Chất lượng đĩa CD chép có làm khác âm thanh không

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by AmThanhTre, 3/12/21.

1. nhkvn

nhkvn Advanced Member

Thấy các bác tranh luận quá ư là sôi nổi nên em nêu thắc mắc theo đúng chủ đề là cd chép lại theo công nghệ chợ trên thị trường nó có đảm bảo bảo toàn dữ liệu 100% so với bản gốc không ạ. Và nếu dữ liệu cd chép không đúng so với bản gốc thì nghe có khác biệt không ạ.

Wilson Fans likes this.
  2. Leean

Leean Advanced Member

Vậy bác bảo ông nào nghe được đĩa copy với đĩa gốc set kèo đi làm blinding test chơi, tỷ lệ 3/10, nghe được đúng 3 lần trên 10 lần là cd copied, mình chung tiền
    mức khỏi điểm : $1000, , test lần 2 thì tăng lên $500 tiếp, thua thì chung $999.99 và tăng $499.99 cho lần test kế tiếp.

Dám bắt kèo này không? thơm đó.
    nhận kèo thì ký quỹ $2k vào TK của ông trọng tài , chơi không?

Cứ toàn u mê và truyền bá những cái tào lao, đầu độc hiểu biết của cả cộng đồng

Last edited: 15/4/22
    Tuilaai likes this.
  3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Nghĩa của CD gốc là chữ viết tắt của CD có nguồn gốc (lượt bỏ chữ có nguồn cho nó ngắn, dễ gọi) do người/hãng có trách nhiệm sản xuất và phát hành. CD gốc được tạo ra từ bản master (bản gốc) chứ không phải là CD gốc (chữ) vì bản master có thể làm từ băng từ, dĩa CD, dĩa cứng, USB, .....

4. Leean

Leean Advanced Member

Lại một tay tỏ ra nguy hiểm, đã dốt thì lại thích nói to
    Có phân biệt nổi cụm từ certification of origin (CO) và certification of Quality (CQ) không ông bạn ?

Đây chưa từng phát biếu cái gì liên quan đến CD "gốc" và không 'gốc cả' chỉ là đĩa phát hành từ hãng xxx, yyy, zzz nào đó mà thôi,

Cho xem vài bản CD "gốc" nào đó từ bản master tạo ra theo định nghĩa của ông bạn được không? ví dụ như bộ này: Arthur Rubenstein Grieg Piano Concerrto, gốc của nó chỉ có LP thôi, gần đây nó ra CD khoảng năm năm trở lại, hãng RCA chắc chắn không thể quay ngược thời gian vể lại năm 1972 để làm lại cái đĩa master nhỉ RỒI TỪ ĐÓ TẠO RA CD GỐC THEO Ý ÔNG BẠN NHỈ ?

Nói nghiêm túc đấy chớ ?

tocxuden likes this.
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vậy bác biết nguồn gốc của chữ CD gốc ở đâu có không? Xuất phát của chữ này bắt nguồn từ môi trường kinh doanh chứ không phải môi trường kỹ thuật.

Từ CD gốc do dân buôn tạo ra để phân biệt giữa dĩa gốc và dĩa chép để rao bán hàng chính hãng chứ không phải nói về sự tạo lập cái dĩa CD bắt nguồn từ đâu. Khái niệm CD gốc này có từ rất lâu đời rồi nên cứ ra chợ hỏi mua CD gốc là người bán biết đưa cho mình loại dĩa gì rồi. Còn cái bản master đó có bán ở chợ đâu nên hỏi CD gốc là bản master cũng chả có đâu mà bán.

Note: Tiếng nước ngoài em dốt lắm, với lại diễn đàn không cho viết tiếng nước ngoài nên bác viết bằng tiếng Việt cho mọi người dễ hiểu

Wilson Fans and Ninjabolt like this.
  6. Leean

Leean Advanced Member

Thở dài, chán chảng buồn nói nữa
    Ông bạn thì tôi quá rành rồi. Tôi chẳng dư thời gian cho ông bạn

TrueHD likes this.
  7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Văn chương bác cũng hay quá, làm em ko định post ở vnav nữa cũng phải mò vào :p:p

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ôi, chán thật bác nhỉ. Buôn bán mấy chục năm băng dĩa mà bây giờ mới biết CD chính hãng không được gọi là CD gốc nữa thì biết gọi loại dĩa này là loại CD gì để còn kinh doanh nữa nhỉ?!!

