Dây Ethernet cho Audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wingman, 15/12/19.

1. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Bác mua ở đâu? chỉ cho em với
    cảm ơn bác

2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

phục vụ riêng món chơi nhạc qua mạng này, mình tốn 3 cục cho mạng:
    - Switch tách mạng internet của cơ quan riêng ra.(do mình nghe ở chỗ làm), nếu ở nhà các bác cũng nên tách hệ thống ra. Đỡ bị trục trặc.
    - Chạy vào Router riêng, để cấp phát IP lại. (coi như ROUTER này chỉ phục vụ mỗi vụ nghe nhạc, ko dính IP chung nào với các mạng nội bộ còn lại) (có đk thì cấp nguồn DC sạch cho em này luôn)
    - Một cái switch đệm sau router (cấp nguồn DC sạch cho nó - cái này là bắt buộc nhé, ưu tiên nguồn DC xịn nhất có thể trong túi tiền). Lý do xài switch thuần là bên trong nó không có mạch phát sóng wifi, nên giãm nhiễu nền đáng kể. Bác trên có chia sẻ kinh nghiệm xài switch vỏ kim loại, mình thấy rất hợp lý vì chống được nhiễu xuyên vào bên trong. Còn mình đang nghiên cứu dán tấm hấp thụ EMI vào vỏ nó xem sao (xài vỏ nhựa), mà giá hơi chát, còn đang đắn đo.
    https://phukienaudio.com/p/3483-tam-dan-loc-dien-oyaide-emi
    - Nối vào network streamer. (mình ko dùng máy tính trong hệ thống nghe nhạc).
    Theo thiết kế thì trên mỗi jack cắm LAN, đều có mạch cách ly nhỏ xíu, dĩ nhiên mạch cách ly này là đáp ứng tiêu chuẩn mạng máy tính, bảo đảm an toàn hệ thống, vì dây LAN có thể đi quảng đường rất dài, nếu có chênh lệch, trục trặc điện, có thể làm hư mạch điện (rất phiền phức nếu với cổng LAN onboard). Tận dụng nguyên tắc này, xài thêm vài cái switch giữa các lớp mạng nội bộ, có tác dụng đáng kể (so với chi phí bỏ ra). Quan trọng là nhớ xài nguồn DC sạch cho nó, ưu tiên theo thứ tự, cái nào càng gần streamer thì càng cần ưu tiên.
    Dây LAN cũng theo nguyên tắc đó, ưu tiên từ sát cục streamer ra đến mạng chung.

Last edited: 23/3/20
    Tuongthan likes this.
  3. locnp

locnp Advanced Member

Trừ những thiết bị mạng thiết kế riêng cho audio, các thiết bị mạng thông thường còn lại đều là nguồn nhiễu nghiêm trọng, đa số sài nguồn xung và xử lý bằng chip điện tử, càng nghiêm trọng hơn khi các thiết bị này có sự liên kết với nhau.

Để giảm nhiễu việc đầu tiên là nối đất, cái này là bắt buộc, không thì phải qua nguồn linear. Sau đó thiết kế sao cho dùng ít thiết bị mạng nhất. Cuối cùng là tối ưu băng thông.

4. Hoang_Anh

dây nối mạng của mình (có vỏ chống nhiễu) và switch có nối đất vào 1 điểm (tránh ground-loop). Cố gắng cấp nguồn DC sạch cho switch rồi (trong phạm vi túi tiền, và gọn nhẹ, có đk mình sẽ đầu tư thêm). Còn băng thông thì TIDAL hifi đi nữa, băng thông cũng quá cao đâu (đã test băng thông- thừa sức cấp cho TIDAL). Quan trọng là ổn định.

5. locnp

locnp Advanced Member

Trong network music streaming người ta khuyên dùng dây mạng không có chống nhiễu, nguyên do là lớp chống nhiễu sẽ khiến nhiễu lan truyền nhiễu giữa các thiết bị (nguồn nhiễu) thuận lợi hơn.

