Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. sxct

sxct Advanced Member

2. thai64

thai64 Advanced Member

@ Câu hỏi trên của bạn Hoangtrong rất khó...chắc chắn bạn chưa biết rõ, thì bạn mới viết lên đây để mọi người cùng chia sẻ ?. :p

@ Thai64 thấy rất rõ trong cơ thể người mình bộ phận nào là quan trong nhất :p...

Nhưng điều còn quan trọng hơn nhiều là Thai64 chưa thể chia sẻ điều quan trọng nhất đó cho bạn Hoangtrong rõ :

" Trong cơ thể người bộ phận nào quan trọng nhất " ! :p

Chiều T7 vui vẻ, làm vài quai bia hơi HN cho mát mẻ. :p:p:p

Last edited: 15/6/19
  3. Tuan_Vu

Tuan_Vu Advanced Member

Theo em đề tài này ko có lời giải

4. Tiger 55

Tiger 55 Advanced Member

Chào các bác! Theo mình thì các bác vào trang web của từng hãng xem thông tin về từng dây giá từ cao xuống thấp phù hợp với máy của mình, như mình tìm dây đều cho 3 dải thì khỏi phải lăn tăn, máy của mình sao thì dây sẽ truyền tải đúng như vậy, muốn hay hơn thì phải đổi thiết bị mới. Dùng bộ dây đó để đi test cho hợp với mình!

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác cho mình xin tên dây "đều cả 3 dải" bác đã mua và đang sử dụng nhé! Tks

Bluestar2010 and Gà mờ like this.
  6. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đều 3 dải nghe nó trừu tượng quá. Ca này khó. Như mình đổi đến chục cái dây loa với cũng gần chục dây tín hiệu từ rẻ tới đắt của dăm hãng khác nhau , ngày nào cũng vào web đọc dây các hãng mà cũng chưa thấy cái nào đều 3 dải. Hóng ....

hhiepbi likes this.
  7. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác ở Saigon, em đem bộ dây bạc của dàn nhà em đang dùng cho Bác thử. Có thể đều 3 dải như Bác mong muốn

Gà mờ likes this.
  8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cũng rất muốn thử, tiếc là xa quá. Cho e hỏi chút: cách nào xác định dc tính chất "đều 3 dải" của dây hả bác? Tk

Vinhoankiem likes this.
  9. FieldCoil Adventure

Nghe và cảm nhận sẽ nghiệm ra được mà Bác

10. Vu01

Vu01 Approved Member

E chao bac! Bac nho e ko? Bua truoc bac cho e 1 doan day bạc nghe tê quá, đang chờ bác thanh ly cho e vài m đây

11. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Dây bạc của hãng hay của bác tự rút vậy, bác cho xin ít ảnh và kinh nghiệm chế , nếu là của bác tự rút và chế vỏ với, mình cũng mới rút thử mấy sợi ruột bạc 99,99 cỡ gần 0,8 mm mà chưa tìm đc vỏ ưng ý. Chỉ dám loay hoay dây bạc cho cái super treble thôi, chứ loa chính thì vẫn dây hãng chơi

12. Tiger 55

Tiger 55 Advanced Member

Theo mình đọc ở trang web của hãng Van den Hum: Dây tín hiệu của van den Hul > Mô hình 3T hàng đầu kết nối với mức cao nhất chất lượng âm thanh. Hai trung tâm dẫn được làm bằng dây dẫn sợi đơn 3T với đường kính một sợi 0.9mm và được phủ một lớp riêng biệt với một L.S.C. lớp. Để giảm tải điện dung giữa các dây dẫn tín hiệu và lớp bảo vệ, chúng tôi đã mở rộng khoảng cách giữa hai dây dẫn trung tâm 3T và lớp che chắn. Lớp che chắn này được làm bằng 4 lớp. Hai lớp bảo vệ được làm bằng dây dẫn nhiều sợi đồng tráng bạc chất lượng cao và hai lớp khác được làm bằng L.S.C. Sau khi chạy trong khoảng 3-5 giờ, bạn sẽ rất ngạc nhiên về cải tiến chất lượng rất lớn trong tái tạo âm nhạc mà không thay đổi bất kỳ thành phần nào khác. Cảm giác "ở đó ghi âm được thực hiện" sẽ trở nên rất mạnh mẽ "
    Dây loa của van del Hul > Đây là sản phẩm dây loa cuối cùng của bạn . Bạn không cần nhìn xung quanh để tìm kiếm âm thanh tốt hơn.

Van den hul - 3T The Cumulus Hybrid là sản phẩm nổi tiếng nhất của chúng tôi.

13. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Trang web của hãng trang nào chả nói hay. Có bao giờ ai đi chê sản phẩm của mình đâu, ông nào cũng phủ 1 lớp .... thần bí lên sợi dây. Nhưng nói gì thì nói dây hãng cũng hay thật và hay nhất là thanh khoản nhanh để nâng cấp.

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cho e xin cấu hình bác đang chơi được không? Theo cá nhân e nếu ht trung hòa (đều 3 dải- nếu biết chắc chắn) thì khi thay dây loa vào cũng... nghe đều 3 dải thì kết luận dây "đều 3 dải" còn nếu chỉ có xét ở đầu cuối tức là âm thanh toàn ht đều 3 dải thì khó kết luận được về dây loa.

15. FieldCoil Adventure

Chào Bác,
    Hiện tại, tôi chỉ chơi toàn bộ là đồ tự làm trừ CD> Tôi chơi 2 dàn.
    Một dàn tại nhà :
    + CD Accupahse
    + Amp đèn KT88 (Bác Tuấn Anh_Sài gòn) làm giúp,
    + Loa toàn bộ FieldCoil tự làm (Loa Woofer, Mid, và Trebe đều là loại Fieldcoil)
    + Cấp nguồn FieldCoil tự làm
    + Dây tín hiệu bạc 100% tự làm
    + Dây loa bạc 100% tự làm
    Một dàn nữa để chỗ khác
    - Amp 300b đánh ở một nơi nữa (2 dải tần)
    - Loa toàn bộ FieldCoil tự làm (2 dải tần Bass và Mid+Trebe chung)
    - Dây tín hiệu bạc 100% tự làm
    - Dây loa bạc 100% tự làm
    Nói chung toàn đồ tự làm nên cũng chẳng quan tâm hình ảnh gì cả.
    Tựu chung cũng đáng nghe.
    Thanks Bác

mtbc and hhiepbi like this.
  16. FieldCoil Adventure

Dây của hãng Bác ạ. Bạc 100%, trước đây có đề cập trên đây, hình như "mục đồng nát Chủ nhật", loại thật ấn tượng, gần 30 năm nghe dây này cũng chẳng màng đổi chác dây khác,

Gà mờ likes this.
  17. FieldCoil Adventure

Thanks Bác,
    Em cũng còn, nhưng chỉ đủ để chuẩn bị dự án nên không thanh lý được , em chỉ thanh lý dây lặt vặt (loại ngắn đủ làm tín hiệu)
    Nhớ lại thật tiếc, gia đình trước đây làm dây bán trên Ebay (khoảng cuối những năm 1990 và đầu những năm 2000). Sau đó, do gia đình chuẩn bị định cư nước ngoài, số dây bán lại hàng tấn cho một Bác lớn tuổi tại Bình Chánh, dây được băm nhỏ phân kim. Gời tìm nơi cung cấp thì không còn nữa.

Vu01 likes this.
  18. Thuy Vy

Thuy Vy Approved Member

Theo em thì dây nào cũng đều quan trọng cho một bộ dàn, nếu cùng một mức chi phí, cùng hiệu thì dây tín hiệu (interconnect) sẽ thay đổi âm thanh nhiều hơn dây loa ạ. Còn nghe hay hay chưa hay là khái niệm khác ạ.

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Sau một hồi đọc các ý kiến có trong topic này thấy sôi nổi quá...
    Một thành viên trong diễn đàn này quyết định tìm ảnh hưởng của dây loa nó như thế nào bằng cách riêng của họ...
    Họ thuê kéo dây bằng kim loại quý theo tiêu chuẩn của họ. Rồi rủ mình đến nghịch ngợm cả buổi chiều nay... Mặc dù dây loa các kiểu hiend họ mua cái là được.Họ bỏ sợi dây loa hiend ra cho mình đo thử lấy tham số.... Xong mình cùng họ dăng tạm mấy sợi mạng nhện...Có lúc nghe sợi mạng nhện...( đang thí nghiệm tìm công thức...) mặt chủ nhà hơi đần ra.... Mình hỏi sao đấy... Họ nói :"em đang nghe kỹ..."
    Và thứ để họ kiểm âm chắc không cần nói...
    Sau khi nghịch ngợm một lúc họ bảo nó hơn nhiều đấy anh ạ...Rồi mình cùng họ ngồi chế tác 4 sợi dây loa "my hand made"...
    Quả là một kỳ công mất mấy tiếng đồng hồ. Và nhìn bạn chủ máy ngồi chế dây mới thấy họ cầu kỳ và mất công ra sao....
    Đến 20h thì xong xuôi... Lắp vào test thử chủ máy nghe xong nói:" Bõ công lắm anh ạ..."

