Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Sáng cuối tuần vào thấy rác đã được dọn sạch trả lại môi trường trong lành cho ae cùng thảo luận. Khác quan điểm là hết sức bình thường nhưng chửi rủa, xúc phạm miệt thị trực tiếp người khác luôn luôn sai và phải bị xử lý. Các bác hay có tật xúc phạm người khác mời lên CA gặp chị Hằng cho có hội.
    Have a nice wiiikend

2. lethanhngoc

Dây điện thôi mà nhưng cũng phải chăm chút cho e nó, nó sẽ k phụ lòng ta. Chăm chút thì nhiều kiểu, kiểu phù hợp là mặc nhiên đúng :D:D

Last edited: 7/8/22
  3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào anh em xa gần của tôi, trưa nay ngồi uống cà phê " mặt tiền ", đọc lại những gì đã xảy ra trên topic tôi thiết thấy cần phải nói lên một vài điều.
    Thứ nhất, tôi thấy bài viết của bạn " Buffalo-ear " và bạn " 1AN-0728 " không phải là không có điểm đúng, điểm tích cực. Tôi không đồng tình với những ngôn từ xúc phạm ( mà bạn lethanhngoc cho là rác ), nhưng khi ta nhìn nhận cả một vấn đề nên nhìn nhận mọi việc đều có nguyên nhân của nó. Đã là rác thì rác nào cũng là rác, không nên cho rằng tôi xả rác sau là đúng bởi vì người ta xả rác vào tôi trước và " hốt rác " người ta với tên gọi làm sạch mỹ miều. Bạn " Buffalo-ear " và bạn " 1AN-0728 " có sai nhưng không hoàn toàn sai, nên việc xóa bài cũng nên có sự lựa chọn vừa để phát huy quyền, vừa phát huy trách nhiêm của người tham gia diễn đàn và lợi ích của cộng đồng. Trường hợp xóa hết các bài viết của bạn 1AN-0728 , tôi thấy không bình thường, thiếu khách quan.
    Thứ hai, tôi thấy bài viết của bạn " Buffalo-ear " và bạn " 1AN-0728 " có dùng những ngôn từ không hay, không phù hợp nhưng phần lớn là công kích mang tính cá nhân ( có đi có lại ) chứ không phải công kích cộng đồng, nên việc xóa bài cũng nên lưu ý đến điểm này, đã xoá thì nên xoá cả hai bên, theo tôi vậy mới thỏa đáng. Không nên để tình trạng, người đề nghị nhặt rác chính là người xả rác... lố bịch lắm. Có những loại rác đọc qua mình không biết nó là rác đâu ( nó không vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng đâu ), nhưng đối với người có liêm sỉ nó còn hơn cả nhưng câu chửi bậy các bạn ạ.
    Thứ ba, diến đàn chúng ta hiện nay có hiển thị trực tiếp nút "Like", qua đó tôi thấy làm ngạc nhiên khi những người tôi biết: có trình độ, hiểu biết rộng lại có thể " Like " cho những bài viết mà ở đó ngôn từ được sử dụng rất phản cảm, xúc phạm. Bạn có thể có cùng quan điểm (đúng hay sai tôi xin phép không nói ), nhưng không thể " Like " một cách bất chấp thế được. Điều đó vô tình cổ súy những việc làm sai trái phát triển và làm cho tình trạng tranh luận mất kiểm soát. Hãy trách nhiệm với chính bản thân mình và cộng đồng khi nhấn nút " Like ", các bạn ạ.
    Thưa các bạn, qua một mùa covid nhiều mất mát, các bạn đã nhận ra giá trị sống thực sự của mình chưa? nghành nghề nào, thú vui nào cũng đều cần cái gốc ĐẠO ĐỜI ( đạo làm người) trong mỗi chúng ta. Bởi chỉ có vậy, cho dù trong hoàn cảnh nào chúng ta cũng giành cho nhau sự tôn trọng con người với con người. Bởi chỉ có vậy, chúng ta mới cảm thụ được cái cảm xúc ùa về mỗi khi tiếng nhạc cất lên. Bởi chỉ có vậy, cùng với những chia sẻ chuyên môn, sự tử tế cũng sẽ được lan tỏa và những điều tích cực sẽ được hồi sinh. Tôi nghĩ Người yêu âm nhạc đích thực không hẳn là người có dàn máy lớn, không hẳn người nghe nhiều, không hẳn là người chơi dây nguồn... mà là người có một tâm hồn rộng mở : biết lắng nghe, biết chia sẻ, biết bao dung... và biết đối nhân sử thế.

