Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thử thay bóng châu Âu xưa vào, nếu nghe vẫn không hay hơn thì cần kiểm tra và setup lại toàn bộ bộ dàn, lúc đó bóng Nga nghe cũng hay hơn trước huống chi là bóng Mỹ hay Âu. Thay bóng cũng là cách xem độ nhạy phản ứng của bộ dàn, nếu bộ dàn "bị lỳ" thì chắc có vấn đề ở một số chỗ hay ở nhiều chỗ. Phải bình tĩnh xem xét và gỡ từ từ. Kinh nghiệm setup bộ dàn thì trên vnav trong thời gian gần đây đã được chia sẻ rất nhiều. Bác có thể đọc lại.

2. Vutung

Vutung Advanced Member

E chơi bóng châu âu hơn cả năm rồi, cũng hay nhưng lâu lâu muốn đổi gu không nghe mềm mại nữa mà muốn nghe mạnh mẽ chút nên lại gắn bóng nga vào

3. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

Mình cũng không rõ, nhưng thấy trên chuôi bóng có in chữ trắng CV509. Hôm đó mình lấy cặp 811 monoblock Thivan của bác đấy, sáng hôm sau còn qua nhà bác lấy 2 tấm kính bỏ quên.
    Vậy vài hôm nữa mình phone cho bác nhé!
    Cảm ơn bác!

4. guile

guile Advanced Member

Nhớ rồi đó là bộ Firve 6V6G CV509 của Ý...nhưng nó phải dùng 4 bóng cho mono block chứ...bác dùng cho 811SE hở?
    Bộ Eros9 thấy bên Đức họ rất thích mà, bộ loa đó nghe đều tiếng, tam tứ tấu đều ok mà.

5. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

Mình mua mới bộ Eros 9 và 811SE special trước, còn khi lấy thêm đồ của bác guile là để đánh dải dưới cho cặp loa AR9 đặt ở nhà em của mình -gần nơi mình làm việc để lúc trưa nghỉ, thích thì vào nghe. Do mình hay nghe EROS 9 & 811SE ở nhà nhiều hơn nên mới lấy 6V6 của bác gắn thay vào 811SE. Mình hài lòng với bộ Eros 9 và 811SE nhưng muốn đổi chất âm như mềm mượt hơn ấy mà! Ở nhà mình còn chơi DL-50 Mark3 đánh cặp loa cỏ của Anh TDL RTL2se nghe rất hài lòng.
    Vậy nên mới nhờ các bác tư vấn thêm về đồ Thivan.
    Cảm ơn bác trước!

6. chiennguyenvnn

chiennguyenvnn Approved Member

Các bác cho hỏi phát ak! Bên TV thì website là j ak?e muốn nhờ họ tư vấn chút,tks các bác nhiều

7. hoangtrong

https://thivanlabs.com/

8. chiennguyenvnn

chiennguyenvnn Approved Member

9. henry7588

henry7588 Advanced Member

Đổi sang amp dl50 thì chất âm của amp này mềm mại hơn 811 SE nhiều hơn không ạ?

10. hoangtrong

DL-50 dùng bóng công suất 6H13C của Nga nghe cũng được, muốn mềm mại hơn thì có thể dùng bóng 6AS7 hay 6080 của Mỹ. Muốn tinh tế hơn thì chú ý đến bóng 6H8C (6SN7) và 6H2P (12AX7), bóng Âu xưa là lựa chọn tốt.

Huuquan and henry7588 like this.
  11. henry7588

Vậy về chất âm của DL50 sẽ mềm mại hơn so với 811 phải k bác, em có hỏi bác Thi thì bác ấy nói có thể sử dụng 12ax7 của JJ sẽ tiết kiệm hơn vì ý bác ấy là mullard hiện nay bị làm giá quá cao so với giá trị mang lại

12. hoangtrong

Châu Âu đâu chỉ có Mullard, còn có Valvo, Philips, RFT, Tesla, Tungsram ... Chơi audio không nên thuần lý trí và cũng không nên thuần cảm tính. Và cũng không nên nghe bằng tai người khác nếu có điều kiện. Nên đi nghe trực tiếp nhiều hơn để lựa chọn phù hợp hơn và tiết kiệm hơn.

henry7588, chiennguyenvnn and My FB like this.
  13. henry7588

Cám ơn bác. Giữa phương án chuyển sang amp dl50 với thay 1 bóng 12ax7 Mullard cho amp 811 hiện tại thì phương án nào cho kết quả tốt hơn ạ? Bác thông cảm vì tính chất công việc em không có thời gian đi nghe nhiều.

14. guile

guile Advanced Member

Bác nên thử đổi xuống 12AT...tiếng sẽ mềm hơn...và giá rẻ hơn...đề nghị theo kn của riêng em là A2900 Siemen do Mù loà sx hoặc các dòng tương tự của 12at
    Hoặc bác hỏi lão Thi xem còn bóng 6h2p của Bắc Kinh không? Dòng đó chỉ bị nhược điểm là chỉ hay với thể loại nhạc vàng...

henry7588 likes this.
  15. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

theo em bác cứ để 811 lại mà chơi, thay cái bóng pre 12ax7 mullard hoặc 12at như lão guile mách. DL50 chỉ được cái khỏe, còn độ tinh tế thì không bang 811 đâu bác.

