Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Nagra

Nagra Advanced Member

Không biết bạn có được bao nhiêu tiền? Đọc thấy câu chữ, giọng điệu hằn học kiểu của một trọc phú mới nổi, nghĩ mình giàu. Lại có hơi hướng của dân sales ... khi thấy món hàng bị bóc mẽ chê bai ...

2. caoducviet1

caoducviet1 Approved Member

Bác đề cao bản thân hơi quá nhỉ, lời chê bai của bác có ảnh hưởng gì tới ai mà bảo bị bóc mẽ :)
    Chê cứ chê - Việc ai người nấy làm mà bác. Thiên hạ 9 người 10 ý những người nói lắm đâu có nghĩa là nói đúng.
    Em đang cafe sáng rảnh tay thì comment nhảm vài ba chữ thôi. Không có nhu cầu tranh luận với ai.

Last edited: 18/6/24
  3. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Gớm làm như mỗi mình chơi cd, cối, than, số tape, tuner vậy. Hài
    Chơi than chắc k có rề phono quá. Chac nhiều huynh chơi cối chạy bằng pin xe Vifast.
    Tôi đố huynh nào cắt nguồn Ac ra khỏi phòng nghe nhạc 1 quí. Tôi đố. Kkkk

4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vậy em đóng vai thuyết khách để bác có tơ tưởng chơi dây nguồn hãng nhé.

Bác chuẩn bị để tiếp chiêu đây.

Ls Hoa Hồng likes this.
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Như trên phân tích thì dây nguồn chẳng qua là một cộng dây kim loại dùng cho điện đi qua dây để nuôi các thiết bị phía sau nhằm giúp chúng hoạt động như đúng thiết kế.

Dây nguồn hãng cũng là một loại dây kim loại nên cũng không thoát ra ngoài quy luật đó nhưng tại sao chúng lại có những tính chất khác biệt nên khi sử dụng chúng vào bộ dàn lại cho ra được những gì mà audiophile mong muốn.

Vậy, dây nguồn hãng có nên chơi hay không và lý do tại sao?

Sau đây chúng ta sẽ đi vào việc phân tích chi tiết về dây nguồn của hãng hiện có trên thị trường.

6. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Thay dây nguồn mà hợp đồ là hay đó cụ chim; e thay cho dây vi tính thấy hay thật.

7. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

Em đủ kiến thức để biết rằng, dây nguồn chẳng ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh. Vì vậy nên không mua.
    Nhiều bác dù ngồi trên đống tiền, nhưng không bỏ tiền để mua cọng dây nguồn hãng mắc tiền. Vì cọng dây nguồn chẳng có chức năng lọc điện, nắn điện... Vì biết rằng, cọng dây nguồn theo máy dư sức để làm tốt chức năng dẫn điện nguồn của nó. Nên không phí tiền để lấy tiếng, cho sang miệng .....
    Kakaka
    Em chẳng có ý gì khoe khoang. Chỉ là trả lời 3 trong 1. Các bài viết của bác viết về mỗi loại nguồn phát khác nhau. Mà em thì hiện tại đang nghe đủ các thể loại nguồn phát. Với kết luận là dù nghe nguồn phát nào đi nữa thì em cũng nhận thấy rằng: chẳng có lý do gì phải đổi từ dây nguồn theo máy qua dây nguồn hãng, mắc tiền.
    Vậy nhưng lại có bạn trẻ nhảy cẫng lên, vì bạn này cũng nghe đủ các nguồn phát (bạn ấy đã từng khoe trong một bài viết), rằng làm như mỗi mình em chơi các loại nguồn phát như em đã liệt kê vậy đó. Và lại còn cho rằng em .... Hài. :D:D:D Bạn này hình như chỉ thích nói cho sang cái miệng, chỉ bạn ấy mới được quyền khoe. :D Người khác nói dù đúng trọng tâm vào nội dung đang trao đổi thì bạn ấy sẽ cảm thấy rất khó chịu. Vì làm như quyền khoe là độc quyền của bạn ấy vậy đó. Rõ khổ ....:D
    Vậy mới tự nghiệm thấy rằng, hình như các bạn của bác nói đúng (trong các câu chuyện bác kể). Một ông bổng dưng nhảy dựng lên, nói hài này hài nọ ..... Hình như chưa được xuất viện .....

