Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em thấy fan bên Inakustik fanklub thông tin cặp dây LS 4004 Air Pure Silver giá lên tới trên 40 K Eur. Trước cứ tương Ordin là đỉnh lắm rồi. Đúng là đồ audio, hết đỉnh này lại có đỉnh khác nhỉ.

2. mrthanh

mrthanh Approved Member

Có bác nào nâng cấp thanh lý dây rca tyl ko e đang cần 2 cặp 1m
    Bác nào có ới e phát :))

3. Trongcaloi

Trongcaloi Approved Member

Em thấy cái gì cắm với bộ dàn đều quân trong hết ca mới đau đầu.

4. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Xin chào các bác. Cho em góp một vài lời.
    Em cũng như các bác cũng mất khá nhiều thời gian cho việc loay hoay cắm rút dây loa và dây tín hiệu đến bây giờ cũng tạm thời đành hài lòng với bộ dây đang sử dụng.
    Cách đây mấy hôm em tự tháo ampli ra vệ sinh em mới để ý, đầu giắc balanced của máy được hàn vào một bo mạch riêng để dẫn tín hiệu đến một đầu giắc khác cũng gắn trên bo mạch này. Đường dẫn tín hiệu trên bo mạch bằng đồng, được in trên bo mạch nhìn bé tý và mỏng, dài khoảng 10cm. Vậy tại sao hãng sản xuất không làm to mạch đồng này cho dẫn tín hiệu tốt nhỉ? Em ko nghĩ hãng sản xuất lại ko biết. Trong khi đó nhiều sợi dây tín hiệu CDP-Ampli thì to đùng ngã ngửa hay chỉ để giải quyết phần nhìn thôi các bác, em thấy rất khó hiểu.

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác lại lập lại vòng "luẩn quẩn" trước đây đã bàn nhiều rồi. Nếu "sờ thấy" 1+1 =2 thì bác nên đi theo cho khỏi nặng đầu, còn nếu có ý kiến khác thì hãy thử "thực nghiệm" lấy 1 lần xem sao. Còn ngồi "ngẫm" thì sẽ chả bao giờ ra khỏi nhà cả! Thân

mtbc and Satuki like this.
  6. hoangchem

hoangchem Approved Member

theo minh nghi ca 2 day luon

7. kinhkhicau

kinhkhicau Advanced Member

Có anh nào nhiệt tình cho e mượn đây rca ngon ngon về nghe thử không. Trươc giờ xài dây Rca cô chủ tiệm ở nhật tảo kêu dây bạc quân sự gì 400k đảm bảo nghe nhức nách. Em nghe 5 năm nay chưa thử qua Rca khác. E ở hcm. Hihi

8. Satuki

Satuki Advanced Member

Nhức nách những 5 năm mà vẫn chịu được à bác?

9. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Nội dung em đã viết ở trên ko biết có đụng chạm gì tới quyền lợi bác ko mà bác có vẻ căng thẳng thế. Có những vấn đề trao đổi ,thảo luận mãi ko ra được lời giải, sau này có nói lại cũng là bình thường mà. Khoa học của ngày hôm nay có thể ko còn đúng cho ngày hôm sau nữa.

10. Autoban

Autoban Advanced Member

Em cũng từng lăn tăn như bác nhưng cũng loay hoay cắm rút nhiều thì thấy thưởng thức âm nhạc là cả một quá trình trải nghiệm và cảm nhận và nó cũng phụ thuộc nhiều vào cảm xúc của người nghe nữa.
    Lúc nào bác có thời gian rủ thêm vài anh em gom một mớ dây dẫn lại test mù mới thấy vấn đề bác đang thắc mắc tưởng như phi lý nhưng trải nghiệm thực tế lại có thật.

Gà mờ likes this.
  11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác nhạy cảm thật!
    1- vấn đề bác nêu: nếu là cách đây 20 năm chắc có thể còn tranh luận, còn giờ thì....
    2- mình nói vậy đâu có ý gì, bác có thể hỏi xem các bác trên này khi đọc bài post mình viểt đó xem họ nghĩ ntn?
    Vài dòng thanh minh vậy thôi, mình sẽ không tiếp lời nữa...

Last edited: 20/5/19
    Gà mờ likes this.
  12. thangtipro

thangtipro Approved Member

Dây loa và dây nguồn theo em là ảnh hưởng lớn nhất đến chất âm.

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khi thay đổi dây loa thì người nghe dễ cảm nhận âm thanh có sự khác lạ.

Chỉ là ý kiến cá nhân...thấy là vậy. :p

Last edited: 10/6/19
    Satuki likes this.
  14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thay dây nguồn mà thấy âm thanh hay lên thì có 2 lý do . Một là dàn máy quá khủng cần dòng cực lớn và 2 là tai quá siêu .
    Tai trâu mình chỉ cảm nhận rõ khi thay dây loa & tín hiệu . Thay dây nguồn nghe cả mấy buổi mà không phát hiện ra thay đổi gì .May là đồ đi mượn chứ không mất toi 1200 us .
    Cái vụ cầu chì Lượng tử cũng vây .Tuy nhiên có người nói phải thay con màu xanh giá 150 đô thì mới ép phê , con 60 đô không xi nhê gì .Cầu chì không ai cho mượn nên bóc hộp là trả tiền lun

