Chia sẻ kinh nghiệm chơi băng cối

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoainam10x, 14/6/11.

1. gzelka

gzelka Advanced Member

Nên em chỉ chơi băng 2 track tốc độ 19 thôi.

2. huy230

huy230 Advanced Member

Bác cứ thử tự ghi từ 2track tốc độ 71/2 sang 15ips xem nghe có khác không hãy đầu tư bác ạ . Bây giờ một số hãng phát hành băng mới rồi đấy bác nhưng giá thành hơi cao . Nếu chưa có đk mình dùng băng ghi lại vì các chỗ thu lại giờ cũng toàn máy tốt thôi cụ cứ yên tâm chơi .

3. Hung Trinh

Hung Trinh Approved Member

Nếu chơi nhạc Việt trong tầm tiền . Các bác kiếm con Ampex ATR - 700 . Con này về hình thức bên ngoài thì giống Teac 7300 . Và Ampex cũng đặt hàng Teac sản xuất.

Nhưng trong ruột thì khác nhé .
    TEAC
    - Nguồn biến thế bình thường
    - Out RCA

AMPEX ATR - 700
    - Nguồn C core
    - Out Balace.

Em đã Test với nhiều em mắc tiền hơn. Nó đè chết nhiều em lớn đình đám đó các bác hehhe .

4. nguyen quoc tuan

nguyen quoc tuan Advanced Member

Ôi !đọc bài này của bác hvthu cứ như bác viết về tuổi thơ của em ý . Cảm ơn bác nhiều nhiều ( cho em sống lại một thời thiếu niên nhiều ước mơ )

Maidanhan likes this.
  5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đúng vậy, bác ấy viết như 1 người làm vườn gìn giữ vườn ký ức một cách chuyên nghiệp vậy. Rất hay, thật. Ngày đó nghe QT86 với băng Thanh Tuyền 2, đọng mãi đến tận bây giờ cái cảm giác đấu acccu song song để tăng dòng, chọc kim vào Cell thứ 4 của Accu 12 VDC để có đc 8 VDC nghe thay hộp Pin 9 VDC của máy.
    Trc bác ấy qua nhà xin cái băng Sony cũ thời đó ( tôi cũng chả tiếc ). nay tôi còn đc mấy cái băng Sanyo

Last edited: 6/3/20
    nguyen quoc tuan likes this.
  6. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

E nhờ các bác tư vấn hộ e 2 con Studer B67 và Studer 807, e nghe nhạc Việt ah. Tks!

7. Hung Trinh

Đồ Châu Âu chơi nhạc Việt không hay bác ơi

8. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

E chơi Teac 7400 rồi mà ko vào tai ah

9. huy230

huy230 Advanced Member

Cụ nghe nhạc việt dùng B67 nghe tiếng dày và mộc tiếng hơn 807 . Nhưng phải tìm được em nào còn mới vỉ tiếng còn ngon lành sẽ tuyệt hay..... Em của A80

