Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đồng ý với 2 bác luôn

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đang nói chuyện dây tín hiệu với dây loa thì bác sang ngang bàn mấy cái chân đinh, kệ đỡ rồi đi sang không gian nghe nhạc. Mấy món này có liên quan gì đến chủ đề chính tẹo nào đâu thì chả là lạc đề còn gì??????

Em mà không kéo lại coi chừng lại qua cái đề tài gì gì đó thì ........... Dân quê ta gọi hành động đi lạc như thế này là xì pam đó

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em cũng chả hiểu cái món trở kháng của dây loa thì có liên quan gì với sự giao phối với cái loa rồi cũng chả thấy nói chúng sẽ đẻ ra cái gì sau khi giao phối
    Rồi cái jack loa khi cắm vào cái lỗ loa ra sao để có được điện trở tiếp xúc là nhỏ nhất. Điện trở là điện trở, tiếp xúc là tiếp xúc, còn điện trở tiếp xúc là cái gì thì ...... hổng hỉu

Bí hiểm quá

Gà mờ and My FB like this.
  4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Loa có liên quan gì đến cái sự sống chết của cái tai người chủ sở hữu?????

Chắc là có loa để nghe thì người nghe còn sống còn không có loa thì chắc là người nghe lên tủ ngồi ngắm gà khỏa thân rồi

Đề nghị nhà nhà đều phải có loa nghe để có thể sống mà làm cái cần làm còn nghe nhạc hay không thì ........ kệ cái con bà nó đê

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em viết vậy, bác thai64 có thấy được không?

Nếu không thì cứ bảo, em đang lắng tai nghe

thai64 likes this.
  6. thai64

thai64 Advanced Member

@ Wildbird " Em viết vậy..." :rolleyes:
    1, Bài viết của mình không lạc đề...bác Chim đọc kỹ lại 1 lần nữa xem.;)
    2, Theo mình đánh giá những bài viết của Wildbird ở trên cũng là một cách bầy tỏ quan điểm, về một số vấn đề trong bài viết của mình đề cập, rất được...ko phải dạng thường đâu. He He :p

$ Mình thấy câu: " Chả có gì là chân lý chung khi chơi Audio !!! " khó hiểu, nếu bỏ từ "chân lý"...thì dân cày dễ hiểu :(

Tuy nhiên qua thực tế chơi Audio thấy khi đánh giá phụ kiện như: dây loa với dây tín hiệu có phần đúng...không ít, thì nhiều và có nên: " kệ cái con bà nó đê " ? :p

@$ Thôi thì biết đến đâu chơi đến đấy, thấy thỏa mãn và vui là được.:p:p

Chào thân.

Last edited: 12/6/19
  7. My FB

My FB Advanced Member

Đọc những dòng trên của bác ấy em thấy dây loa giống cục Matching impedance. Tính PM cho bác ấy edit lại nhưng chưa có time.
    Thanks bác đã nói giúp

8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dây loa ghép nối với Loa có các thông số (Trở kháng, Độ tự cảm, Điện dung) sao cho phù hợp. Với dây loa thì độ tự cảm, trở kháng càng nhỏ càng hay.
    Để Ampli an toàn và biểu diễn hay nhất có thể, thì rất cần thiết phải tính đến trở kháng của dây Loa và độ tự cảm của Loa.:p

Ví dụ:
    Khi chơi Tri-Ampli, tai cảm nhận thấy rất rõ tiếng Bass sẽ rất gọn và tròn khi dây loa có điện trở thấp và càng ngắn càng tốt.

Tai tôi nghe âm thanh thấy hạp, mắt ưa nhìn thì để Loa "sống" cống hiến, biểu diễn và "còn" giữ lại...Một khi nghe chưa lọt lỗ tai, ngứa mắt là cho đi chỗ khác .
    Như bác chim lên tủ ngắm Gà khỏa thân ! :(

Trời HN sáng nóng quá, còn bươn trải ngoài đường, bác Chim chắc lên cành cao, bóng dâm thì hay rồi. :p

9. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác có thể chia sẻ cách đo độ tự cảm của dây loa được không? cái máy rlc master có đo được không bác?

10. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Có lần xem trên tivi chương trình " DIY SCI – TV SHOW " cách đây khoảng hơn 3 tháng , có một clip video thử nghiệm tăng áp suất đầu ra của vòi nước bằng ống nối (bên trong ống nối gồm rất nhiều ống dẫn nước nhỏ gộp lại), Tìm mãi clip này cả tháng nay nhưng không tìm ra.
    Nếu dòng điện có đặc tính này và cũng tương tự như của nước, thì chắc cũng lý giải phần nào về dây loa và dây tín hiệu.

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Satuki.
    Mình làm quản lý lâu rồi...bây giờ những việc đo đạc đã có tụi trẻ giỏi, nhanh tay và tinh mắt hơn nó đo.

Để làm sáng tỏ hơn cho phần bài viết trên và cũng để Satuki thỏa đáng cho câu hỏi.
    Ta có công thức tính độ tự cảm của dây Loa như sau:
    Độ tự cảm của một dây dẫn thẳng, tính theo công thức sau:

L = 5,08 x l (ln4l/d - 1). :rolleyes:

Trong đó :
    -L là độ tự cảm của dây dẫn đơn vị (H) Hen ry.
    -l là chiều dài dây dẫn (m) mét.
    -d đường kính dây (m) mét.

Kết luận:
    - L của dây dẫn tỷ lệ chiều dài dây dẫn. L dây loa nhỏ khi chiều dài dây loa nhỏ.
    - L dây loa nhỏ...dây loa cho âm thanh hay hơn thì tùy tai cảm nhận.

Chào thân.

Gà mờ likes this.
  12. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Hóng vì bệnh tẩu cũng nặng. Càng hóng càng tẩu. Càng tẩu càng hóng. Giá như có bác nào thực dụng làm quả dây l to và l nhỏ cho a e tham chiếu thì tốt. Ko e thấy toàn võ lý thuyết . Chả thấy thực hành. Ngoài đời gọi là võ mồm ....nhức cả đầu. Chỉ khổ bọn ko biết j như e cứ há hốc mồm nghe rồi chả tin đọc xong lại phải đi mua dây hãng về dùng. Giỏi thì DIY dây thật hay lên bán , cho tặng , coi như khẳng định lý thuyết và niềm tin của mình , nếu hay chắc chắn khối bác xúc. Như dac gia huy đấy e mới thấy ok dù e ko dùng ..kkkkk

Satuki and minh62 like this.
  13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Gà mờ chắc là ít đọc sách và chưa giỏi toán...
    Theo công thức trên thì rõ ràng khi đường kính dây tăng thì giá trị L giảm. :( mà L giảm thì âm thanh hay rồi...

Nếu Gà mờ đọc một số bài viết liên quan đến dây loa thì sẽ bớt tẩu đấy.

Gà mờ thích nói thẳng thì mình cũng chỉ thẳng.

14. minh62

minh62 Advanced Member

Nếu được vậy thì họ đâu được phong là "thánh phán" nữa bác! Bác cứ chịu khó nghe lời họ về đọc lý thuyết, công thức... thật nhiều vào, đọc một lần chưa thủng thì đọc ... thật nhiều lần vào, cho đến khi nào tự dưng thấy tai thông là được:D Đùa bác chút thôi, chứ trên diễn đàn này có nhiều bác loay hoay diy lắm, và cũng sẵn sàng chia sẻ những trải nghiệm thực tế của họ đấy bác:)

Last edited: 13/6/19
    Gà mờ and Wildbird like this.
  15. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Dân gian có câu “điếc hay hóng, ngọng hay nói”. Em nghễnh ngãng vào topic này hóng đến mấy post gần đây thì em thấy mình thành điếc đặc rồi các cụ ạ!

Gà mờ, Wildbird and minh62 like this.
  16. thai64

thai64 Advanced Member

Tất cả các dây dẫn đều làm suy giảm tín hiệu mà nó truyền đi vì vậy sử dụng càng ít dây, ít điểm nối trung gian trong hệ thống càng tốt, chạy dây ngắn nhất ở mức có thể. :p

@ Dây loa có tầm quan trọng gây ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh của Loa hơn dây tín hiệu. :(

17. Satuki

Satuki Advanced Member

em chỉ muốn được chia sẻ cách đo đạc : đo bằng loại máy gì? đo như thế nào ? còn công thức thì máy nó đã lập trình sẵn rồi việc gì phải cần mình giỏi toán, chỉ cần biết đọc thông số máy. dây thì em có máy cũng có vài loại nhưng khi đo thì chịu. thử loay hoay các kiểu đo cái thông số L như lý thuyết bác nói thì thấy nhiều sợi hãng còn thua cả Trần phú.

