Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Nhà sản xuất loa có công bố dòng bôi đậm hả bác thai64? loa nào vậy bác?

Wildbird likes this.
  2. thai64

thai64 Advanced Member

KevinTeo copy bài của tôi, mình khuyên bạn nên khiêm tốn và cần hiểu đúng các khái niệm và ý của người viết bài.
    Mình tôn trọng bạn.

dinhvan52 likes this.
  3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thôi bạn ơi bạn biết ai với ai rồi mà....

Còn nhà sản xuất thì cũng có ty tỷ loại nhà sản xuất khác nhau mà và chuẩn của họ cũng rất rất khác nhau cái này chắc nhiều người hiểu...

4. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác cần khiêm tốn và hiểu rõ các khái niệm và ý của bác ấy , bác cố gắng hiểu nhé dù rằng cái bài đó nó khái niệm không rõ ràng lắm đâu. Ví dụ viết giống kiểu tần số nguồn phát tín hiệu là 5 hz-20khz. Loa ra 20hz- 20khz . Nên bác ấy sẽ lấy đủ đc ra từ 20hz-20k hz , còn từ 5 đến 20 hz sẽ kệ và nghe rõ tất tần tật như hãng sản xuất ghi trên tem .Chả hiểu mình hiểu thế có đúng ko. Mình thắc mắc tý chút là bác ấy lấy gì để đo dải tần nếu có chắc bác ấy chụp thực tế cho a e ngó rửa mắt 1 tý ,và bác ấy lấy gì để quy từ giải tần đó ra cao độ trường độ ,âm sắc ,cường độ. Vì 1 cái thông số dải tần của hãng đề đơn vị là hz, còn trường độ ,cường độ, âm sắc đề bằng đơn vị gì nhỉ , dốt vật lý quá ko biết luôn. Mình cũng rất cố hiểu bác ấy viết gì mà chẳng hiểu được . Bác kenvin đừng copy bài của bác ấy nữa , bác ấy rất kỵ vì sau này bác ấy còn sửa lại được chỗ sai. Thôi nốt bài này mình sẽ đứng dòm vì đi quá xa mục đích đầu bài rồi

Last edited: 4/10/19
    Manh Nguyen, Wildbird and KevinTeo like this.
  5. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Thôi bác, để cái topic này lại cho bác ấy chém đi, không comment gì nữa, mất time mấy mod dọn dẹp.

Gà mờ likes this.
  6. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Chuẩn bác , thề là ko nói với t64 trong topic này nữa.kkk

Last edited: 4/10/19
  7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ngày xưa, viết bài sẽ bị các mod kiểm duyệt hàng ngày. Viết sai, viết bậy, viết không đúng chủ đề, chửi thề, dựng chuyện, xúc phạm thành viên, spam và các kiểu phạm quy khác...... sẽ bị xoá bài, nặng hơn nữa là bị treo nick hay ban nick. Giờ thì ........ rác rưởi, ruồi bọ tràn lan mà chả thấy ban quản trị hay mod nào đi ngang dọn dẹp làm cho diễn đàn hấp dẫn, mạnh mẽ, cung cấp nhiều kiến thức thiết thực hơn cho thành viên và thu hút thêm nhiều thành viên mới. Ờ, mà còn mod nào nữa đâu, thăng hết rồi nên ruồi bọ nó bay ra làm loạn diễn đàn.

Ôi, cái ngày xưa ấy bây giờ còn đâu. Chán.

Gà mờ likes this.
  8. BachDuong

BachDuong Moderator

Có em đây, em chưa thăng và ngày hôm qua phải dọn dẹp, xóa rất nhiều bài trong topic này, trong đó có bài của bác. Em thấy bác nhiều lần yêu cầu mod phải dọn dẹp, phải xử lý và cũng nhiều lần nặng lời chê trách ban quản trị. Lần nào em cũng phải thay mặt BQT nhận lỗi, tiếp thu nhưng lần này thì xin tặng bác cái thẻ vàng và mong bác đừng rủa BQT như thế nữa nhé!

Satuki, fubar, thai64 and 1 other person like this.
  9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Đề nghị các cụ trật tự và đi vào chuyên môn đi còn để cho cụ Gà mờ học bài nhé....
    Tháng cuối tháng 8 mình vừa bị treo nick 1 tháng đó các bạn...
    Còn trên diễn đàn topic này mọi người cũng biết rất rõ ai với ai rồi mà...

