Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. redhorse

redhorse Advanced Member

Bạn cần bản foobar của chính ThiVan tối ưu thì đưa email mình gửi cho , theo kinh nghiệm thì nghe từ laptop qua DAC sẽ hay hơn, nếu bạn muốn bán DAC thì ib vì mình cũng đang muốn thử em này , hiện đang dùng Dac Magic nhưng thấy hơi lạnh dù đủ độ chi tiết

2. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

em bán rồi bác. em giờ chuyển qua nghe bang CDP, không chơi nhạc số nữa, vì có quá nhiều yếu tố tác động đến chat âm.

3. redhorse

redhorse Advanced Member

Đó là giải pháp nhiều người chọn khi thấy không hợp, chúc mừng bác

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cho dù là hàng mới lấy về, bác nên chùi thật sạch AC inlet (kể cả jack đực và jack cái của dây nguồn), chùi thật sạch các đầu jack tín hiệu, chùi sạch các chân bóng đèn, ổ cắm điện cần đúng nóng nguội (ngược nóng nguội là nghe dở hẳn), nối đất cho bộ dàn qua ampli chưa, nếu nối đất cho ampli rồi thì đứng nối đất cho cái DAC nữa. Ngõ USB/ Coxial cũng phải chùi sạch các tiếp điểm đấy nhé. Có dung dịch deoxit thì rất tốt, nếu không có thì dùng tạm RP7 cũng được. Nhiều khi lý do rất đơn giản mà bác lại tốn kém cho nhiều thứ khác nhưng nguyên nhân vẫn còn đó !

Những nhận xét trên của bác là so với cái DAC nào hay so với CDP nào? so ngay trên cùng 1 bộ dàn?

Last edited: 27/1/19
  5. hungsaker007

hungsaker007 Approved Member

Vụ lau chùi thì e chưa làm nhưng e đã thay dây nguồn với dây tín hiệu đã cải thiện tương đối r, e cũng mới kê lại loa nên cũng thêm cải thiện :D

6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nếu bác ở Sài gòn có thể copy nhạc vào usb qua mình nghe thử. Mình xài DAC Oppo chip 9038 pro, pre đèn thivanlabs x9 (đã thay bóng tốt). Hai em này cộng lại thì ngon hơn dac 9038 của thìvan. Mình đánh tai nghe loại tốt nên ko phụ thuộc vấn đè phòng ốc
    Nếu bác nghe thử vẫn ko hài lòng thì bác thuộc nhóm yêu cầu cao.
    Thìvan 9038 ko đủ ép phê đâu bác. Bán mua e ngon hơn thôi.

7. hungsaker007

hungsaker007 Approved Member

e thì lại ở HN a., cũng cảm ơn bác, bác cho e hỏi nếu thay bóng thì nên thay bóng nào, DAC thi van có 2 bóng el84 + 12au7, e thử thay xem chất âm có khác nhau nhiều ko

8. Hoang_Anh

Theo ý kiến cá nhân mình thì hiện tượng DAC ko thể hiện hết chi tiết là do thiết kế mạch DAC và Chip DAC.
    Còn bóng giống EQ nhìu hơn.
    Có bóng khuếch đại tốt dải này, có bóng tốt hơn ở dải kia .Nên mình chưa khuyên bác thay bóng vội. Ở HN bác có thể ra shop nghe thử mấy DAC xài chíp họ 9018,9028,9038 xem sao trước.
    Vd DAC quanghao xài 9038 có buffer đèn.
    Con đó cấp cao hơn thivanlabs 9038 (giá cũng chát hơn nhiều ạ).
    Hoặc DAC gustard x22 xài 2 chíp 9028 tiếng cũng rất chi tiết (bên slaudio phân phối tại HN).
    Nếu thấy vẫn chưa ép phê thì bác ko hợp với DAC 9038 đâu. Nên nghiên cứu thêm các DAC R2R hoặc AK 4495 chẳng hạn (mỗi dòng có thế mạnh riêng)
    Thay bóng chỉ cải thiện rất nhỏ .nên bác phải ưng cái tổng thể trước đã.
    Như mình thay bóng xong nói thật khác biệt chỉ 5%.

9. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bác nghe DAC 9038 của TV chưa mà phán như đúng rồi thế? DAC TV nổi tiếng về độ chi tiết, nhưng tiếng hơi căng. Chưa thấy ai chơi DAC TV mà nói là thiếu chi tiết, bản thân em đã từng chơi DAC của TV và thấy nó rất chi tiết nhưng tiếng hơi căng, không phù hợp nghe bolero, nhưng Jazz hay các thể loại khác đáp ứng rất tốt.

Cái bác hỏi câu này đang sử dung con dune làm nguồn phát, mà dune thì thế mạnh không phải là phát nhạc, nên mình mới tư vấn bác ấy sử dung laptop + foobar làm nguồn phát thử xem nhưng chưa thấy bác ấy phản hồi.

Kinh nghiệm chơi DAC TV của em là không nên thay bóng el84, chỉ nên thay bóng 12au7 cho tiếng mềm lại tí. Thay bóng el84 vào mất đi độ động, mặc dù có mềm tiếng hơn that. Em đã từng thay bóng el84 phillip miniwats, nhưng nghe 1 2 ngày lại phải thay lại bóng theo máy.

Vài dòng chia sẽ các bác chơi DAC 9038 của TV, hy vọng các bác không tốn phí để mua bóng el84.

Satuki likes this.
  10. Hoang_Anh

Mình nghe dòng đó rồi ạ. Qua tận hẻm nhỏ bên bờ kè để nghe. Bác nào mua thìvan chắc biết chỗ đó.
    Còn mình nói là bác ấy nghe thử mấy em khác, setup khác chuẩn hơn xem sao trước khi thay bóng cho đỡ tốn tiền thôi.