Wildbird likes this.
  18. Satuki

Satuki Advanced Member

Bác nói thế có gì phản lại lý thuyết. Điện trở không làm suy hao tần số mà chỉ làm suy hao cường độ tín hiệu. nên dây dẫn mà có R lớn nó làm giảm công suất đến loa chứ không thể làm mất bass được. còn nếu bác nghe nhỏ hơn mà thấy bass kém thì vặn to volume lên.
    Dây loa ảnh hưởng ít hơn dây tín hiệu đó là khẳng định chắc chắn. do tín hiệu có cường độ thấp chạy trong dây tín hiệu nên nó bị ảnh hưởng rất lớn, đơn cử như là nhiễu. dùng một biện pháp gây nhiễu như nhau VD dùng vợt muỗi áp vào dây loa và dây tín hiệu đo nhiễu sau khi qua ampli khuếch đại thì thấy khi áp vợt muỗi vào dây tín hiệu cường độ nhiễu cao hơn rất nhiều khi dây loa ( đương nhiên là vợt muỗi ở chế độ đánh muỗi).

Gà mờ, Wildbird and thai64 like this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đo L,R,C của dây có nhiều phương pháp đo, nhiều thiết bị để đo...đo ra con số thì ko khó bác nhể.

Satuki và tôi đều biết xử lý và phân tích số liệu rất quan trọng...con số "biết nói" mới là khó.

Khi tranh luận nếu một khi Satuki : "Bác nói thế có gì phản lại lý thuyết..." o_O thì nên chứng minh có tính thuyết phục. :(

Bác cứ chia sẻ thông tin hữu ích về vấn đề liên quan...mình xin lắng nghe.:)

Satuki likes this.
  20. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác nói đường kính dây tăng L giảm thế dây dài 2.5, 3m, có cái 5m bác nghĩ ko hay bằng dây 1m, 50cm à.sao các hãng ko làm dây 50cm đi cho hay vào. Bớt đc 50cm là hay hơn nhiều rồi. Mình ít đọc sách lắm .vì cuộc đời đọc đến bốn mấy năm rồi. Vừa đọc vừa phải thực hành nên đọc nhiều quá chắc sẽ tẩu. Vài năm nay quay sang đọc báo thôi cho cân bằng cuộc sống .bác nói
    Khi tranh luận nếu một khi Satuki : "Bác nói thế có gì phản lại lý thuyết..." o_O thì nên chứng minh có tính thuyết phục...v.v
    Vậy bác có dẫn chứng j thực tiễn và thuyết phục cho công thức của bác ko???
    Nếu mình mà giỏi toán và đọc nhiều sách như bác chắc chắn sẽ thực nghiệm gia công 1 số dây , nếu hay sẽ đưa công thức lên cho a e, thứ 1 là giúp mọi người, thứ 2 là khẳng định mình. Ko bao giờ đưa ra mấy công thức ko , mù mịt ko có dẫn chứng , rồi vỗ ngực khoe ta có kiến thức dù là copy đc mấy công thức đó trong cuốn sách nào đó. Biết nhiều mà làm gì . Biết xong ko làm đc ghi nhớ vào cho nặng cái đầu.bác giống hội xui người ta đánh lô đề quá. Mỗi ngày xui vài con. Kiểu gì chả có ngày trúng , rồi đc phục như thánh.kkk.trước kia hay có 1 số người đi dạo quán nước nào cũng rẽ vào xui người này vài con số , người kia vài con số , đi 15 quán là sẽ có 1 quán trúng và hôm sau đc tôn lên thánh đề tại quán đó, dần dần đồn thổi và đc người ta đến tận nhà để xin số ,cho tiền. Âu cũng là cái tài của thánh phán. Nghĩ ra công thức ăn tiền thiên hạ kiểu 100 bó đuốc vớ 1 con ếch. Bác làm e liên tưởng tới họ, vì họ cứ xui thôi, có đánh con lô con đề nào đâu. Nói vui thôi bác đừng giận nhé.giận là mệt tim hại sức khỏe. E đọc đâu đó lâu lắm rồi , đọc cả có thuốc chữa giận mà ko nhớ lắm . Sau nhớ e sẽ cho bác, vì con người bác người ta mới chạm nhẹ vào áo đã giãy nảy lên và xúc phạm người ta hô cướp. Hình như bác gặp cướp nhiều thì phải. Bác hay giận lắm .kkkk , mà càng giận người khác càng thích chọc. Thực lòng e cũng lo cho bác.