Gà mờ likes this.
  10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cám ơn bác đã quan tâm

Bác tặng em thêm cái thẻ đỏ thăng luôn để đỡ bận lòng về vnav

Trân trọng

11. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác bán đồ audio gì để thăng cho nhanh thì bảo mình nhé. Còn vương vấn là còn chưa thăng đc

fubar and nguyenha7940 like this.
  12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Các bác quan tâm đến việc đánh giá chất lượng của đôi loa...thì quan tâm đến sự kiện do VNAV tổ chức nhé:

"Em xin thông báo về địa điểm và thời gian tổ chức Festival DAC và loa bookshelf tự chế như sau:

1. Địa điểm: Khách sạn ASEAN, số 8 Chùa Bộc, Hà Nội. Đây là địa điểm đã nhiều lần tổ chức sự kiện của VNAV nhưng khác với các lần trước, phòng test lần này sẽ bố trí ngay tại phòng hội đàm tầng 1 của khách sạn.

2. Thời gian:

- 18h00-20h00 thứ 6, 04/10: Ban tổ chức tiếp nhận thiết bị. Các bác có thể mang thiết bị đến trước để kiểm tra, test thử. Bác nào ngày hôm sau mang thiết bị tới thì có mặt tại địa điểm trên trước 8h00 sáng thứ 7.

- Từ 9h00 đến 11h30 thứ 7, 05/10: bắt đầu bốc thăm, test loa bookshelf

- Từ 13h30 đến 17h00 cùng ngày: test DAC

- 17h00-17h30: tổng hợp, công bố kết quả

- 18h00: liên hoan giao lưu thân mật tại quán Tài Sanh ngay bên hông khách sạn, quốc vương Campuchia tài trợ.

Kính báo! "

Thanks đã đọc tin.

fubar likes this.
  13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nhà sản xuất loa không công bố thông số về âm sắc, và thông số loa cũng không liên quan nhiều đến không gian sân khấu tái tạo.

Dùng source nhạc MP3, dây tín hiệu một vài trăm ngàn, dây loa vài trăm ngàn... vẫn có thể làm cho loa ra đủ bass mid treble theo đúng thông số của nhà sản xuất loa, vậy là hay, và như vậy là đạt được mục đích cuối cùng?

Last edited: 7/10/19
    minh62 and KevinTeo like this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thôi thôi...bác cứ chơi theo đạo của bác đi, mệt đầu vẩn vơ làm gì...:(

@ Nhà sx loa có tài liệu hướng dẫn sử dụng ...bác chưa biết ? :rolleyes:

@ Mỗi đôi loa có một âm sắc riêng qua đó để mà nhận thấy điểm khác biệt...giọng của bác không như tiếng nói của tôi là vì âm sắc đấy. :(:(

Last edited: 7/10/19
  15. Newbe

Newbe Advanced Member

Xài Bluetooth chẳng phải lăn tăn dây nào hơn dây nào

thai64 likes this.
  16. hoangtrong

Nếu bản thâu âm độc tấu piano phát ra một nốt Đô của đàn piano cơ Steinway & Sons, khi tái tạo lại âm thanh mà mỗi đôi loa lại phát ra âm thanh của nốt Đô đều có âm sắc riêng của loa mà không phải âm sắc của cây đàn Steinway & Sons à?

Audio hướng đến mục tiêu tái tạo ra âm thanh (trong đó bao hàm âm sắc) gần với âm thanh gốc nhất, chứ không phải tái tạo ra âm thanh mang màu sắc của bộ dàn. Âm sắc của loa mình nghe lạ quá !!!

Last edited: 8/10/19
  17. Minoan

Minoan Advanced Member

Bác nói chí phải, chúng ta đang hướng tới nghe trung thực nhất có thể mà

18. thai64

thai64 Advanced Member

@ Một khi đôi loa của bác không có các thông số kỹ thuật tốt để tái tạo được âm thanh gần với âm thanh gốc nhất có thể...thì bác dùng dây gì !

Nếu không nghe âm thanh (âm sắc từ đôi loa) thì dựa vào đâu để mà sắm dây nọ dây kia...nghe cho gần với âm thanh gốc nhất, hả ?

Cũng trên một bộ dàn Audio...thay đôi loa khác nhau thì âm thanh phát ra (nốt Đô) của loa có âm sắc là như nhau à !

@@ Tôi có quan điểm và cách chơi riêng của tôi.
    Một khi bác muốn tôi chia sẻ thông tin, thì việc quan trọng là bác cần hiểu ý trả lời của người mà bác đã hỏi.