Last edited: 19/6/24
  8. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

E thì sau 2 năm lập topic này đến hiện tại e vẫn ko đầu tư tiền cho dây nguồn, chủ yếu tập trung vào loa và dây loa vì nếu nói về pk kèm theo e thấy dây loa vẫn là thứ đáng mua hơn dây nguồn. E thì ko rành về kỹ thuật để có thể tranh luận về kiến thức với các bác trên này. Mà chủ yếu e dùng cảm quan cá nhân đánh giá thôi.
    Vì thế để chắc chắn hơn về cảm nhận của mình thì thời gian đầu e cũng mua 1 số dây cao cấp về dùng, và thấy nó thay đổi là ko đáng kể. Tại sao lại có từ ko đáng kể? cái ko đáng kể nó chỉ là do e cố huyễn hoặc tâm lý mình là do dây nó đắt thì nó hay hơn chút. Nhưng thực tế vẫn vậy, đến giờ e vẫn thấy dây nguồn "có vẻ" ko ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh.

Hoang_Anh and Ls Hoa Hồng like this.
  9. caoducviet1

Đâu bác ? Kiến thức của bác ấy? Sao em ko thấy nhỉ?

10. Ls Hoa Hồng

Cỡ bạn thì thấy được gì.........

11. caoducviet1

Thùng này kêu to quá.
    Từ đầu đến cuối, hệ loa đài rốt cuộc cũng là 1 dòng khép kín từ nguồn đến loa, điện làm loa phát ra âm thanh. Thuần túy là trò chơi với dòng điện.

Điện đi qua vô số vật chất từ ổ cắm, dây dẫn, linh kiện, tụ tị, bóng đèn, chipset... như 1 hệ mắt xích kín vậy mà nói vật chất cấu thành nên 1 trong những thứ trên sẽ không ảnh hưởng tới kết quả cuối?

Tất cả đều nằm trên đường đi của điện - Thay thế bằng linh kiện khác có trị số khác rồi xem kết quả có khác không? Linh kiện nào cũng có trị số, thông số của nó. Có giá trị là hẳng số không đổi. Cũng có các giá trị sẽ thay đổi tùy theo điều kiện đầu vào hoặc điều kiện môi trường.

Với dây dẫn, vât chất khác nhau thì rõ ràng các giá trị sẽ khác nhau.
    Có những giá trị thậm chí nhà sản xuất còn không đo - ví dụ ở dây nồi cơm điện thì NSX đo mấy cái chỉ số ko liên quan tới chức năng "nấu cơm" để làm gì đâu.
    Khi sang Audio thì lúc đấy người ta sẽ chú ý tới những giá trị khác.
    Sản xuất cho lĩnh vực nào, thì tập trung cho các thông số ở lĩnh vực đó.

Dây dẫn mỗi hãng, mỗi loại,... đều có thông số khác nhau, ảnh hưởng khác nhau từ cấu trúc, cấu tạo.

Dây điện đâu chỉ có mỗi 1 thông số là chịu tải? Những thứ NSX guide cho người sử dụng thì cũng chỉ là các thông tin cơ bản được công bố - dành cho đại đa số người dùng có thể ko hiểu rõ kỹ thuật - đâu phải tất cả. Miễn sao thiết bị 220V ông đừng cắm quá 230V ấy là không hỏng rồi.

Có kém lắm đi nữa thì mấy cái cơ bản này cũng phải biết:

Tự cảm của dây sẽ ảnh hưởng bởi cấu trúc dây, chiều dài dây.
    Điện trở của dây ảnh hưởng bởi vật liệu dây va tiết diện dây.
    Điện dung ký sinh của dây ảnh hưởng bởi vật liệu cách điện , khoảng cách hai dây.

Và mấy thứ này trên các dây khác nhau thì không giống nhau - cho dù tất cả chúng đều ... tải được điện.

Tóm lại, em không hề cổ xúy việc dùng dây nguồn quá đắt tiền vì dù sao ở một mức độ nào đó "linh kiện" này đáp ứng được các thông số "hài hòa" với bộ dàn là đã đủ tốt. Chúng ta chỉ cần lựa chọn những "linh kiện" phù hợp khả năng bộ dàn, tầm tiền, tình trạng từng phòng nghe, điện đóm khu vực.

