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

cảm ơn bác nhiều lắm :D

22. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

e vừa mượn được 2000x ghép với đôi cs F7000 :) cảm giác không hay bằng 881 :( theo tai trâu của e :?:

bác nào đã chơi qua 2 e này thì cho tí nhận xét với ạ???

23. music_lover

music_lover Advanced Member

Kinh nghiệm của em là cứ phải nghe lâu mới biết cái nào hay cái nào dở. Bác nên nghe thêm một thời gian nữa sẽ tự kết luận được thôi. Tất nhiên là trong các điều kiện khác không đổi nhé, chứ bác lại thay bằng cái nguồn phát khác hoặc dây nhợ khác thì chẳng thể biết được đâu :)

24. thanhtien

thanhtien Advanced Member

đồng ý với ý kiến này, nghe lâu mới cảm nhận được từng cái AMP, khi vừa mới nghe lỗ tai thấy lạ.

25. chuột 74

chuột 74 Advanced Member

cám ơn bác music và bác thanhtien :) e chỉ thay amp thôi còn tất cả vẫn giữ nguyên :D
    để e nghe thêm 1 thời gian nữa xem cảm giác có thay đổi kô???

Share This Page

Loading...