Chất lượng đĩa CD chép có làm khác âm thanh không

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by AmThanhTre, 3/12/21.

1. Hung Huynh

Hung Huynh Advanced Member

A5 mà ghép dàn âm thanh cỏ ... Thì sẻ không ra được Chất ... Lúc đó chỉ Hót chứ không Hát ....

2. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Nghe phải treble phải tơi nhuyễn riết thành quen. Đến khi nghe trực live chắc cũng không nghe được luôn. :p

Em tôn trọng chất âm thật nên sẽ ko chỉnh hay thêm giảm bass hay treble thường nghe direct hay bypass tone control

Về loa thì hơn nhau chổ trở kháng ở các dãi tần số. Lý thuyết 8 Ohm chỉ cho ngay tại 1khz. Nếu trở kháng tăng ở tầng số cao thì áp suất tạo sẽ bị suy giảm ở tần số đó. Do vậy loa là thiết bị nên đầu tư nhiều nhất đối với em.

tuanhcm and Hung Huynh like this.
  3. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Bác ném đá ghê thật. Em nghe MJ từ thời cấp 3. Lúc đó chưa có internet phải mua cuốn english songs xem lời nhạc dịch nội dung bài hát mình thích.

Hung Huynh likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chém "chát chát" tí cho vui bác ơi :), nhưng e cũng thực sự không hiểu rất nhiều ca sỹ "nổi tiếng" (celine dion, MJ, ....) rõ ràng show nhiều không kể hết, nhưng album CD thì lèo tèo, chất lượng thu âm kém vô cùng, giá cả 80k-100k/cái nếu mua cả lố theo kg. Ngược lại những tên tuổi không hót, thậm chí không biết tên nếu không có thú nghe CD, LP thì cho ra những album đỉnh, giá cả thì ngất ngưởng thậm chí những bản thu từ những năm 1960-1970 mà chất lg âm thanh rất nể phục.

tuanhcm and Hung Huynh like this.
  5. Hung Huynh

Mỗi người mỗi ý kiến ... Bác đầu tư Loa đời cao ... Sau đó Bác cho nguồn phát từ youtube qua laptop Bác sẻ cảm nhận cái loa nó HÓT ra sao ... Lúc đó Nó chỉ HÓT và đúng HÓT thôi Bác ... Không HÁT ra được vài nốt nhạc ... Do đó khi Bác Chủ quan PHÁN gì ra ... Cần cân nhắc lời PHÁN... Quan trọng là trên VNAV cao thủ rất nhiều ... Nguồn Phát tốt cho ra bộ đồ không tương xứng cũng sẻ chưa chắc phát huy tốt được ... Xưa có câu ...NỒI NÀO ĐẮP VUNG ĐÓ ... Bộ dàn cần có sự cân đối ... 1 cái quá cao cấp nên đi với sự tương đương nó sẻ hợp lý hơn ...

Wilson Fans and Ninjabolt like this.
  6. Hung Huynh

MJ Huyền thoại đấy Bác ... Bác mở youtube tìm lại xem những clip MJ ... Bác sẻ thấy sự đầu tư Sân Khấu ... Người người chen nhau đông không tưởng tưởng được .. Chứng tỏ Sức Hút của MJ rất Tốt ... Bác Không nghe quen CD MJ ... Bác có thể NEXT qua và không cần nghe ... Bác đưa ý kiến cho cd MJ ..Bác quăng sọt rác không đắn đo ... Thiết nghĩ Bác nghe nhạc chắc là khó lắm ... Có những thể loại mình nghe không quen nhưng AE Audio trên VNAV rất nhiều người thích ... Nên khi PHÁN cần cẩn trọng 1 chút ...

Wilson Fans likes this.
  7. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Michael jackson theo gu nghe của những đôi tai khó tính hoặc thích vocal thì không nghe vô được. Tuy nhiên có 1 điều là ca sĩ MJ nhảy thì thôi rồi,không chê vào đâu được. vừa nhảy vừa hát mà vẫn tròn tiếng khó hơn đứng yên.

hhiepbi, Ninjabolt and Hung Huynh like this.
  8. Hung Huynh

Nên trân trọng gu nhạc của mỗi người ...

9. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

K phải Fans của MJ thì k thích cũng là chuyện bình thường,nhưng cách bình luận thiếu tế nhị sẽ khiến các Fans của ca sỹ này phản ứng đó !

hhiepbi and Hung Huynh like this.
  10. Hung Huynh

Chính xác là như vậy Bác ... Tôi thỉnh thoảng nghe được 1 bài MJ ...

11. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Em đang nói về đầu tư loa là ưu tiên với em. Có phán gì đâu bác?

Hung Huynh likes this.
  12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cũng có lp 45 của MJ nhưng chỉ nghe dc heal the world, và album we are the world thôi.

Wilson Fans and Hung Huynh like this.
  13. locnp

locnp Advanced Member

Các bác cho em hỏi ở HCM giờ mua phôi phono ở đâu vậy?

