Chất lượng đĩa CD chép có làm khác âm thanh không

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by AmThanhTre, 3/12/21.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tạm quên cái “nghệ thuật” hay “cái hay” vì nó là quan điểm, cái e đề cập đến là “có phân biệt được sự khác nhau về ÂM THANH với cùng album, cùng bản thu nhưng các bản ấn hành khác nhau hay không” . Nếu không phân biệt được thì mọi thứ nên dừng lại ở đây, không cần có bất cứ sự thay đổi nào trong ht đang có và cũng chả cần chứng minh về kt nó là cùng một hay là hai file làm gì. Thân

Langtu1983 likes this.
  2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Keke.. tóm lại là thầy bảo không khác , cụ bảo khác nhưng cái quan trọng nhất là bằng chứng thì ko thấy đâu. Có mà cãi nhau cả ngày !

Phe không khác thì khỏi cần dẫn chứng rồi, phe khác phải có cái dẫn chứng là khác ở đâu, chi tiết nào....? Giờ bác bảo tốn 600k đi mua 2 cái CD về chỉ để tranh luận vô ích thì ai làm. Ae giờ có phải ai cũng chơi CDP đâu.
    Mà phải là CD copy nha. Em ko chới CD, còn mấy bản reissue, remastered phát hành online thì đương nhiên khác, bản càng mới càng hay (dynamic tốt hơn, nhiễu ồn nền nhỏ hơn...)

Last edited: 12/12/22
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E không thích tranh luận vì bản thân cũng không đủ. Tuy nhiên bác đã thử đem 2 CD khác nhau sau đó lưu thành file số (dùng cùng 1 soft) trong hdd/ssd rồi test so sánh với nhau chưa bác? Tks

4. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em nói rồi mà, em ko chơi CD nên ngại test lắm. Về lý thuyết thì em thấy các bác bảo KO có lý. Bác nào bảo CÓ mới cần chứng minh chứ.

Nhạc VIỆT lấy bên HDvn em ưu tiên của bác cocongidau và tusotay vì các bác ấy có cover đoàng hoàng, làm cũng rất kỹ (tag, tên file) nên khả năng cao là đĩa xịn (dù gốc hay copy). Em thử mấy CD của các bác khác thì có cái như nhau có cái kém hơn 2 bác trên. Ban đầu nghi ngờ là đĩa lởm/lậu...

Còn copy file sang các ổ cứng thì em thấy khác nhau ở HDD, SSD sata, SSD Nvme...Sự khác biệt chủ yếu ở micro dynamic nên cũng ko lớn đến mức nhận ra ngay trừ phi nghe violin. Sự khác biệt này lý giải đc vì băng thông, nguồn điện cần cấp...và càng hiện đại càng tốt (nên SSD Nvme đứng đầu). Copy vào các thời điểm khác nhau, máy khác nhau thì em ko thấy khác gì

Langtu1983 likes this.
  5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E không đề cập đến sự khác nhau giữa các định dạng lưu trữ. Ở đây muốn thử so sánh file lưu từ 2 bản CD cùng 1 album nhưng khác thời điểm sx được lưu trên cùng một ht và play để xem nó khác nhau hay giống nhau thôi bác. Trên đây đã bác nào đã test thử như vậy chưa thì cho cảm nhận? Còn e thì test rồi và đã có nhận định cho riêng mình.

6. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Trường hợp này giống reissue, phát hành thêm (lại). Em chưa gặp bao giờ, chỉ gặp remastered (căn chỉnh lại), khác nhau và phiên bản cho các nước (thường là Nhật), ko khác nhau.

Bác đưa file test lên đi.

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thì thế. Nhà sản xuất, cũng copi từ files ra cả vạn đĩa bán cho người dùng cũng cần x% lỗi, phải loại đi.

@Langtu1983 bảo lưu ý kiến là đúng thôi. Trong đều kiện lý tưởng; Bản chất hành vi copi đĩa bất cứ ai cũng như ai (hãng bán cho ta cái đĩa cũng là copi), hãng copi đĩa cũng có tỷ lệ lỗi. Ta copi lỗi nhiều hơn mà cái lỗi khác cái không lỗi là đương nhiên.

Langtu1983 likes this.
  8. Tube2080

Tube2080 Approved Member

Đĩa chép thì thua xa đĩa ngốc rồi vì nhiều yếu tố . Phôi đĩa có tốt không . Đầu nghĩ có tốt không ( ngày chước có 1 số bác hay săn đâu gì protex master về để gi đĩa )

9. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Sau 1 thời gian đọc, nghiền ngẫm, suy nghĩ….em thấy thế này.
    Nếu copy 1 đĩa “y chang” đĩa được copy. Giống nhau về “chất và lượng”. Em khẳng định là 2 đĩa…giống nhau. Nhưng…
    Đố bác nào đủ thiết bị để làm được điều này.
    Nên đĩa copy và đĩa nguồn chắc chắn khác nhau (không ít thì nhiều).

