Dây Ethernet cho Audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wingman, 15/12/19.

1. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Em có thử qua thấy khác chút, thấy dầy hơn nhưng hơi thiếu độ tươi.

2. swordfish

swordfish Advanced Member

Có bác nào thử dây lan microconnect lan cables 6a chưa ạ. Dây này tui dùng kết nối từ modem tới swich và từ swicih đến apple tv 4k. Trước dùng dây này để cho nas và đầu phát ADSM LINN. Tuy nhiên, sau khi có dây Blue Jeans Cable 6a thì dành riêng cho nas và kết nối từ swicht đến player ADSM LINN, cá nhân cảm nhận là đầu tư đúng. Hợp lý giá thành và chất lượng với bộ giàn nhà mềnh.

3. swordfish

cái này đáng thử lắm nguồn sạch luôn, chỉ cách rách khi cứ phải để tâm sạc cho đủ điện.

4. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Bác có thể mô tả lại sơ đồ cắm thiết bị của bác chi tiết hơn được ko? Cụ thể trước và sau phép thử của bác.
    Cảm ơn bác nhiều.

5. swordfish

Sơ đồ Ở trên bác nhé.
    Dây lan thì tui dùng của Blue Jeans Cable cat 6a. Bác có thể google nhiều thông tin về dây này.

tml3nr likes this.
  6. swordfish

Dây blue jeans cable 6a, khi mua sẽ có tờ test cho từng sợi của nhà sản xuất. Sợi 8.5 foot tương đương với 3 m được các bạn tây đánh giá cao hơn so với 2.5m. Các bác có thể mua trên amazon về thử nghiệm nhé, giá cũng không quá đắt 23usd / 1 sợi.
    Trên hệ thống của mình sau khi cắm dây xong đã cho đi em vodka.

Attached Files:

tml3nr likes this.
  7. Phạm Tân

Phạm Tân Approved Member

Bác cho hỏi thêm chiều dài dây thì ảnh hưởng thế nào đến chất âm ạ. Tks bác!

8. Wingman

Wingman Advanced Member

Với quan điểm các loại dây digital nên càng ngắn càng tốt em chỉ dùng dây 1m, dây dài hơn thì em chưa thử bác ạ.

batuocbongdem likes this.
  9. batuocbongdem

batuocbongdem Advanced Member

Mình nhất trí quan điển dây 1m cho music đến switch vì music cần lấy tính hiệu chuẩn. Không có cơ chế tự sủa lỗi như ( laptop đến switch ) 3m cung ok không sao !

Wingman likes this.
  10. nhimcon07

Từ Music Server hay từ Render đến switch thì vẫn có cơ chế sửa lỗi như từ Laptop đến switch bác ạ. Ethernet chứ có phải SPDIF đâu bác?
    Nếu dây có tác dụng “lọc” được nhiễu thì càng dài càng hay chứ bác!!?

11. batuocbongdem

batuocbongdem Advanced Member

Nếu có cơ chế tự sủa lỗi giống laptop thì anh em mình tại sao phải bỏ một số tiền mua dây nhỉ. Mình hiểu sai chỗ này lên nghĩ nó không sủa phải mua dây chuẩn xịn để truyền đủ tín hiệu. Thanks bác.

12. swordfish

Đúng là có nhiều điều khó hiểu, giải thích theo IT thì khả năng truyền dẫn cũng lên đến gigabite, trong khi đó như Hãng LINN giải thích thì chỉ cần đến khả năng 10mb đối với file nhạc 24/192. Về lý thuyết data sẽ chuyển tải đủ thì phải hay và chính xác, hay tại cách thiết kế swicht, ..... dùng phương pháp nội suy, bù nên nhanh nhiều quá player nó nghẹn, thiếu thì nó đói, nên ảnh hưởng đến âm nhạc của chúng ta chăng.