Nếu không thực hiện được như trên, thì xin mời bác tự chia sẻ sự hiểu biết của mình để mọi người tham khảo và cho ý kiến.

19. hoangtrong

Đậm: mình đã chia sẻ nhiều về chất lượng âm thanh tái tạo và làm thế nào để cải thiện chất lượng âm thanh tái tạo rải rác trong một số topic, bác có thể tìm đọc lại. Có thể bác đã từng đọc qua, nhưng chắc khác "hệ" nên những điều nhỏ nhặt "phi chính quy" đó không vào trí nhớ của bác được.

Đỏ: bác cứ nhắc đi nhắc lại thông số kỹ thuật. Thông số kỹ thuật chỉ để tham khảo, nó không quyết định 100% chất lượng âm thanh và nhất là âm sắc. Có cặp loa thông số dãy tần từ 40 - 20.000 Hz chưa chắc tái tạo âm thanh chất lượng như cặp loa thông số dãy tần 70 - 14.000 Hz. Bác đã từng nghe tiếng nói, tiếng hát, tiếng guitar ... của một cặp loa toàn dãy chưa? dãy tần khá hạn chế nhưng âm sắc của nó vẫn khá trung thực, trung thực hơn khá nhiều cặp loa có dãy tần rộng hơn nhiều. Có nhiều cặp loa giá rẻ nhưng dãy tần khá rộng, có những cặp loa giá đắt hơn mà dãy tần hẹp hơn. Đó là nói về độ rộng của dãy tần, còn nói về độ bằng phẳng của đáp tuyến tần số thì còn nhiều vấn đề nữa. Nếu cứ nhìn thông số loa mà biết chất lượng dỏm của nó thì cuộc chơi audio đơn giản hơn khá nhiều rồi.

Nếu còn mơ hồ về đánh giá chất lượng âm thanh tái tạo thì chọn và phối dây tín hiệu, dây loa cũng như các phụ kiện khác chỉ là trò chơi may rủi mà thôi.

hhiepbi, minh62 and Wildbird like this.
  20. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hoangtrong chưa hiểu nội dung trong hai câu tôi viết như sau à !

*Sau quá trình loay hoay để phối hợp dây tín hiệu & dây Loa cùng các thiết bị chính, mục đích cuối cùng là đôi loa hoạt động tốt nhất theo thông số của nhà sx.

*Mục đích cuối cùng là để đôi loa có thể trình diễn đúng với tất cả các thuộc tính cơ bản của âm nhạc gồm: Cao độ, Trường độ, Cường độ và Âm sắc.

Hoangtrong copy bài của tôi, hỏi và sau đó bác tự diễn theo cách hiểu rất ấu trĩ...rất lệch lạc. :cool:.

Việc Hoangtrong viết bài hỏi tôi, mình đã chia sẻ nội dung như hai câu ở trên theo mình là đủ. Vì vậy nên dừng lại, để không làm ảnh hưởng đến bạn đọc.

Trân trọng cảm ơn.

21. hoangtrong

Đỏ đậm: nếu bác nghĩ mục đích như thế thì bác cứ chơi theo kiểu của bác. Nhưng bác nên dừng lại là đúng, những gì bác viết rất có thể đưa một số người đọc vào ngõ cụt!

Nói một cách đơn giản, chất lượng âm thanh là thước đo tổng hợp kết quả của quá trình setup audio bao gồm (nhưng không giới hạn) các loại máy móc thiết bị, phụ kiện ... trong một điều kiện phòng nghe, một nguồn nhạc cụ thể. "Phối hợp dây tín hiệu & dây loa với mục đích cuối cùng là đôi loa hoạt động theo thông số của nhà sản xuất" thì như trên đã phân tích, phối dây tín hiệu và dây loa giá chỉ vài trăm ngàn cũng có thể đạt được cái gọi là "thông số" của nhà sản xuất, vậy sự phối hợp khá đơn giản, là coi như xong.

Nhưng sự đời không đơn giản như thế. Thế giới này rất bao la, hãy bớt bớt gõ phím và hãy dành nhiều thời gian hơn để khám phá và TỰ MÌNH TRẢI NGHIỆM audio. Nghe nhạc thì cái mục đích cuối cùng là cảm xúc, trạng thái tinh thần mong muốn. Chất lượng âm thanh tái tạo là phương tiện đem lại cảm xúc cho người nghe. Nhầm lẫn giữa phương tiện và mục đích thì còn khổ dài dài. Còn chất lượng âm thanh thì không đơn giản là "loa hoạt động theo thông số của nhà sản xuất" đâu. Đặc tính âm thanh tái tạo được đánh giá khá phức tạp với nhiều tiêu chí. Cao độ, trường độ, cường độ và âm sắc chỉ là những cái rất cơ bản, nghe nhạc qua máy tính, smartphone, headphone đều có thể đạt được, đâu cần tốn tiền, đâu cần trăn trở, đâu cần loay hoay, đâu cần lời khuyên.

