Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Được biết, bên CTy vàng bạc đá quý, dây truyền của Italia đã dùng Laser để hàn, chế tác...
    Hàn, cắt cũng là một phương pháp gia công kl vì vậy điều quan trọng là công nghệ hàn và đồ gá...có thể hàn điểm, hàn đường thẳng, hàn đường cong có vân vẩy cá.
    Hàn có que, ko que...hàn trong kk hoặc trong môi trường khí trơ.

Last edited: 20/8/19
    Gà mờ likes this.
  2. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Vân với vẩy cá là đúc bác ơi làm sáp đúc khuôn nếu nổi hoặc khắc laser khắc chìm. Hàn thì chết vì thử ra vàng bị thấp tuổi đi do vẩy hàn nhiều đang vàng 75 về còn có 45 , 55. Còn khó của bác là dây râu nó nhỏ quá dưới 0.1mm thì dễ đứt . Nếu trên 0.1mm thì làm đc. Nhựa vỏ ngoài jack thì nhiệt độ chịu nóng tầm 70.80 độ sẽ ko chảy , sợ cái vỏ dây thôi . Vì điểm laze nhanh và nhỏ sẽ ko lan nóng ra xung quanh nhiều. Nói chung là hên xui có thể đc và có thể ko. Xui lại nhiều hơn hên

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chả biết sao chứ em dùng mỏ hàn 60 độ để hàn jack với tín hiệu. Khi vô ý đụng mỏ hàn vào dây tín hiệu mà còn thấy chảy nhựa dây tín hiệu nữa là hàn laser (có độ nóng chảy cả kim loại) thì phần nhựa ở dây tín hiệu và jack cháy mất tiêu rồi còn gì nữa

4. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Xui thì ra 1 lớp nhựa tái sinh thôi và bác ấy lại đi mua 1 dây khác về hàn tiếp. Nói chung phải hên thì được. Tay trần này bác

Attached Files:

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cụ nói về hàn (nguội-hàn dân dụng thôi nhé) e biết là cụ không "học" qua nên từ chuyên môn hổng chính xác đâu! Vì e cũng tạm gọi là có tý ti nghề hàn gia công ạ. :)

Gà mờ likes this.
  6. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Cái máy đấy mồm ngang mũi dọc ntn mình chịu. Chắc liên xô dùng hàn dây điện cao áp.kkkk.

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vẫn còn chứ bác.
    Ở đây đang bàn về cái chi tiết hơn của dây tín hiệu là cách hàn dây tín hiệu bằng công nghệ hàn laser

Long123456 likes this.
  8. Long123456

Long123456 Advanced Member

À, mình nói vui vậy thôi, chứ các bác cứ bàn đi ạ

9. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác mượn luôn máy nga của bác ấy chắc ko sao đâu bác ạ

10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác bảo hiểm cho em thì em mới dám làm vì hàng cổ thế, lỡ nghịch nghịch làm hư luôn cả máy thì lấy phụ tùng ở đâu mà thay đền.
    Em thì có máu nghịch nhưng không mua bảo hiểm thì em không chịu chơi đâu
    Ờ mà chắc gì bác ấy có máy này mà mượn

11. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

E chịu.nhỡ xui thì sao. E có biết xứ mặt tròi ko bao giờ lặn để mua trả bác ấy đâu

12. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

Lâu rồi mới thấy cụ "chim hoang" chém gió, phong độ vưỡn như ngày nào.

thai64 likes this.
  13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, em mới học được ít chiêu nên xuống núi thử nghiệm xem sao.

Nghe sư phụ nói, tốc độ gió em chém đã đạt được cấp 9 rồi

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ủa, mấy bài viết trước cụ mod nào di dời nó đi đâu rồi nhỉ????

Mod nào di chuyển thì đề nghị trả lại mấy bài đó cho liền văn phong thì người đọc mới hiểu được đang bàn cái gì và đến đâu rồi

15. Satuki

Satuki Advanced Member

dây tín hiệu tham số điện dung bao nhiêu là ok bác? cách đo có phải kẹp hai đầu âm dương của một sợi dây hay kẹp hai cọc của hai sợi dây. em đo bằng RLC master thấy đo giữa hai cọc âm dương của dây tín hiệu diy ww có 100pF. dây khựa 50k/ dây là 156pF. còn đo giữa hai cọc của hai sợi dây thì dây diy -400pF , dây khựa 45pF. về nghe thì dây diy tốt hơn nhưng rất nhận ra nếu không nghe chuyên một đoạn nhạc nào đó để phân biệt. không biết lý giải thế nào. Nhờ bác giải thích giùm.

thai64 likes this.
  16. Satuki

Satuki Advanced Member

Cả cái tiếp xúc giữa jack và cọc RCA còn chẳng ngại thì mối hàn chẳng quan trọng gì.

thai64 likes this.
  17. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

Cầu kỳ mà làm gì, hàn bằng thiếc bạc là OK rồi.