Tuy nhiên, để phán mấy câu xanh rờn kiểu như đoạn quote trên & lặp đi lặp lại rất nhiều lần - đến nỗi chả ai thèm comment lại riết rồi tưởng mình đúng thì ko nên.

Muốn tìm bài test ae đã test, đã đo. Google "Dây nguồn VNAV" là sẽ ra đầy bài đo đạc. Còn nếu vẫn nói được rằng "Mấy bài này ko tin được". Thì em nghĩ nó vẫn còn hơn mấy bài comments múa phím không có căn cứ khác.

12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nói đến chữ “hợp” là bác “chim” nhà ta thấy ngại rồi…
    Nhưng mà cũng chưa chắc, bác chim với nhiều bác lại bảo em thay con tụ lại thấy hợp hơn. Vậy là bác nào thích chơi dây nguồn hãng để hợp thì cứ chơi, bác nào thích thay cái tụ thì cứ thay. Chung quy nó là tại cái đầu hết (thích gì làm nấy).
    Em thì: Với đồ mua hãng, không hợp em thay luôn đồ (vì em biết không hợp không phải do cái dây nguồn); Đồ em diy em thay tất - kể cả dỡ ra làm lại trừ cái dây nguồn em kệ.

Ls Hoa Hồng likes this.
  13. Ls Hoa Hồng

Ai đọc thì cũng biết là lời lẽ chỉ dừng lại ở mức được training như thế. Sales thì cũng đến vậy là hết bài ....

ducmdc and Ngoc2 like this.
  14. lethanhngoc

Loa còn hợp, kim cần còn hợp, bóng đèn tụ tị còn hop, oto còn hợp thì cái gì chả cần hợp.
    Hợp là do cái tai, con mắt của mình

Last edited: 20/6/24
  15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ừ!!!… Chưa hợp thì chọn cái hợp mà dùng, sao phải cố.
    Mò mẫm tìm cách cho hợp bằng cọng dây…Thì… hôm nay thấy đc (vì có người bảo đc), mai thấy chẳng ra gì (vì người khác bảo chẳng ra gì)... 3 bữa ngứa mắt đập cả thì …

16. caoducviet1

Dấu hiệu của việc bí - chả biết nói cái gì vì lỡ mồm nói ra người ta biết mình … chả biết cái gì thật.

17. lethanhngoc

Cái loa, cái amp, hay thay cái tụ, bóng đèn.. cũng phải mò mẫm thoai bác vì thông số kỹ thuật chỉ là phụ và cái lỗ nhĩ nó quyết định

cuquanaudio likes this.
  18. XANT

XANT Approved Member

Thông số - như bác trên có nói - Có những thông số cơ bản dành cho người tiêu dùng, và cũng sẽ có những thông số expert dành cho lab, nghiên cứu, chuyên sâu.
    Có những người chỉ nhìn mấy thông số cơ bản I (A), U (V) … thấy giống nhau liền kết luận là giống nhau. Như vậy là quá vội vàng. Cách tốt nhất khi ko biết thông số chuyên sâu, là cứ cắm vào nghe thử. Thấy khác thì chú ý, không thấy khác thì thôi. Có một số khác biệt nó sẽ nhận ra khi toàn bộ điểm nghẽn trên bộ dàn được xử lý. Ngược lại, giới hạn của bộ dàn nó sẽ nằm ở điểm nghẽn nhất, có thay đổi gì đi nữa cũng sẽ ko thấy khác. Điểm nghẽn này có thể là loa, amply, pre, pow, dac, hay thậm chí là bộ dây, ổ cắm,…​
    Dây nguồn, hay dây loa, hay cái tụ, cầu chì thì N, L, G, âm, dương của nó đều nằm trên đường truyền điện - là hệ kín có hiệu điện thế. Vì vậy mọi vật liệu, mọi cấu trúc, mọi kiểu hình đều có ảnh hưởng. Nhiễu cũng có thể gây ảnh hưởng tới hiệu quả truyền dẫn, gây nhiễu lan vào biến áp, vào mạch. Từ nhiễu cao tần, nhiễu DC,…dù thằng dây nguồn có dẫn nhiễu thì thiết bị vẫn chạy, nhưng các linh kiện nhạy cảm khác như DAC, các mosfet khuếch đại,… chỉ cần sai lệch chút là kết quả nghe sẽ ồn ào ko tĩnh. Về lý thuyết ít nhất là vậy.
    Nhiều cụ lựa chọn BACL để ngăn chặn mấy cái này cũng là một cách làm tốt, lúc này lại phải quan tâm tới thông số của BACL.
    Đơn giản vật liệu nhôm tính chất khác với đồng, với bạc. Còn cái khác đấy có được thể hiện ra ở dàn các bác ko thì đó là việc khác.​
    Đừng tranh cãi mất đoàn kết. Tặng các cụ bức ảnh trẻ thơ: IMG_7221.jpeg

