Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Ai dư, chán dây nhợ đừng có bán, cúng dường hết cho thầy Thich chân wang để phúc cho đời sau nhé. Kakaka

walk likes this.
  2. walk

walk Advanced Member

Chỉ sợ thầy bảo: ai chơi dây sau này làm cái tụ điện :)

lethanhngoc likes this.
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng bác. Bán đi thì lấy gì ra cấp điện cho ht. :D

4. lethanhngoc

cúng dường phun bộ dây Valhalla thầy Wang cho lên niết bàn luôn. Phúc lớn lắm đấy. kakakak

5. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

Dạ vâng bác.
    Em cũng chơi diễn đàn này từ hồi 2004 hay 2005 gì đó. Nhưng do nick cũ một thời gian dài không xài nên em quên mật khẩu, quên email kích hoạt là email nào... Nên không ráng lấy lại. Tạo nick mới để tham gia thôi.
    Chứ em cũng "không được trẻ" như cái nick của em đâu bác ạ. Em cũng mới chơi hệ thống âm thanh được khoảng hơn 30 năm thôi. Cũng còn mới chán ...
    Bạn em, có nhiều ông chơi dây cũng vài chục triệu một cọng, nhưng mua vì nó "hợp" với thiết bị chứ cũng công nhận, dây nguồn chỉ là cọng dây dẫn điện, không hơn không kém ...

Last edited: 16/6/24
  6. Ls Hoa Hồng

Dạ vâng bác!
    Vậy sự thật khách quan ấy dựa trên cơ sở nào? Chứng minh ra sao?

Dây nguồn (hàng hiệu mắc tiền) là "thiết bị" hay phụ kiện?
    Khi dây nguồn chạy rà (khoảng từ 100 giờ) thì mới cho hiệu quả rõ rệt. Vậy là quá trình chạy rà làm thay đổi và "tăng" chức năng, khả năng dẫn, lọc điện của dây nguồn....(?). Như vậy thì "khả năng" này có tăng tiếp hay giảm đi sau thời gian dài sử dụng hay không?
    Nếu có tăng/giảm chất lượng, khả năng dẫn nguồn, lọc nguồn thì vật liệu sử dụng để sản xuất dây nguồn ấy là gì? Sức bền vật liệu của vật liệu dùng để sản xuất dây nguồn xịn ấy như thế nào?

Khi trả lời những câu hỏi đó một cách khoa học (và rất nhiều điều khác nữa về vật chất) thì mới có thể giải thích được "sự thật khách quan" mà bác nói đến.
    Vì sự thật khách quan nó không phải là quan điểm cá nhân mà nó phải là điều hiển nhiên mà ai cũng thấy, cũng biết và không thể phản bác.
    "Sự thật khách quan" nó không phải là thứ trừu tượng mà chỉ có một vài người ở vào một "đẳng cấp nhất định" mới có thể thấy được ....

7. November_Rain

November_Rain Advanced Member

E mạn phép trả lời sơ sài các câu hỏi của bác, 1 phần do nội dung của chúng rộng lớn, phần nữa là liên quan tới vật lý hạt nhân năng lượng, mà e thì dốt nên chỉ dám "chém gió" linh tinh thôi ạ.

Dây nguồn, mắc hay rẻ, chúng là phụ kiện không thể thiếu, do chức năng chính của chúng là truyền tải dòng điện, cung cấp năng lượng hoạt động cho thiết bị. Trong quá trình hoạt động, những tác dụng phụ của dây nguồn (do "hợp" - nội từ này thì e không dám lạm bàn) khiến cho chúng trở thành 1 thiết bị không thể thiếu trong bộ dàn. Ngược lại, nếu tác dụng phụ của chúng làm kém đi hoặc tác động tới toàn thể thiết bi khiến cho âm thanh phát ra bị tác động ngược, thì dù chúng có đắt tiền, cũng không nằm trong danh sách thiết bị của chủ nhân.

Bản chất vấn đề là sự dịch chuyển của các electron di chuyển qua 1 chất dẫn hoặc không gian, mà sự bảo tòan E do chỉ electron âm mới dịch chuyển, sẽ dẫn tới tác động đối với tốc độ dòng điện, cường độ dòng điện. Chúng hoàn toàn không ảnh hưởng tới khả năng tác động tới thiết bị, mà do chính các thiết bị tiếp nhận có xu hướng reject hoặc accept.

Về việc tính toán thử nghiệm các vật liệu trong dây dẫn, ví dụ như lớp shield, lõi đồng thuần bao nhiêu ... thì do nhà sản xuất thôi ạ

[/quote][/QUOTE]

8. Ls Hoa Hồng

Cảm ơn chia sẻ của bác.
    Theo như ý đầu trong phần bài viết của bác thì dây dẫn là phụ kiện. Nhưng do có tác dụng phụ tác động đến toàn bộ hệ thống nên có thể được xem như thiết bị.