10. nguyen quoc tuan

Em nhớ hồi đó chiếc 4010 nhà em đổ bệnh, sau nhiều lần hẹn đặt lịch bố em được bác Dũng bố em hay gọi là Dũng hàng trống nhà bác ở đâu đó số 17 hàng trống em không nhớ rõ ( nay nếu bác còn khoẻ thì cũng khoảng 84 85 tuổi rồi) em được phân công một việc vô cùng quan trọng là đi đón bác Dũng để tránh bác bị những phần tử được coi là thân quen hơn bắt cóc giữa đường mặc dù bố em đã cẩn thận nhờ bác Luân ( bác Luân người làng nghi tàm xưa chuyên thu băng cối) thân quen với bác Dũng nhờ vả trước . Mặc dù bác Dũng cho cái hẹn là 10h30 sáng bác đến nhà sửa nhưng 8h sáng em đạp xe xuống hàng trống nhà bác Dũng ở gác hai nên em đứng ở dưới ngõ chờ vì trước khi đi bố em đã tham khảo nghiên cứu lịch sinh hoạt của bác Dũng kỹ rồi bắt em ghi nhớ kỹ . Em đứng dưới chờ mà lòng thì lo âu phấp phỏng chả hiểu sao mà vừa sợ lại vừa run , lấm la lấm lét mỗi khi có tiếng chân trên sàn gỗ tầng trên thì vội chạy ra ngoài ngõ trốn đến khổ mà ngày
    trước nó vắng vẻ chứ không đông đúc như bây giờ thi không ai để ý , ai đi qua cũng nhìn dò xét. Rồi cũng đến lúc bác Dũng khoác chiếc túi bạt đi xuống em chạy vội ra ngõ mở khoá xe đạp chuẩn bị , một lúc sau bác Dũng mới lấy được chiếc "cá xanh" đi ra khỏi ngõ em vội đạp xe bám theo , bác Dũng rẽ phải vào phố lý quốc sư ăn sáng ( cái này em biết rồi) em lại dựng xe chéo bên đường nhìn sang hàng phở chú ý mục tiêu như phim cảnh sát hs và chợt nhớ từ tối hôm qua chưa ăn gì ,, đói . Một lúc sau vừa thấy bác bước ra khỏi hàng phở em vội lên xe đạp trước đến chỗ ( cái này em học thuộc rồi) bác ngồi uống cafe ,lại đứng bên đường nhìn sang đợi và lo sợ chẳng may có một số nhân vật nào đấy bắt cóc bác đi mất ( thời điểm này là thời điểm nhà em sợ nhất) nhưng may quá sau mấy câu chuyện với người cùng bàn và vài câu chào hỏi những người quen trong quán bác Dũng cũng bước ra khỏi quán , em vội chạy qua đường vừa mừng vừa run nhắc bác lên sửa máy đúng hẹn ...Xin lỗi các bác trên diễn đàn em làm tốn diện tích trên này tại vì 2 cái quay quay nó chiếm chọn cả tuổi thơ , tuổi thiếu niên của em rồi cũng vì thế nên bây giờ rảnh một chút em vào đây đọc bài của các bác kỷ niệm xưa ùa về nên miên man vậy . Mà cũng tại em thấy mấy bác thợ sửa máy ngài xưa oai thật ,,, chia sẻ với các bác thế chút chào tất cả anh em trên diễn đàn.

gzelka and Maidanhan like this.
  11. huy230

huy230 Advanced Member

Bác viết hay thật.... nghe cối khủng mới phê bằng bác ạ....

12. Hung Trinh

Teac 7400 và 7400 2 cục dời mình đã chơi qua và đã test thử, không con nào qua Ampex ART 700 . Kể cả Denon 3602R

hoangchip likes this.
  13. Maidanhan

Hẳn là năm nay bác cũng lớn tuổi rồi, trc đây nhà có Đầu băng cối, radiocassette recorder cũng là gia đình trung lưu hoặc bố mẹ đc mua thực phẩm ở Tôn Đản...
    Hà nội trc còn có ông cụ tên Đức, chữa các đồ trên cũng vô cùng nổi tiếng, và tôi cũng da ông cụ kể về chuyện nhièu khi đông khách, bị nắm tay kéo đi giữa đường như bác nói. Ngoài ra nếu quãng time bác nói tầm 1982, còn 1 lý do mà ông cụ nhà bác phòng hờ: Ai có đồ đắt tiền rất dễ bị để ý, bản thân các thợ sửa cũng phải giấu diếm số linh kiện như bóng tube, bóng bán dẫn để khg quá nhiều dẫn đến bị quy kết.
    Hà nội trc đây nhiều tài hoa rực rỡ do cấm đoán khắc nghiệt mà bộc phát ra. Còn 1 bác chuyên cà đầu từ đã mòn tôi quên tên rồi.

Số 10 và số 2 Lý Quốc Sư là 2 địa danh phở nổi danh Hà nội xưa, nay số 2 về 109 Láng Hạ.
    Tôi nghĩ chả ai nghiệt ngã dánh giá quá tâm tình của bác đâu. Nó cũng góp phần hâm nóng nhiệt chơi môn này.

14. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Ngoài ra còn con nào nghe nhạc việt hay nữa không, bác tư vấn cho e với ah

15. huy230

huy230 Advanced Member

Quan điểm của em thì con A700 hoặc kém tý nữa thì A77 hoặc b77 cũng được bác ạ .

