Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình công nhận là loa quan trọng nhất và mình theo phương châm này 30 năm rồi .
    Về dây loa và dây tín hiệu thì đây là đề tài khoa học của hãng Chario .Hãng đã bỏ tiền ra mua tất cả dây loa và dây tín hiệu có mạt tại Ý khi đó .Hãng chọn ra hơn 200 tình nguyện viên là dân Audiophile , chia ra thành nhiều nhóm nhỏ , mỗi nhóm 10 người . Suốt hơn 1 tháng hãng thử nghiệm các loại dây loa và tín hiệu với nhóm tình nguyên trên và lặp đi lặp lại nhiều lần để lấy kết quả trung bình cộng .Bản thân hãng cũng có các chuyen gia âm thanh test độc lập .
    Kết quả rút ra có nhiều song mình chỉ nêu 2 ý kiến mà mình khoái nhất .
    - Dây tín hiệu có tác dụng gấp đôi dây loa
    - Bộ dây có giá ~ 10-15 % giá trị bộ dàn là hợp lý nhất .

Satuki and thai64 like this.
  2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ôi chết, em có chọc ghẹo gì bác đâu mà bác mắng em nặng thế. Em xưng hô với bác rất lịch sự và nhã nhặn, chưa lúc nào bất kính mà sao bác lại gọi em bằng "thằng". Coi chừng sai nội quy diễn đàn đó

Bụng em với bụng bác có giống nhau chỗ nào đâu mà .... lấy bụng bác suy ra bụng em được

Last edited: 13/6/19
  3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào bạn Lenamvl.
    - Bạn và mình đã có một điểm chung và thống nhất là: Đôi loa quan trọng nhất trong bộ dàn Audio :p

- Lenamvl đã viết : " Dây tín hiệu có tác dụng gấp đôi dây loa " :rolleyes:
    Trong câu trên bạn đề cập tác dụng về vấn đề gì ? khi mà dây loa và dây tín hiệu có công dụng khác nhau.

Quan điểm của mình: Thôi thì biết đến đâu chơi đến đấy, thấy thỏa mãn và vui là được.

Last edited: 14/6/19
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Làm mình nhớ lại cách đây vài chục năm khi còn ngồi trên ghế nhà trường: thày giáo phụ đạo cho lớp ôn cuối kỳ đã nói " kiến thức của loài người không thiếu, cái thiếu của các cậu là với Đống kiến thức đó "thẩm thấu" vào mình bao nhiêu và cái quan trọng là các cậu vận dụng nó dc bao nhiêu cái % để vào thực tế chứ không phải là lúc nào cũng cắp nách 1 quyển từ điển rồi tự hào đây là kiến thức của tôi!" Ủa mà giờ quyển "từ điển" mà thày mình nói giờ đã có ngài "gúc" rồi. Còn phần mệnh đề tiếp theo của thày, giờ vẫn đành xin lỗi thày "e chưa làm dc gì hết" ngoài ra sức chạy ăn từng bữa. Khổ lắm các bác à.:(

Gà mờ and minh62 like this.
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Biết sai đã sửa.

Like hỉ

6. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 là thằng đàn ông... :p
    Chào thân.

Wildbird likes this.
  7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Trải nghiệm Thứ I
    Tầm ảnh hưởng của Dây loa & Dây tín hiệu đến âm thanh từ đôi loa.

Với cùng một Âmpli, một cặp dây tín hiệu, hai cặp dây loa giống nhau và một đôi loa có thể tách cầu (đấu bi-wire) Bass và Treble.

Trường hợp 1. Đấu bình thường (một cặp dây loa).
    Trường hợp 2. Đấu Bi-Wire - tách cầu Bass và Treble riêng biệt (hai cặp dây loa).

Trường hợp 3. Đấu như trường hợp 2, nhưng thay dây tốt hơn và mắc tiền hơn (âm thanh dịu ngọt hơn) cho tần số cao (High frequency) để đánh cho loa Treble.

