Dây Ethernet cho Audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wingman, 15/12/19.

1. anhton82

anhton82 Advanced Member

Cũng quan tâm dây này, bác cho số đt liên lạc nhé

2. Wingman

Wingman Advanced Member

*Đính chính:

Sau khi sử dụng khoảng 300 giờ thì cảm giác hơi sáng hoàn toàn biến mất, thay vào đó chất âm của Wireworld Starlight 8 Twinax trung tính và cân bằng(chính xác hơn là thiên ấm một chút, dễ thấy nhất ở giọng hát và kèn), tiếng hay nữa và có thể dùng trong mọi hệ thống.

Tuongthan and anhton82 like this.
  3. locnp

locnp Advanced Member

Hệ thống em dùng máy tính share source nhạc smb tới network music player qua wifi, không biết có nên đầu tư dây LAN ko các bác?

Cấu hình:
    PC (share smb) -------lan------- Router -------wifi------ Network Player ------coaxial -------DA/Amp...

4. anhton82

anhton82 Advanced Member

Sau review của bác sẽ nhiều ae mua WW8 hơn đấy. Em hỏi shop đang hết loại 1m. Em cũng ngờ ngợ sao WW lại sáng hơn Heimdall 2 đc. Vì em cũng đang chơi dây Usb Heimdall 2.

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Thế thì bác ưu tiên con router wifi xịn vẫn hơn.

6. locnp

locnp Advanced Member

Em dùng router gpont của Viettel chắc thay không được, còn wifi e dùng apple extreme để phát. Con network player của em cắm dây LAN vô con apple này.

7. Wingman

Wingman Advanced Member

Ngay từ đầu em đã đoán tiếng hơi sáng là do dây chưa chạy rà, nhưng phải để qua 300 giờ nhận xét mới chính xác được. :)

anhton82 likes this.
  8. Hoang_Anh

Sóng wifi gây nhiễu khá mạnh. Bác có thể xem phương án làm cái switch riêng (ko có wifi, chỉ là switch thôi) nối vào apple, network player nối vào switch này. Cái switch này bác dùng nguồn DC loại tốt cho nó.

anhton82 and locnp like this.
  9. Andersen

Andersen Advanced Member

Bác có thể sắm cái switch hay router loại tốt hơn rồi nhờ nhân viên nhà mạng cài đặt sao cho cái modem của nhà mạng chỉ có tác dụng cầu nối, còn cái switch/router của mình làm nhiệm vụ nhận tín hiệu internet và phát lại.

Nguyennhatduy and locnp like this.
  10. Hoang_Anh

Bộ chuyển cáp quang - tín hiệu internet nhà mạng có dòng thuần (ko có mạch wifi), doanh nghiệp họ hay xài dòng này, độ ổn định cao hơn.

11. locnp

locnp Advanced Member

Em có nhờ nhân viên Viettel nhưng họ nói Gpont sài được rồi và không có ý đổi modem cho em. Cũng vì lý do này mà em sắp thêm con Apple extreme để phát wifi và cắm các thiết bị vào đây đó bác, dùng thấy chất lượng mạng ổn định hơn hẳn. Con gpont giờ chỉ làm mỗi nhiệm vụ cấp ip động cho các thiết bị, chạy nhẹ tâng và không còn nóng như trước đây. Em thấy mọi người khen con Apple Extreme này lắm, bản thân em dùng thấy cũng hài lòng, em chỉ ngại nó phát wifi mạnh quá ảnh hưởng audio thôi. Với lại con này chạy ổn nhưng rất là nóng.

Chắc em theo hướng này, có vẻ nó tách biệt với con apple extreme. Nhưng làm cách này liệu có tắch hẳn đc nhiễu từ con apple extreme không bác?

12. Hoang_Anh

Tách được ảnh hưởng đấy bác ạ. Phối hợp với việc để wifi ra xa network player. Có thể đi dây LAN dài từ apple đên switch. Đến switch thì đi dây ngắn qua network player

13. locnp

locnp Advanced Member

Em thấy có gì đó hơi bất ổn. Bản chất router/switch là chúa gây nhiễu, rước thêm 1 chúa nhiễu về liệu có hợp lý không bác? Em thấy nêú có thêm switch thì đầu tư hẳn switch chất lượng cao "audiophile", mà giá mấy con switch này không hề rẻ chút nào.

14. anhton82

anhton82 Advanced Member

Chúc mừng bác. Em cũng đang nghiên cứu chuyển usb sang dây Ethernet, gặp bài trải nghiệm phong phú của bác, rất bổ ích cho ae. Thanks bác.

