Chất lượng đĩa CD chép có làm khác âm thanh không

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by AmThanhTre, 3/12/21.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi thấy :
    - @Leean định nghĩa về từ "đĩa gốc" chính xác (cái gọi là đĩa gốc chúng ta đang dùng chỉ là thói quen, ai đó cho rằng là của người bán đĩa).
    - @tai_trau đánh giá bạn ấy "khệnh khạng" cũng vội vàng.
    Do đó ý kiến góp ý này đúng:
    Ps: Tôi cũng là người không đủ tiền để mua tất cả CD hãng để nghe, thường xuyên mua CD chép. Có điều các CD không tem mác gì vẫn nhiều người bán gọi là "CD gốc". Kinh tế thị trường họ nói gì mặc họ, việc người tiêu dùng cố gắng hiểu đúng các loại thuật ngữ không bao giờ thừa.

Last edited: 15/4/22
    Tuilaai likes this.
  2. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Thấy nó cứ sao sao ấy nhỉ!?
    Nick Leean có những phát ngôn "nóng nảy" không giống như hồi mới xuất hiện?
    Mod tai_trau đã thật sự công tâm vì sự nghiệp phát triển chung của diễn đàn?

3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Tôi thấy bài viết của bạn đưa ra một câu chuyện mà không dễ để hiểu hết ý của nó, và mục đích nhắm đến điều gì?! Nhưng ở một topic khác khi hỏi tại sao... banned thì bạn trả lời rằng “ vì dám chỉ trích vào cái tổ kiến lửa “ mê tín “ tôi đã dần hiểu câu chuyện ..” vẫn phải nhịn để ngồi hóng “ của bạn. Tôi tán thành và ủng hộ quan điểm ở góc độ quản lý của bạn @ tai trau là : dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào, sự tôn trọng lẫn nhau phải là kim chỉ nam cho mọi cuộc trao đổi, tranh luận. Theo tôi, điều kiện tiên quyết này nó rất phù hợp với mong muốn xây dựng một diễn đàn trong sạch, phát triển bền vững của mọi thành viên tham gia diễn đàn và rất đáng hoan nghênh.

Last edited: 15/4/22
  4. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cụ đừng quote bài em, tội nghiệp em ! Em ko phải dân kỹ thuật nhưng khả năng kiềm chế cũng ko khá hơn bác @Leean mấy đâu. Em ko muốn bị dụ để bị banned. Cám ơn.

Langtu1983 and Tuilaai like this.
  5. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Trong diễn đàn em quý nhất bác Tien1980 - tọa độ Hà Nội city - Có bác nào gần bác ấy cho em gởi lời hỏi thăm sức khỏe bác ấy nhé.
    Ngoài lề chút nhé các MEM.

6. Vinhoankiem

Chào bạn TrueHD. Khi có một nhận định của ai đó mà tôi chưa hiểu tôi thường qoute bài để hỏi trực tiếp. Làm như vậy tôi thấy thứ nhất cụ thể hoá có logic một vấn đề được tốt hơn, chứ không nhằm mang điều muốn hỏi ra bàn luận ( vì đây là câu hỏi có tính cá nhân, tôi không hiểu tôi hỏi và không đại diện cho ai ). Thứ hai tôi muốn quote trực tiếp vì không muốn trở thành nói bóng nói gió, nói đổng... Chức năng quote theo tôi là chức năng rất cần thiết ( văn minh ) trong giao tiếp của một người với cả một cộng đồng, là quyền của mọi thành viên trên VNAV và tôi không vi phạm cái quyền đó. Song, nếu như bạn không muốn tôi sẽ không bao giờ làm. Bạn cũng không cần phải biến một điều đơn giản trở thành phúc tạp hơn đâu bạn ạ. Chúc bạn vui vẻ nhé.

Wilson Fans and hhhiii like this.
  7. tai_trau

tai_trau Moderator

Theo bác thì các thành viên đã bị ban là do bị dụ ạ?
    Có 1 điều em nhắc lại cho bác nhớ là tất cả các thành viên trên diễn đàn được đối xử công bằng và không mang tính cá nhân.
    Ví dụ như em và bác Leean hoàn toàn không hề biết gì nhau, và trước đến nay cũng chưa bao giờ có bất cứ mối quan hệ nào. Bác ấy bị ban nick vì sự khiêu khích, châm chọc và thái đội dè bỉu, coi thường các thành viên khác khi tranh luận.

