Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chúng ta có quyền chia sẻ những gì mình thấy, mình cảm nhận được. Bạn ko nhận biết được thì bạn cũng không nên có những lời lẽ như vậy với người khác vì biết đâu đó là khuyết tật của chính đôi tai bạn. Nếu ai đó được coi là có tai rơi như bạn nói, nói bạn có đôi tai người nhưng não của bạn là não rơi bạn cảm thấy thế nào?!

Last edited: 19/7/22
    Wilson Fans likes this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

IC, SP xét cho cùng cũng chỉ là dẫn điện mà bác. E chưa thấy loại dây nào dẫn “âm thanh “ đúng nghĩa bác. Hic. E tẩu mất rồi

HaiThuat3006 likes this.
  3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

IC viết tắt từ chữ Interconnect Cable nghĩa là dây tín hiệu tức là dây dẫn âm thanh (tín hiệu) để cho âm thanh đi ngang qua nó. Bác lại viết là dây điện thì em hơi bất ngờ nên chỉ dám dựa cột mà nghe thui.

4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Dây IC, dây loa, dây điện đều cấu tạo từ kim loại có tính chất dẫn điện nên nói nó là dây điện thì không sai. Em biết 1 bác cũng trên vnav dùng dây loa Vandelhui để làm dây điện nguồn cho dàn máy nghe nói cũng ok lắm. Nhưng nó cũng dẫn được âm thanh nên người ta cũng dùng dây kim loại để làm dây tín hiệu nữa như dây IC, digital, .....

Do vậy, phải nên hiểu rằng ở đây người ta dùng dây IC và dây loa để dẫn âm thanh chứ không dùng để dẫn điện vì hai đường điện và âm thanh đi theo hai hướng khác nhau mà. Dây nguồn cho điện đi qua còn dây IC cho âm thanh đi qua. Hai đường này sẽ gặp nhau tại 1 điểm nào đó sau bộ lọc nguồn điện trong thiết bị như bác trinh_anhtu đã phát biểu.

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Haha dĩ nhiên người tham gia test tai tốt thì chất lượng test cao hơn, nhưng mà bài của bác đi xa bài của bác kia rồi. Em thấy cũng ko cần phải quote lại nữa.

Vinhoankiem likes this.
  6. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

mấy dây trên đều dẫn hạt mang điện tích, có áp, có dòng hẵn hoi mà bác Chim. Có dây nào dẫn sóng âm đâu, bác gọi tên nói ntn thì nó cũng dẫn hạt mang điện tích. Nếu nhớ k nhầm thì cổng RCA áp khoảng 1v, xlr khoảng 4v thì phải. kaka
    Dây xlr các chân tim của nó đánh dấu rõ ràng Hot, cold, ground mà ....

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, bác phát biểu vậy thì em chả dám cãi, chỉ dựa cột nghe thôi.

Tuy nhiên, bác nên xem thêm nguyên lý điện và điện tử rồi tự nhận xét chứ em hổng dám nói thêm gì khác.

8. lethanhngoc

Để bác trinh_anhtu là chuyên gia phán coi nó là dây dẫn điện phải không nhé bác

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em có quen 1 anh bạn hay bán (và setup luôn) đồ high end audio cho người nhiều tiền. Anh ý bảo là trải nhiều ở những chỗ đó thì thấy dây nguồn thay đổi âm thanh nhiều hơn dây loa.

hhiepbi likes this.
  10. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Anh bạn mà bạn quen theo mình là người rất có tâm mới tư vấn vậy về phần điện mà bản thân bán thiết bị. Vì nhiều khi anh em chơi setup phần điện chưa phù hợp, dẫn đến nhận định chất lượng thiết bị không đúng, mua bán đổi các và chạy theo cuộc chiến thiết bị không có hồi kết về giá. Dây nguồn phù hợp sẽ giúp cho thiết bị đạt được phẩm chất thiết kế của hãng. Dây tín hiệu phù hợp là chuyển tải đúng- đầy đủ những gì có được từ thiết bị này đến thiết bị khác. Một hệ thống tốt khi mọi thành phần thiết bị trong hệ thống được setup tốt. Để làm được điều này không thể thiếu vai trò của điện- nguồn điện- dây nguồn.