Satuki and TannoyGold like this.
  15. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Chắc tại bộ giàn của bác ko cân đối với dây nguồn 1200usd thôi. Ước gì e có 1200usd cho vào sợi nguồn( nhà em 6 sợi nguồn chắc chết). Ai mà cũng nhận thức được như bác có phải e hạnh phúc quá . Lúc đó odin giá chỉ ngang với red thôi và e cứ nện odin cho thỏa thích. Chắc lúc đó người người odin nhà nhà odin. Như e mới thay mấy dây theo máy bằng red thôi đã thấy khác nhiều rồi, hay tại e tai trâu mà nghe mõ lại tưởng phèng la nhỉ. Mà chả cứ e. Thấy các bác trên này cứ nâng cấp dây nguồn liên tục.chứng cứ là mục dây loa với dây nguồn vừa mới ra cái nào là hết cái đó. Sau đó đến bacl và ổ cắm.Thiết bị khác cứ đợi còn xơi mới bán đc E hỏi xxx tý nếu ko có tác dụng thì các bác ấy nâng cấp làm gì cho đời mệt mỏi bác nhỉ. Đây e dùng nguồn còi red đây.

Attached Files:

Last edited: 11/6/19
    Ryan6067 likes this.
  16. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Thấy có tác dụng thì cứ mua nâng cấp thôi nếu rủng rỉnh tiền bạc. Còn đánh giá thử nghiệm toàn diện, cho đến hiện giờ trên VNAV thì chỉ mới có 1 lần thử blind test từ hồi Bác Via tổ chức. Ngoài ra thì có người nói không tác dụng, hay tác dụng không rõ, không phân biệt được, hay cũng có người nói tác dụng như nâng dàn âm thanh lên tầm cao mới đối với dây nguồn. Đề tài dây nguồn qua bên topic kia tập trung vào chủ đề dễ xem hơn. Nói chung có tiền mua dây đắt tiền, trước nhất lợi về đường "nhòm".

Satuki and thai64 like this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Loa quan trọng nhất của bộ Audio và liên quan "sống còn" với đôi tai người sở hữu nó, thì chắc khỏi phải bàn rồi...:p

Như vậy thì điều dễ cảm nhận được là những phụ kiện, liên quan trực tiếp và gây ảnh hưởng đến quá trình biểu diễn âm thanh của đôi loa cần quan tâm hàng đầu.

Phụ kiện trước tiên là Dây loa.
    - Vật liêu dẫn điện là yếu tố quan trọng nhất (sự tinh khiết, thành phần của vât liệu), sự phối hợp trở kháng của dây loa với Loa...khả năng chống nhiễu điện của dây loa với những tác động bên ngoài.
    - Jack loa được chế tạo từ vật liệu có tính dẫn điện tốt, bền trong môi trường làm việc. Sự tiếp xúc giữa jack với dây loa và Jack dây loa với loa cần đảm bảo điện trở tiếp xúc nhỏ nhất tránh suy hao tín hiệu.
    - Chân đinh, kệ đỡ...đảm bảo khi loa làm việc ổn định, cứng vững.
    - Không gian để đôi loa biểu diễn...
    ...
    Thôi thì biết đến đâu chơi đến đấy, thấy thỏa mãn và vui là được.

Satuki likes this.
  18. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Không biết dàn máy bác thế nào chứ dàn cỏ của em thay 3 dây nguồn: 1 dây theo máy, 1 dây pange, 1 dây furu 314 thấy mỗi dây cho mỗi chất âm khác nhau. Chưa có điều kiện để mua hay mượn dùng thử dây trị giá 1200us. Chắc loại dây 1200us của bác chỉ được cái giá cao chứ chất âm mang lại tệ hơn dây chưa đến 200 us của em rồi

Gà mờ likes this.
  19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Lạc đề rồi bác thai64 ah

20. thai64

thai64 Advanced Member

Đ/c nào lạc đề thế...bác Chim à.:rolleyes:
    Dây loa quyết định đến chất lượng âm thanh hơn dây tín hiệu.:p

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác lenam cho luôn tên sợi 1200 usd của bác đi để ae còn tránh khỏi xài ...kkkk

Ryan6067 likes this.
  22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn nói đúng là biết tới đâu chơi tới đó .Trong số 4 chiến sĩ nghe Rock Music tại quận PN thì 2 chiến sĩ không chơi phụ kiên mặc lượng CD , LP rất khủng . 2 chiến sĩ còn lại thì một chiến sĩ chơi con power Krell nặng 80 kg nên không chơi dây nguồn . Còn mình thì thử nhưng chẳng thấy ép phê nên trả lại .
    Sợi dây theo máy to bằng ngón tay cái trong khi sợi dây đi mượn to bằng ngón chân cái - to gấp 3

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Dây loại 500 us /1m nên 2 mét là 1000 ( Loại dây này đã có lần mình up hình lên rồi , to hơn ngón chân mình 1 chút ). Jack đực cái Furutech 200 . Vị chi là 1200

Gà mờ likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi và rất nhiều bạn chơi Audio qua thực tế trải nghiệm, nhìn nhận, đánh giá và có quan điểm chung, đúng mức về công dụng và ảnh hưởng của dây loa đến âm thanh nhiều hơn dây tín hiệu. :p

@ Nhất trí với bác FieldCoil Adventure.
    Dây điện cấp nguồn điện cho thiết bị Audio ta nên bàn ở trang khác của diễn đàn.:rolleyes:

25. Long123456

Long123456 Advanced Member

Đồng ý với ý kiến của Bác

Share This Page

Loading...