Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Mà bác đừng quote e nữa nhé. Bác khác hệ e, nói mãi cũng vậy ah

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Em cũng biết ngay từ đầu rồi nên đâu dám tham gia vô :D
    Có nguyên cái thớt Nguồn điện & dây nguồn gần 300 trang rồi, nó cũng y như vậy mà.
    Chả đi tới đâu cả.
    Chốt lại vẫn là câu châm ngôn của các anh em rút ra trước tới giờ: Tiền tới đâu chơi tới đó, trình tới đâu cảm nhận tới đó. Rảnh đâu phải cố gắng đi khai sáng, khai tối làm gì. Mắc mệt :)

Vungocm1nh and hhiepbi like this.
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Mà kể cũng lạ là chỉ dây nguồn, cầu chì là bị "tội" này chứ thay 1 cái "tụ" hay "con trở" hoặc "cái đèn abc",... làm tiếng hay lên thì chả thấy ai bắt chứng minh điều đó nhỉ? ;)

Vinhoankiem likes this.
  4. lethanhngoc

Haha. Dây nguồn, cầu chì là dẫn điện kiến thức điện gia dụng bình dân nên nh nhà khoa học vườn vặn vẹo. Tụ trở, đèn, ic nó dẫn tín hiệu âm thanh, nó liên quan đến điện tử nên kỹ sư miệt vườn hổng bít nên ít dám chém. Kaka. E ít chữ nên chỉ dám dùng lỗ nhỉ, nghe dở là e vứt :cool:

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác không nên xúc phạm người khác vậy. Vậy xin hỏi bác chút: ví dụ tác dụng của tụ không bàn đến, nhưng kết luận tụ này cho chất âm hay hơn tụ kia (nếu giá cả tương đương nhau và khác hãng) thì nguyên nhân khoa học nó tại đâu bác? Nếu không trả lời thì cũng dc, đây là hỏi thật lòng chứ không phải là cố bới lông tìm vết bác nhé. Xin hết sức thông cảm. Tks

sonar4x likes this.
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nó cũng không khác gì tác dụng của dây nguồn hay dây tín hiệu, dây loa,… cơ bản là việc giải thích cái này hơn cái kia thì thực sự là khó đúng không bác? Phải nói là vượt tầm của tất cả chúng ta bác nhỉ!

1AN-0728 likes this.
  7. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Sang topic bên kia xem bài bác Hoangtrong đăng:
    Sự căng thẳng của con người gây ra bởi các bản ghi số hóa..
    Có khi lại đúng phết các bác nhỉ Mà kể cả các bác yêu vintage và analog có vẻ còn căng hơn nữa!

8. lethanhngoc

Vô học vô cớ xúc phạm nặng người khác nhỉ. Theo nội qui vnav thì tôi đủ cơ sở mời Mod khóa mõm ông lại rồi đó. Ông muốn bị khóa mõm k?
    Ông phải biết ông chửi người khác ng như bò thì người ta cũng dễ dàng chửi lại ông như thế, gấp đôi, gấp 3. Thân lừa ưa nặng hả?

Những thứ ông vừa nêu trên về tụ, chỉnh lưu, ic ổn áp, lrc,...vv mây mây nó xưa trên trái đất rồi. Kiến thức sơ cấp về mạch nguồn ổn áp. Cái bacl cũng chả có gì mới, tôi cũng đã sd vài cái. Thế mà cho là cao siêu học gì làm như chỉ mình biết chả khác gì ếch ngồi đáy giếng
    Mở mồm ra nên cho ng khác thấy lời hay ý đẹp chứ toàn í ẹ thúi đầy mồm thì kinh lắm.

9. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Hạ hỏa các bác ơi, chủ đề này em thấy đem ra bàn cách đây phải 10 năm rồi cũng ko phe nào chịu phe nào, thôi thì chúng ta cứ tôn trọng quan điểm của nhau, trải nghiệm của từng người vậy. nóng quá nghe nhạc nào cũng dỡ các bác ạ

Last edited: 6/8/22
    lethanhngoc likes this.
  10. lethanhngoc

Tôi chưa từng nói tôi giỏi, tôi biết tôi k giỏi kỹ thuật và chả đến nổi ngốc nghếch bàn luận về công nghệ của hãng. Chính vì vậy tôi thích dùng lỗ tai để quyết định hơn là dựa vào công nghệ. Có bác hỏi tôi kỹ thuật, tôi khuyên bác ta nên liên lạc với hãng mà hỏi thế có gì sai????
    Các kỹ sư vườn tự nhận không có chyên môn sâu về điện tử mà lúc nào cũng thích dài lưỡi với khoa học, kỹ thuật công nghệ chê hãng này hãng kia, chê người khác ngồi học tốn chỗ. Mâu thuẫn quá nhỉ

Tôi khoe cái gì? chỉ có ông nhảy vào khoe tụ tiếc, mạch lọc như đúng rồi như là giải pháp duy nhất. Rồi ông nhanh nhảu kết luận xxx nghiếc này nọ gớm thật
    Giải pháp duy nhất dùng tụ lọc của ông giờ đã có khá phổ biến những thứ thay thế như dùng pin, nguồn xung, tụ nạp ulta fast. Duy nhất đối với ếch ngồi đáy giếng thôi. Ếch thử xem con Chord Dave trị giá vài trăm triệu thì phần tụ lọc trong mạch nó đáng giá 100$ hay không nhé.

Tương tự như bacl phán như đúng rồi. Máy tôi biến áp máy là loại cách ly cao cấp thì cớ gì tôi phải tốn thêm tiền đặt thêm bacl ngoài để tốn thêm tiền và chật phòng. Thay vào tốn vào thứ hiệu quả k cao tôi đầu tư vào dây nguồn, bộ lọc điện kiểu khác như Isotek, Nordost, Ansuz k được hả?

