Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Chết chóc gì bác ơi. Hoặc điện đóm bác có vấn đề hoặc chết cái bóng con trở j đó thôi. Đột tử khó à

Nguyen van Thin likes this.
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác có đang cho hát vào lúc trời mưa gió sấm sét không?

Nguyen van Thin likes this.
  3. Nguyen van Thin

Nguyen van Thin Approved Member

Nó đi mất mạch dac ạ. Giờ e cho nó thành amply đèn l84 se rồi ạ

4. Khaclong

Khaclong Advanced Member

Mất dac của con này có thể do mất nguồn cho dac hoặc cái cổng USB nó chập chờn nên dac không còn nhận được cuối cùng là hỏng phần mạch dac. Bạn nên kiểm tra kỹ xem nó hỏng cụ thể cái gì biết đâu nó chỉ hỏng thứ ngớ ngẩn đơn giản hỏng dễ thay được....

5. hoangtrong

Cách đây 4 năm mình cho hát lúc trời mưa to gió lớn sấm chớp ì đùng, chớp 1 phát, thấy không hát, kiểm ra, cắm rút các kiểu không nhận được, đem TMP qua Thi Văn kiểm tra, chết mạch DAC !!!

leminhtulinh likes this.
  6. Khaclong

Khaclong Advanced Member

Vậy thì trường hợp của bạn thì đầy đủ nghĩa của câu thứ 6 ngày 13 rồi.... Xin chia buồn

7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Thế nên đầu tư vào phần bảo vệ nguồn điện, chống sự cố sét, tăng áp này nọ là mối quan tâm hàng đầu cho bộ giàn yêu thích

leminhtulinh likes this.
  8. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vô lý nhỉ, chớp với sét ko đánh vào gần thì dac toi sao được. Mà nó đánh vào thì toi hết chứ riêng gì Dac???? Hay e Dac thấy chớp sợ quá lăn ra ngất

leminhtulinh likes this.
  9. leminhtulinh

Bác có điều không hiểu. Sét khi đánh xuống nếu trúng hệ thống điện sẽ gây hậu quả lan truyền, điều này sẽ làm cháy tất cả. Nhưng kể cả nếu không đánh trúng, thì sự ion hóa không khí rất mạnh, sự ion hóa không khí ẩm này lan rất xa, sẽ làm hư các thiết bị nhạy cảm như dac, cd.
    Cho nên tốt nhất mỗi khi trời giông gió bão bùng hoặc có sấm chớp. Các bác nên mở máy lạnh lên cho em. Để nó làm khô không khí trong phòng, giảm sự lan truyền ion

Last edited: 21/9/19
    Gà mờ likes this.
  10. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vậy hả bác, khoản lan xa của ion với thiên văn là mình mù tịt.

leminhtulinh likes this.
  11. Khaclong

Khaclong Advanced Member

Lại một khái niệm mơ hồ và đầy huyền bí. Thảo nào:
    Chúc cuối tuần vui vẻ

leminhtulinh likes this.
  12. leminhtulinh

Há há... chưa đâu. Em vẫn còn 1 chiêu xử lý ion âm nữa. Nhưng e ko dám nói vì chưa cần xây nhà. Tự mình chơi thôi.

13. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Thế dùng quạt lọc không khí tạo ion với máy lạnh tạo ion thì sao bác nhỉ, ông nào nhạy cảm có khi chống được ko toi cùng sổ mũi không, kkkk.

leminhtulinh likes this.
  14. Khaclong

Khaclong Advanced Member

Với cách giải thích của bạn thì mấy cái nhà máy trị giá tỷ đô họ còn lo hơn mấy con dac, con amply hiend có tiền ngàn, chục ngàn đô thôi bạn....

Công nghệ chống sét nó có cả trăm năm nay rồi để bảo vệ những tài sản có giá trị của con người làm ra chứ đâu chỉ đến giờ có mấy cục dac cục amply con người mới biết đến tác hại của sét của ion chạy lung tung các loại mà con người không nhìn thấy ... Chỉ tội có vài fanaudio mải nghe nhạc không cập nhật cách bảo vệ tài sản yêu quý của họ nên mới hay gặp: " vào một ngày đẹp trời thôi bạn..."

15. leminhtulinh

@Gà mờ . Thôi anh nhé. Không nói nữa. Sắp mắc mệt rồi á ;)

Gà mờ likes this.
  16. leminhtulinh

À. Sẵn đây chia sẻ luôn. Chả là em mới đóng lại cọc tiếp địa, và mượn được chiếc đồng hồ đo ohm đất.
    Cọc tiếp địa của em dài 2m4. Đóng sâu chừa đầu 1 tấc nối dây. Nền đất ướt nên đóng rất mềm. Đóng xong đo lại thì..... 18ohm. :confused:
    TCVN là 10 ohm,tc châu âu là 4 ohm. Hix...
    Chia buồn cho các bác chỉ đóng cũng có 1 cọc như e

