Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Satuki.
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ những thông tin về câu chuyện thí nghiệm dùng “Vợt muỗi…”. :)

Xét về cơ sở lý thuyết cho thí nghiệm của bạn thì chưa có gì để bàn luận …vì bài viết của bạn mới nêu vắn tắt, tuy nhiên có mấy điểm sau:

1, Trên thế giới, VNAV đã có khái niệm rõ:
    * Dây tín hiệu và các loại dây tín hiệu dùng trong Audio như: dây Analog, Digital, Optical.
    * Dây Loa.
    Dây tín hiệu và dây loa có tác dụng, cấu tạo, điều kiện kết nối với các thiết bị Audio khác nhau.

2, Các hãng sản xuất các thiết bị điện trên thế giới và Việt Nam đều phải tuân thủ:
    QUY CHUẨN KỸ THUẬT QUỐC GIA
    VỀ TƯƠNG THÍCH ĐIỆN TỪ ĐỐI VỚI THIẾT BỊ ĐIỆN VÀ ĐIỆN TỬ GIA DỤNG VÀ CÁC MỤC ĐÍCH TƯƠNG TỰ
    ( National technical regulation on electromagnetic compatibility for household and similar electrical and electronic equipment ).

Vì vậy các thiết bị Audio và phụ kiện như dây tín hiệu, dây loa...đảm bảo hoạt động theo đúng các chỉ tiêu kỹ thuật trong điều kiện bình thường.

3, Việc dùng “ Vợt Muỗi…” là thực nghiệm của cá nhân bạn…và cảm nhận của riêng bạn mà thôi.

Thay cho kết luận ! :(
    Bạn thử đánh đổi vị trí dây tín hiệu làm dây loa và dây loa làm dây tín hiệu...sau đó dùng "Vợt muỗi..." ...mình sẽ đợi kết quả thử nghiệm của bạn. :p

Thanks.

Last edited: 5/9/19
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Cám ơn bác đã cung cấp 1 cách test nhanh rất tiện lợi khả năng chống nhiễu từ bên ngoài của các loại dây. Bác nào định lên đời dây có thể tham khảo thêm. Cầm vợt muỗi ra shop bán dây. Ông bán hàng vác ra cọng dây to như dây xích quảng cáo có vỏ giáp chống nhiễu cực tốt so với dòng dây rẻ tiền hơn. Các bác cứ việc dí vợt muỗi vào so sánh sẽ biết đắt, to có chênh lệch nhiều về khả năng chống nhiễu hay ko.
    Còn khả năng truyền dẫn tốt lại phải kiếm cách test khác . Ko biết có bác nào biết cách test nhanh vụ này ko nhỉ. Vì đồng hồ thông thường thấy em nào cũng điện trở chút xíu, ko phân biệt được.

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Để chứng minh thì cần có quy trình thực hiện rõ ràng. Để cho đơn giản thì chỉ xét 3 thiết bị:

NGUỒN PHÁT -- ic--> AMPLY -- sc --> LOA.

Giả sử có 2 bộ dây tín hiệu, một bộ tốt và một bộ dở, ký hiệu lần lượt là ic1 và ic2. Giả sử có 2 bộ dây loa, một bộ tốt và một bộ dở, ký hiệu lần lượt là sc1 và sc2.

Cần phải có tiêu chí đánh giá cho điểm chất lượng âm thanh, tạm thời coi như bác có tiêu chí của mình, thang điểm đánh giá là từ 0 đến 10, trong đó 0 là quá dở muốn tắt máy ngay và 10 là rất hay muốn nghe hoài.

