Chất âm của amplifier Marantz 94

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by trinhnq, 11/1/10.

1. trinhnq

trinhnq Advanced Member

Chất âm Marantz PM 94
    Các bác nào đã và đang chơi ampli này giúp em với. Chất âm của ampli nay thế nào, phù hợp với thể loại nhạc nào và ghép với dòng loa nào hợp. Các bác giúp em gấp nhé.
    Cám ơn các bác nhiều.

Tags:
  2. CaiLoTai

CaiLoTai Approved Member

Em PM 94 này chất âm tốt đấy. Dải trầm có thể gọi bằng 2 từ "xuất sắc". Em này mà thể hiện tiếng trống thì cứ như thật luôn. Một số amply đời sau âm thanh đều 3 dải và ngọt ngào hơn nhưng tiếng Bass thì không bằng được PM 94.
    PM 94 ghép với dòng loa Anh rất hợp vì loa Anh dải Trung Cao tốt, dải trầm hơi kém. PM 94 khắc phục tốt nhược điểm này của loa Anh.
    Thể loại nhạc mà dòng PM 94 này gây ấn tượng mạnh là nhạc trữ tình với giọng nam trầm, sâu lắng.

duyphuongpham likes this.
  3. trinhnq

trinhnq Advanced Member

Cám on bác cailotai rất nhiều.

4. eddietruong

eddietruong Approved Member

Đang phối ghép PM94 với loa JBL LX66 tiếng bass uy lực khỏi chê, tress không chói gắt.Linh kiện làm rất kỹ, công xuất khá cao. Amp này tiếng mịn màng và ấm áp lắm.Tuy sản xuất khá lâu nhưng mà tên tuổi vẫn lừng lẫy.

5. dqlotus

dqlotus Approved Member

Tìm mãi mà chưa thấy ai bán. Bác nào có nâng cấp thải em này ra thì alo em liền nhé. Em ở HCM

6. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Đây.Xin mời bác.
    viewtopic.php?f=66&t=37966

7. dqlotus

dqlotus Approved Member

Cám ơn bác, em bấm vào thì thấy liền : The requested topic does not exist. 8)

8. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Tr­­­­ước đây, khi các loại amp của Châu âu, USA hay ngay cả JP còn khá ít và hiếm những con gấu trên thì trường, thì Mar PM94 là sự lựa chọn quý hiếm để phối các đôi loa cổ của Eng hay USA - những đôi loa kén đồ đánh và đòi hỏi mạnh về côgn suất.
    Chất âm ấm, dầy, của PM 94 đã làm sống dậy những Celestion như Ditton33, B&W dòng DMxxx. Nếu E không nhớ nhầm thì tầng đệm của PM94 sử dụng đèn kích trường để thúc đèn CS than thì phải. máy chạy chế độ tựa class A nên rất nóng - bù lại chất âm ngọt ngào, có lực. icic trước kia E theo đuổi Mar PM94 mãi nên vẫn nhiều cảm xúc với E nó.
    Tuy nhiên với thực tế bây giờ - đồ đánh đã nhiều, loa cũng phong phú - cuộc chơi đã đỡ đau khổ và tốn kém thì PM94 đã bị lãng quên - với mức giá cao như hiện nay thì E xếp nó vào hàng đáng mua để thỏa thú đam mê thôi.
    :D

9. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Hình như bác Paul ở Tân Bình trước đây cũng dùng em này thì phải...Rất ấn tượng với cấu hình bác ấy phối ghép !

11. Haven

Haven Advanced Member

Đồng ý với bác Audio 5, bây giờ có nhiều Ampli xuất xứ Châu Âu cùng tầm giá nhưng chất âm tốt và đỉnh đạc hơn PM 94.

12. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác Haven có thể giới thiệu cụ thể cho em một vài amp châu Âu "cùng tầm giá nhưng chất âm tốt và đỉnh đạc hơn PM 94" được ko ạ.Cám ơn bác nhiều.

13. lsh

lsh Advanced Member

PM-94 hay vậy mà em rao mãi chưa thấy bác nào rước giùm em :mrgreen: :lol: :lol:

14. phuctx

phuctx Advanced Member

Chưa có ai vì cái giá đó bác ... :mrgreen:

15. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Trước đây vài năm, Marantz PM94 black chỉ tầm 7tr cho con đẹp long lanh, và còn PM94 GOLD giá lại coa hơn hẳn dù chất âm chả hay hơn tẹo nào.
    Sau khi có một con 94 GOLD LMT đẹp bán với giá 10tr - chất âm khi đó mang lại quá nhiều sự thất vọng cho người chơi. Tin lan truyền từ đó, và người chơi e dè với PM94 hơn.
    Cũng không có nhiều người phối ghép và ca ngợi PM94 ở các dòng loa khác nhau cho các cấu hình nên nó cũng ít xuất hiện trong các mục trao đổi thông tin hot trên 4r. Với 10tr VND thì mỗi dòng loa có rất nhiều amp để lựa chọn chứ không riêng gì PM94.
    Thêm nữa là Mar PM94 chỉ loanh quanh luân chuyển qua các người chơi tại VN chứ hàng về từ SING hay JAPAN thật ra không có và khá hiếm.