Chúng ta đều là những người lớn, đã trưởng thành, bác ạ.

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Trên này vẫn còn nhiều rác lắm. Các cụ siêng đi quét giúp chứ rác nhiều quá thì không có đất cho cây mọc và phát triển được.

Tks

Last edited: 16/4/22
  9. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Những chia sẻ của Leean phơi bày khá nhiều góc khuất, ngộ nhận về kỹ thuật từ trước tới nay, mà vô tình còn đụng chạm đến công việc làm ăn của một số thành viên, với tính cách của người làm khoa học nghiêm túc, sống làm việc bên tây như Leean thì quá khó để tránh khỏi bị sụp bẫy khi tranh luận trên này, nên việc bạn ấy bị ban nick mình đã có dự cảm từ trước và cũng đã kịp follow bạn này trên một diễn đàn khác, bạn này rất đáng để hóng.

Last edited: 18/4/22
  10. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Theo tôi bạn nói đúng là Leean rất đáng hoan nghênh. Nhưng cái gì cũng có mức độ của nó, tôi không buôn bán chuyên nghiệp. Nên không hề đụng chạm, ảnh hưởng đến ... kinh tế.
    Tôi chỉ muốn nói rằng cùng 1 nguồn, nhiều công ty phát hành nghe còn khác nhau. Huống chi đĩa chép.

thai64 and Wilson Fans like this.
  11. th7790

th7790 New Member

Cd khác hãng nghe tiếng cũng khác. Chưa kể cd đèn !!

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi thấy bạn đã đúng.
    @ Leean viết bài có chuyên môn và sự hiểu biết của bạn sâu và rất rộng...mình cũng chưa bao giờ nghĩ Leean dời bỏ diễn đàn VNAV.
    Thanks.

Tuilaai and Ngoc2 like this.
  13. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Bạn cứ hỏi vòng vòng như thế này thì thì rốt cuộc cũng chẳng đâu vào đâu. Tôi đã nói khi chép ra đĩa bit for bit và không có lỗi khi chép thì đó là bản sao 100%. Cũng giống như một phần mềm được chép ra đĩa này qua đĩa kia qua đĩa nọ vv thì cho dù chép 100 lần thì cài vẫn OK, miễn sao khi chép không có lỗi. Về việc xe bạn muốn kể thì cứ việc, tôi cũng chẳng chê thương hiệu nào cả và bạn cũng miễn nói móc kiểu đó.

Ngoc2 likes this.
  14. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Tôi nghĩ mod tai_trau đã lạm dụng quyền khi đã banned Leena. Dưới góc độ của tôi thì tôi chẳng thấy chú ấy làm sai gì cả, mỗi người có cách diễn tả riêng. Đây đã là diễn đàn của thế giới thì tại sao phải bắt người ta phải ngoan lành làm gì? Tự do ngôn luận nằm ở đâu? Không thích là ban hay sao? Cái kiểu là phải hiền lành thì mới cho nói thì thật là quá ấu trĩ. Ai cũng lớn rồi, đây không phải là mẫu giáo mà phải cần nắm tay nhau mà ca.

Last edited: 19/4/22
  15. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác nói nữa làm gì ! Khi bác Leean bảo test mù, ... rúm hết cả lại rồi lòng vòng nói đâu đâu. Kiểu này em gặp nhiều rồi ạ, nên rất dễ bị chọc tức nếu mình có ý định nghiêm tục thực sự.

Langtu1983, Tuilaai and QuyHuyen like this.
  16. Vinhoankiem

Chào anh @QuyHuyen. Qua bài viết của anh, tôi mong anh chia sẻ cụ thể hơn một số vấn đề anh đã đánh giá:
    - Câu chuyện anh đăng được trích từ một bài viết của một thành viên khác, anh có thể chia sẻ cho tôi biết trong hoàn cảnh này ngụ ý câu chuyện là gì không? Ai là người nhịn... Ai là người quân tử hả anh?
    - Theo nhận định của anh, anh cho rằng vì nói lên góc khuất "..mà vô tình còn đụng chạm đến công việc làm ăn của một số thành viên "... anh cùng một số thành viên like bài viết của anh có thể chia sẻ góc khuất cụ thể ở đây là gì được không?
    ... " với tính cách của người làm khoa học nghiêm túc, sống làm việc bên tây như Leean thì quá khó để tránh khỏi bị sụp bẫy khi tranh luận trên này"... ai bẫy ai được không?
    Mong anh chia sẻ, tôi không mong muốn qua đánh giá của anh tạo ra sự nghi kỵ và mất đoàn kết giữa các thành viên. Chuyện nào ra chuyện đó anh ạ. Cám ơn anh.

