Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. Van_Basten

Van_Basten Advanced Member

Trước hết bác cứ thay mấy con tụ nối tầng, cũng đơn giản ấy mà, tóm tắt lại chỉ có mấy bước sau: :) ;)

Tháo vỏ máy, rút các bóng ra.

Tháo ốc giữ bo mạch có các đế cắm bóng trên đó, lật ngược bo mạch lại để xem mấy con tụ kẹo MKT thông số ntn (có thể xem lại các trang trước để lấy thông số chia sẻ từ các anh em khác) và nối từ đâu vào đâu.

Chọn mua loại tụ tốt hơn có thông số tương tự như VitaminQ, Miflex, Mundorf, Clarity...; gỡ tụ cũ, hàn nối lại đúng như cũ.
    Bước này nếu ko làm đc hoặc ko dám làm bác vác ra thợ sửa đt gần nhà thuê họ làm, nhưng tự làm thích hơn dù chưa có kinh nghiệm. Chia sẻ thêm với bác là trải nghiệm cầm mỏ hàn lần đầu của em là lần thay tụ nối tầng cho pre TV, liều thử cầm mỏ hàn xem ntn, cẩn thận tý là đc.

Nói chung là hướng dẫn nâng cấp trên này các anh em chia sẻ hết từ rất lâu rồi, bác chịu khó đọc lại, em trước kia cũng đọc rồi làm theo và cảm nhận thay đổi thôi. :)

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Kể ra theo cách như của bạn cũng là một cách nhưng tính ra thay mấy cái tụ nối tầng thôi cũng hơi nặng nặng về chi phí...như trong amply L84 của Thi văn thôi chẳng hạn: 04 tụ.... Có người còn thay cả 02 biến áp xuất âm loại của hãng có tên tuổi hơn...
    Mình đi theo hướng khác... Và không động chạm gì tới tụ theo máy cũng như biến áp xuất âm sau khi sử lý thấy biến áp xuất âm của Thi Văn quấn cho amply L84 nghe cũng rất tốt tại sao phải bỏ nó đi....tụ theo máy cũng chấp nhận được dù trông còi dí còi dị....

piety2110 likes this.
  3. Long bùi

Long bùi Advanced Member

Cảm ơn bác nha. Được cái món này e rất thích tò mò, chẳng qua là chua có nguoi chỉ cho thôi. Quả này chắc phải nhờ đến bác nhiều rồi[emoji16].

4. Long bùi

Long bùi Advanced Member

Bác có nhiều kinh nghiêm rồi còn e chua có tí gì kiến thức về món này. Phải thay, phải tự làm hi vọng biết tí còn nc với bác chứ [emoji857].

5. Van_Basten

Bác có thể chia sẻ chi tiết hơn cách làm để anh em tham khảo được không ạ? :)
    Ai tự làm được thì làm thử theo xem ntn, ai chưa tự làm được mà ở HN thì chạy qua nhờ bác càng hay, chứ cứ nửa kín nửa hở thế này em e nó chưa đúng như tinh thần chia sẻ trên diễn đàn nói chung và chủ đề này nói riêng. :)

6. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Có ai dyi được phân tần cho eros9 chưa ạ ? Em muốn kiếm phân tần thay cho nó và chơi thêm trung kèn ;)
    Đơn giản là ko có lúa mua loa mới ạ

7. guile

guile Advanced Member

Eros 9 đang được mấy tạp chí bên Đức khen quá trời, trong đó có cả Stereo mà phân tầng nó bậc 1, e nhớ lúc thử nghiệm cả đống tụ đủ hãng ghép vào sau bao nhiêu đợt mới chốt lại được cấu hình đó. Tuy nhiên dân diy mà cứ mua tụ về thử thôi...biết đâu có cái hợp tai sao...chứ theo e con Eros 9 là nghe đều lắm luôn

leminhtulinh likes this.
  8. nguyenha7940

Ngày mai Thi Văn có trưng bày các sản phẩm của Thi Văn ngay gần nhà thử qua đó cập nhật các sản phẩm của Thi Văn xem sao...

leminhtulinh likes this.
  9. leminhtulinh

Dạ tại em thấy nghe saxo và trumpet chưa đã lắm. Nên muốn lắp phân tầng cho con midbass (eros9 midbass đang đánh thẳng không qua phân tầng) để cho nó đánh dải dưới thôi. Em kiếm con trung kèn chơi thêm. Nên mới muốn hỏi là vậy.
    Nên nếu bác nào từng thành công em mạo muội gửi kinh phí nhờ làm giúp em ;)