Wilson Fans and Hung Huynh like this.
  10. Ubermensch

Ubermensch Approved Member

Các bác cứ lấy đĩa "gốc" và đĩa "chép ra, đút vô máy, rip lại file từ đĩa đấy, quăng vào audacity hay bất kỳ phần mềm xử lý âm thanh nào xem waveform, nếu có khác biệt thì là có khác biệt (tốt dở không bàn, chỉ biết là thông tin không còn được như ban đầu), còn không có nghĩa là các bác được bản sao 1:1.

killitmore and Wilson Fans like this.
  11. caoductho

caoductho Advanced Member

Dạ có đôi điều muốn chia sẻ cùng các bác
    _ Chất lượng dĩa chép và đĩa gốc là như nhau (nếu các bác burn file iso va burn lại phôi đĩa khác) và đĩa gốc không bị xước và nhảy bit
    _Ngoài ra làm như thế nào kiểm tra lại đc thì xin thưa là không có do cơ chế read and write của CD là theo số nhị phân ( ko phải là analog nên các bác đừng cố gáng chứng minh 1=0 hoặc 0=1 là điều ko thể)

12. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Có thể khi so sánh từng bít là nó giống nhau. Nhưng vấn đề là cơ chế đọc đĩa của đầu cd nó phản ứng khác nhau với bề mặt đĩa có độ phản xạ khác nhau. Các bít là như nhau nhưng Pit trên đĩa là khác nhau do độ trễ đốt cháy khi ghi. Tín hiệu số đọc được về mặt thời gian sẽ khác nhau.
    Tín hiệu RF đọc từ đĩa xịn và chép là khác nhau (Em đo nhiều rồi).

fanofeminem likes this.
  13. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Hãng nó đúc bằng khuôn bác ơi. Ko phải chép bằng CDR đâu.

Ngoc2 likes this.
  14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì. Theo mình biết thì dập là khâu trung gian, cũng phải tạo độ lồi lõm bằng laser, trên khuôn thuỷ tinh bằng thiết bị đốt Laser Recording, có phải “đục” hay “chạm” ra cái khuôn đâu; mà khi dập cũng lỗi chứ nhỉ?

Last edited: 24/3/23
  15. pdthang

pdthang Advanced Member

Có bác nào nghe 2 dĩa cùng 1 hãng chưa. Mình thì thấy nghe cùng 1 dan cũng khác nhau. Và cùng 1 dĩa 1 dàn nghe 2 lần cũng khác nhau

16. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Biết 0, biết 1 nhưng không biết 23456789

Tuilaai likes this.
  17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

…89…n; shop (người bán hàng), trên trời dưới biển cái gì cũng có luôn (cả “biết”) …khách hàng dạng “tiềm năng” tha hồ mở rộng tầm nhìn.

Last edited: 25/3/23
  18. click2down

click2down Approved Member

Theo em nghĩ, để tránh bị sao chép lậu, giới ca nghệ sĩ nên đầu tư thêm chút kinh phí đầu tư thêm công nghệ chống sao chép vào đĩa gốc là xong, cd vẫn hát tốt nhưng không thể copy hj!

Wilson Fans likes this.
  19. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Bác hiểu ý em. Cám ơn bác.

Wilson Fans likes this.
  20. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Ý bác là gì em chưa hiểu ạ

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đơn giản những thứ e biết:
    1- 2 lần nghe khác nhau do 2 lần nghe khác nhau về thời điểm thì tình trạng điện đóm khác nhau.
    2- 2 lần khác nhau (cùng 1 cd) thì tình trạng nhiễm tĩnh điện khác nhau (nghe lần 1 nhiễm ít hơn lần 2) nên nó khác nhau. Riêng nguyên nhân này thì chỉ cần khử tĩnh điện kỹ về mặt cd sẽ khắc phục dc. Còn nguyên nhân “1” thì ngẫu nhiên nên chịu cứng.
    Còn nguyên nhân nào khác nữa thì e chịu

quocdat likes this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Còn kê kích, vị trí dây dẫn, vị trí thiết bị. Mấy cái thứ đấy xê dịch chút xíu cũng ảnh hưởng đến âm thanh rồi.
    Ngoài ra còn đồ đạc trong phòng thay đổi, thêm hay bớt một vài món nhỏ nhỏ trong phòng thì cũng đã thay đổi âm thanh, đặc biệt nếu đồ ở chỗ dàn máy + phòng nghe nhỏ.

Wilson Fans and hhiepbi like this.
  23. caoductho

caoductho Advanced Member

Bác nói em mới nhớ đén giống như pc ấy nhỉ phải có cái nhanh cái chậm, nên tốc độ decode sẽ khâc nhau mặc dù bit nhị phân là như nhau

ttn and Wilson Fans like this.
  24. thanhhaaudio

thanhhaaudio Approved Member

có một kinh nghiệm thực tế của em là chép ra đĩa CD nghe hay hơn là chơi qua DAC (mặc dù em đang dùng Luxman DA-06 được đánh giá khá cao)
    Vậy theo đánh giá của em thì chất lượng sẽ được sắp xếp như sau : CD gốc > CD chép > File RIP CD gốc chơi qua DAC > Ứng dụng Tidal,Quibuz ...> Spotify Premium > Youtube Premium

25. Com

Com Approved Member

Ngày xưa e toàn dùng phôi Mitsu, dùng soft Burn chép với tốc độ 1. Nguồn thì download ở HDvietnam. Để đến 13 năm nay nghe vẫn ok.

Share This Page

Loading...