Có 4 cách phối dây (ic + sc) để nghe và điểm đánh giá chất lượng âm thanh của mỗi lần phối dây và nghe ký hiệu là Xij, cụ thể

ic1 - sc1: điểm đánh giá chất lượng âm thanh là X11
    ic1 - sc2: điểm đánh giá chất lượng âm thanh là X12
    ic2 - sc1: điểm đánh giá chất lượng âm thanh là X21
    ic2 - sc2: điểm đánh giá chất lượng âm thanh là X22

Hiệu quả của dây tín hiệu tốt so với dây tín hiệu dở ở 2 lần so trong 2 điều kiện dây loa là: (X11 - X21) + (X12 - X22) = Dic (một giá trị dương ứng với một người nghe)

Hiệu quả của dây loa tốt so với dây loa dở ở 2 lần so trong 2 điều kiện dây tín hiệu là: (X11 - X12) + (X21 - X22) = Dsc (một giá trị dương ứng với một người nghe)

Nếu Dic > Dsc thì dây tín hiệu tốt quan trọng hơn dây loa tốt và ngược lại.

Đây chỉ là một quy trình đơn giản gợi ý mà thôi. Điều quan trọng cốt lõi là các tiêu chí đánh giá chất lượng âm thanh như thế nào để chấm điểm ở mỗi lần nghe. Tiêu chí đánh giá chất lượng âm thanh khác nhau thì kết quả ra khác nhau. Mà mỗi người có bộ tiêu chí đánh giá chất lượng âm thanh riêng của mình nên khó so sánh.

Thực tế quy trình này phức tạp hơn rất nhiều khi tính tới nhiều biến số khác trong bộ dàn, ví dụ như có BACL hay không có BACL, có lọc điện hay không có lọc điện ...

Last edited: 5/9/19
    minh62, Ninjabolt and Satuki like this.
  4. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác trọng nói rất chuẩn. Biến số trong hệ thống phức tạp hơn nhiều để test dây , mình sẽ thấy lấy j ra làm mốc.kể cả tai mỗi người hấp thụ nhạy cảm 1 tần số khác nhau chưa kể thời điểm nghe , vị trí ngồi...vậy test thể hiện gì : ý chí chủ dây , chủ máy hay ý kiến người bên cạnh. tất cả chỉ là 1 kết mở khó có câu trả lời đồng thuận. Thôi thì chơi vui là chính. Nếu bàn cãi mãi sẽ thành câu chuyện gà có trước hay trứng có trước ..còn nếu vẫn lăn tăn mời các bác bầu trọng tài ( sợ các bác cũng chẳng nghe trọng tài). Trọng tài phán là mình nghe đấy.mình thấy topic bắt đầu sang vấn đề khác. Dây nguồn x dây tín hiệu x dây loa x amplyx loa x cd ( hoặc đầu than )x đĩa ( đĩa than) x phòng x điện x tai người test x ba thứ lằng nhằng = sai số quá nhiều khi chỉ đổi 1 thứ . Hôm qua mình gặp mấy ông thợ truyền hình cáp , internet, bán đồ âm thanh ,sở điện. Mấy ông cãi nhau ai cũng nói hay, ông sở điện bảo : thôi các chú cứ tranh luận , anh về trước. Có gì gọi sau nhé . Thằng chủ nhà bảo : về là về thế nào . Các chú đi với anh nhậu , vậy là tất cả lên xe đi theo chủ nhà hết. Đến nơi chủ nhà bảo ông nào hơn ông ấy trả tiền.Tàn cuộc nhậu xong chả thấy ông nào tranh hơn ông nào, toàn nhường nhau về number one. Mà thiếu 1 ông trong bàn sẽ mất vui đấy các bác ạ.

Last edited: 6/9/19
  5. audioinear

audioinear Advanced Member

Anh là giáo viên toán phải ko anh?

6. hoangtrong

hihi không phải ạ. Mình chỉ làm thống kê & phân tích thôi.

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hoangtrong thân mến.

Mục đích sai thì không bao giờ có quy trình đúng.

Câu chuyện của diễn đàn này: “ Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm “

Mục đích của câu chuyện chưa đúng …thì quy trình gì !

So sánh, đánh giá một loại dây tín hiệu đã khó...

Mình yên tâm dùng dây tín hiệu và dây loa của hãng.

Thôi ko bàn nữa, lo kiếm thêm ít $...sắm được bộ Audio mới, ko dùng mấy cái thứ phụ kiện dây tín hiệu, dây loa loằng ngoằng.

