Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác cho em xin mã hiệu của từng loại dây bác nêu được không chứ chung chung thế thì khó kiểm chứng?

2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

4. lethanhngoc

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Công nhận bác nghiên cứu kỹ thiệt! E .... chịu!

lethanhngoc likes this.
  6. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em chưa bàn đến tác động của dây nguồn nhưng em thấy các bác có nhắc đến phải đầu tư từ nhà máy thì ko cần phải thế. Nước nhà em yếu, ko sạch thì em chỉ cần sắm 1 cái máy bơm và 1 máy lọc nước tại nhà là thoải con gà mái, không cần phải lọc hay bơm từ nhà máy nước. Điện cũng vậy, toàn khu vực 215-220v và nhiễu (kể cả hàng xóm có làm nghề hàn xì, giặt sấy), nếu em muốn thì em vẫn làm cho riêng nhà em ổn định 230v và điện sạch, không nhiễu. Mấy cái này cơ bản trong cuộc sống mà, chỉ cần muốn làm là được. Bỏ qua yếu tố tiền nhé các bác, không tiền thì bàn làm cái gì nữa :)

7. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

8. Vinhoankiem

Chào bạn, Cám ơn vì những gì bạn chia sẻ về bài viết của tôi. Tôi có đôi điều muốn hiểu rõ ( để rút kinh nghiệm ), bạn có thể cho tôi biết:
    - Câu nào, cụm từ nào trong bài viết của tôi ám chỉ "phải bắt 1 cái dây nguồn thẳng từ nhà máy thủy điện về bộ dàn mới sạch được "...
    - ..." Kiến thức thì không đọc, toàn bịp mình bịp người, tốn tiền vô bổ "... Cụm từ này bạn đang muốn nói đến kiến thức gì, bịp mình bịp người là bịp cái gì... được không?
    Câu hỏi này tôi cũng xin gửi tới bạn Buffalo-ear và bạn nntrung1958, mong các bạn trả lời giúp mình luôn nhé. Cám ơn hai bạn

Last edited: 5/8/22
  9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hạ hỏa thôi các huynh. Ai thấy hay thì chơi, ai cảm thấy không ép phê thì không mua. Rất đơn giản mà .
    Tối nay bật dàn máy ,chọn album nào tươi vui ,trong sáng nghe cho vui cửa vui nhà

10. lethanhngoc

Silver gold alloy là mạ hả bác?

11. Vinhoankiem

Với hiểu biết chút ít, mình xin chia sẻ với bạn thế này. Điện từ nhà máy điện cấp cho thị trường nó chỉ có đáp ứng những thông số kỹ thuật cơ bản thôi. Còn việc sử dụng cho: Công nghiệp- Quốc phòng - y tế - sinh hoạt cụ thể như thế nào sau đó lại cần thêm những bước sử lý tiếp theo cho phù hợp. Trên thực tế, setup phần điện không phải chỉ là phần dây nguồn trực tiếp cho thiết bị, mà là một chuỗi các vấn đề phải giải quyết: Nguồn điện cấp cho audio độc lập với điện sinh hoạt - Cấp và xả mát đất cho hệ thống - lắp đặt CB chất lượng cao - lắp đặt cáp chất lượng từ CB tổng đến dàn máy - Ổ cắm tường - Ổ cắm rời- Dây nguồn trực tiếp cho thiết bị- Cầu chì. Đồng bộ ở đây nên được hiểu là tính kế thừa: thằng sau bằng hoặc tốt hơn thằng trước đó, và setup hệ thống điện cũng vậy, mỗi khâu sẽ làm cho điện tốt hơn.
    Chơi dây nguồn không nên hiểu là để giải quyết triệt để mọi vấn đề về điện, mà chỉ muốn tạo ra một dòng điện tốt nhất có thể mà thôi.
    Nên điều bạn lo lắng cũng có nguyên nhân đúng, nhưng để tạo ra dòng điện tốt hơn là điều làm được bạn ạ. Nếu như dây nguồn tổng từ CB tổng vào không tốt, nếu như cấp xả mát không đúng thì việc đầu tư dây nguồn mắc tiền là không nên bạn ạ. Theo nhận định của tôi, nếu việc sử lý điện được bắt đầu càng xa dàn máy thì càng hiệu quả hơn. Nếu điện nước mình chuẩn như tụi ngoại quốc (như nước uống tại vòi ) thì anh em mình đỡ được bao nhiêu bạn nhỉ.
    Còn một điều, bạn có biết, phát minh lớn nhất cho Châu phi mấy năm qua là gì không: Là biến nước bùn thành nước uống được bằng thiết bị có độ dài chưa đến 40cm đâu