11. hoangtrong

Chơi món này phải chú ý nối đất, xả nhiễu, ngắt ground loop và ngắt loop, điện đi đúng nóng nguội, đúng chiều dây, máy tính thì fanless, ổ cứng SSD, không hoạt động wifi, không nối LAN, nếu dùng Laptop thì không nên dùng chuột rời, không dùng bàn phím rời cắm thêm, và cho chạy pin, không cắm adapter sạc pin laptop, hạn chế dùng USB hub, nhất là loại có nguồn riêng (dùng adapter) ... nói chung là khá kỳ công thì nghe mới được. Những thiết bị của TV trước hết cần vệ sinh các tiếp điểm (kể cả AC inlet và ngõ USB), nên thay cọc tín hiệu CMC mạ bạc hay mạ vàng tiếng trong, sạch, rõ mà giá rất hợp lý. Một khi môi trường tốt thì cắm bóng hay vào mới cảm được sự tinh tế của bóng hay. Nếu không hay thì bóng đắt tiền sẽ rớt giá ngay, nhưng thực tế giá bóng hay ngày càng lên, và nếu nó lên quá giá trị của nó thì chơi cái khác. Nhưng rồi lần lần những thứ khác chơi gần hết rồi thì sẽ quay lại nâng bóng. Còn nâng bóng sớm quá có khi cảm thấy tiếc tiền :D

Một điều quan trọng là source nhạc phải chất lượng thì mới đánh giá đúng mức những đầu tư tiền bạc và công sức đã bỏ ra!

Trên hệ thống của mình thì bóng Nga, bóng Mỹ, bóng Âu nghe khác nhau rất rõ, bóng Âu khác hiệu (Mullard, Philips) nghe khác nhau cũng rất rõ.

Last edited: 27/1/19
  12. hoangtrong

Lau chùi không tốn tiền hay tốn rất ít tiền, chưa làm thì những thay đổi khác sẽ khó nhận ra hay hiệu quả bị giới hạn rất đáng tiếc !!! Cứ tưởng tượng việc vệ sinh sạch sẽ các thiết bị tương tự như việc chăm sóc những đứa con tinh thần của mình thì sẽ thấy cuộc chơi thú vị, và càng cảm thấy có trách nhiệm hơn, gắn bó hơn với những đứa con tinh thần của mình ;)

13. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Sau 1 quá trình chơi nhạc số (gần 3 năm), em đành bỏ vì quá nhiều biến số ảnh hưởng đến chat âm, nếu đầu tư cho nghe được thì chi phí bang cái CDP gấu, em quay lại chơi CDP rồi :p

audiokit and hoangtrong like this.
  14. hoangtrong

Rồi tới lúc sẽ khám phá ra đầu tư cho CD để có nhạc tính cao thì chơi LP cho nhanh :D

audiokit, kenzoman and KevinTeo like this.
  15. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

hahah, sẽ đến giai đoạn đó thôi bác :)

hoangtrong likes this.
  16. guile

guile Advanced Member

Tết đến rồi các bác. Nếu đã bỏ công lau chùi nhà cửa thì chịu khó vệ sinh bộ dàn của mình đi các bác. E nghe Tây đồn đồ Thi Văn giá bên đó giá cao lắm, e lên xem cộng dồn lại thấy cả tỏi chứ ko ít, nên lọ mọ lấy ra lau chùi. Như lời bác Trọng, chịu khó lau mấy chỗ tiếp điểm là được...lấy bông ngoái tai chấm chấm lau lau nhìn nhã lắm...(khi các bác thấy nhã là biết m thuộc hội ng cao tuổi rồi đới)...mwahahahaaha

DanielTran and KevinTeo like this.
  17. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em mua chai deoxit ngoài bác Dũng yes sir về xịt cho nhanh :)

18. guile

guile Advanced Member

....chúc mừng bác...bác còn trẻ chán...giống hội người chơi cây...chừng nào bác ngồi ngắt từng cái lá là biết rồi đó...còn cầm chai xịt cho nhanh...thì còn troẻ choán

DanielTran likes this.
  19. hoangtrong

Xịt xong chờ 1 lúc cũng cần phải lau thật sạch lại cho khô, hiệu quả sẽ lâu dài hơn.

KevinTeo likes this.
  20. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

mấy cái lỗ trên đế đèn nhỏ quá, nên em xịt xong để khooản 30p cho khô rồi gắn lại đèn vào.

Jack, RCA, lỗ cắm điện, chân đèn, đế đèn…. cái nào có tiếp xúc điện em đều vệ sinh.

21. ThivanAudio

ThivanAudio Advanced Members

812/39 Trường Sa, Phường 9, Quận 3, TPHCM
    guile likes this.
  22. ThivanAudio

ThivanAudio Advanced Members

812/39 Trường Sa, Phường 9, Quận 3, TPHCM
  23. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

post nhảm, deleted....

Phuonganh0202 likes this.
  24. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Các bác cho em hỏi. Em đang chơi con thivan 811 SE mark iii. Em muốn nâng cấp lên đánh monoblock. Có cách đấu nối cho con intergrade này đánh mono được không ạ ? Vì nếu được thì chi phí đầu tư thêm của em sẽ tiết kiệm bớt. Bỏ tiền mua 1 cặp mono thì không xót, chỉ xót em intergrade này chả lẽ xếp vó. Bán thì em không đành

25. hoangtrong

Bác hỏi nhà sản xuất cho nhanh!

leminhtulinh likes this.

Share This Page

Loading...