Chario - Nhà nghèo nghe giao hưởng

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 4/12/08.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn sẽ không hối tiếc khi mua con loa này .Xứng đáng là 1 trong 5 con loa Hi End đáng mua nhất năm 2018

2. cuinhl

cuinhl Approved Member

Vâng tks bác, trong hội có ai bán ,và các bác chơi qua rồi. E mua được xin nhờ các bác chỉ bảo đồ đánh cho hợp lí ạ

3. DHL

DHL Advanced Member

Có bác caobobin ở trên có ý định gả kìa bác, bác inbox thử.

4. caobobin

caobobin Advanced Member

Đây bác, đợi mình tìm B&W 802D rồi mình vào việc nhé

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình đã nghe B& W rồi. Tiếng treble long lanh hơn nhưng bass muốn hay sẽ rất mệt.
    Chario Ursa Major rất dễ đánh, cả 3 giải rất cân bằng và tiếng ấm hơn. Càng nâng cấp thì Chario càng hay.
    Tuy nhiên đây chỉ là ý kiến cá nhân thôi.
    Cả Ursa Major và B& W đều là 5 con loa Hi End đáng mua nhất trong năm 2018

6. caobobin

caobobin Advanced Member

Ursa Major
    Em đang chinh phuc Ursa bằng cặp mono 100W pure class A và pre đèn, quả thật là rất hay rồi. Thực sự thì Ursa cũng không phải dễ đánh, pow càng ngon thì Ursa càng hay thôi. Đang muốn dùng cặp mono này chinh phục thử 802D xem sao ạ

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu tiền bạc không kẹt lắm thì cứ chơi thôi. Tạp chí giới thiệu 5 cặp thì ta cứ lần lượt kiểm tra xem ra sao .Cũng giống như đi du lịch, càng đi nhiều càng mở rộng tầm mắt. Đấy là loa ,còn pre cung rất thú vị. Do ít tiền nên mình dừng lại pre ModWright thôi ,không dám trải nghiệm thêm

8. cuinhl

cuinhl Approved Member

9. caobobin

caobobin Advanced Member

Nghe thử là chuẩn rồi nhưng với ursa thì pow càng ngon thì em nó càng hay nhé và đừng quên công thức pow bán dẫn + pre đèn nhé

lenamvl likes this.
  10. cuinhl

cuinhl Approved Member

Vâng cảm ơn bác. Nghe ưng mà e mua được loa, rất mong được các bác giúp đỡ về đồ đánh cho phù hợp với sức của e ạ!

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Pre đèn + power bán dẫn là giải pháp No1 .
    Mình đang xài pre ModWright. Rất OK.
    Mình thích pre Audible Illusion hơn nhưng giá cao không đủ xèng nên mua ModWright. Sau khi thay bóng theo máy mới thấy ngon theo tai mình

caobobin likes this.
  12. caobobin

caobobin Advanced Member

Em cũng đang chơi pre modwright nhưng đời thấp hơn con của anh, dùng bóng 5687, phono thì dùng bóng 6C45 và 6N1P, ngặt nỗi gửi mail hỏi lão Dan Wright về nâng cấp bóng thì được câu trả lời là phải dùng bóng theo máy và các bộ bóng gửi kèm để thay thế khi cần chứ tuyệt đối không được dùng bóng tương đương để thay thế, vậy mới hoang mang chứ, may thay là con pre thể hiện cũng ổn kể cả phần phono chơi với mâm than

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bóng 5687 Tung Soil sx năm 41 ,42 là ngon nhất ( nghe nói )
    Đôi khi kỹ sư chế tạo họ chỉ thử nghiệm với 1 ,2 loại bóng thôi. Nếu họ không nói gì thì chỉ có 1 cách là liều thử thôi

14. hai_tung1990

hai_tung1990 Approved Member

@lenamvl em có thấy có bác đăng bán con Chario 200 tầm 10tr, e lướt mạng thì chưa thấy review nhiều, nên không biết con này nó sao bác nhỉ?
    Nguồn bán em thấy cũng có kèm con ampli Audio Analogue Piccini Special Edition 15tr luôn

DHL likes this.
  15. DHL

DHL Advanced Member

Em có nghe qua con đó rồi, 10tr thì nghe rất ổn trong tầm tiền nhưng nếu được bác ráng kiếm con Chario Lynx thử xem. Lynx là đời sau, chất âm tốt hơn hẳn, nhưng cũng phải thêm vài triệu. Còn nếu lên được Delphinus bác sẽ rất ngạc nhiên vì Delphinus so với Lynx hay Syntar 200, chất âm mạnh mẽ hơn, âm hình tốt hơn, sân khấu sâu hơn, bass dày dặn và sâu hơn. Và ampli nếu có thiên hướng đèn sẽ rất hợp Chario.

lenamvl and hai_tung1990 like this.
  16. hai_tung1990

Lynx thì tầm 30, Del thì tầm 40 (e thấy giá full box) còn 2nd thì e chưa tìm ... mà nhìn e cũng mê Del mà kinh tế đang khó ghê :(