Thực ra thì câu hỏi của em: "dây dẫn là phụ kiện hay thiết bị" với ý muốn làm rõ, nó chỉ là một đoạn dây dẫn nguồn được làm bằng kim loại dẫn diện. Và nó là phụ kiện.
    Nó không phải là thiết bị vì nó không có đủ cơ cấu để cấu thành một thiết bị. Bản thân dây dẫn được bện dù với cách nào, kiểu nào thì nó cũng đi đến mục đích cuối cùng là ..... dẫn điện.
    Cách bện màu mè, hình thức, phức tạp hoá ... chỉ nhắm vào việc có cái để quảng cáo mà thôi ....
    Chỉ cần kiến thức phổ thông thì ai cũng biết kim loại nào dẫn điện tốt nhất, kim loại nào thứ 2, thứ 3 .... Nên cái chuyện bện dây chỉ là chiêu trò ngớ ngẩn .... nhưng lại mang lại bạc tỷ cho nhà sx.

Ngoc2 and lenamvl like this.
  9. Ls Hoa Hồng

Đây có phải là "hiện tượng khách quan" (em sửa lại thành sự thật khách quan) mà bác muốn nói đến không bác???

10. lethanhngoc

Bác k đọc các công bố kỹ thuật của hãng ah, bác xem bác Gia Huy shop luận giải khoa học về dây nguồn, dây ic,... chưa? Bác thấy tt dây dợ vẫn tồn tại khắp thế giới bao lâu roài đó bác. Như vậy đủ khách quan chưa? Bác có luận điểm, luận cứ gì để phản bác lại các điều trên?. Bác vào shop Gia Huy phản bác thử xem sao. Chả nhẽ khách quan là cái bác hiểu và thừa nhận.

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Mình hỏi thật @lethanhngoc đang dùng nhưng món đồ nào từ shop Giahuy ?

Ls Hoa Hồng likes this.
  12. Ls Hoa Hồng

Vậy theo bác thì "khách quan" là những gì trên shop Gia Huy viết, hãng công bố???
    Trên shop của họ, là nơi họ kiếm tiền, không phải là nơi để phản biện. Nên bác nào khen khi nên vào đó. Còn phản biện thì không nên. Đó là phép lịch sự tối thiểu.
    Mười mấy năm nay em không những đọc, mà cố gắng tìm ra sự khác biệt của chất lượng âm thành từ tác động của dây dẫn nguồn. Nhưng từ cảm tính đến lý tính đều cho thấy, dây nguồn chẳng có tác động gì đến chất lượng âm thanh.

Trước đây đã nhiều lần bác nhắc đến chuyện, ai thắc mắc thì có thể hỏi nhà sản xuất. Thực ra thì cách nói của bác trên phương diện rất vô tư. Nhưng nó lại vô tình quảng cáo không công cho hãng sx.
    Em cũng từng đề cập thẳng với hãng (gửi email), nhưng họ chỉ viện dẫn đến đọc các câu trả lời sẵn ở mục A/Q.
    Nếu họ có sự thật khách quan, nắm trong tay công nghệ thì họ sẽ không loanh quanh lòng vòng dẫn người thắc mắc tự tìm câu trả lời ở phần A/Q của họ.

13. lethanhngoc

đọc thôi bác. có xài đâu. dạo này e giữ giới, thực hành tiết kiệm chống lãng phí. kakaka

Haolq and Ngoc2 like this.
  14. lethanhngoc

Họ trình bày bằng quan điểm khoa học, bác thấy họ láo thì rất nên vào phản bác vì sự minh bạch của thị trường, bảo vệ pháp luật đó bác. Tất nhiên bác phải có trình độ, chứng cứ nhé. bác k nói được ai mà tin bác, chỉ nhẹ nhàng cho là bác rất cảm tính thoai ah. :p:p:p:p
    E thì thấy họ giỏi hơn e, trình bày công khai trên góc độ khoa học thì e tạm tin. kết hợp thực tiễn sử dụng e thấy nó đúng, nó phổ biến thì là khách quan.

15. Ls Hoa Hồng

Người mua họ cũng không cả tin đến mức vào đọc quảng cáo rồi xuống tiền đâu bác.
    Hãng và nhà cung cấp (đại lý) họ cũng chỉ mong ước 3-5% người dùng có nghi ngờ và "tò mò" thử .... là họ đã thành công rồi ...
    Nên nếu có nói là "khách quan" thì là "khách quan" trên quan điểm của bác và .... 2-3% người dùng mà thôi.

16. lethanhngoc

Chả có nsx nào nhắm đạt dthu của 100% khách đọc quảng cáo, công bố thông tin của nsx đâu bác, một tỷ lệ thôi. Người ta mua hay không vì nhiều lý do bác, cũng chả đủ cơ sở để biết rõ ng ta mua vì lý do gì. Chắc chắn như vậy. :D:D:D
    Mà quan trọng bác đủ khả năng phản bác họ bằng khoa học hay không???? :p:p. Nếu có bác phải bảo vệ sự thật, bảo vệ pháp luật chứ. Sợ ah?
    E đang nghi ngờ bác không có khả năng này.