12. Vinhoankiem

Có hợp kim đồng pha vàng được sử dụng làm dây nguồn không? hay chỉ có dây đồng mạ vàng! bạn nên đọc kỹ câu chuyện của bạn " Wildbrid " nhé. Mình muốn nhắn gửi đến bạn " Wildbrid " đừng nhầm lẫn giữa hợp kim và mạ thôi.

13. buffalo-ear

buffalo-ear Advanced Member

Cảm ơn comment của bác. Bác viết rất công phu ....
    Tuy nhiên câu kết, dù nó là khả năng hiểu biết thông tin thế giới tuyệt đỉnh của bác thì "....phát minh lớn nhất cho Châu phi mấy năm qua là gì không: Là biến nước bùn thành nước uống được bằng thiết bị có độ dài chưa đến 40cm đâu" với "Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh" chẳng ăn nhập gì nhau bác ạ.

Còn phần nội dung phía trên bác nói đến những Dây dẫn, Cầu chỉ, CB chất lượng cao, Cấp xả mát đất, ổ cắm rời, điện chơi audio độc lập với điện sinh hoạt ...... mà bác cho là nó "cải thiện được chất lượng điện" thì ....... có vẻ hơi quá tự tin chăng ? "Chất lượng điện" mà bác nói ở đây là gì ??? :D

14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Câu hỏi này có lý đấy chứ!
    Có đầu bài rồi đi giải bài, bàn chung chung dễ hiểu lầm.

lethanhngoc likes this.
  15. lethanhngoc

Vậy chữ alloy là hợp kim hay mạ vậy bác?

16. Vinhoankiem

Thứ nhất, trong bài viết bạn nêu nhận định là: chỉ vì cọng dây nguồn có 1m mà..... nên tôi mới chia sẻ cụ thể hoàn chỉnh một vấn đề để bạn nếu chưa, thì có thêm dữ kiện để đánh giá. Chơi dây nguồn không phải chỉ chơi dây nguồn có 1m đâu.
    Thứ hai, tôi đưa ra phát minh về nước uống sạch để cho thấy chiều dài không phải là yếu tố quyết định đến chất lượng như bạn cho rằng ..." dây nguồn 1m.."
    Thứ ba, về câu hỏi của bạn tôi thấy thích hợp nhất là bạn dùng sự hiểu biết, những trải nghiệm đã qua của mình để chứng minh cho cộng đồng biết: dù sử lý điện thế nào cũng không thay đổi chất lượng điện. Vì, những câu trả lời của tôi sẽ chẳng đi đến đâu nếu bạn chưa thực sự tìm hiểu và trải nghiệm về nó bạn ạ.

17. buffalo-ear

Cảm ơn comment của bác, rất chi tiết, rất rõ ràng …

Thứ nhất: Vì sao tôi nói cọng dây điện (dây nguồn) chỉ hơn 1m: Vì rằng, dù toàn bộ hệ thống điện của một căn nhà được thi công bởi toàn loại dây điện tốt, chất lượng cao, CB xịn … thì nó còn phụ thuộc vào cả cái mạng truyền tải điện từ nhà máy điện tới người sử dụng. Nên tôi lấy độ dài của 1 cọng dây nguồn để minh hoạ, có lẽ không khó hiểu nhỉ ?
    Thứ hai: Dù những thiết bị điện bác sử dụng cho cả căn nhà bác toàn là đồ xịn, mắc tiền …. Thì liệu nó có “cải thiện được chất lượng điện” do sự kém chất lượng của các thiết bị điện phía bên ngoài ngôi nhà của bác không ?
    Thứ ba: Tôi cũng thuộc loại không quá xxx nên cũng dùng sự hiểu biết ít ỏi của tôi vào việc đầu tư cái gì? Như thế nào? … để cải thiện nguồn điện cho gia đình. Cải thiện của tôi ở đây chỉ là làm cho dòng điện ổn định hơn, giảm thiểu sự chập chờn lên xuống của điện thế …, sử dụng dây dẫn với tiết diện phù hợp cho các thiết bị … Còn để chứng minh cho cộng đồng rõ thì e là to tát quá, tôi không làm được. Tôi chỉ tự so sánh hiểu biết của mình vào ứng dụng của nhà sản xuất bằng cách là mở nắp thiết bị ra, xem dây dẫn trong đó họ sử dụng loại gì ? Và tôi thấy rằng, dù dây dẫn điện trong các thiết bị khá ngắn, chẳng tốn kém nhiều nếu họ dùng loại siêu mắc tiền. Nhưng tại sao họ lại không dùng?
    Chứ về nghĩa của việc cải thiện “chất lượng điện” chỉ bằng việc sử dụng CB xịn, dây dẫn tốt, cầu chì cao cấp, ổ cắm ngon… thì có lẽ cao siêu quá …. Mong bác giải thích giúp cho.