Chắc tôi viết đến đây thì...nhiều người chơi cũng sẽ đồng tình với tôi: :p

Trường hợp 2 đôi loa cho âm thanh tách bạch, sân khấu âm nhạc rõ hơn và người nghe có nhiều cảm xúc hơn trường hợp 1. :p

Trường hợp 3. Rất thú vị...tùy tai và tùy "gu" nghe của mỗi người. Khi chọn được dây loa phù hợp với Loa và Amply thì đôi loa cho âm thanh hay nhất có thể. :p:p

Tôi thích trường hợp 3 và việc đánh giá dây loa quan trọng hơn dây tín hiệu là từ thực tế như vậy. :rolleyes:

Trải nghiệm I:
    Một số bác có quan điểm trái chiều, hoặc có ý kiến khác thì chia sẻ cho diễn đàn thêm xôm...

8. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác có thể chia sẻ cách hãng này thực hiện test các dây như thế nào, sử dụng bộ dây tín hiệu, bộ dây loa tham chiếu rồi từ đó thử nghiệm các loại dây tương ứng trên dây tham chiếu kia (dùng dây tín hiệu tham chiếu thử trên tất cả các dây loa, rồi dùng dây loa tham chiếu thử nghiệm trên các dây tín hiệu ), hay chia phân loại trên toàn bộ dây và thử nghiệm. Nếu cách họ làm là chính xác như Bác cho biết, thì chắc trên VNAV sẽ có ngày cũng có thể tổ chức việc thử nghiệm tương tự.
    Chẳng hạn tìm 1 nơi để thử nghiệm, các Bác theo cá nhân hay nhóm có thể đưa ra đề cử một số dây loa và dây tín hiệu rồi thực hiện theo phương pháp như hãng để đánh giá. Khi đấy kết quả sẽ khách quan và sẽ rõ ràng cho cả diễn đàn nói chung , cũng như người chơi có thể tham khảo kết quả để đầu tư vào bộ dàn cho mình.

Gà mờ likes this.
  9. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Các bác bình tĩnh khi tranh luận. Có thể mỗi bác đều đúng khi thử nghiệm trên bộ giàn bác ấy có. Nhưng ý kiến đó lại ko đúng trên bộ dàn bác kia.
    Mình chơi tai nghe nhiều nên mình lấy ví dụ tai nghe cho dễ hình dung. Bản chất cái tai nghe cũng có nguyên lý hoạt động gần giống cái loa nên có thể ví dụ việc này.
    Việc thay dây, đánh giá là so với dây stock kèm theo tai nhé.
    Tai nghe trở kháng thấp tầm 16 ohm, độ nhạy cao. Mình thay dây tai nghe là thấy khác biệt rõ rệt. Dây xịn trở kháng cực thấp, chất liệu truyền dẫn tốt.âm thanh chi tiết trong trẻo hẵng lên.
    Tai nghe trở kháng cao tầm 300-600ohm, độ nhạy thấp, thay dây cao cấp vào, rất khó nghe ra sự khác biệt.
    Mình ko nói lý thuyết ở đây làm gì, vì nhiều bác ko thích lý thuyết xuông. Còn bác nào rành lý thuyết chắc cũng nghỉ ra được cách giải thích, mình khỏi bàn.
    Về dây tín hiệu analog interconnect giữa các bộ phận.
    Mình thấy thay dây từ DAC ra pre, dễ nhận ra kết quả hơn thay từ pre sang power. Cùng cọng dây đó vào hai chỗ khác nhau, kết quả có khác.
    Nên tùy thiết bị kết nối, dây interconnect có thể có vài trò nhiều hay ít. Và với thiết bị tạo âm thanh (loa,tai nghe...) Cũng thế.
    Nên dàn nhà ai người ấy cứ lựa chọn thôi ạ.

10. Satuki

Satuki Advanced Member

bác là đang test coi dây loa nào tốt hơn dây nào chứ đâu so sánh mức độ quan trọng của dây loa và dây tín hiệu.