Wilson Fans likes this.
  11. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Em thấy có vẻ sai sai, mấy dây đó dây nào cũng dẫn điện hết đó bác chỉ có điều dây nguồn thì tần số ac qua nó ổn đinh 50-60Hz còn dây tín hiệu, dây loa ac qua nó nhiều dải tần số. Em thì amator nhưng em nghĩ dây nguồn có nhiều loại, to nhỏ để phù hợp công suất, chất liệu dây ( nhôm, đồng, vàng bạc ) để ảnh hưởng đến tốc độ dẫn ( hay gọi là cản trở dòng điện ) theo lý thuyết amator em học thì bạc dẫn điện, nhiệt tốt nhất...vvv. vì vậy em nghĩ dây nguồn có ảnh hưởng đến âm thanh, nếu không các bác cứ lấy 1 sợi dây nhôm lởm nhỏ tý khoảng 1mm2 và 1 sợi dây đồng tốt đủ to khoảng 3mm2 các bác test mù em nghĩ các bác sẽ cảm nhận được rõ sự khác biệt.

Wilson Fans likes this.
  12. HaiThuat3006

Vâng nhưng em nghĩ nồi cơm điện là base là cơ bản bác ạ, bác mang dây nguồn đi cắm for audio cắm cho nồi cơm điện, chẳng khác gì bác ra bài toàn 5+5 hoặc 1+1 bằng mấy để đố 1 cháu cấp 1 và 1 ông giáo sư đều có đáp án đúng và nhanh như nhau.

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Thày bói - Phù thuỷ luôn tồn tại từ xưa tới nay, khoa học phát triển tới cỡ nào đi nữa họ luôn tồn tại . Bởi vì họ giải quyết được phần "Tâm linh" của mỗi người khi có nhu cầu . Anh nào duy vật thì cứ duy vật- Anh nào duy tâm thì cứ duy tâm .

TRANDAIARC and lethanhngoc like this.
  14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em thấy nhiều bác vẫn lẫn lộn giữa vị trí và vai trò các loại dây: dây nguồn, dây tín hiệu và dây loa nên lấy cái hình mạch khuyếch đại đơn giản nhất mượn trên mạng cho các bác xem
    Hình vẽ này nói về nguyên lý hoạt động của mạch này. Trong hình vẽ này có thể thấy nguồn tín hiệu vào và ra cũng như nguồn điện 9V đều nằm ở các khu vực khác nhau. Nguồn điện 9V đi vào mạch ở trên hình vẽ, tín hiệu (âm thanh) vào bên trái và tín hiệu ra ở bên Phải. Nguồn 9V cấP từ điện 220V xoay chiều bằng dây nguồn rồi qua biến thế hạ xuống thành 9V xoay chiều rồi qua bộ nắn điện để cung cấP 9V một chiều như hình. Nguồn tín hiệu vào (âm thanh) đi vào mạch qua dây tín hiệu và được khuyếch đại để ra khỏi mạch nghe được qua loa thông qua dây loa. Tín hiệu âm thanh là xoay chiều còn nguồn điện 9V là một chiều nên ban đầu hai bên không đi chung với nhau được.

Do vậy, các bác cứ tự suy luận về dây nguồn xem có ảnh hưởng đến âm thanh không nhé. Chứ cái dây nguồn nó ở cách quá xa so với nguồn tín hiệu nên hổng bít nó ảnh hưởng ra sao đến âm thanh.

Các bác cứ bàn nhé. Em hổng bít, chỉ dựa cột thui

Attached Files:

15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em thấy em viết chả sai tí nào, bác đọc lại dòng đầu tiên giúP

16. HaiThuat3006

Theo em nghĩ dây nguồn nó ảnh hưởng gián tiếp, còn các dây kia ảnh hưởng trực tiếp. Thường là trực tiếp sẽ dễ nhận biết hơn nhưng không phải gián tiếp không ảnh hưởng.

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em Post lại cái hình khác để thấy rõ hơn sự tách bạch giữa vị trí của 3 loại dây upload_2022-7-19_16-37-16.png

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Yes, sir. .............., mờ em cũng có viết rồi mà.

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Các bác lưu ý đến 2 cái tụ Phân cực nằm trong mạch nằm sau đường tín hiệu vào từ dây tín hiệu và trước tín hiệu ra loa có tác dụng ra sao nhé.

