Chất lượng đĩa CD chép có làm khác âm thanh không

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by AmThanhTre, 3/12/21.

1. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Checksum y chang nhau mà bạn nghe khác nhau thì sự khác biệt là do bạn cảm giác thôi.

Ngoc2 and Hoang_Anh like this.
  2. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Tất nhiên là có. Nếu ta lấy một máy cùi bắp, chép tốc độ nhanh nhất trên một đĩa phôi dỏm thì tốt nhất ta đừng nên nghe đĩa đó.

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Hôm nào bác thử chép 1 file từ HDD USB vào ổ cứng máy tính vào 2 thời điểm khác nhau. Ví dụ lúc 12h00 và lúc 15h00. Nghe so thử 2 bản copy vừa chép xem có khác nhau không? :)
    À, quên lúc chép thì nhớ dùng adapter cắm vào máy tính chứ đừng chạy máy tính bằng pin nhé !

Last edited: 6/10/22
    Wilson Fans likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E test rồi: thời điểm, tắt bật hết mọi thứ (về đêm 1-2h sáng hay bình thường), dùng laptop pin và adapter, chống rung cho ổ ghi. ———> mọi thứ khác nhau thì khác nhau bác. Riêng phần pin/adapter; thời điểm ghi là nhận được rõ ràng. Còn chống rung thì thực sự phải mở lại một vài lần lắng nghe kỹ mới thấy khác biệt. Còn nếu soft cùng 1 hãng, version khác nhau thì cũng phân biệt rõ ràng.

5. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Các bác tìm hiểu kỹ về 2 cái sau thì sẽ giúp hiểu về CD gốc và chép. Đó là Audio CD và Data CD.
    Hai loại này cùng là digital nhưng cách ghi, quản lý, đọc khác nhau.

Sent from VNAV Community mobile app

Wilson Fans likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Cho tới bây giờ, việc convert file wav+cue (1 file wav cho cả CD) thành wav có tag (1 file wav một bài hát) đã làm em đau đầu suốt mấy năm, thử nghiệm nhiều lần mà không giải quyết được. Cứ convert rồi gắn tag thì thế nào cũng dở đi. Mà cay là wav+cue không phải ứng dụng nào cũng hỗ trợ, đặc biệt là UPnP (DLNA) đã không hỗ trợ từ đầu.

trustlaw, Wilson Fans and hhiepbi like this.
  7. trustlaw

trustlaw Advanced Member

Cái này em thấy khi gắn tag hay art cover vào file WAV thì ở một số đầu đọc tạo ra khoảng trống và có tiếng loẹt xoẹt giữa 2 tracks. Em cũng không hiểu tại sao nữa?

8. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Vấn đề này chắc phải hỏi các kỹ sư âm thanh của các hãng thì sẽ có câu trả lời khoa học và đầy đủ nhất nhỉ?

9. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Đọc những còm của bác và của bác Lee. Em tuy ko biết gì về việc này nhưng em vẫn tin 2 bác đúng. Em có đọc còm của bác Mod, chỗ bác Mod đề cập là khi in sẽ bị suy giảm data rồi thuật toán gì gì á. Nhưng nếu như vậy thì đĩa in nó bị lỗi mà đã bị lỗi thì bản sao ko hoàn hảo rồi, vấn đề đang bàn là bản sao hoàn hảo ko lỗi.
    Bác Lee bị bem thật tiếc quá. Khi nói về kỹ thuật và thuần túy kỹ thuật thì phải chứng minh lập luận bằng chứng cứ khoa học chứ ko bằng cảm giác được :(

Ngoc2 likes this.
  10. Langtu1983

Y chang. Nói có sai đâu mà. Em đã từng nói là thớt nào hot đều có mặt bác kiểu " bơm vá " rất khéo, còm kiểu đạo đức giả tạo, diễn đàn âm thanh mà cứ nói đạo lý đạo đời. Nói luyên thuyên trên trời dưới đất cốt gài bẫy để các bác khác bác nào nóng lên là xong bay cái nick.