hhiepbi, nguyenha7940, minh62 and 2 others like this.
  21. minh62

minh62 Advanced Member

Bác Gà mờ lo xa rồi, bác này chấp cả thế giới luôn, càng có nhiều người lên tiếng thì bác í càng hăng hơn:D

Gà mờ likes this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thứ nhất là tôi ko viết bài chia sẻ với Gà Mờ.
    @ Thứ hai Gà Mờ copy bài của tôi và viết bài chưa hiểu đúng ý của người viết. Tôi đã chỉ thẳng và rõ.
    @ Thứ ba trong công thức tính L thì rõ ràng cùng một loại dây nếu chiều dài giảm hoặc đường kính tăng thì L giảm.

@@ Theo tôi đôi loa là quan trọng nhất của bộ Audio
    - Dây loa là quan trọng nhất với đôi loa. Dây loa cần dẫn điện tốt (R, L) nhỏ và có khả năng chống nhiễu tốt.
    - Thực tế khi Tri- Ampli nếu thay đổi Dây loa có nghĩa là (L,R) thay đổi thì Hệ số giảm âm của Amply cho tiếng Bass thay đổi dễ nhận thấy (đã thay 3 loại Dây loa khác nhau ).
    - Trên một bộ Audio đồng nhất của hãng, dây tín hiệu của hãng (tốt nhất có thể) thì việc thay các loại dây loa của hãng rất dễ nhận thấy :
    Dây loa ảnh hưởng đến âm thanh của đôi loa nhiều hơn dây tín hiệu.

P/s:
    Tôi đánh giá VNAV là một diễn đàn xh chính vì vậy chỉ khi có bạn chơi hỏi thành tâm thì mình biết đến đâu chia sẻ trực tiếp đến bạn đó...:p

## Một số người vào VNAV viết bài nội dung chưa phù hợp với diễn đàn (như bài viết trên ). :rolleyes:
    Bài viết có thái độ " chọc, ngoáy" vớ vẩn, trẻ con...rỗng tuếch và nhạt toẹt :(

Gà mờ likes this.
  23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, thai64 lại dỗi nữa rồi.

Thai64 đã công nhận vnav là mạng xã hội thì một khi viết bài lên thì sẽ viết cho mọi người cùng đọc và hỏi, kể cả trả lời. Do vậy, thai64 viết ở đây thì cũng đương nhiên là viết cho cả bác Gà Mờ và bác ấy muốn hỏi thai64 hay trả lời thai64 hay làm bất cứ chuyện gì bác ấy muốn, miễn sao đừng vi phạm nội quy là được.

Chỉ có một cách để thai64 không muốn viết bài chia sẻ cho bác Gà Mờ là đừng viết bài nữa mà thôi

Gà mờ, Vinhoankiem and minh62 like this.
  24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nghe như bạn vừa nghe bộ âm thanh của bạn vừa đọc topic này xong sờ tay lên trán mồm làu bàu hỏi giờ mình đang trong giai đoạn nào rồi thì phải....

Trêu tý thôi nhé vì thấy bạn nói bạn biết thuốc chữa giận nên chọc bạn tý để cho bạn cười....

Gà mờ likes this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Wildbird lại từ bụng ta suy ra bụng người rồi, lại ơ :(
    Là đàn ông...chim bác biết phải làm sao rồi, nếu có chọc thì nên chọc đúng chỗ.

Share This Page

Loading...