19. lethanhngoc

mie cái thằng nhóc mà ranh phết. Tí tuổi là đã biết chọn loa vô địch. Hehehe

caoducviet1 and XANT like this.
  20. caoducviet1

Đấy! Khôn ngoan phải như thằng nhóc này. Cái gì của ta ta hưởng cóc cần tranh cãi hề hề

21. Ls Hoa Hồng

Nói thật. Đúng ra thì mình sẽ không tốn thêm nơ-ron thần kinh để trả lời với bạn. Vì một cái mớ bạn lôi ra chỉ nhằm giới thiệu và dừng lại ở giới thiệu theo như những gì được training, được huấn luyện, hoặc chỉ đọc và nhai lại những gì mà nhà sản xuất quảng bá cho sản phẩm của họ. Đúng phẩm chất, phong cách và tầm hiểu biết của một sales, không hơn không kém.
    Nhưng mình tô đậm để những người khác biết mà tránh. Vì bạn có thẩy nó lên, nói nó khác. nhưng khác như thế nào, khác vì sao? Vì sao cần khác thì bạn có biết gì đâu để phán.
    Với một người nếu có kiến thức phổ thông bình thường cũng sẽ không bao giờ lại đi trộn lẫn, đánh đồng giữa dây dẫn nguồn với tụ lọc nguồn, bóng đèn, chipset ..... cả. Đã không biết nhiệm vụ, chức năng của từng linh kiện thì đứng cố thể hiện. Nó sẽ càng lòi .... ra thôi ..... Không ích gì đâu.

ducmdc likes this.
  22. Nagra

Nagra Advanced Member

Bạn càng copy về bài viết càng nhiều, càng dài, càng cố diễn giải .... thì nó càng hổ lốn. Nó càng chứng tỏ bạn chẳng hiểu biết gì. Chỉ ăn theo, nói leo ...
    Mà nó còn lòi cái đuôi cò mồi của một sales ra.
    Vì vậy tốt hơn hết thì đã không hiểu biết thì đừng cố chứng tỏ làm gì ...

23. caoducviet1

Dự đoán ko sai Vẫn là mấy thanh niên cố tỏ cỏ nguy hiểm mặc dù chả dẫn ra được cái gì có lý
    Cùn lên thì sẽ dùng chiêu nhét chữ vào mồm thiên hạ. Mở mồm ra là ông này là sale ông kia là sale.
    Thay vì nói về vấn đề chính, thì đi công kích cá nhân, khác gì bà hàng cá ko?
    Gớm khổ. Khôn như bác chắc mấy ông sale chả thèm lừa đâu mà khéo sợ.

24. lethanhngoc

Bạn nêu hợp lý rồi. Có căn cứ, có tài liệu có thực tiễn sử dụng, có cộng đồng cùng chơi rộng khắp. Ai muốn tranh cãi về mặt kỹ thuật xin mời gặp nhà sx hoặc ở VN có bác Gia Huy đã viết rõ về dây nguồn. Việc tranh cãi nhiều, k cần thiết chả làm ta nghe nhạc hay vui hơn.

Hoangngocsontq likes this.
  25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@XANT có thông tin mới. Bạn có loại “expert” của sản phẩm nào (nếu không phải thông tin mật làm ảnh hưởng đến “hình ảnh sản phẩm) nhờ bạn cung cấp cho diễn đàn tham khảo thì tốt.

Share This Page

Loading...