Wingman likes this.
  15. Hoang_Anh

Router mà bao gồm mạch wifi thì nhiễu hơn rất nhiều so cái switch thuần. Bác cứ mượn ai cái switch có thể cắm nguồn dc sạch vào là thấy.

16. Quân hi-fi

Quân hi-fi Approved Member

0902703585! Mình tên Quân nhé bác!

17. Wingman

Wingman Advanced Member

Chơi nhạc số qua đường Ethernet thì vai trò của switch cực quan trọng, kế đến là router trước nó. Cả switch và router đều phải dùng nguồn linear, nếu dùng nguồn switching mà các bác lại cắm vào ổ cắm tổng thì lợi bất cập hại, kể cả loại tốt như iFi iPower tiếng vẫn bị gắt.

anhton82 likes this.
  18. Hoang_Anh

mình cắm ifi power (cấp nguồn cho router) vào ổ cắm lọc (sau BACL), kế bên nó mình cắm ifi AC Ipurifier, để cách ly nó với mấy jack cắm còn lại đang cắm DAC, pre đèn (theo như hướng dẫn của hãng IFI khuyên thế)

19. Wingman

Wingman Advanced Member

Kể cả như vậy cũng không thể cách ly hết được, chừng nào còn cắm chung với hệ thống.

Bác thử cắm tất cả các loại PC, nguồn xung sang một ổ lọc khác, ổ này cắm vào bên cạnh lỗ bác cắm BACL(để tránh ground loop) nghe đã khác hẳn, đổi sang nguồn tuyến tính lại khác nữa. Đấy mới gọi là cách ly.

20. Hoang_Anh

Mình ko dùng PC và các nguồn xung nào chung với ổ lọc chung cả. Hệ thống phát nhạc mình cũng loại PC ra luôn cho khỏe rùi.
    BACL và ổ lọc chỉ phục vụ cho riêng AUDIO thui. Em router được ăn ké là vì nó dành cho audio, em này được 1 switch tách ra khỏi mạng chung và phục vụ riêng cho mình networkplayer/streamer/DAC

21. Wingman

Wingman Advanced Member

iFi iPower không là nguồn xung thì là gì, cắm vào sau BACL dính chắc rồi, tuy nhiên hệ thống của bác nên bác nghe thấy hay là được.

22. Hoang_Anh

Thì mình đã test thử 2 phương án:
    - phương án dùng ifi ac ipurifier cách ly nguồn xung ra khỏi mấy e còn lại trên cùng ổ cắm (như hãng ifi đề nghị). Mục đích là sợ ifi ipower nó xuất ngược nhiễu vào ổ cắm AC.(do nó là nguồn xung). Dây là thông số đo các nguồn DC xuất ngược nhiễu EMI vào ổ cắm AC
    Cách này thì có ưu điểm là gọn gàng ổ cắm cho audio, dễ quản lý. Dùng được thêm chức năng lọc nhiễu của BACL và Ổ cắm lọc, hỗ trợ thêm ifi ipower khi xuất DC. Còn nhược điểm là ko cách ly hoàn toàn được nhiễu ngược vào nguồn AC (phụ thuộc vào khả năng xử lý của ifi AC purifier ngăn chặn tình trạng này)
    - phương án còn lại cắm nó vào ổ cắm rời ko cùng BACL. Ưu điểm là cách ly đc nguồn xung ifi ipower với toàn bộ hệ thống điện audio còn lại. Nhược điểm là nếu điện nhà mà bẩn quá, ifi ipower ko xử lý hết đc thì khi xuất ra DC sẽ vẫn còn nhiễu.
    Đang trong giai đoạn nghe và so sánh 2 phương án. Trước giờ cắm theo phương án 2. Mới test phương án 1 vào hôm nay.

Last edited: 19/3/20
  23. Hoang_Anh

Sau khi nghe chán chê. Quay lại phương án 2 lâu nay.
    Kéo bé wifi ra xa network player hơn.

24. anhton82

anhton82 Advanced Member

Cứ test thử vừa tai là ok rồi bác. Đỡ loay hoay. Em cũng thử nguồn IFI 5V 2 năm trước thì e thấy nó chả là cái gì so với các nguồn DC Linear dùng họ LT3045 cả. Hãng IFI QC hơi quá cho sp tầm thấp như nguồn xung Ipower này.

25. Hoang_Anh

Mình đánh giá ifi ipower hơn adapter kèm máy thôi. Các trường hợp ko đòi hỏi cao lắm thì dùng e này cho gọn.
    Còn cắm DAC trực tiếp chẳng hạn thì phải nguồn dc xịn.

anhton82 likes this.

Share This Page

Loading...