6. Hoang_Anh

người ta khuyên chính xác là dùng chống nhiễu bấm đầu kiểu floating-shield bác ạ. Nghĩa là chỉ có 1 đầu đất bấm vào vỏ chống nhiễu thôi, đầu còn lại không bấm.
    Mục đích là tránh truyền ground-loop, khi cả 2 đầu đều nối vào vỏ đất của thiết bị, vì dây LAN rất dài, dễ có chênh lệch điện áp đất.

tml3nr and locnp like this.
  7. Nikonian

Nikonian Advanced Member

cảm ơn Bác về review rất bổ ích này. Cho em hỏi một câu newbie: em dùng MS và DAC Gia Huy, Switch TP Link, Amply Cambridge Audio CX80 (nói chung là giàn cỏ) thì thay dây SupraCAT 8 có thể cải thiện nhiều so với dây CAT 6 em đang dùng không?

8. Wingman

Wingman Advanced Member

Cái này phải thử mới biết được, bản thân em cũng liều nhiều lần rồi, "phi cắm rút bất thành audiophile" mà bác. ;)

Nikonian likes this.
  9. Wingman

Wingman Advanced Member

Người ta khuyên là việc của người ta, mình chơi cho mình thì phải hiểu nguyên lý. Em toàn xài dây CAT8 shielded đây, chả thấy nhiễu nào cả, chỉ thấy cực tĩnh và cực hay thôi. Cơ bản là đồ phải đủ tốt, thiết bị nào kết nối với dây Ethernet đều phải dùng nguồn tuyến tính và cắm vào lọc điện tổng, hệ thống có BACL và nối đất chuẩn đảm bảo không có ground loop, không cần nối mát riêng cho switch nữa.

Last edited: 23/3/20
  10. Hoang_Anh

Đã đầu tư lại trọn bộ cat8. Tuy là hiệu bình dân. Nhưng về nguyên tắc đã đạt chuẩn cat8 thì chống nhiễu và truyền dẫn phải tốt hơn cọng dây cat7 cũ. Cọng cũ đem cắm máy tính lướt web.

11. rfc647

rfc647 Advanced Member

en không nói đến dây mạng hãng làm cho audio,vì giá cao quá, dây diy từ dây network thì quan trọng là tên tuổi hãng làm, dây pure cooper 99%,có chống nhiễu hay ko, chứ cat6,cat7,cat8 thấy cũng vậy, em đang dùng dây dintek cat6a sftp lõi 99% cooper, chống nhiễu từng cặp và có giáp bên ngoài, bấm đầu chống nhiễu nữa, thi công xong 50k/m dùng quá ok rồi, chưa có đk thử dây 500$/1m nên chưa so được, chứ hiện tai thì thấy hài long.f

thienphuc74 likes this.
  12. Hoang_Anh

theo quy chuẩn thì cat8, nó bọc lõi chống nhiễu cho từng sợi lõi luôn bác ạ, kỹ thuật quấn chéo để loại nhiễu trong truyền dẫn, phải qua test đạt chuẩn thì mới được xuất xưởng, mà chuẩn chống nhiễu của cat8 thì nó cao hơn cat6. Bác dùng dintek thấy hài lòng rồi thì mình xin phép giới thiệu bác dòng này. Giá khá hợp lý. Mình cũng đang xài
    https://ugreenonline.com/ugreen-703...-rj-45-network-cable-utp-lan-cable-nw121.html
    Chứ mình cũng ko đủ tiền chơi dòng cao cho món này.

13. rfc647

rfc647 Advanced Member

Đã mua dây china ugreen này về rồi, so với dây dintek cat6a sftp thì thua xa, dây dintek to gấp 1.5 và chắc lỗi đồng to,pure 99%, giáp chống nhiễu cực tốt, kiếm được ít dây lẻ loại này mừng gần chết, chứ 1 thùng 300m là hơn 7tr.

thienphuc74 likes this.
  14. Hoang_Anh

Giá bác lấy ở đâu mà cao thế, Chống nhiễu dintek cat6e đây. Thùng 4,66tr bác ạ.
    http://khanhthao.vn/san-pham/cable-dintek-6e-ftp-chong-nhieu-thung-300m.html
    Mình đồng ý lõi to là tốt, nhưng vẫn nghĩ rằng công nghệ quyết định nhiều hơn, nó pass được tiêu chuẩn cat8, thì cũng phải đạt yêu cầu của chuẩn CHUNG.

