Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. CXX

CXX Advanced Member

Đem qua Thivan kiểm tra đi bác. Mang lên đây hỏi chỉ tổ mất thời gian mà ko giải quyết được gì. Giống như kiểu Tề Thiên bắt mạch bằng cách nối dây vô cổ tay.
    Hôm nọ mình cũng bị problem, đem qua TV kiểm tra trong vòng 24h, thay con điện trở là xong.

leminhtulinh likes this.
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cũng cí thể do nguyên nhân đó...

Và bóng theo máy của ThiVan thường là bóng chỉ để thể hiện máy đó đang hoạt động mà thôi...
    Còn muốn cho máy nghe hay mọi người đều phài thay bóng đó bằng những bóng tốt hơn...

leminhtulinh likes this.
  3. nguyenha7940

Ôi Thi văn....

Sau một thời gian nghe khoảng 2 năm. Giờ khi mới bật máy lên thì có tiếng rít mấy giây... Chủ máy nghe sợ quá...

leminhtulinh and CXX like this.
  4. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Bó tay... sao lại không cưng chìu em nó mà để như vậy nhỉ

vannam08031967 likes this.
  5. CXX

CXX Advanced Member

B
    Bác có vẻ là 1 trong những fan anti-Thivan nhỉ.
    Xài đồ audio thì phải giữ gìn, lau chùi cẩn thận sạch sẽ, vì mình còn cắm vào nó vài cặp dây hàng dăm ba triệu đồng.
    Bác đem đồ để bụi bẩn bám đầy (có vẻ như để trong cửa hàng bán cám gia súc, kaka...) rồi đăng lên như vầy để dìm hàng người ta, thì có thể nói là hơi quá đáng.
    Cái ampli hãng hàng hiệu có giá trăm triệu đi nữa mà để như vầy nó vẫn hư như thường bác ạ.

Satuki and vannam08031967 like this.
  6. leminhtulinh

Kính các bác là do cặp bóng nắn 6v6. Em thay cặp mới vào 2 bóng đã sáng đều, không xì xọt gì nữa. Êm như điện. Kkk.
    Sẵn tiện em đổi amp nên cho ra đi em nó. Ai cần inbox em cho giá ạ. Mới tinh, em cưng như trứng mõng, ai soi kính lúp thấy vết trầy em cho 1tr

7. nguyenha7940

6v6 là bóng công suất chứ bạn...

Còn kia là máy của người nhờ mình cân chỉnh lại hộ khi bị hiện tượng tiếng rít vài giây khi bật máy sau khi nghe một thời gian...

Sau khi kiểm tra mình bảo do bóng hơi già rồi. Giờ thì:
    - mua bộ bóng l84 mới thay vào là hết...
    - mình sử lý tý thì bộ bóng đó chắc nghe thêm vài trăm giờ nữa...không bị tiếng rít, không bị tiếng loẹt xoẹt khi mới bật lên cũng như khi đang nghe máy...

Tùy chủ máy muốn chọn cách nào thì chọn..

leminhtulinh likes this.
  8. CXX

CXX Advanced Member

Thivan bảo hành bộ bóng trong 3 năm. Hỏng bóng nào thì mang ra đổi thôi. Cần gì phải mua mới bác.

Satuki and leminhtulinh like this.
  9. leminhtulinh

Sẵn nâng cấp luôn bác ạ. Kkk

10. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Có vụ này à bác, bóng mà thivan cũng bảo hành cơ ạ???

CXX likes this.
  11. CXX

CXX Advanced Member

Đúng rồi. Đó là thế mạnh rất hay của Thivan, giúp người dùng mạnh dạn mua sp.
    Theo mình biết thì về bóng đèn Thivan deal ngay tận nhà máy sx nên có giá + supports cực tốt. Bóng hư thì TV trả về nhà máy thôi.

