Chario - Nhà nghèo nghe giao hưởng

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 4/12/08.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có lời chúc mừng . Pre Mc Intosh C 2600 phải nói hay , mềm , chi tiết lạ thường . Power Mc Intosh hót nhạc gì cũng rất hay chỉ trừ một loại nhạc nhưng rất may bạn không nghe loại nhạc này nên không cần để ý .
    Nếu bạn ở SG mình mời bạn tới nhà nghe mấy bản guitar thùng do các ban Heavy Metal chơi sẽ thấy người đẹp Ý này hấp dẫn như thế nào .
    Thật ra đèn đóm rất hay nhưng giá cao quá nên mình chỉ đủ sức chơi lai đèn thôi.Hệ thống của mình xài 2 bóng 12 AU7 & 2 bóng 6SN7 > cực mê ly

Võ Hoàng Gia and tuan nacen like this.
  2. tuan nacen

tuan nacen Advanced Member

Cảm ơn bác có dịp vào SG sẽ nt đến bác chơi .

lenamvl likes this.
  3. tam_sg

tam_sg Advanced Member

Chúc mừng Bác. Không có gì sung sướng hơn khi chinh phục được em chân dài nhưng khi chinh phục được rồi đấy lại là thời điểm phải tìm và chinh phục em khác nhỉ. Lại khổ.

tuan nacen likes this.
  4. tuan nacen

Bằng lòng và thưởng thức thôi bác , cứ đi chinh phục mãi loạn hết cả đầu . CS còn nhiều thứ khác mà .

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chính xác . Ước mong thì Vô Hạn , khả năng thì hữu Hạn .Biết dừng đúng lúc , đúng chỗ là hạnh phúc và cũng là đạo hạnh cao siêu .

tuan nacen likes this.
  6. tuan nacen

Bác nói phải băng lòng để thưởng thức cái mình có mới thấy hay .

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra mục đích cuối cùng là nghe nhạc và cảm thụ cái hay , đẹp độc đáo của âm thanh được sắp xếp theo trình tự đặc biệt .Mỗi nhạc cụ có cái hay riêng và dàn máy phải truyền tải được âm thanh đó 1 cách trung thực nhất .
    Tiền tới đâu ta chơi tới đó vì giá cả của loa , ampli , đầu CD .... là vô cùng .Con loa siêu nhất thế giới của hãng Wilson Audio có giá gần 1 triệu US và hãng chỉ là có mấy con thôi .
    Nếu có dư tiền thì chơi 2 bộ dàn : một bán dẫn , một đèn riêng biệt .Tùy theo tâm trạng , thời tiết mà nghe dàn A hoặc dàn B.
    Ở sài gòn có 1 đại gia chơi âm thanh - không phải là nghe nhạc - . Bất kể ampli nào mới , loa mới về anh ta đều mua về nghe , sau mấy tháng bán lỗ 30% mua cái khác .Anh em luôn hóng hàng của tay này thải ra để mua cho rẻ .Tiếc là hắn sang Mỹ định cư được 3 ,4 năm nay rồi .
    Cá nhân mình thấy quá thỏa mãn rồi nên không lăn tăn chuyện nâng cấp . Đang có kế hoạch dành tiền để khi nào ampli , pre , CDP hỏng thì mua cái mới thay thế .Riêng loa thì khó hỏng và cơ bản là giá quá cao so với ngân sách nên sẽ dừng vô thời hạn .

tuan nacen likes this.
  8. tuan nacen

Thế là bác rất hài lòng với bộ của mình rồi , đồ audio lên đến cấp hifi họ đã làm kỹ rồi đến lúc hỏng cũng phải ngoài 10 năm .
    Bác đúng là người thưởng thức âm nhạc và là người tiêu dùng thông thái .

lenamvl likes this.
  9. diepnh81

diepnh81 Advanced Member

bác nào phối ghép Chario syntar 200T với ampli quad 77 chưa, em đang tính lựa chọn ghép với quad77, arcam alpha 9, 10 hoặc musical fedility, nad 3020, marrant 88se... các bác ghép với ampli nào hợp nhất cho e tư vấn nhé, thanks

quyennguyen likes this.
  10. doantrungtuyen

doantrungtuyen Advanced Member

Em có chario 3T mark 2 bác nào dùng qua chưa? Nên ghép với amply nào thì tốt nhất ạ?

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tùy vào gu nhạc của bạn thôi . Bán dẫn hay đèn đều đánh tốt . Công suất càng cao em nó hót càng hay

doantrungtuyen likes this.
  12. doantrungtuyen

Em đang dùng amply 4 bóng cs kt 100. Con này khỏe, đánh nghe cũng dc. Ko có amply khác thử xem chất âm ra sao.
    Thanks bác

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu đã nghe quen Chario thì sau này khó bỏ nó . Sau này nếu được tăng lương nâng cấp lên mấy em Chario đời mới thì còn mê ly gấp bội .
    Chúc bạn mau chóng tăng lương

Mr Le Nguyen likes this.
  14. doantrungtuyen

Thanks bác. Em ko ai trả lương cho mới buồn chứ.

lenamvl likes this.
  15. doantrungtuyen

Có bác nào ghép với amply Saba của Đức chưa ạ.
    Em đang thích kiểu dáng Saba mà ko biết nghe hợp ko.

16. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Dear bác lenamvl
    Bác tư vấn giúp em amp đèn để ghép với em này, ngày xưa em đã ghép với bộ Modright LS100- KWA150; VTL TL5.5 ver II - MB300 deluxe;
    Nghe sân khấu,độ động,chi tiết cảm nhận cá nhân rất ổn nhưng độ ngọt ngào thì vẫn chưa thỏa mãn lắm. Có thể do xài amp bán dẫn, amp đèn PP không có chế độ Triod. Bác tư vấn giúp em amp đèn công suất >200 và có chế độ Triod với , em đang muốn trải nghiệm Primaluna EVO 400 Mono amp xem nó có hợp không vì cảm quan của em thấy thiết kế rất truyền thống ( point to point), chất lượng linh kiện đánh giá mức khá đến tốt. Chỉ lăn tăn em nó cs max nếu dùng KT150 là 160W. Thanks bác

17. cadan

cadan Approved Member

Em cũng có Saba nên cũng định ghép đây. Cơ mà chưa rõ công suất các amp ngày xưa của Đức như Saba hay Telefunken thấy toàn 25-50w, chả hiểu có đánh nổi các em chân dài thời nay ko.

doantrungtuyen likes this.
  18. doantrungtuyen

bác thử xem có hay ko? em nghe nói không cần công suất lớn thì phải, chỉ cần dòng khỏe hay gì gì đấy là nghe vẫn hay bác ạ. bác thử đi xem thế nào báo em với nhé.

19. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Theo mình bạn giữ lại power ModWright . Pre đèn là Audible Illutions hoặc pre Aesthetix . Nếu không thích power Mod Wright bạn nên tìm power Audio Research loại 200W / kênh thì đánh mới ngon .Bác chủ shop Audio Choice đã thử nhiều ampli khác nhau nên bác ấy nói Đại Hùng Tinh là gấu lớn có 5 loa chia ra 4 đường tiếng nên phải power cong suất 200 W trở lên đánh mới ngon .
    Riêng VTL & PrimaLunar nhẹ quá , đánh không ra hết tiếng .
    Nếu không bạn thử con Rogue Audio M-180 xem sao .Con này tiếng bass rất ấn tượng .

20. DungDoan

DungDoan Advanced Member

bác có thể PM về phối ghep bộ của bác không? em muốn tham khảo. Thanks bác

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Rất sẵn sàng nhưng cũng nói trước là mình nghe Rock Metal nên phối ghép trên chỉ hay khi nghe nhạc mạnh
    CD-Yamaha
    Pre đèn Metis - Rogue Audio
    Power Medusa - Rogue Audio . Con này công suất 400W/4 ohms nên đánh em Ursa Major ngon như bấc

hungnx78 likes this.
  22. cadan

cadan Approved Member

Chắc phải nhờ cao nhân lâu năm là bác lenamvl giảng cho mối quan hệ giữa công suất lớn và dòng ra phù hợp với loa.

Diễn đàn của Ý cũng rất khen khả năng dễ ghép của em Chario Pegasus:

https://melius.club/topic/282482-chario-pegasus/
    ................
    Tôi coi các pegasus khá ăn tạp như tôi ở một cấp độ âm nhạc (từ Puccini đến Jan Garbarek): họ chơi nhạc giao hưởng, giao hưởng, Jazz, Swing, Lirica, Rock, Pop, v.v.

Chúng không khó để tôi lái - tôi đã cho chúng chơi với:

Xindak V30

Primare 21

Stat audio s101

Sugden A 21 SE

Onix RA 125

BC EX 362 D

Chỉ với sự tổng hợp nhỏ, đã có một số khó khăn - tốt với Sugden và đỉnh có lẽ với Onix - không thể thay thế.

Vì vậy, có một âm thanh phong phú, êm dịu, âm trầm mạnh mẽ, một phương tiện tốt đẹp mà tôi phải nói (trường hợp đóng) và một tweeter làm cho tiếng treble thú vị và vân vân. Một âm thanh bao trùm mà không có hộp và với một liều lượng thực tế nhất định đối với tôi. Âm thanh chạy đi và không mệt mỏi - nỗ lực ít.

Chúng được xây dựng rất tốt, đồ nội thất ngoài trời chất lượng vượt trội (tôi đã có phiên bản gỗ óc chó rắn - đắt nhất), loa giữ thời gian - các cạnh của loa mid / loa vẫn còn nguyên và chắc chắn.