13. nhimcon07

Đây là lý giải của em về vấn đề này bác ạ.

https://vnav.vn/threads/mot-trai-nghiem-voi-switch-trong-choi-nhac-so.102923/page-8#post-2515875

Mong các bác chỉ giáo thêm. [emoji120]

tml3nr, swordfish and mtbc like this.
  14. swordfish

Nhiễu là một phần không thể thiếu của thiết bị. Tắt điện và cách ly tất cả các thiết bị hết nhiễu thì âm nhạc không lên tiếng, hà hà.
    Bác xem cái chứng nhận test của dây Blue Jean cable tôi port bài trên, cũng vậy. 2 sợi, mỗi sợi cho kết quả khác nhau. Tuy nhiên, thông số vẫn nằm trong độ cho phép, nên được nhà sản xuất pass.

15. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Để test mô hình switch dgs-108 nguồn linear. Em cần 4 sợi dây mạng.

Em đang cân nhắc có nên mua bjc hay không. Trước mắt em sẽ test bằng patch cord AMP bấm sẵn.

cunhovn likes this.
  16. cunhovn

cunhovn Advanced Member

Cụ cho ít hình để AE tham khảo nhỉ

tieuphi2006 and tml3nr like this.
  17. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dạ xin lỗi em post nhầm thread. Bài post này của em là tiếp nối của bài này ạ:

https://vnav.vn/posts/2518788/

Túm lại là em đang dùng cách này, dùng wifi là chính:

Nếu chuyển sang dùng switch cấp nguồn linear, mô hình sẽ như vầy. Em chưa biết có hay hơn hay không nên đang cân nhắc:

tieuphi2006 and cunhovn like this.
  18. swordfish

Theo mình nên ngắt đoạn ra test rồi tiếp tục kết nối các thiết bị theo sơ đồ từ ít thiết bị cho đến khi đầy thiêt bị kết nối. Trước mắt bạn thử chỉ audio nghe nhạc từ ổ cứng đã. Sau thử nghe online rồi đanhs giá từng phần xem thế nào.

tieuphi2006 and tml3nr like this.
  19. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Em nhớ không lầm thì đây mạng chỉ có 4/8 cộng là truyền data thôi.. nên em nghỉ chỉ cần 4/8 là dùng đc rồi không cần switch ho gì đó đâu.. cũng không có nhiễu do không có điện truyền vào..

tml3nr likes this.
  20. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dạ chắc em sẽ test cách này trước cho dễ ạ:

swordfish likes this.
  21. swordfish

Cái này thì mềnh khong rõ, nhưng không có điện áp thì cable truyền bằng gì.

tieuphi2006 likes this.
  22. rfc647

rfc647 Advanced Member

nếu 100mb thì chỉ cần 4 sợi 1,2,3,6, còn 1gb thì phải đủ 8 sợi mới chạy, còn khi không đủ như vậy thì vô phương mà truyền data đi.

tieuphi2006 likes this.
  23. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

