Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em nghĩ bộ tiêu chí đánh giá chất lượng âm thanh khi thay dây quan trọng, mà mỗi người có các tiêu chí đánh giá chất lượng âm thanh khác nhau, và trên cùng 1 tiêu chí đánh giá, ý kiến rất khác nhau nên việc này không có hồi kết. Tuy nhiên quá trình trải nghiệm và thảo luận này có ích vì nó giúp người chơi khám phá được bản tâm của mình, đó là điều quan trọng nhất.

Gà mờ and minh62 like this.
  2. thai64

thai64 Advanced Member

Dây tín hiệu là dây tín hiệu...có mấy loại dây tín hiệu khác nhau còn ko so sánh được !
    Dây loa là dây loa...

Những người am hiểu về kỹ thuật, Audio, không ai đi so sánh dây tín hiệu với dây loa cái nào quan trọng hơn...cái nào quyết định đến âm thanh nhiều hơn. :(

Bác ko bị bệnh đã là tốt rồi...đừng mắc thêm nhiều bệnh khác. Bệnh của mình ko lo cứ nghĩ người khác có bệnh...sẽ chết sớm vì bệnh hao tâm tổn trí :(.

Thấy bác Minh62 viết ko có tý kỹ thuật gì ! bác có phương pháp test ? hay chỉ viết bằng tay...

Last edited: 21/8/19
  3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Riêng em thì cho rằng, nếu hai dây cùng hãng và cùng dòng thì dây tín hiệu quan trọng hơn và quyết định đến âm thanh nhiều hơn dây loa

minh62 likes this.
  4. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Mình nghĩ nên đơn giản hóa vấn đề đi các bác. Chơi mà. Cứ dây nào ghim vô mà mình thấy dàn mình hay hơn (cho dù người khác có ý khác ) thì móc hầu bao thôi...Dàn mình là để mình nghe, mình sướng chứ đâu phải để cho thiên hạ...sướng. Dây này ghim vô dàn này hay nhưng ghim vô dàn khác lại..không hay, thường là thế..Vấn đề dây này hay dây kia quan trọng hơn...chả quan trong gì đâu..

Satuki and thai64 like this.
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đồng ý với bác vì em mới hạ cấp dây tín hiệu mới vài ngày nay từ 11 triệu xuống còn 2 triệu (giảm giá hơn 5 lần) mà nghe còn hợp hơn. Riêng dây loa thì em đã hạ cấp cách đây 3 năm từ 30 triệu xuống còn 4 triệu (giảm gần 8 lần) mà cũng nghe thích hơn

Tuy nhiên, như em đã nói, cần phải đánh giá được mức độ quan trọng và ảnh hưởng thế nào đến âm thanh của từng thiết bị audio trong bộ dàn thì mới đạt hiệu quả cao và cái sự sung sướng cũng được nâng cao hơn. Và từ đó, muốn nâng cấp thiết bị thì sẽ ưu tiên cái nào trước, cái nào sau cho đến khi mình cảm thấy thỏa mãn là tạm dừng ....... để rồi hôm nào chán lại tiếp tục nâng cấp theo phương châm cũ. Vòng luẩn quẩn sẽ lại lập lại nhưng ở mức thỏa mãn cao hơn cho nhu cầu của mình

6. Satuki

Satuki Advanced Member

xin trình bày với bác thế này. em lên diễn đàn tham khảo nâng cao kiến thức thấy nói về tham số dây tín hiệu và dây loa. cái tham số r, l, c đó nó ảnh hưởng đến chất âm. em cứ nghi ngờ nên tốt nhất phải trải nghiệm. em mua đồ của bác dodientu nào dây, nào jack đủ các loại thì thấy khi thay dây loa ít phân biệt được âm thanh hơn dây tín hiệu. ( dây loa em mua đủ các kiểu giá từ 48k/m đến 640k/m. jack 75k/ cái đến 250k/cái. dây tín hiệu mua loại 120k, 308k, 640k/m. vì tính tò mò nên mua để thử thì thấy: dây tín hiệu làm thay đổi chất âm nhiều hơn dây loa. nhiều là trong điều kiện em nghe và căng tai ra nghe chứ bạn bè đến thì chẳng thấy chúng có ý kiến gì ( vì em không nói cho biết là em mới mua cái gì) và mới hôm qua em có mua của bác dodientu jack và dây guộc goai (ww chẳng biết tên chính xác là gì) vì thích tò mò thôi. em vẫn không thỏa cái tò mò nên mua luôn máy đo RLC master đo ở các dải tần 100hz, 120hz, 1khz, 10khz, và nói chung chỉ biết đo các thông số bình thường r, l,c thôi. giờ chỗ em như phòng thí nghiệm nhỏ, còn thiếu cái máy đo đáp tần loa nữa là thích nghịch gì cũng được. kết lại là đơn giản cho đời thanh thản. có thì đầu tư dây nhợ ( chắc chắn là nghe hay hơn) mà nghe hay hơn khi đầu tư cả trăm triệu thì cũng hay hơn không quá nhiều nên em không có kỳ vọng mua dây nhợ là khi cắm vào rồi ngồi đờ há hốc mồm đâu. xin lỗi bác mấy con số bác đưa ra em không hiểu nên chẳng biết trả lời bác sao cho phải nên viết vài dòng cho bác biết là em vẫn còn gõ phím được.