Làm ơn xài não điều khiển cái mõm dùm đi, mở mồm ra toàn gây nghiệp chướng.

11. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

e thấy các bác "chém" nhau kinh quá lại phải up lại cái còm này của e cho các bác hạ hỏa

12. panzer90

panzer90 Advanced Member

Có j đâu nhỉ! Ai ko thấy ảnh hưởng thì cứ trần phú mà dùng, ai thấy ảnh hưởng thì xài dây hịn....

Sent from VNAV Community mobile app

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ngửi là biết bác chơi dây hịn rùi. ;)

lethanhngoc likes this.
  14. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Theo tôi nhận định dựa vào giá thành có vẻ chưa đầy đủ. Dây thì 99% bằng đồng, tại sao các đầu giắc lại làm chất liệu cao cấp rohdium...?

15. lethanhngoc

...
    Mấy bác k tin nói người chơi dây nguồn ảo, thẩm du, mua đẳng cấp đó bác. Họ tài giỏi đến mức nghĩ thấu tâm can người khác như thầy bói, giỏi đến mức k có chuyên môn mà lúc nào cũng thích vặn vẹo khoa học, sx dây nguồn dễ ẹt, chỉ có duy nhất pa dùng tụ lọc. Họ giỏi đến mức vừa nhảy vào đã chê người khác xxx như ...mà tôi đòi khóa mõm thì hèn giả lãng tai, đánh lái sang chổ khác. Đứng đái mà hèn thì cũng vứt, nhục thêm

Wilson Fans likes this.
  16. Vinhoankiem

Ăn rồi, thưởng thức rồi, thấy không thích, khác với không ăn ( thậm chí còn chưa được ngửi ) mà nói như ăn rồi là thấy không thích là không bình thường nhé bạn.

Last edited: 7/8/22
    Wilson Fans likes this.
  17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ui, các bác hạ hỏa chứ. Hết zui rồi.

Sáng giờ chưa vào, giờ vào thì thấy các bác đi ngày đi càng xa cái chủ đề rùi.

18. lethanhngoc

Vâng. Tôi sẽ dọn rác của diễn đàn VNAV

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác nhắc đến nên em cũng trả lời lại một tí là: Tánh em hay nghịch nên mua dây nào về cũng phải mở ra săm soi các kiểu rồi lấy dao cạo thử cái ruột cũng như cái vỏ để thử nghiệm các kiểu. Để từ đó biết từng loại dây được làm bằng chất liệu gì nên cũng ... biết được đôi chút thui.

Thui hé, em bay đi chứ thấy hết zui rồi.

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Khâm phục bác. Chứ e mua về, bọc từ đầu đến ... vì nghèo nên cẩn thận lắm, sau này còn bán lại chút chút.

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bọc là ảnh hưởng không tốt đến chất lượng âm thanh.

22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E biết bác, nó nhiễm tĩnh điện hơn trên thân dây. Nhưng e có cách xử lý ổn rồi bác. Tks

23. Vinhoankiem

Gủi bạn 1AN-0728 : Đúng như bạn nói, bạn " chim sau " đưa ra topic này ( có thể không rõ ràng ) nhưng cũng để chúng ta hiểu rằng tác giả muốn nhắm đến nhận định dây nguồn không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Việc bạn "buffalo-ear " đưa ra nhận định:
    - Dây nguồn sử dụng cho audio cũng giống dây " nồi cơm điện" vì đều là dây dẫn điện.
    - Dây nguồn sử dung cho audio không có chức năng điều hòa điện áp...
    để qua đó đánh giá đầu tư dây nguồn là XXX, là thể hiện đẳng cấp... theo bạn như thế đã đúng và đủ chưa? Còn theo tôi, tôi cho là thiếu và yếu tính thuyết phục. Tôi muốn bạn "1AN-0728 " cho biết ý kiến cá nhân:
    - Theo bạn, cụm từ " chất lượng dòng điện " có nói lên đúng bản chất của việc nâng cấp dòng điện không?
    - Theo bạn, chất lượng dòng điện cấp cho thiết bị có ảnh hưởng đến tính năng hoạt động của thiết bị âm thanh không? hay là hằng số không đổi?
    - Theo bạn, người chơi có thể cải thiện chất lượng dòng điện ( nguồn tổng ) để cho tốt hơn không?
    - Theo bạn, nếu bạn thực tâm mong muốn tìm hiểu đầy đủ nhất ( chuyên sâu ) những vấn đề liên quan đến khoa học ( lý thuyết ), đến quá trình nghiên cứu, đến quá trình sản xuất của một sản phẩm ( Công nghệ chế tạo) , thì bạn sẽ nên tìm ở đâu? hay là hỏi người chơi ?
    - Theo bạn, nếu người chơi không trả lời bạn những câu hỏi liên quan đến lý thuyết mà bạn đưa ra, bạn có coi như người đó: xxx, lừa bịp, khoác lác không? Xin cám ơn bạn

Last edited: 7/8/22
    Wilson Fans likes this.
  24. buffalo-ear

buffalo-ear Advanced Member

Tôi hiểu ý bác. Tôi tôn trọng bác. Nhưng xin bác đừng tag tôi vô thread này nữa. Tôi tự hiểu tôi rồi…. Tôi thuộc hàng thua về độ lì nên xin cho tôi không tham gia nữa nhé.
    Tôi cũng thấy rõ trình độ của một số bác trong thread này rồi. Nếu tôi cãi nữa thì cũng bằng nhau.

TuanAnh68, Vi Dung and Vinhoankiem like this.
  25. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Dây thôi! Sao phải xoắn...........

Attached Files:

Wilson Fans and lethanhngoc like this.

Share This Page

Loading...