Đây là bộ kiểm âm của họ...

Âu cũng là một sự tìm tòi...

Satuki and Gà mờ like this.
  20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

ht ổn nhưng cảm nhận của e nó cứ "sao sao" ấy! Có thể vì thế cái sự nghe cũng chưa được chính xác, cảm giác chỉ nghe từ loa và dây loa thì phải. Không biết sao nữa, khó tả lắm.

21. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

À họ ngồi hỳ hục cả buổi chiều... Tự làm đồ hand made... Xong rồi nghe thử...
    Rút ra được vài điều...
    - Bõ công làm...
    - tự dưng bỏ ra cặp super tress mấy ngàn....
    - và rồi cất đi được cặp dây loa đồ hãng cũng khoảng 2000...

Còn giá thành của cặp dây họ làm thôi xin phép không tiết lộ. Nhưng cái công họ làm thì có gặp có chứng kiến được thì mới đánh giá được hết... Chỉ cái đoạn mình và bạn đó ngồi hỳ hục cùng nhau từ 3g chiều đến 8g tối thôi... Bạn ấy trực tiếp làm mình chỉ hỗ trợ... Và có nói vui thế này vợ có về gặp thì bảo là 2 thằng đồng tính nhỉ.... Cả hai cùng cười lăn ra...

Cũng là cái sự tìm tòi khám phá...

Last edited: 22/7/19
  22. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Chúc mừng hai bác đã có một phát minh mới :rolleyes:

23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bài viết và hình ảnh của cụ Nguyenha7940...Ảnh hưởng của dây loa như thế nào đến âm thanh của đôi loa bằng cách riêng của họ...

Hai cụ này đồng tình thì chắc rồi...còn có đồng tính hay không phải xem dây mới may ra có thể biết được.;)

Hoan hô các Cụ.

24. Rud Vanistelroy

Rud Vanistelroy Advanced Member

Nhiều cụ thích tự khen nhỉ. Toàn đồ diy và tham chiếu bằng đôi tai già. Vứt bỏ công kĩ sư các hãng có tên tuổi trên thế giới. Trong khi các cụ chẳng có cái bằng kĩ sư nào cả. Đôi khi chỉ cần có cái bằng VAC, biết lắp ráp tí là tự tin thi đấu khắp đấu trường quốc tế.

thanhnos2112 likes this.
  25. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác có nhìn ảnh cặp dây dải dưới chưa mà phát biểu toàn đồ Diy.
    Kkk, vậy mới sinh ra hội chuyên DIY , và chia thành vài trường phái . Trường phái 1 : ham rẻ và vừa lỗ tai là ok. trường phái 2 :tự sửa, chế ,độ để tìm sự hoàn thiện trong âm thanh, hôm nay xây mai lại đập rồi lại xây....,trường phái 3 : gộp cả 2 trường phái trên. Dẫu biết rằng tây phải hơn ta về điều kiện kỹ thuật vật tư khuôn mẫu .Nhưng chắc gì ta kém tây trong những đồ lặt vặt phụ kiện. Cứ so sánh tây với tây hãng với hãng cũng đủ loại dây ưu điểm có nhược điểm có, có phải dây nào đính tên hãng cũng là hay đâu. Cùng 1 hãng có khi chỉ chọn đc 1 ,2 dây mà chơi mà phối thôi.và phối sao cho hợp lý. Ví như phân tần , dây dẫn trong loa , power khối bác tháo đồ hãng ra độ lại , thay dây dẫn , tụ .Đấy là những người đáng nể vì ko những chỉ là công sức mà còn là tiền bạc, thời gian , đam mê,. Có bác thì chế lắp ráp Dac các kiểu để bán ,có bác thì tính mua dây valhalla về cắt xẻo độ lại thành cầu loa , có mấy bác vật đôi tanoy red , gold bỏ phân tần xịn lắp phân tần Diy, nói chế 1 đôi dây loa đã là cái khỉ gì .Chứ cứ đồ hãng mà dập thì dễ quá chỉ tiền thôi mà, vài ngàn us là có cặp dây . Hàng Diy mà có người ân thầm bỏ vào làm và hoàn thiện 1 bộ cũng tầm một vài trăm ngàn us đấy bạn ạ , ko coi thường đc đồ hãng hay đồ diy đâu.Vậy nên chung quy cứ phải nghe check thử thì hãy nói.

hhiepbi likes this.

Share This Page

Loading...