Thấy bác sành sỏi cái mục gốc gác nên xin bác cái tên gọi loại dĩa CD này để ngày mai em và bạn hàng dùng tên mới để kinh doanh chứ không là cả làng đói đó.

Wilson Fans likes this.
  9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Nguồn gốc nó nằm ở chổ ... (ba chấm) đó bác

ttn and Ninjabolt like this.
  10. tai_trau

tai_trau Moderator

Xin kính chào cao thủ. Chẳng hay em có đủ tuổi để tiếp chuyện bác không nhỉ?
    Bác ở đại dương nào để ao tù nơi em đang ở học hỏi ạ?

tml3nr, Ninjabolt and hhiepbi like this.
  11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Lão chưa đủ tư cách nói chuyện đâu!!!

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Kkkk, em xin học hỏi đại cao thủ kia thôi bác Choang Him. Đọc xong mấy bài bác ý em xây sẩm cả mặt mũi nên muốn tầm sư học hỏi thêm.

Wilson Fans likes this.
  13. Leean

Leean Advanced Member

Tôi chẳng quan tâm bác là ai, là mod hay ad gì với tôi cũng vậy, trừ khi bác có luận điểm khoa học cụ thể, trích xuất từ các báo cáo khoa học đã qua peer review về một vấn đề nào đó và bảo rằng tôi nói sai và nói bậy, quảng luôn cái phương pháp test methodology lên đây, kết quả với dữ liệu được đã được audit, rồi quẳng thằng vào cái thằng nói bậy nói bạ, làm được chứ ?

Thích thì cứ show cái profile đã được endorsement lên đi, cho tôi có dịp chiêm ngưỡng.

tocxuden and TrueHD like this.
  14. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ mod gì em, em chỉ là người quét rác trên 4rum thôi bác.
    Nhân bác là người hiểu biết về kỹ thuật bác cho em hiểu thêm về CIRS được sử dụng để sửa lỗi khi đĩa cd có vấn đề ạ. Em chưa hiểu cái này lắm.
    BTW, dù bác là ai, sự khệnh khạng của bác nên tiết chế lại ạ. Bác có thể nhiều tuổi hơn em nhưng với hơn 100k thành viên thì hẳn là không, cả về kinh nghiệm lẫn trình độ bác ạ. Khiêm tốn 1 chút bác ko thiệt đâu ạ.

tml3nr, Wilson Fans, hhiepbi and 2 others like this.
  15. Leean

Leean Advanced Member

không biết, được chứ ?
    xong chưa ?
    ============
    Khỏi cần phải dạy người khác về khiêm tốn hay không khiêm tốn, đó là quyền của người khác. Thấy không phù hợp thì cứ việc kick out ban nick, OK ?

16. Tuilaai

Tuilaai Advanced Member

Các bác hạ nhiệt.

Em nghĩ các bác đang nhìn vấn đề theo hướng nó là Khái niệm hay là Định nghĩa
    Hông phải "cao chạy xa bay; con ông cháu cha" mà là "cao bay xa chạy; con cha cháu ông" - em vui chút :p

Bỏ qua chuyện cái CD nó là gốc hay không gốc đi các bác, ráng đừng để mất bình tỉnh.

17. Leean

Leean Advanced Member

Chẳng việc gì phải ba phải, đấu dịu gì nhau, thích thì chơi ở đây, không thì bỏ chứ vấn đề gì lớn, cũng như thích thì ban nick, xóa thành viên thôi.
    Vài ba cái câu hỏi mang đậm tư duy của mấy tay thợ, dạng này gặp nhiều, đi phỏng vấn công việc mà làm bài kiểm tra năng lực chắc gì đã qua.

Thích thì cứ show cái profile đã được endorsement lên, tự khắc người khác nếu có hiểu biết sẽ tự biết

18. Tuilaai

Tuilaai Advanced Member

Có những chuyện có nói thêm thì cũng chẳng ích gì, vì mình đã nói rõ quan điểm - Done.

Dành thời gian nghe mưa nè bác ơi, thư giản cuộc sống.