Đến NOW nó vẫn hiếm tuy nhiên nằm trong khúc giá bán như hiện nay, thì chỉ ai thực sự cần mới dám mua mà thôi, chứ để đạt hiệu quả phối ghép thì PM94 không còn được kỳ vọng như trước nữa.

Trào lưu sử dụng amp của JP hiện nay cũng bị lép vế trước các amp đời mới trong tầm giá của Châu âu và USA với chất âm ngọt, cá tính, sang trọng chứ không chung tính hay đần đần của sự cổ kính của những thập kỷ trước.

Với dòng amp cổ kính của Mar PM94 , PM8 MKII, hay Mar 1250, có điều kiện ở tầm giá dễ chịu, E vẫn mong có cơ hội để mua được 1 em thật đẹp để làm của để dành. :mrgreen:

16. taolao

taolao Advanced Member

Bác nói cũng hợp lý chỉ có dòng bôi đỏ thì em pó tay với Bác luôn.

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thấy hiệu quả phối ghép chính là sự phối ghép hợp lý , lấy cái mạnh của thiết bị này bù đắp vào cái thiếu của thiết bị kia sao cho vừa với tai người nghe thôi ạ , có thể với tầm giá hiện tại của Marantz 94 là hơi cao nhưng em được nghe cấu hình Marantz 94 + Loa Mordaunt Short + CDP Denon 35xx ( Em không nhớ rõ ) của bác Paul thì thấy rất ấn tượng bởi sự chi tiết , ấm áp...phải nói là rất hay ạ.
    Em để ý thì Marantz 94 trên thị trường mua đi bán lại cũng không nhiều không biết là do ít hàng hay là do giá...hơi cao ???

18. dungext

dungext Advanced Member

Này a từng sở hữu cả 3 con Mar đấy, giờ cực kỳ ức chế là 94 LTD ở ngay gần nhà mà chưa lấy về được đấy :( mà đã nghe ghép Mar với Teac 10SE or Esoteric chưa em ơi :idea:

19. dungext

dungext Advanced Member

hik cái bàn phím :oops:

20. lsh

lsh Advanced Member

Em thấy hiệu quả phối ghép chính là sự phối ghép hợp lý , lấy cái mạnh của thiết bị này bù đắp vào cái thiếu của thiết bị kia sao cho vừa với tai người nghe thôi ạ , có thể với tầm giá hiện tại của Marantz 94 là hơi cao nhưng em được nghe cấu hình Marantz 94 + Loa Mordaunt Short + CDP Denon 35xx ( Em không nhớ rõ ) của bác Paul thì thấy rất ấn tượng bởi sự chi tiết , ấm áp...phải nói là rất hay ạ.
    Em để ý thì Marantz 94 trên thị trường mua đi bán lại cũng không nhiều không biết là do ít hàng hay là do giá...hơi cao ???[/quote]

Chuẩn hổng biết chỉnh chỗ nào :mrgreen:( phần bôi đỏ)

21. minhrau

minhrau Advanced Member

PM94 đắt quá e chẳng dám mơ đến!!!!! đành phải nghe tạm 74D vậy, chờ thời cơ đến sẽ nâng cấp sau.

22. trungvespa

trungvespa New Member

Chuẩn hổng biết chỉnh chỗ nào :mrgreen:( phần bôi đỏ)[/quote]
    Các bác cho biết em định dùng con 94limit này cặp bồ với em Bose 601seri 3 có nên cơm cháo gì không?

23. Benhurnguyen

Benhurnguyen Approved Member

Bác cho địa chỉ em đến nghe, được rước liền :D

24. lsh

lsh Advanced Member

Em bán cách đây hơn 3 năm rồi bác ui :)

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Cũng lâu rồi e không chơi amp của Mazantz nên không nắm được giá cả của dòng này, Amp này trước đây e nghe phối với Jmlab, Opal 29 thì cũng khá tốt, nguồn phát dùng CD Sony 555 ESA, cũng một phần hồi đó những thương hiệu của châu âu cũng không nhiều như bây giờ để mà lựa chọn.

Share This Page

Loading...