Gà mờ and Wildbird like this.
  7. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Mọi sự lấp liếm cũng chỉ để che chỗ vụng dại , dùng thêm cái vụng dại này để lấp liếm che chỗ dại cũ. Càng che càng hở vì có tìm tòi kỹ càng đâu, vớ gì đưa đại lên đấy thôi , cứ ho to là đứng trên vai người khổng lồ , tưởnglà dễ , chả cần bỏ tí học phí nào , thực ra đi theo bắt chước còn ko dám Thật khổ thật.
    @ bác thai64. Bác cho biết bác gia công kim loại phun phủ vàng bạc trong môi trường chân không như thế nào , tác dụng làm gì đi, và cho xin ít ảnh thực tiễn được không . Hay cũng vẫn mót vài kiến thức của những người Khổng lồ qua báo rồi post lên đây. Tặng bác ảnh 1 đồng hồ Diy đang hoàn thiện demo chưa xong ,máy thụy sỹ eta 2892- a 2 mà mặt số bên trong sắp sửa gia công kiểu bác nói đây, thêm 1 đầu jack bạc cũng vậy.

Attached Files:

Satuki and Wildbird like this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Gà mờ...khi mình viết mối hàn có hình "vẩy cá" thì bạn cho mình ko có chuyên môn. :rolleyes:

Vậy một cái tên gọi người thợ hàn họ còn biết để rèn luyện tay nghề. Điều đơn giản đó Gà mờ còn chưa biết thì những khái niệm chuyên nghành, đòi hỏi chuyên môn kt cao hơn thì bạn chỉ thêm ghét...Khổ cho bạn trước. :rolleyes::rolleyes:

Tặng Gà mờ xem đỉnh cao của nghệ thuật hàn --- là mối hàn có hình vẩy cá (Hình ảnh trên mạng) :p

Thai64 dừng tranh luận với Gà mờ ở đây...ko đúng chủ đề. :(:(:(

@@ Hy vọng BQT VNAV bỏ qua cho Thai64.
    Trân trọng.

Attached Files:

Gà mờ likes this.
  9. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Kkk. Đã nói với bác rồi đang bàn luận về hàn và vẩy trong chế tác VBĐQ chả thợ và chủ nào đi làm vân vẩy cá và hàn vào hoặc hàn kĩ thuật vẩy cá cả , chỉ có thằng xxx và thất học mới làm kiểu đó... chứ ko nói là ko hàn đc và ko nói là ko có kỹ thuật hàn vảy cá nhé..., bác đọc kỹ lại nhé topic có cả bác đang nói về hàn laser cho dây bạc tín hiệu mà. Lan man sang hàn sắt với gia công chi tiết hàn ống sắt, đồng làm gì. Bác có biết vì sao ko dùng hàn kiểu đó trong bạc và vàng ko? Vì khi hàn bình thường xong thử tuổi đã bị kém vì vẩy và hội thì toàn bộ chỗ hàn kiểu vẩy cá của bác sẽ rất thấp tuổi do lẫn nhiều tạp chất vào. Kiểu như Vàng 24k còn có 14 dù rằng bỏ lớp vẩy hàn ra vẫn đủ 24k Khách mua mang đi đo kiểm tuổi thử 1 sản phẩm nhân lên thành tiền chủ thợ sẽ bị thiệt ,lỗ và khách cũng ko chấp nhận lấy sản phẩm vì họ đặt 24 là 24, 18 là 18,14 là 14 . Họ sẽ hỏi sao lẫn vàng thấp tuổi vào đây ? Bố thợ cũng chả lý luận là hàn vẩy cá kiểu bác đc. Mình giải thích cặn kẽ vậy bác đã hiểu ra chưa hay vẫn cố . Thêm nữa VBDQ rất ít sử dụng đường hàn dài . Chủ yếu là chấm điểm cũng vì ảnh hưởng tới tuổi vậy . Dây tín hiệu bạc vì sao bác ko bảo thợ nó hàn vảy cá cho nó đỉnh cao , hàn laser làm gì (cho khỏi dẫn tín hiệu luôn).Đúng là bác hay vơ nọ xọ kia , .còn bác ko nói thì mình cũng chả muốn nói với bác nữa .kkk