Last edited: 28/4/18
    Phuonganh0202 and henry7588 like this.
  16. henry7588

Cảm ơn hai bác. Em thì cần độ mượt mà, ngọt hơn thôi ạ

17. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Vậy thì càng không nên thay 811 bang DL50 bác

18. huynhduy

huynhduy Approved Member

Em cũng đang dùng 811se mark iii, các bác cho em hỏi 12ax7 mullard và 6sn7 tungsol giá mua lại bây giờ tầm bao nhiêu là được ạ, em biết là có nhiều loại nhưng mong các bác tư vấn cho em vì mới chơi nên không biết mắc rẻ ra sao? Mục đích để giảm học phí thôi ạ, Cảm ơn các bác

danhttg likes this.
  19. hoangtrong

Bóng số đo mạnh yếu khác nhau thì giá khác nhau khá nhiều. Số đo gần tương đương thì loại mắc thường nghe "hay" hơn loại rẻ, nếu loại mắc nghe không hay bằng loại rẻ thì: (1) thiết bị và setup dàn có vấn đề, mệt đây!; (2) tai nghe chưa tới, đỡ tốn tiền hehe; (3) loại nhạc chưa hợp, cần chú ý kỹ đặc tính của bóng và thể loại nhạc và kiểu nghe phù hợp, ví dụ cùng 1 bóng mà ông A, ông B khen, còn ông C chê, bản thân mình nghe loại nhạc giống ông C thì ý kiến ô C có trọng số cao hơn ý kiến ông A, ông B và ngược lại; (4) source nhạc không tử tế, không chuẩn. Đánh giá 1 loại bóng cụ thể không thể nói trong một vài chục phút hay vài trăm chữ được.

Trải nghiệm first-hand và học phí là cần thiết để lên trình một cách vững chắc, không mơ hồ. Số lượng học phí không phải thuần túy là thể hiện sự sai lầm, sự không khôn khéo của người chơi audio, mà quan trọng hơn là người chơi "học" được những gì từ những học phí đó, chất lượng của sự tiêu hóa bài học đó (rút ra kinh nghiệm bản thân, cái gì thì nên phối với cái gì, chất âm hay là gì, làm sao tính chỉnh chất âm, giác ngộ dần để đi đến niết bàn, đắc đạo audio) mới là điều quan trọng nhất, thay vì chỉ ngồi chép miệng, xót xa, tiếc nuối, giận bản thân thì ít mà giận người bán và những đứa khuyên nhủ hay xúi mình mua thì nhiều, chẳng giải quyết được gì, bài học sẽ là số 0. Hành xử bản thân tích cực thì học phí cho dù nhiều cũng không vô ích.

Last edited: 29/4/18
    hoang964, caphengocthao and huynhduy like this.
  20. huynhduy

huynhduy Approved Member

Cảm ơn anh đã chia sẽ, em chơi bán dẫn được vài năm cũng đã bỏ chút học phí nhưng với đèn thì hoàn toàn mới vì đèn có nhiều loại bóng và trong các loại đó lại có nhiều nhãn và đặc tính cấu tạo khác nhau nên dù biết chắc chắn sẽ phải trả học phí cho những trải nghiệm đó nhưng vẫn muốn các anh đi trước định hướng cho một con đường, chứ ko biết gì mà cứ đi lung tung thì cõi niết bàn audio chắc còn xa lắm. Em thích nghe nhạc kiểu như norah jones, susan wong, diana krall, thanh long bass, hà trần...có lúc cũng nghe guitar kiểu như hotel california, alan taylor... . Với mức đầu tư dưới 2tr 1 bóng thì nên chọn loại nào ấy mà. Em cũng thích tự trải nghiệm nhưng do đặc thù công việc và con cái còn nhỏ nên quỹ thời gian chưa nhiều để đi trải nghiệm nên mới nhờ các anh chia sẽ kinh nghiệm, kiểu như cha mẹ bây giờ dù muốn con độc lập trong suy nghĩ và hành động nhưng vẫn có định hướng và phân tích cho con chứ để con lang mang ko có định hướng thì khó trưởng thành là vậy.
    Mong các anh tiếp tục chia sẽ!

21. henry7588

12ax7 giữa Mullard phiến 14mm và 12AT7 thì giá chênh lệch bao nhiêu bác? Có đáng để thêm tiền cho 12ax7 Mullard hay xài 12AT7 là ổn trong tầm giá ạ? Em thấy có bác đang rao báo 12AT7: https://vnav.vn/threads/12at7-ecc81-mullard.58115/ cho em xin tí nhận xét bóng này ạ

22. guile

guile Advanced Member

E hổng có ý kiến mấy vụ mua bán đâu. Nhạy cảm và đụng chạm lắm. Bác thử mượn trước khi mua - nhờ vào qhe thôi ạ ahihi

henry7588 likes this.
  23. henry7588

Thế a cho em hỏi 12ax7 Mullard thì đắt hơn 12at7 nhiều nhưng khác biệt nhiều không ạ? Đáng để cố lên 12ax7 Mullarr lun k?

24. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

bác có quen ai thì cứ mượn 2 bóng này về nghe trước rồi quyết. cái định nghĩa hay tùy thuộc tai và phối ghép của mỗi người bác ơi. 12at tiếng lùi hơn, nhẹ hơn 12ax7 nên khi nghe có "cảm giác" êm hơn, còn hay hay không khi ghép trên dàn của bác thì em hổng có biết :)

guile likes this.
  25. hoang964

hoang964 Advanced Member

Bác ở gần Dĩ An _ Bình Dương thì qua em cho mượn bóng về nghe thử
    AX,AU,AT mullard e có

henry7588 likes this.

Share This Page

Loading...