Satuki and thai64 like this.
  18. sxct

sxct Advanced Member

Nếu theo công thức tính trở kháng tương đương của phần tụ bác đo được 1/(2*pi*f) thì ở f=1khz trở kháng này ứng với các so đo của bác là khoảng 200k ohm tới 2M ohm. E đoán nếu bác ghép vs đèn có trở kháng vào lớn volume vào tầm 100k-500k ohm thì nghe có thể thấy được chứ ampli bán dẫn trở kháng vào nhỏ tầm 15k-40k ohm chắc k nghe ra

Satuki likes this.
  19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, đơn giản và hiệu quả là chỉ có thế thôi chứ hàn jack bằng máy laser đã không khả thi mà còn lợi bất cập hại

20. thai64

thai64 Advanced Member

1, Bác thấy a,e chơi Audio bỏ ra ối tiền sắm dây tín hiệu này nọ...để thỏa trí. :p

2, Lại có bác kỳ công và kỳ tài, kéo bạc khối nguyên chất ra dây...để khám phá sự chơi mới và lạ. :p

3, Cây nhà lá ngoài vườn... có sẵn sợi dây bạc thử gia công thành sợi dây Coaxial. Lúc đầu nghĩ đơn giản là hàn dây bạc với kim bạc bằng thiếc hàn có pha bạc...sau đó cắt vất 2cm. o_O
    Tại sao có thiết bị hàn Laser và với mối hàn Jack BNC việc đơn giản vậy, sao ko ...!;)

@ Khi dùng dây Coaxial bằng bạc với jack BNC từ CDP với DAC so với dây Analog với jack RCA thì chất lượng âm thanh hay hơn nhiều. :p
    Về tính hiệu quả kinh tế ...em ko mất đồng nào nên ko tính được. :cool:

Câu chuyện thực, có sao chia sẻ vậy, chuyện thường, có gì là to tát lắm đâu ! :rolleyes:

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

@ bác thái 64. Bác cho mình xl vì góp ý . Đọc số 1 thì tiếng Việt thỏa trí ko có , chỉ có thỏa chí. ( bác xem lại ngôn từ) bác là dân kỹ thuật độ trính xác ( viết theo cách của bác) cần gần như 100%. Còn cứ cho là bác viết đúng chính tả vậy ai bỏ tiền ra đầu tư dây đều chỉ để thỏa... .. chả ai xxx khi vứt Đống tiền ra để ko đc cái gì và nghe bác cả lên câu vọng cổ hoài .. của như vậy.
    Đọc số 2 thì bác gọi những người đúc bạc kéo dây đấy là kỳ công kỳ tài hay kỳ nhân kỳ cục đều được , vì có những người đi trước , kẻ đi sau ủng hộ đấy thì mới có dây bạc tín hiệu cho bác dùng ngày hôm nay bác ạ. Bản thân bác cũng là kẻ đi sau mà.
    Đọc số 3 thấy khẳng định điều số 2 vì đến giờ bác đang dùng và nói về dây bạc tín hiệu còn được Hàn laser và khẳng định thêm điều bác cắt mất 2 cm mà chả lý giải vì sao ,do bác ko biết hàn thiếc nên phải nhờ Hàn laser, thế mà bác nói chuyện cao hơn sang hàn laser làm gì , vẩy hội Hàn bác nhầm cả sang vẩy cá.... thêm nữa khi bác đã nhờ làm mà ko có chi phí và dựa trên may rủi ko tính được để có lợi kinh tế thì thực ra ko biết làm kinh tế, chỉ nhăm nhăm ko mất đồng nào chắc gì có lợi, cháy dây ai đền , Hàn hộ ko lấy tiền mà,?Sau nữa. Bác đưa mấy e Hàn laser mà ko nợ nó tiền thì sẽ nợ tình, tiền đong được còn tình thì ko.sau lo rằng bác nợ nhiều ko trả đc tình bác ạ,
    Câu cuối : ở đây ai cũng nói chuyện thât , vậy bác bảo chuyện thực có sao chia sẻ vây, đã ai hỏi bác câu gì đâu mà bác phải nói vậy, chém gió dăm câu ba điều là lộ ngay nên trước mình ko hiểu tại sao mọi người vậy , giờ mình rõ rồi ( bác hiểu thì hiểu ), bình thường ko bao giờ nói ra hôm nay thực thấy bác vất vả quá, tại tính bác thôi, vẽ việc Hàn dây thì Hàn thiếc pha đc rôi laser làm chi, nhiều người biết nghề , mà bác ko biết họ, vẽ kỹ thuật sai lệch là hỏng bác ạ, nói về kỹ thuật cũng vậy , góp ý tốt cho khung cảnh diễn đàn thôi, bác đừng trách nhé

Last edited: 21/8/19
    Satuki and Wildbird like this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Gà mờ mình có phản biện mấy ý sau: :)

1,Thỏa trí (được hiểu theo ý hành động của con người có trí óc, trí thức, trí tuệ...) :p
    Ví dụ :
    Thỏa trí tò mò là động lực cho sự phát triển của trẻ nhỏ.
    Mình viết thỏa trí...là có dụng ý như vậy.

