Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E thấy diy bọc dây nguồn thì ok chứ dây loa, dây tín hiệu hãng đã "nghĩ" đủ rồi, đừng nên thêm vô biến nó thành antenna.:)

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em đang diy dây loa từ dây linh tinh ý mà

3. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

bác nên phải có nối mass 1 đầu nhé. Nhiễu ngoài tưởng ít nhưng bác nhân độ dài và chu vi sẽ ra diện tích hấp thu nhiễu khi bọc. Nhiễu đó đi vào đâu của loa hay amply nếu bác ko nối mass. Chỗ dây bác sẽ bằng 1,2 cái anten râu của vô tuyến đấyđấy , nó thu nhiễu ko có chỗ xả. Nó sẽ đi vào khúc đầu jack hở nhé bác ,ko phải trực tiếp mà đi bằng sóng mri hay rfi j đó ko nhớ.kkk kỹ thì bác hỏi bác thai 64 bác ấy vua lý ...thuyết.còn tự tin như mình ( xxx lý thuyết bất chấp tất cả thì )chả có giáp kể cả dây nguồn kiểu cố mà diy như valhalla hoặc odin.kkkk. hàng lõi dây nguồn đã xong 2 bộ nữa. vài ngày nữa mình sẽ trình các bác bộ dây nguồn. Jack loa thì chưa ưng mình cho làm lại. Sẽ up hầu ae sau. PS: chả có cái đồng hồ nào đo được trở kháng của tai mình .rlc của tai phụ thuộc vào thời..... và tiết ( thời gian và máu me ham hố.). Mà tai mình là mắt xích cuối cùng của hệ thống trước khi lên não để phán hay dở .Bằng chứng là các bác cứ về hỏi bà xã sẽ thấy.kkkk

Attached Files:

Last edited: 28/8/19
    chauphuong likes this.
  4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cảm ơn bác, vậy em thôi ko nghịch giáp nữa cho đỡ mệt đầu.

Gà mờ likes this.
  5. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Thêm gì mệt đấy bác ơi. Tối giản và giảm tối đa. Phương châm của mình. Kiểu như ko hay thì sẽ thanh khoản lẹ.. ko thanh khoản thì phải hay. Tự hào kiểu chả bác nào bán đc dây diy nhanh như mình cả. Dỡ 2 phút là bán theo giá thị trường . Chả phải kiện ai ko thu về hết. Trừ quá 5 % ko đc. Có khi còn lãi nhiều vì lên kiểu đồ thị góc 45 độ của kitco.com mấy hôm nay ( tại bác Chum lỡ lời đánh thuế thêm hàng của lão Tập)

Last edited: 28/8/19
  6. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Theo kinh nghiệm của e thì dây tín hiệu quan trọng hơn vì nó là dây dẫn đầu tiên truyền dẫn đến ampli, nên nó chuẩn xác thì âm thanh trung thực hơn. So với dây tín hiệu truyền dẫn không chuẩn xác và xài dây loa xịn nhất đi nữa âm thanh cũng không trung thực bằng,

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy truyền trung thực Ok rồi, ra loa không trung thực thì... sao ta???? Chắc vẫn Ok lun ;)

8. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Theo tinh thần của vnav, ae chia sẻ kinh nghiệm với nhau, ý củi b là sao? Cứ thẳng thắn nói rõ ràng ra cho e & mọi người hiểu & chia sẻ. Tks.

Satuki likes this.
  9. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Sai 1 ly (ở dây tín hiệu) đi 1 dặm (khi qua amply khuếch đại cái sai lên). Mình nghĩ thế nên vẫn ưu tiên đầu tư vào dây tín hiệu trước.

Mr.Linh, Satuki and nvss like this.
  10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Mình nói rồi, đã cùng 1 con đường thì không cái gì quan trọng hơn cái gì cả! Thần kinh tốt, điều khiên bình thường nhưng cơ tay, cơ chân không tốt thì liệu có cầm nắm được vật gì không???

11. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Theo tinh thần của vnav, đam mê âm thanh cùng nhau chia sẻ, ý của b là ntn? E không hiểu, cứ nói thẳng thắn rõ ràng ra cho e & mọi người cùng hiểu & chia sẻ, Tks.

12. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Mỗi người đều có quan điểm & ý kiến... riêng của mình & bảo vệ đến cùng... Tranh luận không giải quyết được vấn đề gì, chỉ có một cách duy nhất là chứng minh. Nếu b ở SG
    e mời tới nhà nghe thử cho b biết ntn. Tks.

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Biết vậy mà bác. Tranh luận mất lòng, bác coi tín hiệu quan trọng hơn cũng OK thôi. Chúc bác vui.

14. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Tính e thẳng thắn trung thực thì mới có được âm thanh trung thực. Không chỉ một mình b, e sẵn sàng giao lưu chia sẻ với tất cả các ae khác tới nhà e, để cùng học hỏi kinh nghiệm của nhau. Cám ơn mọi người đã hiểu & chia sẻ cùng e.

15. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Ở nhà Bác thử nghiệm các dây tín hiệu và dây loa như thế nào, Bác có thể chia sẻ trên đây khi đưa ra nhận định trên. Thank bác

16. Satuki

Satuki Advanced Member

Em xin chia sẻ hiểu biết nhỏ của mình thế này: dây nào truyền dẫn tín hiệu có cường độ nhỏ, áp nhỏ thì sẽ bị ảnh hưởng nhiều. ảnh hưởng theo hai hướng sau: thứ nhất làm mất đi những tín hiệu nhỏ ( do tính chất của dây mà các tín hiệu nhỏ của các âm cao có thể bị mất, có thể bị biến dạng) . thứ hai là bị tác động bởi các yếu tố ngoại lai ( giống như trong điều chế tín hiệu) làm cho các loại nhiều lẫn vào. em làm thid nghiệm như sau dùng cái vợt muỗi bấm công tắc đánh muỗi để lại gần dây tín hiệu và dây loa thì nghe tiếng sôi réo ở loa. tiếng sôi khi áp vợt muỗi vào dây tín hiệu lớn hơn rất nhiều khi áp vào dây loa. do vậy em từ lý thuyết đến thực nghiệm em kết luận dây tín hiệu quan trọng hơn dây loa.

thanhphu3110, Hoang_Anh, nvss and 2 others like this.
  17. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Dễ ẹc! Cực kì đơn giản như e đã nói ở trên, b chưa đọc hay sao? Nếu b đến nhà, em sẽ thực nghiệm đúng như đã nói. Còn b không thích, e sẽ đem dây tới thực nghiệm bộ giàn của b tại nhà b. Chắc chắn sẽ làm b thỏa mãn, dù là nhà e hay b, tới lúc đó mời thêm một số ae đến cùng giao lưu, chia sẻ... kinh nghiệm luôn cho vui. Tks.

18. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

E thì nói thực tế, b nói sâu xa mà thấm thía quá [emoji16](đùa tí). Vấn đề về nhận định này e thấy quá dễ, quá đơn giản đa số ae chơi audio đều biết or đã trải qua. Bữa nào có dịp ae mình giao lưu, mời HA tới nhà mình trước. Tks.

19. FieldCoil Adventure

Vấn đề bộ dàn ở trạng thái sử dụng bình thường và bộ dàn đủ tốt thì như thế nào, Nếu Bác đưa nhiều trực tiếp vào đường tín hiệu, can thiệp trực tiếp ảnh hưởng thì đã nói nhiều trên này, như nhà gần các xưởng gia công hàn thì nói làm gì.

20. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

Vấn đề ở đây là thực nghiệm ở đâu? Ở nhà b hay nhà e, b trả lời đi. Tks.

21. FieldCoil Adventure

Bác có thể nêu lên cách thực nghiệm như thế nào ? rồi sau đó sẽ thực nghiệm

22. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

B có thí nghiệm rất hay thú vị. Bữa nào rảnh ae giao lưu. Tks

Satuki likes this.
  23. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

E đã viết ở bài trước, quá dễ mà b không hiểu? Lấy dây tín hiệu truyền dẫn "chuần xác" gép với dây loa (dây bọc nhựa trong TQ bán đầy ở NTảo or dây điện cũng được) thì sẽ cho ra âm thanh trung thực hay hơn, so với dây tín hiệu truyền dẫn " không chuẩn xác" gép với dây loa cho dù là xịn nhất thì âm thanh cũng không trung thực bằng. Bây giờ " Người Thật Việc Thật ", ae mình thực nghiệm giao lưu. Tks.

24. FieldCoil Adventure

Nhiều khi nghĩ Bác đã đi xa với hướng của chủ đề như Bác chủ đã nêu.
    Dạng như làm dây tín hiệu Cadivi rồi so với dây tín hiệu hãng có tên tuổi.
    Thôi, cũng cảm ơn bác đã chia sẻ.

25. nvss

nvss Advanced Member

Ý bác ấy muốn nói là dây tín hiệu quan trọng hơn dây loa. Chỉ cần dây tín hiệu thật tốt còn dây loa tàu bán Nhật tảo thì nghe vẫn ổn hơn dây tín hiệu đểu mà dây loa xịn, và muốn giao lưu thực nghiệm.
    Em chỉ dịch hộ bác ấy thôi nhé.
    Em thấy vẫn bám sát chủ đề của bác chủ mà.

Newbe and Vungocm1nh like this.

Share This Page

Loading...