Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Tất cả dây các hãng khác nhau như nordost, kimber, arigento, purist, analycis, vadenhul, mình đã dùng qua ,từ loại 5,10 tr cho tới vài trăm tr , từ biwire đến dây đơn 1 sợi đều có đánh mũi tên , mà nghe chừng một số bác có vẻ ngạc nhiên về chiều của dây và cắm đúng chiều quá. Nếu chủ đề này ko thiết thực và có vẻ huyền ảo quá các bác ra chủ đề mới xoay quanh topic này cho đỡ nhạt . Mình chơi và cắm theo cách của mình là ổn , tuân thủ đúng hướng dẫn của hãng là đc.
    @ t64:Mình ko phải dân kỹ thuật hay gì cả mà bác bảo là cùng như bác ,( và mình tin người mà nói cứ cắm thế nào cũng đc thì thế mạnh ko phải là dân biết nghe, biết chơi audio), còn mình chỉ chơi và tìm tòi để hưởng thụ thôi. Vì vậy mình ko muốn tranh luận với người như bác...khác nghề.

Last edited: 11/10/19
    Wilson Fans likes this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thôi cụ ơi. Nó như kiểu "ông chứng minh cho tôi 1+1=2 ấy". Cụ nào chứng minh dc e gọi là sư tổ ngay! Nói thật chứ o giỡn chơi đâu. Vật lý thực nghiệm trước chứ đâu lý thuyết trước.

Gà mờ likes this.
  3. fubar

fubar Approved Member

Cụ làm em nhớ em hồi 15 năm về trước, khoảng 2003, thích đọc tạp chí Whathifi, quan tâm 3 sao hay 5 sao, dây là phải có chiều, có mũi tên ... ;)

4. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Wilson Fans and hhiepbi like this.
  5. fubar

fubar Approved Member

em thích câu này: "This topic should get a double award “The Snake Chicken Oil Award – Five Star Platinum Edition”"
    Awards này có cả chichken, có cả five star :)

6. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Đây là giải thưởng của hàng tuần ,hàng tháng , hàng năm dành cho những người đã đặt câu hỏi thú vị cho hãng qua email thôi mà bác. Bác muốn thì có thể tham dự trên trang của ps đó, kkkkk..

7. fubar

fubar Approved Member

em thấy cụ đang là người hỏi mà

8. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Bác lộn rồi......kkkk

9. fubar

fubar Approved Member

chiều của dây nó còn phụ thuộc vào từng loại nhạc. cụ có thể cho mọi người biết thể loại nhạc cụ đang nghe ;)

10. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Thôi, tốt nhất để các bác tự khám phá trải nghiệm sẽ hay hơn , câu bác nói bác tự có câu trả lời mà.

11. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Vụ chiều dây dẫn này theo mình biết là do phương pháp làm nguội dây khi gia công, giờ có thêm công nghệ làm nguội được từ trong ra làm cho dây không bị ảnh hưởng bởi môi trường ngoài. Các hãng hi-end đặt bên gia công dây làm theo t.kế của mình, đầu tiên họ mang dây về cắm điện hay sử dụng nghe thử và nhận thấy : nếu chiều dây ngược chiều làm nguội và theo chiều ra khỏi khuôn sẽ cho âm thanh chất lượng hơn và hay hơn chẳng hạn. Từ đó họ xác định chiều dây từ đầu trước khi ra thành phẩm, sau này cứ thế mà sx và bán.
    Còn về lý thuyết tại sao hay hơn theo mình có thể do khi làm nguội các tinh thể đồng xắp xếp, phân luồng tạo hướng ưu tiên cho tín hiệu truyền đi tốt hơn hướng ngược lại chẳng hạn. Tuy nhiên đây cũng chỉ là phỏng đoán, ai có quen kỹ thuật của hãng gửi mail hỏi thì sẽ có cây trả lời chính xác hơn rồi chia sẻ cho mọi người nhé

hhiepbi and Gà mờ like this.
  12. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Dây của bác fubar cũng có chiều dây mũi tên mà

Attached Files:

13. fubar

fubar Approved Member

chết cười với cụ này :)

14. Newbe

Newbe Advanced Member

Có công nghệ làm nguội từ trong ra sau khi ủ hả bác, khó tin quá

15. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thực ra để giải thích cho chiều của dây dẫn thì các cơ sở như Nordost, Van Den Hul, PS Audio... đã hàn chống nhiễu ở 1 đầu, và đó là đầu output. Ngoài ra, khi sợi dây được hoàn thành thì bản thân nó không có chiều, chiều dây được tạo ra trong quá trình break-in, nó sẽ phát sinh hiệu ứng gọi là hiệu ứng diode (cũng có thể gọi là hiệu ứng đường hầm lượng tử). Đó là cách giải thích của các cơ sở sản xuất dây có đánh dấu chiều mũi tên.

Còn các cơ sở khác mặc dù bán dây giá cũng ko thua kém nhưng lại không ghi chiều dây, họ để người chơi tự cắm đầu nào tùy thích.

Tóm lại, người chơi đã mua dây có chiều thì không có sự lựa chọn, phải cắm theo hướng dẫn của cơ sở đó. Nó còn là yếu tố tâm lý, không dám làm ngược lại. Còn ai mua dây không có chiều thì dễ hơn, sau thời gian xài nếu cắm ngược lại thấy dở hơn thì có thể do hiệu ứng diode như họ nói, nhưng nếu cứ để yên mà nghe thì sau thời gian sẽ hay lại như cũ :)

16. Newbe

Newbe Advanced Member

Sau khi đổi chiều cắm, vấn đề chống nhiễu thì sao bác?

17. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Trên cái link đăng lúc nãy có nhắc đến vụ này là một số hãng nó xài thêm lớp vỏ bọc giáp, một đầu giáp bắt buộc phải tiếp vào jack cắm nối đất, 1 đầu còn lại ko hàn vào giáp, thế nên cái đầu nối vào đất phải gắn ở phía nguồn phát để nối đất chung với hệ thống điện. Làm ngược lại nó sẽ giống như là thêm cái anten thu nhiễu nối vào jack thiết bị.
    Nói như cách này thì với dây loa cũng coi như là hợp lý. Và phải xem kỹ coi là dây có bọc giáp ko, còn nếu là dây ko giáp thì ko lý giải được.
    Còn với dây tín hiệu thì món này chắc là có liên quan vụ ground-loop nữa. vì nhiều thiết bị ổ cắm nguồn sau lưng đều là 3 chấu (cái này là bắt buộc về an toàn điện nhé).Khi đó Dây tín hiệu mà có đường ground riêng nối cả 2 đầu vào 2 thiết bị thì có thể bị ground-loop, nên hãng ngắt 1 bên ra.

18. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Hải cừoi không nhặt mồm cái chữ nghiêng...hehehhe.
    Rồi vào chủ đề chính, chả là sáng nay cafe, ngồi rảnh nên chém gió với các bác, cào phím cho đã, nhầm là bấm chữ đúng hơn...thì nhìn lại chủ đề này là sự so sánh.
    Quan điểm của tôi như thế này. Với tôi dây nhợ rất quan trọng, nên tôi sẽ không so sánh nêú đuợc hỏi và tư vấn. Về yếu tố kỹ thuật thì dây tín hiệu nó trực tiếp liên quan đến phần khuyếch đại, liên quan đến mass...nên nó chính là cây anten. Vì thế dây này phải chế tạo tốt hơn các loại dây kia. Vậy tính quan trọng nó phải hơn dây loa.
    Dây loa và tín hiệu có một điểm chung là phải tải hết những gì gốc có. Phát bao nhiêu thì thu về bấy nhiêu. Vậy dây loa cũng rất là quan trọng.
    Quan gì thì quan với tôi cứ dùng dây tốt và do nhà sản xuất có tên tuổi ( trừ mấy ông ăn ké ra ) là ok rồi.
    Bổ sung thêm nếu so với dây nguồn thì phần dây nguồn dỏm chút ko sao.

Wilson Fans and meotomvn like this.
  19. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Dây kimber103.. này có nhiều khuyến cáo cắm đúng chiều mũi tên . 1 số diễn đàn tây lông lý giải do dây được bện theo cách tránh cộng hưởng từ do nhiễu nội sinh và nhiễu bên ngoài

Attached Files:

20. fubar

fubar Approved Member

chết cười với cụ mất thôi :)
    em thấy toàn thuật ngữ snake oil thôi, mông lung lắm ý ;)

21. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Kkkkk, mình cũng thấy vậy. Cụ thấy bọn nó nói thế là snake oil thì cụ phân tích xem sai ở điểm nào

22. pdthang

pdthang Advanced Member

có vậy mới làm người mua nghĩ mình đang sở hữu hàng vip, chất lượng.

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Em đưa bài này vào để các bác tranh luận trên cơ sở khoa học, có số liệu cụ thể.... chứ hiện nay các bác tranh luận mà chỉ dựa trên tai nghe thấy khác sẽ còn cãi nhau hoài .

thai64 likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình nhất trí với quan điểm của bạn Haolq.

* Khi tranh luận về một vấn đề gì thì cần dựa trên cơ sở khoa học, có số liệu thực tế...
    Hoặc để khách quan có thể trích bài viết được các báo, tạp chí chuyên ngành...uy tín có nội dung phù hợp với đề tài tranh luận.

* Khi chia sẻ cảm xúc nếu chỉ dựa trên đôi tai, đôi mắt của cá nhân...thì nên tôn trọng cái tôi và chỉ có vậy mọi người mới vui vẻ và cùng đồng hành với diễn đàn VNAV.

Thanks.

Last edited: 12/10/19
  25. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Không việc gì phải chứng minh cả.
    Việc này nó giống như : người có trình nhận thức và có sự quan tâm sâu sắc....luôn đối lập với người ngược lại

Đây là ví dụ thực tiễn của mình.

- Đi xem tranh với ông họa sĩ.

- Đi xem tranh với ku cậu không biết gì lại hay khoái rống mồm.

Kết quả:

_Ông họa sĩ luôn có những giảng giải,lý luận rõ ràng,cái đẹp ở đâu,điểm mạnh chỗ nào trên tranh.

phân tích những chuẩn mực, công thức về cái đẹp dựa trên bố cục, không gian, hình thể, màu sắc..v...v.....

_Ku cậu không biết gì thì lần nào cũng bảo : Ôi giào , toàn lũ họa sĩ dở hơi.Ăn học cho cố ,vẽ tranh như ghẻ rách.....chả ra ôn gì,phí phạm. :eek:

Wildbird, hhiepbi and Gà mờ like this.

Share This Page

Loading...