Gà mờ tham khảo để hiểu rõ thêm trong: Từ điển Tiếng Việt- Chủ biên Nguyễn Văn Xô, Nhà xuất bản trẻ phát hành năm 2001 :)

2, Quan điểm của mình "đứng trên vai người khổng lồ", vì vậy sẽ mất công tìm hiểu và khai thác những gì hay, tốt của các nhà sx uy tín, sau đó sử dụng sao cho phù hợp với nhu cầu, sở thích cá nhân. :)
    Ví dụ:
    - Mình thấy dây tín hiệu bạc được dùng theo đường Coxial từ CDP đến DAC là rất hay và tốt (CDP và DAC của mình có hai cổng giao tiếp này).
    - Mình ko có đk để tự gia công, chế tạo dây như Gà mờ...vì mình có tự làm cũng ko thể tốt bằng dây tín hiệu do một số quốc gia có trình độ cao sx.
    - Dây mình có sẵn, chất lượng, có đk để gia công...

# Gà mờ có câu sau khi viết cho Thai64 : o_O
    "Vậy là dây nguyên sợi, dây qs thì có đầy trên mạng mà. Chế hàn thì mấy cháu . Lậy bác thật. Coi như đi mua dây shop Dũng ,hay quang jack cũng thế .tưởng bác chế cả dây cả jack vì thấy bác nói đến điện dung mình tò mò quá , đang định vọc dây mà chưa dám sờ đến dây digital.";)

3, Diễn đàn VNAV là nơi chia sẻ thông tin mang tính kỹ thuật, cách chơi của mỗi thành viên đam mê Audio.
    Khi có thành viên viết bài chia sẻ điều hay, sự mới lạ của kỹ thuật, công nghệ...sản phẩm mới thì có một số thành viên với quan điểm và nhận thức của cá nhân hạn hẹp...cho rằng đó là " chém gió ". :)
    Ví dụ:
    Khi mình viết bài miêu tả vết hàn điểm nối dây bạc với kim bạc của jack BNC bằng công nghệ Laser...nhiều bác cho rằng mình "chém gió" trong đó có Gà mờ lúc này vẫn cho mình là thế !

Con người việc nhỏ với kỹ thuật bình thường đã dấu dốt, đã ko thật ...suy nghĩ vụn vặt thì như Gà mờ thấy, khó chơi lắm, khó có trí tuệ cao để tiếp thu tri thức.

Rất vui - sẵn sàng chia sẻ quan điểm và thông tin với Gà mờ khi chơi Dây tín hiệu, dây loa.
    Về công nghệ gia công kim loại, phun phủ kim loại trong môi trường chân không cao như: vàng, bạc...cũng là thế mạnh và tụi mình có nhiều kinh nghệm.
    Thanks.

23. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn có vẻ tự hào về có được vài m dây tín hiệu quân sự cùng mấy vết hàn công nghệ cao lase miễn phí nhỉ...

Thực ra cứ cho là những sản phẩm đó của bạn là có thật nhưng đến cỡ đó ( tạm tin là vậy ) mà chỉ có vài thứ vụn vặt đó thôi thì chẳng biết nên vui hay buồn...
    Một đôi lời...

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thấy cũng tội ... mà thôi ... cũng kệ

HoanComf likes this.
  25. minh62

minh62 Advanced Member

Đồng ý với bác Chim, mặc kệ đi các bác. Chúng ta không phải là bác sĩ nên không chữa bệnh cho người khác được đâu, nhất là với bệnh nan y!
    Trên các diễn đàn nước ngoài họ cũng thảo luận chủ đề y chang. Kết quả cũng tương tự, một số người cho là dây tín hiệu quan trọng hơn, số khác thì cho là dây loa, nhóm thứ ba thì bảo có vai trò như nhau. Nhưng xem cách họ thay đổi dây này dây kia để kiểm chứng thì thấy chưa đủ để kết luận. Vậy vấn đề đầu tiên ở đây có lẽ là cần xác định được phương pháp test có tính thuyết phục. Chắc rất khó vì có nhiều yếu tố liên quan. Các bác có cao kiến gì không ạ:rolleyes:

Gà mờ, HoanComf and Wildbird like this.

Share This Page

Loading...