Last edited: 19/4/22
    Wildbird and Ninjabolt like this.
  17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nếu suy diễn vậy, có khi nào có ý nghĩ "mua CD copy về đưa vào HDD hay SSD rồi bán lại kinh doanh không nhỉ?" Nó không có lợi cho mấy đồng chí bán CD gốc chặt chém nhưng đem nó chuyển "lợi nhuận" sang mấy đồng chí bán CD Copy (vì tính bảo toàn ... năng lương không suy hao của CD copy!) :D

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  18. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác nên đọc hết. Và thậm chí cả phần bác ấy sau này đã xóa bớt để thấy sự đóng góp của bác ấy được bao nhiêu.
    Còn lại diễn đàn của chung, chẳng có Mod nào được lạm quyền ở đây cả. Mọi quyết định đưa ra đều đã được BQT cân nhắc vì sự phát triển lành mạnh của diễn đàn.
    Xin trả lại topic để các bác bàn tiếp.

19. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Bác nói thế em xin…câm.
    Nhắn bác là em rất quý các bác trên diễn đàn, trình em không đủ nói MÓC ai cả. Không biết em hỏi thôi.
    Vì sao em không dám kể tiếp chuyện xe cộ, vì cỡ JBL và Onkyo mà bác ấy gọi là RÁC. Xin lỗi chắc JBL không có bộ dàn nào triệu đô à??? Em xin kết thúc ở đây (không dám ý kiến nữa ạ)

tai_trau likes this.
  20. Vinhoankiem

Chào bạn @hhhiii . Trong quá trình trao đổi , nhất là chia sẻ những vấn đề ở góc độ lý thuyết rất cần người bàn luận phải có chút kiến thức về vấn đề cần bàn thảo, không rất dễ dẫn đến hiểu nhầm. Có điều gì không hiểu bạn cứ viết bài đăng, anh em trên diễn đàn sẽ tìm cách giúp bạn. Ai buổi đầu cũng vậy thôi, tự tin lên bạn. Cám ơn bạn.

tai_trau likes this.
  21. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

ủng hộ cách làm việc của mod Tai_trau. Đã nhắc nhở thành viên kiềm chế trong cách dùng từ ngữ khi tranh luận. Khi thành viên ấy ko hợp tác mới BAN.
    Chúng ta tranh luận về vấn đề chứ ko công kích đối phương. Ngay cả khi trong đầu ta nghỉ rằng tại sao có vấn đề như vậy mà vẫn ko chịu hiểu.
    Cũng ko nghĩa là có quyền nặng lời với nhau ở nơi công cộng (diễn đàn).

22. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

@tvt61
    Muốn người khác chia sẻ mà lại hỏi như kiểu chất vấn vậy, cảm giác nặng nề quá!
    Mình ko có nhu cầu hay nghĩa vụ phải chia sẻ hay giải thích gì với bác cả, bác tự tìm hiểu thêm nhé. Chào bác và mình sẽ dừng ở đây.

gamut and Ngoc2 like this.
  23. Vinhoankiem

Cám ơn anh. Tôi nghĩ, chia sẻ hay không là quyền của anh, và tôi chỉ hỏi anh dựa vào đúng những gì anh nói thôi ( không bịa đặt, không thêm bớt). Anh nên xem lại những gì anh nói và đừng nên đem những điều mập mờ, không xác thực để nói về diễn đàn như vậy, không hay đâu, mình lớn cả rồi anh ạ.

Last edited: 20/4/22
    Wilson Fans likes this.
  24. nhkvn

nhkvn Advanced Member

Khi bảo test mù và cá độ có nghĩa là đến mức không lý giải trên cơ sở khoa học phải không bác? Tai mỗi người không ai giống ai và nếu có người gân cổ bảo nghe không khác nhau thì đành chịu, rồi lại tranh cãi không có hồi kết.

Last edited: 20/4/22
    hhiepbi likes this.
  25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nghe nhạc mà "đầu nóng" thì nghe gì bác nhỉ? Nghe mà không khác cũng OK thôi, không ai nghe cho mình cả. Không trả tiền CD gốc cho từng giá các hãng tái và từng năm tái nếu không cảm nhận được sự khác biệt (đó là sự phí phạm, không nên adua!).

Share This Page

Loading...