Hung Huynh likes this.
  14. Hung Huynh

Câu hỏi hay nè ... Giờ tìm mỏi mòn Mắt đấy ... Các Bác nào biết cho xin cái địa chỉ nhe ....Trân trọng

15. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Ra Huỳnh Thúc Kháng tiệm CD42 đối diện tiệm Sơn Hà Audio may ra còn.

locnp and Hung Huynh like this.
  16. Wilson Fans

Vậy tốt rồi,chúc mừng nhé.Bạn cứ copy ra mà xài thôi,đỡ tốn tiền nhiều đấy !

17. Hung Huynh

Vẫn lệ thuộc CD loại tốt và CD trung bình ... Vấn đề là time ... Bị Rột rẹt nhanh hay chậm thôi ...

18. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Tôi thật không hiểu bạn quote bình luận kia để làm gì. Bạn cũng rảnh thật.

Hung Huynh likes this.
  19. Hung Huynh

VNAV ... AE cùng trao đổi học hỏi ... Chém ..Chát ... Tinh thần xây dựng là chính .... Mỗi người rảnh mỗi kiểu ....

tocxuden likes this.
  20. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Gửi bạn “ tocxuden “:
    Trong bài viết trước tôi có nhận định: Sự thay đổi ở đây nó nằm trong nhận thức ( nhận thức vấn đề ) và nó nằm trong nhận biết ( thẩm âm ).. vì bạn nói rằng bạn không nhận biết được sự khác biệt này, nên tôi xin phép không đề cập.
    Khi đánh giá một vấn đề, ta phải đánh giá mọi yếu tố liên quan là cần thiết. Yếu tố khoa học ( kỹ thuật số...) mà bạn nêu ra không sai nhưng nhìn nhận cái yếu tố khoa học đó, dựa vào đó để đánh giá tổng thể của cả vấn đề thì bạn lại rất thiếu tính logic , tính tổng thể và tính kế thừa ( những nhân tố để hoàn thiện của luận điểm khoa học đầy đủ ). Thực chất, bạn đang biến cái ĐÚNG của một yếu tố thành cái ĐỦ của cả một vấn đề mà topic nêu ra. Đây chính là cái sai ở góc độ nhận thức vấn đề bạn ạ. Nói rõ hơn: cái yếu tố bạn đưa ra sẽ phù hợp hơn với câu hỏi : những yếu tố nào ảnh hưởng đến cd chép.... Cá nhân tôi cho rằng ẩn ý của câu hỏi cd chép có làm thay đổi âm thanh không? lại chính là câu hỏi là: khi “ chép “ là giống nhau thì tại sao lại có sự khác biệt?!...
    Khi setup một hệ thống, bạn phải tham khảo hàng trăm các yếu tố kỹ thuật, thiết bị đo lường âm..., có khi nào bạn tự hỏi: tại sao khi hoàn thiện tốt yếu tố kỹ thuật bạn vẫn cần chuyên gia thẩm âm không? Đây chính là quá trình chúng ta đang đưa nhận biết khoa học về với thực tế khách quan, phù hợp với thực tế khách quan... ( tôi coi đây là quá trình nhận biết sự thay đổi ), đây là khâu rất quan trọng. Vì chỉ có nhận biết mới có thể đánh giá, nhận định được vấn đề, đây chính là yếu tố ĐỦ của cả vấn đề. Theo tôi để có được yếu tố ĐỦ này nó dựa rất nhiều về “ tầm” của hệ thống ( lever thiết bị- phòng ốc ) bạn ạ. Bạn không nhận biết được sự thay đổi không có nghĩa là nó không thay đổi, bạn không thích món ăn nào không có nghĩa là bạn chê món ăn đó, không có nghĩa món ăn đó không ngon... sự tồn tại của nó không phụ thuộc vào ý chí của bất kỳ ai, đây là tính khách quan của thực tế, theo tôi bạn nên tham khảo thêm về góc độ nhìn nhận này.
    Ở một góc độ khác tôi thấy, anh em nhận biết lại bàn thảo với bạn không nhận biết được về vấn đề có hay không sự thay đổi, bản chất của câu chuyện này đã có điểm “ bất thường “ ngay từ đầu rồi. Tôi thực sự không thích tương lai của câu chuyện này.

Last edited: 26/3/22
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nó giống bản chất “số”: bác ấy là “0” còn e, bác và những bác khác là “1”! Phản biện cũng vô ích thôi bác. :)

Wilson Fans and Hung Huynh like this.
  22. Hung Huynh

Chém gió ... Chát .... Nói ra cái hiểu biết của mình ... Chia sẻ ... Học hỏi là chính các Bác ah ... Tóm lại Gốc luôn OK ... F1 thì luôn là F1 ...

Wilson Fans likes this.
  23. datrocket

datrocket Approved Member

chỉ là chất lượng đầu đọc CD

Hung Huynh likes this.
  24. Hung Huynh

Phụ thuộc vào Chất lượng của Đầu đọc CD và Chất lượng của đĩa CD mà mình đầu tư tốt hay trung bình ...

Wilson Fans likes this.
  25. Wilson Fans

Phân tích của bạn rất hay và logic !

Hung Huynh likes this.

Share This Page

Loading...