Wildbird likes this.
  10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Tội nghiệp, mắt mũi kèm nhèm, lại đi lẫn sang hàng khác rồi. Cùng là kim loại nhưng sắt gia công khác với vàng bạc. Muốn gia công sắt thì hỏi em chỉ cho.

Theo em được biết là nhà bác Gà mờ là dân buôn bán và chế tác vàng bạc mà cứ cãi, tưởng mình hơn dân chuyên nghiệp mới ghê. Bác ấy đã nói là không ai đi hàn vẩy cá cho vàng vì sẽ làm vàng thấp tuổi đi thì bán chó cho ai được

Gà mờ likes this.
  11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mà nói ra thì lỗi cũng một phần tại bác Gà mờ đó. Người ta viết sai tè le thế kia mà cũng đi nhấn like làm gì cho tưởng dưa bở.

Bây giờ bị phản đòn rồi thì ráng chịu nhe bác Gà mờ. Nhớ rút kinh nghiệm sâu sắc nhé

12. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đã nói là càng lấp càng thủng mà bác. Like là thể hiện động viên độ nhiệt tình thôi, giống như sau 1 bài phát biểu hay 1 vở kịch dù hay hay dở cũng đều có vỗ tay.kkk. bác góp ý thế sau mình rút kn ko like nữa.

Wildbird likes this.
  13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác rút kinh nghiệm sâu sắc chưa????

Gà mờ likes this.
  14. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Kkk, rồi bác . Sau ko nói mà chỉ like thôi. Há há.vỗ tay cũng bị hiểu nhầm thì là bình thường mà bác. Thôi stop tại đây ko vỡ topic mất.

15. minh62

minh62 Advanced Member

Thôi các bác ạ, người thế nào cả cái diễn đàn này đều biết rồi, có chức năng Ignore đấy, các bác nhấn vào, coi như không tồn tại!!!

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, theo ý bác, em bay đây

17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Thôi các bác cho người ta thời gian thử thách đê....

18. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

@Gà mờ, @Wildbird: Các bác hãy để thời gian chứng minh, tranh luận là giề nữa ah. Nghe em, thật........fun đi.
    A nhô, a nhô đây, a nhô mà bác "chim đi hoang" ko thưa máy nhá.

Gà mờ likes this.
  19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Ôi 2 đường hàn thai64 sưu tầm trên mạng đẹp quá...

Hàn hình vẩy cá là đỉnh cao của nghệ thuật hàn.jpg
    Cám ơn thai64 sưu tầm được hai mối hàn trên mạng trông đẹp quá mà như thai64 nói Tặng Gà mờ xem đỉnh cao của nghệ thuật hàn --- là mối hàn có hình vẩy cá (Hình ảnh trên mạng) :p...

Xin hỏi thai64 có biết họ hàn mấy mối hàn này bằng c ông nghệ gì và những mối hàn này hay dùng trong những chỗ cần hàn thế nào không thai64....
    Công nghệ này có dùng để hàn mấy sợi dây tín hiệu như thai64 và các anh em đang bàn rôm rả ở trên không..
    Cám ơn thai64 nhiều

Last edited: 22/8/19
  20. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

lo thực tế đi bác ......

21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn bác Nguyenha7940...đã có nhã ý tin hỏi.:p
    Nội dung câu hỏi của b theo mình ko có gì cao siêu, khó là đưa công nghệ hàn và thiết kế đồ gá thích hợp...đáp ứng các chỉ tiêu KT cho công việc.
    Việc đơn giản, chuyện bình thường...bác cứ hỏi trên mạng có hết.

Những vấn đề bác đề cập ở trên, đã không đúng nội dung của diễn đàn và đã được BQT VNAV nhắc nhở. :cool:

Vì vậy bác Nguyenha7940 nên dừng chủ đề này. :p

22. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

@ thai64:Cảm ơn bác Nguyenha7940...đã có nhã ý tin hỏi.:p
    Nội dung câu hỏi của b theo mình ko có gì cao siêu, khó là đưa công nghệ hàn và thiết kế đồ gá thích hợp...đáp ứng các chỉ tiêu KT cho công việc.
    Việc đơn giản, chuyện bình thường...bác cứ hỏi Cụ là có hết.