Wilson Fans likes this.
  19. tai_trau

tai_trau Moderator

Khi bác tỏ vẻ khệnh khạng hơn người khác mà cái thuật toán ai cũng biết để sửa lỗi CD, đặc biệt khi bị hư hại vật lý và chất lượng phôi đĩa khi đốt dẫn đến suy hao data thì bác lại không biết.
    Vậy nên với tư cách là người quét rác, em quét bác ra diễn đàn để giữ nơi này sạch sẽ.
    Bác đi mát mẻ.

tml3nr, drhuy81, Wilson Fans and 5 others like this.
  20. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Vẻ đẹp muôn đời của audio, mờ mờ ảo ảo :D! Chứ đến khi tất cả đã thống nhất với nhau thế nào là “hay”, là “phối đúng” thì chả còn sự sôi nổi của diễn đàn nữa nhỉ :p?

21. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ai cũng biết vậy bác ạ.... và thường thì người "biết sống" sẽ nhịn như bác nói. Tuy nhiên, chuyện gì cũng nhịn, cũng nhẫn dần dần chuyển thành chữ "nhục" lúc nào ko hay. Để lại một lời cảnh tỉnh là chuyện nên làm vì dù sao "ra đi" ở đây cũng chẳng mất gì.

Khổng tử nói: “Sau khi ta mất, cậu Thương (tức Tử Hạ 子夏) ngày một có ich còn cậu Tứ ( tức Tử Cống 子貢) ngày một kém đi”
    Tăng tử hỏi: “Vậy là sao ạ?”
    Khổng Tử nói:
    Tử Hạ thích ở bên cạnh những hiền nhân (người tài đức / những người thông minh hơn mình) [vì thế việc tu luyện đạo đức sẽ được cải thiện]; Tử Cống thích đàm luận với những người không bằng mình [vì vậy việc tu luyện đạo đức sẽ bị suy giảm]

Thế nên:
    Cùng ở chung với người tốt thì giống như vào nhà trồng hoa chi lan [1], lâu ngày chẳng nghe thấy mùi thơm, tức là cùng nó thay đổi rồi [trở thành người tốt từ khi nào không biết];
    Cùng ở chung với người xấu thì giống như vào cửa hàng cá ươn, lâu ngày chẳng còn nghe thấy mùi hôi, tức là cũng cùng nó thay đổi rồi [trở thành người xấu tự khi nào cũng không hay];
    Nơi cất giấu viên đan (châu sa) [2] thì có màu đỏ, nơi cất giấu tất (chất liệu làm sơn đen) thì có màu đen. Cho nên bậc quân tử phải thận trọng chọn nơi ở (sở) và sự giao thiệp (xứ) của mình vậy.

Em ko phải dân rành kỹ thuật như bác ấy, và còn kém nhiều bác trên này nên vẫn phải nhịn để ngồi hóng thôi.

Wilson Fans, tai_trau and Tuilaai like this.
  22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đa cực chứ không phải ngông cuồng hay nhẫn nhịn gì cả! Chia sẻ cảm nhận cá nhân cùng kiến thức nhưng không dìm hay miệt thị người khác quan điểm! Không nên vin vào bất cứ điều gì để đối xử thiếu "văn hóa" mà đôi lúc nhầm tưởng công bằng.

23. nhkvn

nhkvn Advanced Member

Cái bác Leean này chắc học GS Trần Ngọc Thêm (ĐH Quốc gia TP HCM) cho rằng cần chấm dứt khẩu hiệu "Tiên học lễ, hậu học văn".

Wilson Fans likes this.
  24. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Em được phép xin bác đừng quét bác ấy mà. Đôi khi diễn đàn cũng cần có người như thế.

Ngoc2 likes this.
  25. tai_trau

tai_trau Moderator

Điều tiên quyết anh em với nhau trên diễn đàn là tôn trọng nhau, và điều đó em ko thấy ở bác ấy.
    Dù anh có giỏi chừng nào, có giàu có chừng nào mà thiếu tôn trọng cộng đồng thì anh cũng chỉ là rác rưởi.
    Xin trả lại topic cho các bác bàn tiếp ạ.

tml3nr, Wildbird, Wilson Fans and 2 others like this.

Share This Page

Loading...