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Để mình tìm lại bài viết đó rồi sẽ trả lời sau. Nói chung thì mình thấy họ làm bài bản lắm và cũng mất thời gian. Mình nhớ là họ mất hơn 1 tháng

12. thai64

thai64 Advanced Member

Để Satuki rõ quan điểm của mình trong bài viết, mình có mấy ý như sau:

- Dây tín hiệu và dây loa có thông số kt khác nhau, công dụng khác nhau nên ko thể so sánh chúng với nhau.

- Để đánh giá tầm quan trọng của dây loa & dây tín hiệu, ảnh hưởng đến âm thanh từ đôi loa thì Trải nghiệm I của mình giữ dây tín hiệu ko đổi...Đánh giá ảnh hưởng của dây loa với âm thanh của loa.

Thực tế khi thay đổi dây loa thì các tham số RLC của dây cũng khác nhau và cách thay đổi cầu đấu loa (thay đổi phân tần loa) tạo ra nhiều sự thay đổi về âm thanh từ loa .

13. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Tôi "để ý" bác từ lâu qua vụ Yamaha, bacl và nhất là vụ 10-15% cho dây nhợ ( không biết có tín dây tín hiệu không và tính mấy cặp...dây loa cũng thế ).
    Vụ Ya thì Hải quên rồi, vụ bacl thì với bác mình hiểu nên bác cứ ca cho vui vẻ với thiên hạ, cỏn vụ này thấy bác nhắc hoài thì hôm nay Hải luận tý.
    Nếu dàn họ 1-2 tỷ thì sao ah vậy có nhất thiết bỏ ra hơn 200 triệu cho dây nhợ không...Theo tôi mình cứ nói thẳng con số cho tất cả bộ dàn bất kể giá trị.
    Tôi tính như thế này nhé
    Dây nguồn theo máy nếu không thì 5 triệu trở lại
    Tín hiệu 1 - 5 triệu / 1 cặp ( bất kể dây tín hiệu gì )
    Dây loa 2-3 triệu / 2 mét / 2 vế
    Mấy vụ này theo dõi đã lâu và tôi cũng biết là nó có thay đổi nhưng tôi biết vì sao nó thay đổi nên không muốn sa đà vào tranh cãi.
    Dây tín hiệu nó có thể thành dây anten, dây nguồn cắt ra "le que" vài cọng đồng, dây loa thì hãng chiêu trò bằng cách lắp thêm linh kiện làm thay đổi chất âm theo kiểu đè thằng này nâng thằng kia lên.
    Chuyện là như thế chứ không phải không nghe ra thì lấy lý do phải dàn cao cấp mới đuợc vậy khi hỏi cao cỡ nào thì họ không trả lời đuợc,.
    Tóm lại trong bộ dàn thì cặp loa là cái chính vì " chất âm " là ở nó còn thiết bị khác thì ai cũng như ai thui. Cái này tôi biết các bác quá rõ mà.

14. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Kkkk. Đúng thật giận dỗi kiểu trẻ con. Nhạt toẹt. Bác nói mình ít đọc sách và ko giỏi toán . Vậy mà bác lại bảo bác ko viết chia sẻ cho mình . Vậy là sao . Mình chưa có thái độ j với bác cả. Chủ yếu vui là chính mà bác đã đẩy đưa câu chữ rồi.. Bác lớn tuổi rồi câu chữ nếu lựa chọn được thì nên lựa chọn bác ạ . Hết. Mình ko tranh luận nhiều với bác vì thấy bác có thể giỏi về lý thuyết kỹ thuật nhưng phần thực hành kỹ thuât và phần ngôn ngữ tiếng Việt hơi kém , có lẽ bác nên theo cùng ông bùi hiển 1 khóa dậy nhịn , ông ấy sau khi tung những yêu cầu cải cách chữ viết giờ đang học khóa đó bên đường 5 rẽ vào . Bác nên học lại ngôn ngữ và ý tứ khi nói chuyện với mọi người .Sau đó sẽ tiếp tục nói chuyện nhé . Cạn lời rồi.Kkkk

phuongaudio likes this.
  15. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vậy bác ấy chọc bác à. Bác ấy là đàn ông ... chim như bác nói vậy theo ý nào ? Và nếu bác ấy chọc bác thì bác là j ( đúng ý của bác ). Tức cười quá. Kkkk