..................
    Không phải vì tôi có nó, nhưng theo ý kiến của tôi, Chario là một trong những hệ thống loa có thể khó vào nhà, nhưng một khi đã ở đó, thật khó để thoát ra ... [​IMG]

Tái bút: không phải theo nghĩa là bán lại, mà là tìm kiếm một người kế vị xứng đáng ...

...................
    Chario chơi rất tốt, với bất kỳ thể loại âm nhạc nào và với tất cả các khuếch đại tôi đã cho chúng, từ T amp đến Unique 100. Rõ ràng chất lượng của amp càng cao, chúng càng chơi tốt. Đối với những người không muốn thay đổi loa thường xuyên, với Chario có thể tìm thấy sự an tâm (và ví tiền).

lenamvl likes this.
  23. tuan nacen

Bác Le Nam với Ursa major là ok rồi .
    Em cũng xin chia sẻ phối ghép Ursa với bác .
    Lúc mới mua về em cũng loay hoay các kiểu pre pow , tích hợp đèn đón bán dẫn cuối cùng em dừng ở Pre & Pow Mcintosh (C49 + Mc 252 ) .

Nếu bác hay nghe Rock , Metal hay thích nghe những bản nhạc cần độ hoàn tráng thì cứ pow cs lớn như bác Le Nam .
    Còn bác hay nghe jazz , Acoustic.. cần độ tinh tế thì cứ Amp đèn và đèn dùng bóng 845 là ngon nhất . Em đã được ngồi nghe ở audioHN họ thử cho em từ Amp Hegel 360 , Audia flght FL10 và Primanula dialog nhưng sau cùng em yêu cầu họ thử Amp đèn viva dùng bóng 845 đẩy kéo 2 bóng cs 1 vế thì hoàn toàn thuyết phục , em Ursa hót ra rất hay tiếng violin piano căng mọng bass sâu mềm , mỗi tội amp này giá chát quá .
    Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của em chia sẻ với bác nhé .

lenamvl likes this.
  24. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Em là fan của Rock ở độ tuổi trung học và sinh viên hii hi hi, giờ trung niên nghe nhạc nhẹ, trữ tình, một chút cổ điển chứ chơi món Rock này không hợp nữa do ở chung cư không có phòng riêng. Thực sự là VTL kiểm soát cực kỳ tốt Chario, em chưa bằng lòng là đời MB300 deluxe không có chế độ Triod, nhiều lúc muốn nghe một chút nhạc lãng mạn thì cảm giác hơi bạo lực. VTL MB450 trở đi có chế độ Triod em đoán là sẽ tốt hơn rất nhiều nhưng tài chính chưa đủ

25. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Bác làm em nôn nao về thời tuổi trẻ....hi hi ngày xưa cũng lê mông đến Nhạc viện Tp học chơi trống...rồi 1 tháng có rockshow nhỏ nhỏ của các band SG ở SK ỏ Q5, chủ yếu cover rock nước ngoài lâu lâu có band sáng tác khá tốt, lâu quá rồi không biết SK đó còn không nữa (thực ta nó là sàn nhảy chứ không phải SK) rồi em chia sẻ các album rock nhờ bạn gái du học mua gửi về cho tay Lĩnh " anh chàng cũng là ghitarist" mở shop chuyên CD rock trên đường LCThang đối diện Cinemabox bây giờ vào những năm 98-2000. Sau khi nghe HMetal chuyển sang Dead Rồi những lần vào quán cafe Deathmetal trên đường Nguyễn Văn Đậu đầy cụ tóc dài, áo đen đầu lâu xương xẩu...không khí quánh mùi bồ đà và rhum với cái đầu xoay tròn theo nhạc...lâu lâu rú lên như bị ma đuổi...em cũng đã từng sắm dàn máy ở nhà để nghe pioneer 7800ii loa technic bass 40 -2 cặp, equalizer..rồi bị cụ ông quăng cả ra ngoài đường vì nghe cái thể loai không giống ai, làm hàng xóm sang mắng vốn ....ngẫm lại " ôi thời trẻ chai oanh liệt nay còn đâu"
    Thật sự là em rất tò mò khi bác phối ghép Chairo để nghe HMetal, bác cho em số phone nhé...bác giúp em...hi hi hi ....em muốn được trở lại thời trẻ chai với Master of puppets -Metalica, Black in Black - AC/DC.... nếu Chairo, Con quạ kiểm soát tốt thì quá tuyệt vời. Em có thể đàm đạo, hầu chuyện bác về vài dòng rock....thật sự bác làm em non nao, háo hức ghê lắm luôn, em còn chơi với một anh ở HN sắm bộ dàn phải nói là pro SK để nghe trong phòng chuyên về nghe rock....nhưng rồi cụ ấy đã chuyển công năng thành Karaoke ....

lenamvl likes this.

Share This Page

Loading...