Last edited: 21/7/19
  12. Van_Basten

Van_Basten Advanced Member

Cái này là của người khác nhờ bác ấy sửa thôi, nhưng mà bác Nguyenha7940 đăng ảnh như vậy kèm lời cảm thán về nhà sản xuất thì đúng là dễ gây hiểu lầm. Với trường hợp này thì ta phải cảm thán về việc bảo quản và sử dụng của chủ mới đúng, hì.... hì... hì.

Tiện thể em cũng chia sẻ kinh nghiệm này luôn, với amply đèn thì nên kiểm tra định kỳ các tụ nguồn 3-5 năm/lần để sớm phát hiện các tụ xuống cấp và thay thế nhằm đảm bảo việc hoạt động ổn định của amply và chất lượng các linh kiện khác.

vannam08031967 likes this.
  13. quyennguyen

quyennguyen Advanced Member

Thi Văn mới ra 3 bản DAC 2019. Có bác nào ẵm về nghe chưa ạ? Cho em xin ít đánh giá ?

14. Van_Basten

Nói rõ thêm về việc này, trước đây em được các bác lão làng chia sẻ tụ hoá hoạt động ở môi trường nhiệt độ cao trong amply đèn nên nhanh xuống cấp, có điều kiện thì vài ba năm kiểm tra và thay sớm để hạn chế rủi ro ảnh hưởng đến những thứ khác giá trị hơn.

Về mở 811pp mark iii ra thấy có 1 con tụ công nghiệp Marcon 2.200uf bị rò. Tiện thể em thay luôn cả mấy con tụ Hàn 22.000uf (mỗi bên 4 con) và tụ Đài 220uf (mỗi bên 7 con) bằng tụ tháo máy Nhật.

Kết quả là: cảm giác ban đầu nghe thấy bé đi vì ăn volume hơn ;), .... nghe kỹ hơn thì thấy nền âm tĩnh hơn nên vì thế có thể để volume to hơn vì ko bị ồn ;) ;).

Up tý ảnh để minh hoạ bo nguồn:
    - Ảnh 1: Nguyên bản bo nguồn.
    - Ảnh 2: Cận cảnh tụ bị rò
    - Ảnh 3: Quá trình thi công thay tụ.
    - Ảnh 4: Thành phẩm 1 bo nguồn thay tụ bên cạnh bo gốc (gần đủ tụ) ;) :)

KevinTeo likes this.
  15. nguyenha7940

Với tụ như thế cần thay là đương nhiên...

Thay tụ tốt vào thì tiếng phải tốt lên là đương nhiên. Nhưng bạn bảo nó lại bị ăn Volume hơn thì nghe vô lý. Bạn cần xem lại xem...

Van_Basten and My FB like this.
  16. Van_Basten

Em bảo là cảm giác ban đầu có vẻ thấy ăn volume (kiểu như lúc trước để ở mức 9h là thấy to, đủ độ ồn không chịu nổi bây giờ để được ở mức 10h ấy), rồi sau này nghe nhiều kỹ và quen tai hơn thấy do nền âm tĩnh hơn nên để ở mức volume to hơn tương đối (đủ để nhận biết) mới thấy ồn không chịu nổi.

17. nguyenha7940

Cách đây lâu lâu. Mình có va chạm với một con amply Thi Văn chạy l84 chủ máy thay tụ nối tầng, thay cả OPT khác rồi... Nhưng nghe vẫn bị xì xoẹt vì bóng l84 dùng nhiều thời gian... Đợt đó mình làm ào ào cho xong nên không để ý kỹ lắm....
    Giờ va lại con Thi Văn L84. Tiếng xì xoẹt của máy mình nói luôn do đèn giờ mà thay bộ đèn l84 nghe cũng hơi chua chua... Xong mình bảo không mình sử lý tý cho thì không phải thay đèn...
    Bạn ấy đồng ý mình ngồi sử lý cho bóng có tuổi chạy tiếp không bị xì xoẹt. Vẫn dùng OPT của máy và nghe kỹ vài buổi. Thấy OPT của Thi Văn nghe cũng ổn phết...

Dù rằng tụ nối tầng vẫn là tụ theo máy...