Gà mờ likes this.
  17. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Thế bác đo thử 1 đầu vào cực dương, 1 đầu vào mass xem đồng hồ lên bao nhiêu hộ mình cái. Hôm nọ thằng thợ nó bảo của mình đạt rồi, cắm vào đo lên 220v. Chả biết đủ chưa nữa. Nó bảo thế mình gật gù thôi. Mai chắc mượn đâu cái dùi cui điện cắm con cd cỏ vứt đi vào rồi dí thử 1 cái vào vỏ xem sao , nếu ko bị j chắc là ok.kkk. mình cũng 1 cọc. Nếu bị chắc phải làm đôi cọc nữa

leminhtulinh likes this.
  18. leminhtulinh

Chài ai.... đo bằng VOM kiểu đó chả có tích sự gì bác ơi. Cọc dỏm cọc tốt gì cũng ra hết á. Hix... thôi anh em ta cứ chơi bằng niềm tin mãnh liệt đi. :confused:

Gà mờ likes this.
  19. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Kkkk. Vui là chính mà bác. Đo vol thì trước ở chỗ khác nó đã đo thử kiểu đó, mình đọc có 140 vol . Giờ về đo chỗ mới đóng cọc ra 220 vol. Vậy mới thắc mắc. Còn nữa , trước cắm bút điện thử ổ cắm sau bacl thì 3 chấu đều đỏ đèn mà thiết bị vẫn hoạt động . Giờ thì cả 3 chấu đều ko đỏ đèn , thiết bị vẫn hoạt động bình thường. Vậy là sao nhỉ

leminhtulinh likes this.
  20. leminhtulinh

Nó là vầy nè bác. Đôi khi cọc đóng tốt nhưng nó vẫn ra không đủ 220v. Lý do là vì ở các trụ điện ngoài đường, thỉnh thoảng họ có kéo 1 đường dây mass xuống đất để tiếp mass. Mình đo không ra 220 là vì mình đang ở xa cái trụ đó thôi. Đo đó là đo volt, không phải đo điện trở đất. Cho dễ hiểu, bác hãy thử cắm 1 đầu của con điện trở vô lỗ + ổ cắm. Bác đo điện thế giữa lỗ - với 1 đầu điện trở còn lại sẽ thấy. Giá trị vẫn là.... 220v. Kkk

Gà mờ likes this.
  21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Lằng nhằng thật , thằng kia là kỹ thuật của shop , nó bảo shop nó đóng cọc khoan 8m cũng kiểm tra kiểu như mình nói. Thôi. Tốt nhất đóng thêm đôi cọc nữa cho chắc vậy

leminhtulinh likes this.
  22. hoangtrong

Gặp sự cố nhiều CDP chỉ chết chip khiển, không chết mấy thứ khác, không phải mọi linh kiện trong một thiết bị và không phải mọi thiết bị đều nhạy cảm như nhau. Xin mời đọc thêm ở đây https://bachkhoa.org/chong-set-lan-truyen/

23. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Để đạt được chống sét cắt sét lan truyền như vậy e rằng khả năng quá ít người chơi Audio đầu tư, chủ yếu là tiếp mass chống giật là chính thôi . Vậy đúc ra kinh nghiệm sập cầu dao lên giường chơi trò truyền tĩnh điện với bà xã , bắt bả ca cho mình nghe lúc nào mưa gió bác HT nhỉ , kkkk

24. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Cột thu lôi chống sét chủ động, chống sét lan truyền thì thuê đơn vị chuyên nghiệp đến làm thôi ạ. Nhà cao tầng thì nên có thêm chống sét chủ động. Còn lại thì gắn chống sét lan truyền, surge protector các loại trên đường điện vào, đường truyền hình cáp, dây điện thoại, cáp ADSL (nếu ko xài cáp quang)...
    Số với chi phí cho audio của các bác trên này thì cũng hợp lý thôi.

25. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Quan trọng là làm thiết kế , đi dây tính toán ngay từ đầu, đơn vị làm phải chuyên nghiệp , mình đã xem 1 đơn vị làm B phẩy chống sét cho trạm viettel tại dốc ông Tổng trong Côn đảo, ( sát cạnh khu C7 bộ đội đóng trên núi )họ thuê luôn ông e mình chơi làm C phẩy ( đúng con ma nhậu), khoan hơn chục cọc vì ông này là thợ khoan giếng, thuê luôn đào rãnh chôn cáp đồng nối cọc to cỡ ngón tay, đổ hoá chất , ông e đêm nào cũng nhậu ngày làm mệt, 1 ngày làm 3 ngày nghỉ xong gặp lúc trời mưa gió đến 1 tháng mới xong ,khoan lỗ đc lỗ không vì vướng đá , lỗ đc 8 m , lỗ 3m..,4 m.. vẫn mặc kệ tính luôn ko thèm khoan bù chỗ khác .. trong hợp đồng là 12 m. Giám sát thì đêm nào cũng đi nhậu cùng , vay cả tiền C để ăn chơi, chôn xong đổ xong dây đồng với vài chục bao hoá dư quăng luôn, bác nào có dịp vào cứ hỏi Phong khoan giếng là biết , chuyện thật như đùa đấy .Cuối cùng B phẩy vẫn nghiệm thu và lấy tiền bình thường, vậy biết tin ai bây giờ. Còn nếu làm tại nhà mình ko làm từ đầu, nội đục tường với chôn lại dây cũng đủ chết vì mất công mất việc bác ạ. Thôi cứ khấn cho sét nện vào cầu long biên, ở đấy toàn sắt mà pháp nó làm chống sét chắc là tốt lắm

Last edited: 22/9/19

Share This Page

Loading...