Cuong Ca Sau likes this.
  16. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

E đang chơi pr99 mk2 rồi ợ, e muốn nâng cấp cao hơn khoảng 80-100 ah

17. nguyen quoc tuan

Vâng bác! Lúc đó khoảng năm 84 85 em 16 17 tuổi , còn bố mẹ em không có sổ ở Tôn Đản mà ở chiều ngược lại mấy lần nhà suýt bị hỏi thăm nhưng may không việc gì (bố mẹ em buôn bán ở chợ Đồng xuân mà chắc buôn bán không phải hàng nhạy cảm của thời đó ) cái thời bác Lê Duẩn đấy . Nghe bác nói về cụ Đức em có thể cũng biết nghe rất quen không biết mình có đi tìm hoặc ai đó giới thiệu không nữa.

Maidanhan likes this.
  18. Maidanhan

Tôi đoán bác tuổi Đinh Mùi ( 1967 ). Nếu đúng vậy, bác đang cũng đang đề cập đến 1 tuổi Đinh Mùi nữa là Bác Lê Duẩn bác ạ. Cụ sinh năm 1907, công Ông lớn lắm, đức hy sinh nhiều lắm tuy rằng lịch sử đôi khi khắc nghiệt.
    Bố cụ Đức là thợ điện đầu tiên của Xứ Đông Dương. Cụ ấy chuyên về điện cơ nhưng sửa tuốt từ băng cối amply, cassette, Radio tube, bán dẫn, dàn âm thanh chuyên nghiệp. Nhà Cụ ở Chương Dương Độ ( Sinh năm 1935), nay Cụ tản về quê biêt tăm tích rồi. Cụ sửa đến 2008, vẫn có người đón đưa. Tôi học đc kinh nghiệm sửa bán dẫn nhiều từ cụ.

19. khdam

khdam Advanced Member

Nhân tiện mình hỏi chút: Teac 4300 chỉ thâu được 1 chiều, phải k?
    -trên board có tụ ngay motor giữa có 1 công tắc nhấn thả, đó là gì?
    Thanks

Last edited: 9/3/20
  20. drinkingman

drinkingman Approved Member

Chào các bác! E có cái đầu cối SONY TC580 chơi cũng lâu rồi . Play 2 bên L&R cân bằng. Em dùng làm pre cũng cân bằng , tốt. Một ngày, e ghi thử băng chơi thì phát hiện bên kênh L ghi tín hiệu yếu. Loại trừ yếu tố đầu từ ( do 2 chiều đều bị) thì nguyên nhân có thể do mạch nào ạ ? Record EQ ? hay Record Amp ?

21. Trần Mạnh Hùng 1975

Trần Mạnh Hùng 1975 Approved Member

Cảm ơn bác khdam đã chia sẻ rất chi tiết. Nếu có thể bác hướng dẫn tương tự cách thu trên cối Teac A-6300. Trân trọng cảm ơn bác.

Nguồn phát là tín hiệu lấy từ đầu giải mã hoặc đĩa MD hoặc CD.

22. chungna_dc

chungna_dc Advanced Member

Các bác cho em hỏi sợi agfa ghi nhạc vàng có ổn ko ạ
    Thanks

23. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Em có chiếc Akai M7 hỏng cặp Vu.

Bác có dư cặp nào không để lại cho em với.

Em định tháo phần Amp ra để nghịch. Cơ nó kém rồi động vào mấy con 1 motor này ngại thật.

24. Cuong Ca Sau

Cuong Ca Sau Approved Member

Theo chất lượng âm thanh thì A77 < B77 < A700. Tuy nhiên do A700 hơn lớn tuổi nên để chơi bền cần phải thay nhiều tụ và phòng ốc phải mát mẻ chút, nếu không em hay sổ mũi lắm.

25. Newbe

Newbe Advanced Member

Xem câu trả lời mà thấy ngứa cả mắt, khổ thân cho người đặt câu hỏi nhờ hỗ trợ, vài câu qua lại kiểu gì thì cũng mang đến mình sửa cho

Last edited: 18/3/20
    alt1309 likes this.

Share This Page

Loading...