Người chơi audio muốn rất nhiều thứ khác của âm thanh tái tạo: độ dẻo, độ mềm mại, độ uyển chuyển, độ quyện, độ tách bạch, độ phóng khoáng, rộng mở; âm hình rộng cao sâu; hình âm nét, lớp lang thứ tự các loại nhạc cụ/giọng hát rõ ràng; lúc cần ngọt ngào thì thể hiện được ngọt ngào, lúc cần chua xót/tiếc nuối thì thể hiện được chua xót/tiếc nuối; lúc thì hoành tráng độ động cao nhịp cực nhanh mà không rối; lúc cần sâu lắng, chậm rãi thì không rời rạc, hài âm đủ, tiếng vang rõ tạo cảm giác về độ lớn của phòng nghe (biểu diễn live trong phòng, hay thâu trong phòng không phải là phòng câm). Tất cả những điều này giúp người nghe có cảm xúc về sự nức nở, sự cô độc, sự trìu mến, sự vui tươi, sự khắc nghiệt của chiến tranh ... Thế mới cần thực nghiệm, trải nghiệm, chia sẻ để học hỏi lẫn nhau. Chứ loanh quanh trong sự đơn giản và coi đó là sự đúng đắn (hay chân lý) rồi tuyên truyền phổ biến nó thì ....

Phối dây tín hiệu và dây loa để góp phần đạt được một số tính chất được liệt kê ở trên quả thật là một sự thách thức, nhưng thú vị!

hhiepbi, fubar, nvss and 4 others like this.
  22. minh62

minh62 Advanced Member

Bác Trọng tuy đi “hỏi” nhưng lại "tranh thủ" chia sẻ được rất nhiều điều bổ ích! Còn về “người chia sẻ” thì ... càng viết càng cho thấy kiến thức, hiểu biết về audio còn “lõm bõm”, ngộ nhận nhưng lại thiếu tinh thần cầu thị (mặc dầu trong nhiều bài viết luôn khẳng định mình là người cầu thị).
    Ai mới là người có suy nghĩ ấu trĩ, lệch lạc, ngộ tưởng thì bạn đọc trên diễn đàn này đều rõ!

Last edited: 9/10/19
  23. Minoan

Minoan Advanced Member

Bác để ý kĩ sẽ thấy rất nhiều topic từ điện đóm, dây dợ, phối ghép người hỏi áp đặt cách nghe của họ vào địa vị người khác. Đến khi đi hỏi thì kêu mỗi ng cách nghe. Mỗi ng mỗi cách nghe thì đừng hỏi vì có trả lời vẫn là theo cách nghe riêng. Chắc bác ý lớn tuổi cái tôi vẫn còn cao nên rất khoa chấp nhận học hỏi từ người kém tuổi

HoanComf, minh62 and Wildbird like this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hoangtrong hỏi tôi thì ngay từ đầu tôi đã lịch sự viết bài trả lời sao cho ngắn gọn và đầy đủ nhất có thể.

Tôi nghĩ như nào thì tôi trả lời bạn vậy, thẳng thắn, rõ ràng, kiến thức và thực tế đó là của tôi...không thế thì như thế nào ?

Có thể câu trả lời của tôi cho Hoangtrong chưa làm bác thỏa mãn. Nhưng điều quan trọng bác cần tôn trọng đúng nội dung câu trả lời...với người đã chia sẻ cho mình thông tin dù chỉ là một chút kiến thức nhỏ bé, đó là cách giao tiếp có văn hóa .

@@@ Nếu Hoangtrong ko copy bài viết của tôi và có ý hỏi tôi, thì tôi đã không bao giờ tự mình viết bài với b...chính vì vậy tôi và bác không nên viết bài về việc này nữa.

25. minh62

minh62 Advanced Member

Những người hiểu biết còn "lõm bõm" thường rất ngại (và rất sợ) tranh luận sâu về chuyên môn (nhất là tranh luận bằng hiểu biết, kiến thức của chính mình chứ không phải đi học mót hay cóp nhặt từ người khác) vì khi đó cái "lõm bõm" ấy nó càng lộ ra!

Share This Page

Loading...