11. Langtu1983

Bác Mod đọc lại đi. Từ cái còm của ông tv61 mà ra đó. Bác Lee có gay gắt thật. Nhưng rõ là bác ấy nói thuần kỹ thuật nói có sách mách có chứng lập luận cực kỳ chặt chẽ chuyên môn. Ý văn là ý người ông bà có câu nói này. Đọc còm bác Lee thấy rõ bác ấy trực tính thẳng thắn. Từ ngay sau còm ông tv61, bác Lee sập bẫy. Vì dân kỹ thuật giỏi chuyên môn có trình độ lại thêm tính thẳng thắn bộc trực sẽ rất dễ bộc phát. Bác Mod đọc lại còm xem sẽ thấy ông tv61 này thâm hiểm thế nào.
    Em ghét kiểu thâm nho điế.m này quá trời đất. Tự nhiên diễn đàn mất 1 thành viên có trình độ và sẳn sàng chia sẽ kiến thức qua bằng lập luận logic và kỹ thuật chuyên môn sâu. Vì 1 tay thâm nho giả tạo. Bác Mod cũng dính bẫy tay đó rồi đó. Tay đó mới là tay bác Mod phải quét ra khỏi diễn đàn này đó.

QuyHuyen, thai64 and Ngoc2 like this.
  12. Langtu1983

Và như bác Mod nói có 1 ý. Bác Lee là người xa lạ. Em cũng vậy. Em cũng chỉ mới vào vnav thời gian ngắn ngủi đây. Em cũng có biết tay thâm nho kia là ai đâu, cũng có thù oán hay tương tác gì nhiều với tay đó đâu. Chỉ đọc vài topic có vài còm của tay đó mà em thấy gờn gợn ko ổn và thật sự đến topic này thì cảm thấy ko còn có chút gì tôn trọng cả dù lớn tuổi hơn em đó.
    Khi tranh luận bảo vệ quan điểm dù đúng hay sai cũng làm sao tránh được các bác có lúc gay gắt với nhau. Nhưng thà nói thẳng và lời lẽ gay gắt chua thật. Nhưng còn bỏ qua được. Vì ai cũng muốn bảo vệ quan điểm góc nhìn mình, sao mà tránh được việc nặng nhẹ nhau vài câu còm. Nhưng thà vậy còn hơn còm " bơm đểu đạo mạo gỉa tạo "

Ngoc2 likes this.
  13. Langtu1983

Em hiểu đơn giản. Ví dụ 1 bài hát có 500k số 1 đứng trước và sau đó là 500k số 0 đứng tiếp theo. " Đĩa gốc " khi chép ra hoàn hảo cho đĩa sao chép cũng y chang vậy thì dữ liệu bài hát đó ko thay đổi -> âm thanh sẽ ko bị sai lệch. Còn nếu quá trình sao chép có vấn đề ví dụ thêm 1 số 1 hay thêm 1 số 0, thì bản sao đã có vấn đề do quá trình sao chép bị trục trặc kỹ thuật và bản sao đã gặp lỗi, và như vậy sự toàn vẹn và chính xác về dữ liệu đã ko còn, tất nhiên đĩa sao chép lỗi sẽ có âm thanh khác với bản gốc rồi.

Ngoc2 likes this.
  14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đơn giản lắm: giờ bác ra mua 2 bản “ tình trầm” Xuân hảo: 1 đời đầu, 1 tái (chắc album sx gần đây chắc cùng bản master chứ nhỉ :)) về cho vào CDP rồi ngồi nghiền xem ntn? Nếu nghe như nhau thì cũng o nên đầu tư bất cứ thứ gì nữa. Thân

Last edited: 12/12/22
    Langtu1983 likes this.
  15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

1 lần phát hành; Người ta sản xuất đĩa cho toàn thế giới từ 1 dữ liệu số (lấy từ đâu chế cháo thế nào o cần biết), họ ghi ra cả số lượng phát hành. Đây có phải là thao tác chép từ 1 dữ liệu số sang đia CD trắng không? Các CD trắng được “sản xuất hay chép như vậy” gọi là đĩa gốc chất lượng có giống nhau hay không? Tại sao giống tại sao không? Quá trình in đĩa này có đĩa nào bị loại không? Vì sao bị loại?

16. Langtu1983

Này em ko biết thặc. :D bác Ngọc với bác Hiệp. Em ko biết thật. Em chưa có trải nghiệm qua với ko có chuyên môn việc này để phân tích. :D

17. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Hai đĩa CD có thể nghe khác nhau nếu như quá trình sao chép không đúng. Và không quá khó để chúng ta tìm ra lỗi ở từng bản nhạc.