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Nếu ảnh hưởng dây nguồn mà lớn đến mức như các bác nói, thì hãng SX DAC, Pre, power ... nó sẽ Sx loại dây nguồn tối ưu đi với máy nó bán kèm, nó sẽ cảnh báo ko chịu trách nhiệm đồ nó nghe ko hay nếu xài với dây nguồn khác ... Chỉ cần suy nghĩ chi tiết nhỏ này thôi là là biết .

MQC and buffalo-ear like this.
  19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy SX luôn dây tín hiệu và dây loa luôn bác nhỉ! Bóp chết các nhà SX dây dợ. Mà tiến luôn 1 bước một nhà SX luôn từ CDP, PRE, POWER, SPEAKER luôn cho gọn. Ờ mà Người nhật có luôn đó bác :)

20. lethanhngoc

hãng sx thiết bị mà làm dây nguồn thường sẽ k tối ưu được sx và thương mại, thường kiểu đó dễ bị dẹp tiệm. Mà đâu phải muốn làm thì làm đâu.

21. buffalo-ear

Sản xuất dây nguồn tốt, chất lượng cao nó khó thế hả bác ?

22. lethanhngoc

Hehe, bác và những người bạn của bác làm thử và thương mại hóa thử coi được k. cọng dây đồng thôi mà bán chục trăm triệu lời quá mà :D:D:D

buffalo-ear likes this.
  23. buffalo-ear

:D:D:D
    Nghĩa là sản xuất ra thì không hề khó. Nhưng PR thế nào để người chơi bỏ hàng chục, hàng trăm triệu để mua mới là không dễ nhỉ :D
    Mà đôi khi hãng còn tự làm khó mình khi người chơi mở nắp máy ra, thấy dây dẫn điện trong máy chỉ thuộc loại thường thường thôi … Mà tại sao lại phải chơi cọng dây nguồn cỡ đó … lúc ấy chẳng hoá ra …. ……. mà thôi không nói.

MQC likes this.
  24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không khó lắm đâu bác! Chính vì vậy mà dân tộc Việt dăn dạy con cháu đời sau "không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền...". Và giờ chúng ta vẫn mong chờ 1 lần ... độ bền của lòng mà 2000 năm chưa thấy bác. :D

Ninjabolt likes this.
  25. lethanhngoc

Sx ra được đi hẵn nói là khó hay dễ. Nói luôn dễ hơn làm rất nhiều. Để nói thêm tí cho bác rõ là khi người tiêu dùng (toàn cầu) chấp nhận mua dây của bác thì lúc đó hàng hóa bác mới được thừa nhận và có giá trị (chưa nói đến là giá trị cao). Bác làm ra 1 đồ vật mà chả ai thèm mua thì thứ đó được coi là k có giá trị. Bác làm cách nào tùy bác miễn không bị tóm vào nhà giam là được. :p:p:p
    Bác thử làm 1 sợi nguồn rồi lên trên diễn đàn này rao bán tầm 1 triệu đồng thôi, coi bán được vài ba sợi không nhé. Tôi khẳng định với bác chả ai thèm mua đâu bất chấp bác PR, làm trò, làm mèo gì cũng vậy thôi. Haha.

Ninjabolt likes this.

Share This Page

Loading...