17. Ls Hoa Hồng

Kkk
    Bác lại theo "quy trình ngược" rồi.
    Em chỉ cần kiến thức phổ thông cơ bản để bác bỏ những gì họ rêu rao, quảng cáo ...

Việc cần chứng minh là họ và những người tin dây nguồn thay đổi chất lượng âm thanh như bác. Chứ chẳng phải em ....

Cái "thắc mắc" đơn giản nhất em đưa ra nhưng thấy đều bị lướt qua: "dây nguồn là phụ kiện hay thiết bị?" thì chẳng thấy ai đề cập rõ ràng.

Dây nguồn phải chạy rà mới hay, vậy sử dụng lâu thì nó có "già" không? Có giảm chất lượng không? ... thì cũng không thấy ai trả lời .....

hoang964 likes this.
  18. lethanhngoc

Nó toẹt ra bác chả có khả năng và k dám đói đầu với họ.
    Bác thắc mắc dây nguồn là thiết bị hay phụ kiện để làm gì? Bác có nghĩ thắc mắc của bác nó tầm phào nên chả ai thèm quan tâm không? Nếu cần bác mở pic riêng cho chủ đề này xem sao vì nhét vào đây nó chả ai quan tâm cả

19. Ls Hoa Hồng

Haha
    Đó nhá chính bác đã trả lời nhé.
    Hỏi câu "dây nguồn là linh kiện hay thiết bị" thì bác cho là tầm phào và không thèm quan tâm, không thèm trả lời.

Không cần hỏi thêm thì cũng thừa biết rằng, trong đầu bác thì cái dây nguồn nó chỉ là cái dây nguồn, nó là linh kiện chữ không thể là thiết bị (có cái quái gì trong cọng dây ấy đâu để mà gọi nó là thiết bị).
    Nhưng lại có những người tin rằng, cái cọng dây dẫn nguồn (không phải là thiết bị) ấy có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Vậy nó ảnh hưởng bằng niềm tin hả bác?

Còn "đối đầu với họ" thì họ là ai? Họ có bao gồm bác trong đó không?

20. Nguyen trung hieu

Nguyen trung hieu Advanced Member

XL các bác! e chẳng may nhỡ tay còm vào cái thớt này có tí học hỏi mà thấy dây rợ giờ nó rối và thối quá, bác nào cao thủ gỡ giúp e ra khỏi cái đống bùi nhùi này dc k ợ?

21. Ls Hoa Hồng

Trước đây còn có một bác cũng thuộc fan của dây nguồn, trong lúc cao hứng khi quả quyết rằng dây nguồn ảnh hưởng lớn đến chất lượng âm thanh (và tất nhiên trong không khí tán dương của các fans khác) từng viết đại ý: chỉ cần một cọng chỉ băng ngay qua dây nguồn, dây tín hiệu .... thì bác ấy cũng nhận thấy sự khác biệt .....

22. lethanhngoc

1 cái nồi Inox Tàu giá 200k, 1 cái nồi Thái giá 500k, 1 cái nồi như vậy Đức giá 5 tr. Công dụng như sợi dây điện thôi bác, 1 sợi điện thường 50k vnd, 1 sợi Valhala giá 50 tr.. Truyền nhiệt vào thức ăn để nấu thức ăn. Kakaka
    E vẫn mong bác mở pic riêng cho câu hỏi của bác. E chả đủ tầm, để ae xã hội họ làm ah. Kakak

Haolq likes this.
  23. Ls Hoa Hồng

Em cũng biết về chất lượng của mỗi cái nồi là khác nhau. Nên giá là khác nhau.
    Vì vậy nên em cũng dùng dây dẫn chính hãng chứ em không dùng dây Cadivi ....
    Cũng phải công nhận cái nồi cơm điện cao tần của Nhật nấu cơm ngon hơn nồi Asanzo ....

Mục đích của câu hỏi đã được làm sáng tỏ. Vậy thì mở topic mới lại trở thành ngớ ngẩn.
    Hỏi vì thấy các bác nói đến tác dụng của cọng dây dẫn ngang với một thiết bị lọc điện. Hỏi để các bác nói/viết thì cũng xem lại xem những người không nhận thấy sự thay đổi (âm thanh) do dây dẫn xịn là do tai họ. Hay do mình đang tự huyễn hoặc mình.

24. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Ko phải ở topic này mà nhiều diễn đàn khác cũng tranh luận về vấn đề này, nhưng do ko cùng chung hệ thống, điều kiện môi trường, điều kiện kinh tế, việc cảm thụ âm nhạc và sở thích khác nhau nên khó có đáp số chung. Vì thế chuyên gia khuyên để mua dây nguồn thì tốt nhất là mượn về cắm thử nếu thấy hay phù hợp với số tiền đầu tư thì mua.

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn nói đúng. Mình may mắn được chủ Shop cho mượn 3 sợi dây nguồn to như 3 con rắn hổ mang đem về nhà thử .Sau một tuần mang trả với câu nói : thử mãi mà không thấy ép phê gì cả. Đỡ được khối tiền để mua đĩa CD

Share This Page

Loading...