Last edited: 25/7/19
  18. Van_Basten

Em đọc trên này (nhưng không nhớ rõ trong chủ đề nào) có hướng dẫn cải tạo lại 1 chút để amply pp L34 chạy chế độ class A cho hay hơn (hình như là bác MyFB hướng dẫn). Các bác cho em hỏi 811pp của TV có làm được như vậy không? Nếu được các bác có thể chia sẻ hướng dẫn được không ạ?

Cảm ơn các bác rất nhiều.

19. nguyenha7940

1-Làm thì làm được nhưng bạn cần có nhiều kỹ năng về điện tử và về đèn...
    2- Cũng chỉ đẩy máy sang chế độ class A ở một phần nào đó thôi... ( Chế độ class A công suất nhỏ còn sau đó lúc máy hoạt động cho ra công suất lớn nó vẫn phải chạy theo chế độ B) vì nó liên quan tới OPT của máy vì chắc OPT của Thi Văn không thiết cho nó chạy ở chế độ class A

20. Van_Basten

Ý em đang nói ở đây là chuyển sang chạy chế độ pure class A ấy chứ không phải là class AB như bác nói, hình như 811pp của Thi Văn cũng đang chạy ở chế độ này rồi.

Em không biết gì về điện tử và đèn nhưng em nghĩ là cái OPT chẳng liên quan gì ở đây cả vì việc chuyển chế độ từ class B sang class A chỉ liên quan đến việc điều chỉnh chế độ hoạt động của đèn từ 2 đèn công suất làm nhiệm vụ 1 kéo, 1 đẩy OPT (mỗi đèn chỉ dẫn 1 bán kỳ) nhờ có 2 tín hiệu ngược pha nhau cung cấp vào 2 lưới đèn công suất sang dạng mổi đèn dẫn cả 2 bán kỳ (như trong SE) nhưng bây giờ chúng được mắc sao cho dẩn ngược pha nhau.

21. nguyenha7940

Trong cái amply đèn nó hay một phần là do cục OPT...
    Khi cục OPT SE thì người ta thiết kế khác. PP người ta thiết kế khác. Và mạch pp thì thường người ta làm chạy ở vùng class A,B để cho nó giảm kích thước khối lượng của cục OPT cũng như giá thành của cục OPT... các hãng đều làm thế và chắc Thi Văn cũng không ngoại lệ...
    Còn bây giờ muốn chuyển thành Class A hoàn toàn dòng điện thì chắc mấy cái bóng nó đảm đương được.... Nhưng còn dòng điện đó qua cục OPT thì cục OPT đó không đảm đương được...( cái này cần có kiến thức chuyên sâu và nhất là về OPT bạn tự tìm hiểu nhé...) và do đó lúc này cái amply của bạn kiểu như cái khung xe đạp lắp máy nổ phân khối lớn để bạn mong biến nó thành cái xe đua đó bạn...

Gà mờ likes this.
  22. Long bùi

Long bùi Advanced Member

El 84 thi văn cũng chày cối lắm. E thay hết cả 6 bóng theo máy bằg bóng mulat nghe hay hơn nhiều.

23. Van_Basten

Em chưa hiểu ý "chày cối" ở đây là ntn, bác có thể vui lòng giải thích rõ hơn đc ko? :)

Bác đầu tư phũ thế hay hơn là phải rồi, nhưng tập trung hết vào bóng bánh mà ko quan tâm đến tụ tị thì hơi phí. :)

24. Van_Basten

Em nghĩ nó chỉ ảnh hưởng đến hiệu quả chuyển đổi công suất đầu ra thôi, kiểu như trước chạy chế độ class AB ra đc 40w thì nay chuyển về pure class A nó chỉ ra đc khoảng từ 15-20w.

25. Long bùi

Long bùi Advanced Member

Chày cối là nó bền bác ạ. E để ở cửa hàng nghe suốt ngày cứ chạy ầm ầm. Nói thật với bác là e chỉ biết thay bóng chứ ko biết cách thay tụ. Nếu biết chắc e cũng thay rồi[emoji1]..

Van_Basten likes this.

Share This Page

Loading...