Ninjabolt likes this.
  8. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bác giải thích giúp mình (dòng bôi đậm), vấn đề mà các bác đang thảo luận ở đây chưa đúng ở điểm nào?

Day tín hiệu và day loa loằng ngoằng theo kinh nghiệm của bác là thế nào? hay vẫn bài ca muôn thuở của bác là chơi đồ Linn thì chỉ cần day của hãng Linn là đủ?

Wildbird likes this.
  9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Một số Hãng Audio đã tích hợp các thiết bị như DAC, Pre, Amply vào Loa...các sp đã có mặt tại VN (Ảnh dưới bài viết) :p

Bộ Audio đó một số hãng đã lược bỏ bớt những phụ kiện : " dây tín hiệu, dây loa...loằng ngoằng ".:(

Tôi chẳng biết KevinTeo là ai ?...bác chưa hiểu điều gì ! muốn tôi giải đáp thì nên ntn !

Bác không hiểu tôi chơi Audio như thế nào, toàn nhận xét cảm tính... CHÁN :(

Vui viết bài chia sẻ đi bác. :)

Attached Files:

10. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bác lại bệnh cũ, lại dài dòng mà không đi vào chủ đề chính khi mình hỏi: bác nói rang vấn đề các bác đang thảo luận trong topic này không đúng? mình hỏi bác không đúng ở chỗ nào thì bác lại lòng vòng không trả lời trực tiếp vào câu hỏi?

Bác cần gì biết mình là ai? và mình cũng không mong muốn được biết hoặc kết thân với bác. Đơn gian là thấy bác comments nói là chủ đề bàn ở topic này không đúng nên mới hỏi cao nhân Linn như bác thì thế nào mới đúng? bộ dàn không cần day tín hiệu mới là đúng? còn những ai chơi IC, Speaker cable đều sai hết?

thêm nữa, với kiến thức như bác thì có thiện ý nói mình cũng không them nghe chứ ớ đó mà bác hỏi: "muôn tôi giải thích thì như thế nào?!

thonon, Ninjabolt, minh62 and 2 others like this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

@ KevinTeo copy bài viết của tôi và chủ động hỏi tôi...tôi đâu có ý gì !:(

Bác ko muốn kết thân với tôi thì chỉ có người mắc bệnh dở hơi ...mới làm những việc thiếu suy nghĩ như vậy.

Bác nên biết bạn của tôi chưa có ai như bác...

Tôi ko làm phiền bác nữa kẻo lại đau đầu...toàn hỏi và viết những điều chẳng ra làm sao !

Tất cả là tại KevinTeo đấy...CHÁN :(

12. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Có những căn bệnh mãn tính ko bao giờ hết. Gặp thuốc đắng cũng chả dã tật được. Thần kinh có vấn đề. Chả đưa được cái gì bổ ích mà toàn chém gió xong bị bí thì đi gây lộn. Chí phèo phải gọi bằng cụ

thonon, HoanComf, Ninjabolt and 3 others like this.
  13. minh62

minh62 Advanced Member

Hiệp sĩ Don Quijote thỉnh thoảng tái xuất, thôi các bác né Ngài đi, không Ngài í tưởng các bác là ... cối xay gió thì phiền lắm!

thonon, HoanComf, Ninjabolt and 3 others like this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chơi Audio, hưởng thụ âm nhạc là một môn chơi nghệ thuật, tùy theo khả năng của mình và chơi cho mình . :p

Dây tín hiệu & Dây loa Thế giới đã phân định rõ khái niệm, các tiêu chuẩn kỹ thuật và công dụng riêng biệt trong Audio. :)

Vậy thì nên xem Dây tín hiệu & Dây loa cái nào ảnh hưởng đến âm thanh với bộ dàn của mình, thì tự mình điều chỉnh. o_O

Nếu thấy việc đó là hay, là cần thiết thì áp dụng sao cho hợp lý và sáng tạo…vui vẻ thì viết bài chia sẻ cho mọi người. :p

Thay cho việc suy nghĩ Logic, tư duy sáng tạo…thì hỏi và hỏi. Trên đầu bài viết thì hỏi…cuối bài viết thì đả kích, bài bác cách chơi của bạn. :cool:

Là đàn ông sao mà kém tắm vậy. :(

Kỷ nguyên kỹ thuật số …chắc mấy sợi dây tín hiệu & dây loa loằng ngoằng, sớm hay muộn cũng sẽ bỏ hết.