Những vấn đề bác đề cập ở trên, đã không đúng nội dung của diễn đàn và đã được BQT VNAV nhắc nhở. :cool:
    Vì vậy bác Nguyenha7940 nên dừng chủ đề này.
    Đã bảo là dừng ko bàn nữa mà mình vẫn phải viết ra. Chán thật .

Bác thai64 nên thêm google hay chữ gì đó vào sau chữ Cụ, người có văn hoá là người biết lúc nào cần dùng đúng ngôn từ chữ nghĩa , không được phép thiếu hay lệch ,bác viết thế dịch nghĩa anh em nào đọc đều nghĩ sai là bác dễ lên nóc tủ lắm.kkk
    @ bác nguyên Hà , lúc nào bác qua e lấy cái dây tín hiệu Hàn hẳn bằng plasma dán kèm thêm keo con Voi trộn keo con Hươu với phụ gia con Vượn cho chắc nhé , đảm bảo đỉnh cao công nghệ của google , ra toàn tần số siêu âm thai thôi,thằng bạn e làm bác sỹ khoa sản chuyên về sinh đẻ có kế hoạch ( nạo thai) nó cho ,bác test thử với cái dây khác xem sao , coi như khỏi thắc mắcthay dây tín hiệu hay hơn thay dây loa không. Bác để thời gian mà nghe nhạc cho sướng bác ạ

nguyenha7940 and Wildbird like this.
  23. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thực ra mình không muốn hỏi thẳng vấn đề thai64 đưa ra này...
    Nhưng mà thai64 nói là tặng Gà mờ ...Tặng Gà mờ xem đỉnh cao của nghệ thuật hàn --- là mối hàn có hình vẩy cá (Hình ảnh trên mạng) :p

Nên mới hỏi thai64 vậy. ... Xem thai64 có biết đường hàn đó dùng công nghệ gì cho ứng dụng gì có ứng dụng vào việc hàn mấy sợi dây tín hiệu cho anh em trên VNAV không hay mấy cái hãng làm audio có dùng cách hàn đó công nghệ đó hàn nối dây tín hiệu đường truyền tín hiệu audio không....
    Nhưng thai64 thì ấp a ấp úng ...bảo họi Cụ...

Còn mình biết là nó bị lạc chủ đề từ khi thai64 khoe mấy cái mối hàn lase của thai64 cơ...

Wildbird and Satuki like this.
  24. thangkv

thangkv Advanced Member

Mấy cái dây audio có hãng nào hàn chập ko các bác.

thai64 likes this.
  25. thai64

thai64 Advanced Member

Trả lời bạn: Có. :p

Dây tín hiệu và dây loa đều có nhiệm vụ truyền tín hiệu, vì vậy để bảo toàn tín hiệu trên đường truyền (tín hiệu ít bị suy hao) thì điện dung (C), điện trở (R), điện kháng (L) của dây cần được tính toán hợp lý và phối hợp với các thiết bị để chất lượng âm thanh tốt nhất.

Ví dụ 1: Để điện trở của dây nhỏ nhất, nhưng đảm bảo được công năng…theo mình có những giải pháp kt:
    - Dây được chế tạo từ những kim loại có tính dẫn điện tốt, như Bạc, Đồng…
    - Dây được tính toán có chiều dài, thiết diện phù hợp theo yêu cầu…
    - Hạn chế đến mức tối đa sự ghép nối vì tại các điểm tiếp xúc phát sinh điện trở (Rtx). :(
    - Các điểm ghép nối cần phải dùng vật liệu ghép nối đồng chất hoặc có tính dẫn điện tốt và bền hơn. :(

Chúng ta đang bàn về việc ghép nối dây tín hiêu với jack.:(
    1, Nối trực tiếp kiểu bắt vít.
    2, Ép đầu cốt…ép nối kiểu măng xông.
    3, Hàn dây với jack, đầu cốt bằng thiếc hàn…(thiếc có pha kim loại của một trong hai vật liệu cần hàn).
    4, Hàn dây với jack bằng phương pháp nóng chảy.

Theo các bạn trong các phương án như trên, hoặc có bạn nào bổ sung thêm… thì phương án nào mối ghép có Rtx nhỏ nhất. :p

Thanks.

Last edited: 23/8/19
    thangkv likes this.

Share This Page

Loading...