thấy các bác trao đổi về switch và cách ly quang cũng xôm nên cũng chia sẻ thế này, mặc dù nó hơi off-topic về dây ethernet: tò mò về em Etherregen vì thấy rất nhiều forum bàn tán sôi nổi, và khen nhiều, em cũng mua về 1 con.
    Sau khi chờ tầm 3 tuần thì e nó cũng về đến tay. Khi mới cắm etherregen vào, ngay lập tức nó chưa tạo cảm giác quá khác biệt so với trước, nhưng nghe kỹ 1 chút, thấy sân khấu sâu hơn, ca sỹ ngồi xa hơn, các nốt nhạc rõ hơn, cảm giác gần xa, độ live... tất cả nó làm cho bản nhạc trở nên sống động và cuốn hút hơn. Em để roon chạy liên tục cho burn in 3 hôm liền thì tiếng ngày càng tốt lên, nhất là độ chi tiết, bass gọn dần. Cũng cần nói thêm rằng, hiện tại do DAC e đặt chưa về nên em đang phải dùng macmini (+JS2) chơi Roon + usb cable sang 1 em dac cỏ mượn tạm. Nếu dùng thẳng đường ethernet cho 1 network streamer/dac tốt thì hiệu quả chắc chắn còn rõ nữa vì qua macmini + usb thì hiệu quả đã kém đi rồi.
    So với việc đổi dây ethernet trước đây, e đổi từ dây cat6 thường, sang DHlab Reuinon cat 8. Dây Reunion khi thay thì làm rõ nét hầu như tất cả các dải, đặc biệt là trung và bass, tiếng nhạc cụ có "body" và thật hơn, bass có lõi hơn. Cũng có so dây reunion với ansuz X (entry của ansuz) thì X hơn, tiếng mạch lạc hơn nhưng giá gấp 4 thì cũng tùy quan điểm chơi chấp nhận hay ko, cả 2 dây này đều lõi cứng lắm, nhất là ansuz, ko mềm như dây WW.
    Sự thay đổi của Etherregen theo em là tác động hơn nhiều so với dây, vì ngoài sự chi tiết nó ảnh hưởng tới không gian sân khấu (nhất là độ chặt chẽ, chiều sâu), độ truyền tải âm nhạc, độ thật của nhạc cụ tạo nên sự hiện diện của band nhạc. Tất nhiên đó là cảm nhận trên hệ thống của em, những thành phần khác đang ở mức khá tốt. Hôm qua tình cờ Roon tự bật "do I ever cross your mind" của ray charles- bài này bình thường chả bao giờ em lôi ra test audio, nghe không gian rất lạ, 3d, những tiếng gần xa, đoạn ghita điện dạo đầu bên loa phải láy có độ gai rất lạ, một bài hát cũ nhưng lại tươi mới. Em có 1 cục uptone JS2 còn thừa 1 đường 5-12v có thể dùng cho etherregen nhưng em chưa cắm ngay, để ngấm etherregen bản basic đã, còn những thứ có thể nâng cấp để sau.

Trong khuyến cáo của Uptone hay hầu như mọi hãng audio, họ không khuyến khích dùng dây xịn (fancy cables), nhưng trong thực nghiệm, dây tốt vẫn khác và chúng ta vẫn thường làm trái ý nhà xs :).
    Uptone khuyến cáo nếu dùng dây xịn thì dùng cho phía B là phía cắm vào dac/streamer, còn phía A tránh dùng cat 7/8 có đầu kim loại vì thiết kế shield tied sẽ truyền nhiễu điện giữa các thiết bị, nhiều ông còn tháo 1 đầu cat8 để cắt phần dây shield nối với giắc kim loại. Cái này em chưa thử vì hiện tại chỉ có 1 dây cat 8 cho đầu B. Như vậy dùng dây gì ở đâu, loại gì, cũng cần xét trên 1 hệ thống cụ thể.

Xin chia sẻ vài ý kiến về đồ chơi mới như vậy

Attached Files:

anhhung and tml3nr like this.
  24. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Nghĩ kể cũng lạ, một số hãng khuyến cáo không nên dùng cáp LAN có đầu bọc kim, trong khi nhiều hãng làm dây cho Audio lại cố tình làm đầu bọc kim loại, thôi thì cứ thuận thế nào chơi thế đó chứ sợi dây đang xịn xò bỏ ra cắt shield em thấy tiêng tiếc

Ngoc2 likes this.
  25. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

k phải dây xịn mới có đầu kim loại bác ah, mà do tiêu chuẩn kỹ thuật, dây cat7, cat8 và hình như cả 6A là phải đầu kim loại rồi.
    đầu nhựa là cat6 trở về trước. Cắt dây xịn thì em cũng thấy phí lắm, việc này cần cắm thử nghe và thử nghiệm nhiều dây mới đánh giá đc.

Last edited: 24/4/20

Share This Page

Loading...