10. guile

guile Advanced Member

Chắc phải cỡ loa còi đầu bảng mới đáp ứng nổi bác...^^

leminhtulinh likes this.
  11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác khoan kiếm trung kèn, thử chuyển sang cắt bậc 2, cân cho đồng pha, chắc sẽ cải thiện nhiều, tiếng sẽ focus hơn.

leminhtulinh likes this.
  12. leminhtulinh

Hix. Em chỉ ước gì có chút kiến thức điện tử. Nên em mới hỏi cầu may ai từng thành công thì giúp em đó ạ. Vì em biết dyi gì dyi chứ dyi loa thì phải đòi hỏi tai nghề và tai nghe dạng master như bác @hoangtrong thì mới làm nổi

Last edited: 18/8/19
  13. nguyenha7940

Nếu bạn thích diy và là người chịu khó thì diy mấy phân tần đâu có khó...
    - tham khảo một vài mạch xem họ dùng những linh kiện gì trị số ra sao. Cách giải thích của họ... Xong rồi mua một vài trị số tụ gần như thế để về nghịch có thể 5uf =3uf+2uf=3+1+1 chẳng hạn chọn trị số cho linh hoạt để sau dễ thêm muối mắm...
    - mua khoảng 3lạng dây đồng bọc ê may loại 0.7-0.8mm giá khoảng 60-80.000 tha hồ về nghịch
    Xong rồi về tự tìm công thức riêng có chắc vài lần làm + tham khảo kiến thức là ra sản phẩm made I diy...
    Có thể cần mua cái mỏ hàn thiếc nhựa thông để dùng nếu chưa có...
    Chúc thành công

leminhtulinh and guile like this.
  14. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Tube, tụ trong amp của TV thì có thể thay được, nhưng phân tần loa TV thì cứ để nguyên đấy mà nghe, chán thì bán lên loa khác. cái phân tần TV đổ keo kín mít biết xài tụ gì? thông số bao nhiêu mà thay.

Các cụ có kiến thức về điện tử và tự làm phân tần được thì họ chẳng mua loa TV, cho nên chưa có ai mổ xẻ loa TV để độ phân tần đâu.

leminhtulinh likes this.
  15. hungsaker007

hungsaker007 Approved Member

bác gửi cho e vào mail với ah: lehunghb89@gmail.com, cảm ơn bác nhiều.

16. hungsaker007

Chào các bác, e đang chơi DAC thivan qua đường coaxial, nay thử đổi qua đường usb, laptop e dùng win 10 đã cài foobar, cho e hỏi có cần cài thêm driver gì không để nó kết nối laptop với DAC thivan. e xin cảm ơn nhiều. :)

leminhtulinh likes this.
  17. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

bác cắm usb vào 1 cái là nhận ngay rồi, không cần driver gì nữa

hungsaker007 likes this.
  18. leminhtulinh

Dac thivan dùng cổng usb amanero. Nếu bác ghim vô không tự nhận thì tải driver amanero về cài nhé :)

hungsaker007 likes this.
  19. Đức Kiên

Đức Kiên Advanced Member

Chân lý đây rồi. Bác cho e xin 1 clip đc ko ạ. Em đang đau khổ với em Focal 906 này vì thấy nó chán quá. Hiện e đang dùng maratnz pm6006 để đánh với em này.

20. hungsaker007

DAC e nhận rồi, nhưng e chơi foobar báo lỗi như này, foobar e setup chuẩn theo hướng dẫn ròi ah

Attached Files:

leminhtulinh likes this.
  21. Van_Basten

Thu lại qua điện thoại không thể hiện hết được các giải âm đâu bác ơi, thành ra nghe lại có đánh giá không chuẩn. Focal 906 cũng nhỏ xinh, tốt nhất bác hỏi xem anh em nào gần khu vực mình ở có amply đó có thể cho mình mang loa qua giao lưu, test thử. :)

22. leminhtulinh

Đôi khi setup chuẩn hết, sacd input-output đầy đủ nhưng nó vẫn báo lỗi. Thường là do mình chọc ngoái nhiều quá nó bị loạn. Bác thử gỡ foobar ra cài lại rồi setup lại xem thế nào ạ :)

23. an1234

an1234 Advanced Member

Bác có cài thêm cho đọc sacd và dsd chưa

24. hungsaker007

E cũng cài đặt 2 cái iso dsd rồi. Lần 1 mở nhạc dsd lên có nhạc nhưng kèm cả tiếng xoèn xoẹt, lần 2 e nghịch ngợm trong cài đặt chơi lại bài đấy thì thấy nhạc chạy nhưng ko có tiếng gì. @@

leminhtulinh likes this.
  25. Nguyen van Thin

Nguyen van Thin Approved Member

E đang dùng DAC của thi văn . Tin buồn là nó đã chết tối hôm thứ 6 ngày 13 vừa rồi

Share This Page

Loading...