Gà mờ likes this.
  15. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Like cho ý tưởng của bác . Chuyện chơi đồ ko dây có lâu rồi. Ai cũng như bác thì dây loa sẽ chỉ đi buộc trâu và giá trị kém dây thừng. Nhưng khổ nỗi dây tín hiêu, dây loa giờ càng ngày càng đắt , đến mức có người ghét chỉ mong kết nối ko cần dây .

Last edited: 7/9/19
    Wildbird and KevinTeo like this.
  16. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bác hiệp sĩ mua cái ipod thì chẳng cần IC, SC hay dây nguồn gì cả, đúng theo mong muốn của bác. Lúc đây không chừng bác lại ca ipod lên tận mây xanh y như bác đã từng ca Linn vậy.

có 1 câu hỏi này mình mới thực sự năn nỉ bác trả lời: bác đọc sách gì thế? hỏi để mình răn thằng đại ca nhà mình tránh đừng đọc những sách bác đã đọc.

Cám ơn

thonon, Gà mờ and Wildbird like this.
  17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác đi lạc chủ đề rồi.

Chủ đề này chỉ bàn đến chuyện có dây thôi

KevinTeo likes this.
  18. Newbe

Newbe Advanced Member

Dây tín hiệu xấu thì tín hiệu vào bị suy giảm, nhiễu ....được khuếch đại lên nhiều lần chắc chắn sẽ ảnh hưởng nhiều hơn dây loa, dây loa kém thì cũng bị nhiễu, suy giảm dải tần, tổn hao công suất... gì gì nữa em cũng không biết. Vậy nên dây nào cũng quan trọng cả.

19. KhoiNguyen2019

KhoiNguyen2019 Approved Member

Theo em mỗi dòng loa sẽ tương thích với 1 số model dây nào đó. Còn dây tín hiệu và dây loa đều quan trọng nếu 0 sẽ bị hiện tượng thắt cổ chai. Khi dây loa và tín hiệu đồng cấp ta còn phải nâng cấp dây nguồn nữa.

Long123456 and Gà mờ like this.
  20. Long123456

Long123456 Advanced Member

Từ một chủ đề khá vui, thế mà lại thành nơi cãi nhau, thật k hiểu được

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Tranh luận thôi bác ạ, kiểu có con trâu , giờ dùng thừng nào. Bác nói dây thừng bện ,ông nói dây dù , có ông cãi bảo chả cần dây , tốn kém , huýt sáo là nó đến .Kiểu đấy vui mà bác

22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi thấy có thể hiểu được, đúng là đâu đó có vấn đề, anh, em ta tranh luận hăng quá ...như cãi nhau .

Last edited: 27/9/19
  23. Trần Quốc Tuấn

Trần Quốc Tuấn Advanced Member

Các cụ tranh luận gắt quá hii cơ mà gắt cũng có cái hay vì nó chứng tỏ đỉnh cao của audio và sự Đam mê tột đỉnh của các audiophile...Cá nhân em thấy dây nào cũng quan trọng kakakaka và nó chỉ là mảnh ghép vừa đủ cho bộ dàn

24. hoangtrong

Động mạch và tĩnh mạch, cái nào quan trọng hơn đối với con người :D

25. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

bị đâm trúng động mạch, chết vì mất máu nhanh hơn. Nên quy trình cấp cứu sẽ khác với đâm trúng tĩnh mạch.
    Còn nói chung chung thì bị hư cái nào mà ko chữa kịp, đều chết queo hết.

Share This Page

Loading...