Một cách thú vị để phát hiện đĩa sao có lỗi hay không. Trích xuất các bản nhạc của cả hai đĩa bằng ứng dụng cho phép trích xuất âm thanh kỹ thuật số, chẳng hạn như - Exact Audio Copy. Sau đó đặt các bản nhạc được sao chép từ đĩa gốc từ lúc 0:00 trên kênh đầu vào thứ nhất của ứng dụng DAW. Đặt các bản nhạc được trích xuất từ đĩa được sao chép bắt đầu từ 0:00 sang kênh đầu vào thứ 2 - sau đó đảo ngược pha trên kênh thứ 2. Thực hiện chuyển sang đĩa và kết quả phải là "null" hoàn toàn - tức là im lặng tuyệt đối. Nếu có bất kỳ thông tin nào trong tệp kết quả bị trả lại vào đĩa thì ta biết rằng hai đĩa không giống nhau về dữ liệu, điều này thường chỉ ra rằng quá trình truyền hoặc phát triển/mạ kém trong quá trình chế tạo hoặc có thể là do ép kém chất lượng.

Tất nhiên tiền nào của đó. Không phải tất cả các nhà/công ty sao chép đều làm những việc giống nhau và nhiều nhà/công ty không làm bit-for-bit.

Ngoc2 and TrueHD like this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Lấy 1 VD như này để phân tích tuy là không dc chính xác với chủ đề post: cùng 1 CDP, khi kê chân chống rung thì âm thanh nó khác. Điều đó chả lẽ có "chống rung" thì file "số hóa" sẽ bị thay đổi? Còn nếu bảo toàn dc file đọc thì sao âm thanh nó thay đổi??? Cho nên dính đến âm thanh không thể chỉ 1 nguyên nhân nào cụ thể mà có quá nhiều biến số. Cho nên cách tốt nhất là bằng tai (mà cái này khả năng của mỗi người khác nhau nên mới tranh luận), nếu phân biệt dc thì tiếp tục còn không thì dừng tại đó để yên tâm nghe nhạc. Chú ý quá nhiều vào "chuyên môn" sẽ chả đi đến đâu cả, tranh luận mất vui. Cái bác hướng đến là kiến thức hay cách chơi âm thanh, tùy vào nó mà tiếp cận và điều chỉnh theo hướng đó, sa đà vào kiến thức sẽ không tới dc chất lượng âm thanh nếu ngay cả việc không thể phân biệt được sự khác nhau giữa các bản tái khác nhau. Thân

Wilson Fans and Langtu1983 like this.
  19. Langtu1983

Em vẫn bảo lưu ý kiến mình. Khi nói về kỹ thuật thì cần sự chính xác và lập luận bằng khoa học với dữ liệu được chứng minh. Còn nhạc là nghệ thuật. Mà đã là nghệ thuật thì dựa vào cảm giác và trải nghiệm để đánh giá. 2 này đôi khi nó chẳng đi đôi với nhau bác ạ. Em suy nghĩ đơn giản vậy. Đi quá sâu vào chuyên môn những kiến thức lĩnh vực xa lạ với mình sẽ chỉ làm mình rối rồi đau đầu thêm thôi kể cả là ở kỹ thuật hay nghệ thuật. :D

Ngoc2, Wilson Fans and tocxuden like this.
  20. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nghệ thuật hay khoa học cũng đều được xây dựng trên nền tảng kiến thức cả bác ạ. Và do đó, nó đều có thể lượng hoá được (ngay cả với các tiêu chí định tính, nếu người đánh giá đủ khả năng). Âm nhạc tái tạo (phát lại/ playback) không phải là nghệ thuật, nó chỉ là công cụ để lưu trữ và thể hiện nghệ thuật thôi nên đánh giá nó ko phải quá khó khăn vì chỉ cần chia thành 2 phần là đủ : Trung thực và Siêu thực !

Trung thực : rất khó khăn vì nó có vật mẫu để so sánh. Đường cong thoả mãn của nó sẽ theo hình logarit - tức là càng lên cao (tiếp cận gần sự thật) thì càng khó khăn. Chi phí phải đánh đổi để đạt tăng từ 90 lên 91% có khi gấp đôi chi phí để tăng từ 80 lên 90%. Và cũng vì có vật mẫu nên đánh giá nó khá dễ dàng chứ không phải là cảm nhận hay cảm giác gì cả.