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình đồng quan điểm với Hoang_Anh :
    Dây loa có điện kháng, điện trở nhỏ, chất liệu truyền dẫn điện tốt và chống được sự ảnh hưởng của nhiễu thì sẽ cho âm thanh rõ nét và trong trẻo :p

17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cho em hỏi "điện kháng" là gì vậy các bác?

Satuki likes this.
  18. thai64

thai64 Advanced Member

Mình đánh thế nào: nó vậy...:( R, L,C cho tiện.

Vui tý: Con chó nhà Hùng mặt đẹp :p....đánh thế nào: Con chó Hùng mặt đẹp :(

@ Mình đồng quan điểm với Hoang_Anh :
    Dây loa có Điện cảm, Điện trở nhỏ chất liệu truyền dẫn điện tốt và chống được sự ảnh hưởng của nhiễu thì sẽ cho âm thanh rõ nét và trong trẻo :p

19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chauphuong.

- Tiếng Anh ( Reactance ).
    - Tiếng Việt ( Điện kháng ).
    - Trong điện thì điện kháng ký hiệu là ( X ).

Trở kháng của mạch xoay chiều được biểu thị tổng quát như sau: Z= R + X :rolleyes:
    - R là điện trở.
    - X là điện kháng.

Thuật ngữ Điện kháng mình hiểu đến đâu thì trả lời bạn đến đấy...

chauphuong and lenamvl like this.
  20. Satuki

Satuki Advanced Member

Tui là tui can các bác, chứ tui đã hiểu phần nào nên tui im. Điện nhiều khi nó điên lắm đấy.

21. Hoang_Anh

Dòng ra loa mình thấy có phân 2 cọc đen, đỏ rõ ràng. Công thức xoay chiều bình thường áp vào có đúng hay ko bác thai64

22. Satuki

Satuki Advanced Member

không hiểu ý bác nói là gì? nếu đúng nghĩa đen có gì đó sai sai?

23. Hoang_Anh

Mình nói bác @thai64, bác ấy nói bác ấy đang ghi công thức cho điện xoay chiều.
    Mà mình nhớ 2 cọc loa quy định đen, đỏ rõ ràng mà.
    Nên ghi công thức xoay chiều bình thường sợ ko ổn
    Mình có sửa lại câu hỏi cho rõ ý của mình rồi bác @Satuki

24. Satuki

Satuki Advanced Member

Vậy bác sai rồi điện ra loa nếu có dòng dc thì role bảo vệ của ampli sẽ nhảy( nếu ampli có thiết kế) nếu không loa sẽ banh xác. điện ra loa là một tín hiệu điện dạng sine ( dạng thôi nhé chứ không phải sine chuẩn) nói cách khác là dòng xoay chiều. còn cọc loa đỏ đen để làm gì thì bác tự tìm hiểu. Tốt nhất là như em ngồi hóng khi chưa thẩm xâu được bí kíp của các cụ đang tranh luận ở trên. em xin hóng tiếp và sẽ lên tiếng khi thấy cái nào đó rất cơ bản mà không chuẩn thôi.

25. Hoang_Anh

Vụ điện áp biến đổi liên tục , ko phải như dòng 1 chiều thuần túy thì mình biết. Nên mình edit lại vụ đó rùi. (Xin rút kinh nghiệm cái tội ẩu)
    Nhưng nó cũng chẳng giống dòng ac nguồn vào có tần số 50hz, 60hz chuẩn.
    Nên mình mới hỏi công thức đó xài được ko. Vì mình ko học về điện mới hỏi ạ.

Share This Page

Loading...