20. HaiThuat3006

Không phải thường xuyên nhưng có đôi khi gián tiếp ảnh hưởng khiếp hơn trực tiếp bác ạ.Giống như cô hàng xóm cô ấy cứ ốm buồn nôn làm cho nhiều bác mệt mỏi hơn cả các bác bị ngộ độc thực phẩm :p:p:p

lethanhngoc likes this.
  21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, bác xem giúP em nhiệm vụ của 2 cái tụ Phân cực trong mạch xem có giống cô hàng xóm nhà bác không nhé.

Note: Em là em mê cô hàng xóm lém

22. lethanhngoc

Trong cái sơ đồ mạch đó thì chổ nào dây cũng dẫn điện (dẫn hạt mang điện tích), k dẫn điện thì nsx chả nối dây làm gì. Điểm khác biệt là có bác nhận thấy tác động của dây từ in cho đến out, a to z, có bác chỉ nhận thấy phần out, từ m to z.
    Hiện nay dây nguồn đã đc khá nhiều bác thừa nhận giá trị tích cực, thậm chí nh bác còn khẳng định dây nguồn là quan trọng nhất. Hãng Nordost bán rát nh loại dây và họ khăng định dây "power cables are the most important cable in hifi system"
    Ngộ cái là mấy bác không nhận ra thì phán luôn trong lỗ tai, trong não người khác là tâm linh, ảo, ăn may. Cái này e chịu khả năng thấu được tâm can người khác. Quá nể. Hihi

Nguyennhatduy and Wilson Fans like this.
  23. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Cụ chim nói chuẩn quá rồi. Dây ic và loa là nó cho chỉ tín hiệu âm thanh đi qua.
    Tín hiệu âm thanh thì tần số và biên độ thay đổi nhiều. Chỉ cần dây làm mất hay thêm tín hiệu điện vào là thay đổi âm thanh. Dây nào cũng có RLC nên làm thay đổi biên độ và pha tín hiệu đi qua dẫn đến âm thanh thay đổi. Ngoài yếu tố tuyến tính RLC dây còn có yếu tố phi tuyến (Dẫn điện hai chiều khác nhau) cái này ảnh hưởng âm thanh nhiều nhất.
    Tụ C ký sinh trên dây ảnh hưởng lớn đến bộ khuếch đại, vì tính chất của đa số bộ khuếch đại có hồi tiếp sẽ phản ứng bất lợi khi có tải điện dung.
    Nguồn điện chỉ thuần sin 59/60hz chứ ko phức tạp như tín hiệu âm thanh.

24. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nguồn điện ko được lọc thường có nhiều sóng hài, RF tần số cao. Nếu ampli, pre... thiết kế ko tốt làm cho nhiễu từ nguồn vào tín hiệu sẽ ảnh hưởng âm thanh đương nhiên.
    Dây nguồn hãng đắt tiền được cấu tạo xoắn có chủ ý, hoặc có cục lọc. Nó tạo ra mạch thông thấp đương nhiên là lọc được một phần nhiễu từ nguồn điện.
    Nhưng chỉ hiệu quả khi ampli, pre... thiết kế ko tốt ko kháng được nhiễu nguồn hoặc nguồn điện quá bẩn.
    Chỉ cần cục lọc CLC hợp lý rẻ bổ đảm bảo dùng dây nồi cơm vẫn ngon.

TuanAnh68 and Ninjabolt like this.
  25. lethanhngoc

Tín hiệu âm thanh thì cũng là dòng điện theo nghĩa chung, nếu khác là tần số (theo bác) do các mạch chức năng đã biến đổi. Dòng DC k có tần số thì cũng gọi là dòng điện. K có năng lượng điện chắc chắc k rung được loa. Ta hoàn toàn có thể lấy dây cadivi làm dây loa và ngược lại, e đang lấy dây loa cắm điện cho tv đây.
    Cái hay của dây nguồn xịn là làm cho bớt nhiễu, rlc phù hợp và thực tế nghe hay hơn. Chả phải ai cũng có thể làm dược dây nguồn hay và bán dc nhé. Nói thì dễ nhưng làm ra sp để người khác tin dùng thì xa lắm

Nguyennhatduy and Wilson Fans like this.

Share This Page

Loading...