Siêu thực: rất dễ dàng nên cũng dễ cãi nhau. Để đơn giản em lấy ví dụ về những bài nhạc vàng "đường thương đau đầy ải nhân gian ..." của bác đi. Band nhạc đơn giản, nhạc cụ cũng thường là loại rẻ tiền, ca sỹ có kỹ thuật thanh nhạc thấp (hát rời rạc, chủ yếu luyến láy bằng cảm xúc của bản thân), nhạc công đánh sai note bét nhè (ko tin bác cứ tác phần đêm nhạc ra nghe riêng, rồi nghe các nhạc công của dàn nhạc classic chơi)... Nhưng qua hệ thống âm thanh, bằng các bí quyết thêm bớt tiếng trống bỗng căng tròn như chơi bằng timpani, tiếng piano bỗng liền mạch và tiếng hít hơi thở dốc của ca sỹ hụt hơi cũng biến mất. Tóm lại, một tác phẩm nghệ thuật có thể rất tệ về chuyên môn nhưng trở thành hoàn hảo qua hệ thống âm thanh siêu thực. Accuphase của bác thường được phân loại vào nhóm siêu thực này. Nhưng dễ cãi nhau vì mỗi người thích một kiểu siêu thực kiểu như dân Bắc ăn mặn, dân Nam ăn ngọt, dân Trung ăn cay vậy

Dĩ nhiên, đời có vay có trả, được cái này sẽ mất cái kia...nhưng đó là câu chuyện sau này.

Thanh Tam, Tuilaai and Langtu1983 like this.
  21. Langtu1983

Cám ơn bác TrueHD cho em thêm 1 góc nhìn bằng sự trải nghiệm. Thank bác.

22. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Còn như bài CDP có chống rung và ko có cũng tương tự. Kiến thức (lý thuyết) là tiêu chuẩn để đánh giá. Cách hình thành kiến thức cũng tương tự như môt công trình nghiên cứu khoa học vậy. Mệnh đề của chúng ta là trong miền xử lý số (digital) những tác động cơ học kiểu như chống rung ko có ý nghĩa, mà ngược lại, nó tác động vào miền xử lý analog. Vậy, ta lại phải đặt ra các trường hợp thực nghiệm để xem phần analog nào có thể bị tác động

- CDP được đặt trên kệ đá/ kim loại vững chắc? CDP được đặt trên biến áp ? CDP được đặt trên Amply? đặt trên loa SUB RELL ??!!

- CDP mới ? Cũ? mối hàn các linh kiện còn tốt ko ? Bộ cơ chạy êm hay rung ....

E nghĩ rằng tất cả đều có thể giải thích dựa vào kiến thức và khoa học, có chăng là trình độ của chúng ta tới đâu và chúng ta có chịu bỏ công sức ra để làm thực nghiệm khoa học hay ko.

À, nói thêm, em Cooktail 45XPro của bác chạy ổ đĩa HDD đấy, và nó nóng, rung chết mịe luôn nhé. Bác hoàn toàn có thể làm thực nghiệm khoa học ;)

tocxuden and Langtu1983 like this.
  23. Langtu1983

:D bác làm em tụt mod con cocktai dễ sợ :D

24. TrueHD

TrueHD Advanced Member

O! bác làm em yêu khoa học được mà. Ổ đĩa HDD 3.5inc nhưng giao tiếp (cáp) vẫn là SATA 3, bác có thể thay bằng ổ SSD 2.5inc vẫn dùng giao tiếp đó, nhưng có nhét được vào hay không là do tay nghề của bác, cùng lắm thì mở vỏ (phá niêm phong) :p

Rồi nó có công USB 3.0 đấy, tức là bác có thể cắm ổ cứng di động, có thể chạy nguồn độc lập, có thể chạy nguồn từ chính X45pro; có thể ổ WD, có thể ổ Seagates; có thể ổ HDD có thể ổ SSD.... vân vân và mây mây. Bác tha hồ thử để song sánh

Langtu1983 likes this.
  25. Langtu1983

Nó cho chạy ổ ssd nữa bác Truehd à. Em có sao xài vậy. Ko tò mò em yêu khoa học được. Ko biết gì đụng vào gà lành thành gà què mất. Haha

Share This Page

Loading...