17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con Syntat 200 sản xuất lâu lắm rồi nên mình chưa nghe

hai_tung1990 likes this.
  18. DHL

DHL Advanced Member

Delphinus cũ tùy đời dao động từ 20-30tr cho hàng cũ, hàng demo. Lướt khoảng 30-34tr. Còn mới khoảng 36tr nếu có khuyến mãi. Nhưng đúng thật rất khó kiếm vì các cụ chơi xong giữ kỹ quá mãi mấy năm sau mới bán.
    Em cũng hên mua được của một anh tây xài vài năm đổi loa bán lại thôi. Phải nói là mất rất nhiều thời gian để tìm được cặp loa ưng bựng (em mất gần 2 năm).
    Nhưng vẫn khuyên tiền tới đâu mình chơi tới đó, trải nghiệm syntar 200 em thấy nó vẫn rất hay trong tầm tiền, vocal, giao hưởng, không lời,....đều quá ổn, nhạc mạnh bass vẫn rất ngon (hơn nhiều con cùng tầm giá). Ampli của bác hình như là ampli Ý nên em nghĩ sẽ hợp như cậu mợ với nhau, nhưng nếu bác thích có thể tham khảo thêm ampli đèn vì ngày đầu tiên em biết Chario là con Syntar 200 với ampli đèn bình dân, nghe rất hay, vocal ngọt, du dương lãng mạn.

hai_tung1990 likes this.
  19. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Delphinus mk ii tầm 22 củ, còn bảo hành. Cụ quan tâm mình chỉ chỗ cho.

Nghia@nd, hai_tung1990 and DHL like this.
  20. mryeknom

mryeknom Advanced Member

Cố tí săn Pegasus 2nd quanh 30 p/p tốt hơn

21. DHL

DHL Advanced Member

Em săn 2 năm trời mới hốt được cặp của anh thì không biết tới khi nào mới tới lượt bác này nữa. Loa hay người nhả ít quá, trừ phi nâng cấp.

lenamvl likes this.
  22. hai_tung1990

E có nghe con syntar 200 này vài pảrt trên youtube, tuy rằng có thể do âm thanh youtube nó ko chuẩn nhưng e nghe qua xử lý thì khá gọn và phản ứng khá ổn á bác, bass thì e thấy con này nó mạnh trong phân khúc của nó rồi, nhưng tới rock thì nó bị thiếu thiếu gì đó, e chưa nghe dc trực tiếp nên ko biết sao, mà thấy nó để bass xuống dc 60Hz thôi nên e nghĩ chắc thiếu thiệt, nghe ko dc sướng :|
    Còn cái amply Ý đó là của ng bán luôn bác ơi, nếu lấy chung thì giá ưu đãi chứ e đang tay trắng :))))
    Em thì cảm tính nên nhìn loa theo mẫu e thik trước rồi mới tính tới nghe hay ko, nên còn gà mờ quá, e đang bị loay hoay khúc cua là loa trước hay amply trước :| e chơi nhạc số mà đa phần album e rock khá nhiều, nên bác lenamvl cũng có hướng e đến chario, amply thì e đang suy nghĩ con yamaha As801 vì nó có dac nhưng mà e định kiếm con nào nào dac nó cao hơn xíu để nghe 32bit với dsd256, con ya nó có 24 với dsd128 thôi

em cũng mê lắm mà đang cân chia budget, bác giới thiệu trước cho e tham khảo thử dc ko nhỉ?

DHL likes this.
  23. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Chuẩn luôn ạ. Lên thẳng loa này đỡ mất thời gian đổi chác.

lenamvl likes this.
  24. DHL

DHL Advanced Member

Cùng là người chơi hệ rock nên em chia sẻ một số kinh nghiệm lúc tìm mua và đi nghe thử, bác có thể tham khảo:
    - Loa: Syntar 200 hoặc Syntar 100T hay 200T, T là dòng cột nên bass sẽ sâu hơn.
    - Ampli: Primare I20 + DAC Topping D30 (hoặc D50 tùy ví) hoặc I22 (có tích hợp DAC nhưng không chơi được DSD). Ampli này nghe rất hợp rock, chi tiết tốt, bass chắc, tiếng em cảm tưởng có chút gì đó hơi gai góc, lạnh lạnh. Được Rogue Sphinx thì tốt hơn.
    - Dây: em đang chơi dây Tara Labs, bass rất hay, kiểm soát tốt và chi tiết tốt, tách bạch. Dây nguồn phải tốt nữa.

Lúc chơi em cũng theo thứ tự Loa và ampli đi đôi, dây có thể chơi tạm sau gom đủ tiền thì lên dây tốt, dây nguồn sau cùng nếu tài chính chưa cho phép.

Youtube thì trước em cũng mò ra một khoai tây để nghe thử:

hai_tung1990 likes this.
  25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Trong khi giãn cách .xin có vài ý kiến cá nhân.
    Loa là căn nhà nên phải sắm loa trước . Có nhà rồi ta sẽ sắm đồ đạc trang trí.Tiếp theo là ampli rồi mới tới nguồn phát
    Sau đó là dây tín hiệu ,nguồn phát, dây loa .
    Khi ngon lành rồi ta mới chú ý tới biến áp cách ly......
    Mình không chơi dây nguồn cầu chì và loc nguồn nên không có ý kiến

Last edited: 16/7/21
    hai_tung1990 and fanofeminem like this.

Share This Page

Loading...