15. rfc647

rfc647 Advanced Member

Của em là cat6a SFTP bác, loại trên là cat6e ftp thôi,

16. Hoang_Anh

So sánh giữa dây bình thường cat5 hay kèm theo router, switch (dây nhỏ xíu, ko có bọc chống nhiễu) và dây cat7,8 có shield chống nhiễu (dù chỉ là loại tiêu chuẩn máy tính thông thường, ko phải loại audio). Mình cảm nhận thấy khác hẳn. Nhất là khi cắm full dây đến tận tường (dây âm tường của cơ quan mình ko thay đc). Sau đó là mình đi switch, router, switch riêng cho audio rùi (nguồn DC sạch cấp cho nó).
    Các bác chưa có đk chơi dây cho audio cũng nên làm cọng dây ethernet loại tốt tí ạ. Tính ra một cọng dài tầm 2m đúc sẵn 2 đầu jack có 200k (cat8) hoặc 100k(cat7) thui (nên mua loại đúc sẵn nếu có kích thước phù hợp, vì ổn định chất lượng hơn tự bấm). Quá xứng đáng với chi phí bỏ ra.

Last edited: 24/3/20
    rfc647 likes this.
  17. Hoang_Anh

À sftp thì vỏ dày và chống nhiễu tốt hơn ftp. Nên mắc hơn là đúng rùi. Mình ko xem kỹ cái mã.

18. Hoang_Anh

mùa covid chi tiêu nhiều thứ quá, xin giới thiệu 1 mẹo nhỏ tiết kiệm kinh phí cho mọi người.
    Xài cọng dây chia nguồn DC ra thành nhiều đầu (1 cọng loại rẻ có 30k thui, chia được 4 đầu). Thế là có thể xài 1 cục nguồn DC tốt cho cả router và switch (dĩ nhiên là cùng điện áp và tổng dòng tiêu thụ phải nhỏ hơn công suất cục nguồn. VD em router mất 0.8A, em Switch 0.5A, cùng điện áp 9V, cục nguồn 9V,2A; vậy là xài vô tư, đừng xài sát mức của cục nguồn quá, sẽ ko ổn định), thay vì phải mua từng cục nguồn cho từng em (loại rẻ cũng 1tr/1 cục, hơi bị tốn). So sánh việc chỉ cấp DC sạch cho cái switch cuối cùng gắn vào DAC/Streamer và cấp DC sạch cho thêm mấy em router, switch trước đó là có cải thiện đấy ạ.

anhhung likes this.
  19. locnp

locnp Advanced Member

-------------- đã xóa --------------

Last edited: 26/3/20
  20. Wingman

Wingman Advanced Member

Topic này chỉ tập trung vào các loại "Dây Ethernet cho Audiophile", các bác muốn chia sẻ về nguồn switching, linear, DC xin mời lập topic khác tránh làm loãng diễn đàn, thanks.

21. Hoang_Anh

à mình post vào vì muốn mấy cọng dây Ethernet nó phát huy hiệu quả thì cũng phải đầu tư cho mấy em kia 1 xíu.

22. Nguyễn Hồng Châu

Nguyễn Hồng Châu Advanced Member

Hay quá! Bác chỉ cho em chỗ thi công với ạ. Em ở biên hòa - đồng nai. Thanks bác.

23. Hoang_Anh

Các tiệm vi tính có kinh doanh dây mạng, họ đều nhận bấm dây mạng theo ý bác. 50k/m mà bác ấy nói là họ cắt ra theo nhu cầu và bấm đầu jack.
    Còn nếu bác muốn họ đóng nẹp tường, đi dây trong nhà thì ko có giá đó đâu ạ.

24. Nguyễn Hồng Châu

Em cũng chỉ cần khoảng 5m . Em tìm trên mạng thì thấy toàn bán nguyên cuộn 305m. Ko thấy có chỗ nào bán lẻ. :oops::oops::oops:

25. Nguyễn Hồng Châu

Em nhớ rồi. Ở chỗ em có một cửa hàng kinh doanh vi tính khá lớn, hy vọng có loại dây này. Thanks các bác nhiều.:):):)

Share This Page

Loading...