Last edited: 8/8/22
    Wildbird, Ngoc2, Wilson Fans and 7 others like this.
  4. mtbc

mtbc Advanced Member

Cảm ơn anh tvt61. Câu cuối của anh thật đẹp. Em thấy yêu nhạc như một tập con của yêu đời vậy :)

Ninjabolt likes this.
  5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Nếu bạn yêu âm nhạc, bạn sẽ hiểu được tại sao người ta ví âm nhạc như một tôn giáo. " Giang sơn dễ đổi bản tính khó rời "... Âm nhạc sẽ thay đổi bạn, tin tôi đi, vì với tôi đó là điều có thật. Cám ơn bạn đã chia sẻ.

6. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình thấy VNAV "suy giảm" sự thẳng thắn khi tranh luận so với ngày xưa, đả kích cá nhân hiển nhiên là ko dc hoan nghênh, nhưng "vùng xám" của Audio thì cần và phải đưa lên quan điểm của mình rõ ràng, nó giúp người mới chơi định hình cách chơi hợp lý, ko tốn tiền bạc vào những cái ko cần thiết . Đầu tư đúng chỗ để đem lại hiệu quả cao nhất .

Ngoc2 and MQC like this.
  7. lethanhngoc

Tôi có ý kiến với bác:
    - Bác 0728 k có liên quan đường đột nhảy vào xúc phạm nghiêm trọng tôi bằng những từ tục tĩu, vô căn cứ xâm phạm trực tiếp danh dự của tôi đồng thời cũng vi phạm điều cấm của nội quy Vnav. Bác này còn thể hiện thái độ thách thức ban nick, thiếu tôn trọng nội quy diễn đàn. Sai là sai, hoàn cảnh cũng k bào chữa, phủ định được cho hành vi sai trái như thế. K thể nói nghèo quá đi ăn trộm được.
    Hiện nay các Group facebook nhan nhản và đa phần đều có nội qui cấm tục tĩu, phản bác đường lối chính sách pháp luật NN, xúc phạm danh dự là auto bị xóa, ban comment. VNAV là trang web có uy tín, có văn hóa thì việc này phải làm nghiêm hơn. Sai nặng buộc phải xử lý nặng là đúng. DEL ALL.
    - Bác Bufallo thì tôi chủ động đã dừng tranh luận ít ý nghĩa với bác ấy. Tôi k có vấn đề gì lớn với bác ấy, vì theo tôi bác ấy chỉ bày tỏ quan điểm dù có khiêu khích bằng những từ "lừa đảo" "Pr" "nhóm lợi ích" "tự mua đẳng cấp" "biết trình độ ng khác và k muốn nc vì nc sẽ cùng trình độ",... dạng khiêu khích như vậy hiện nay phổ biến nhưng nó chung chung và tôi thấy k nghiêm trong nên tôi cho đây chỉ là cử chỉ k thân thiện, stop trao đổi với bác ấy là đc.

- Riêng về bác tôi thấy bác đang muốn dung túng cái sai nặng. Làm gì có chuyện công kích cộng đồng thì xử còn công kích cá nhân thì xề xòa k sao. Bác nên đọc Đ155 Bộ luật Hình sự 2015 đi nhé. Xúc phạm cá nhân nghiệm trọng tới mức độ luật định là đi tù chớ k chơi đc nhé. Thím Hằng là bài học rồi đó. Bác muốn k?

Bác cũng đang khiêu khích tôi, quote vào tôi, bác dùng từ "liêm sỉ" theo tôi rất k phù hợp trong diễn đàn vnav này. Ở diễn đàn này chỉ có CD, vinyl, số, dây nguồn, loa đài,... chứ k nêu lên về vấn đề liêm sĩ.
    Tôi nghĩ trong diễn đàn này ít ai muốn nghe bác nói về liêm sĩ của người khác, nói về họ thì càng chắc chắn k. Liêm sĩ kg làm âm hình, nhạc tính chuẩn thêm đâu bác. Liêm sĩ thì bác phải tự tu dưỡng để bác tự hoàn thiện và người khác nhìn vào mà đánh giá, chiêm nghiệm. Bác dạy mồm liêm sĩ thì may ra chỉ có con bác nghe thôi, chả ai nghe bác đâu.
    Tôi cũng xin góp ý thêm chút, bác cũng đừng nêu vấn đề "đạo đời" trong vnav. Bác cứ trao đổi trực tiếp vào các mục Analog, số, dây nguồn, fan club,... nha bác
    Bác đừng quote tôi thêm lần nữa, tôi đã bị bác bỏ rơi vô duyên khi tôi hỏi bác về "silver gold alloy". Bác nhớ chứ, bác chủ động khều tôi ra và tôi hỏi lại bác thì bác lặn mất tăm. Bác có duyên ghê :(

E thật sự bất ngờ với suy nghĩ và phong cách của bác.

8. Acoustic2020

Acoustic2020 Advanced Member

dã man thật, bác nào mang cái ổ e đang dùng để cắm nồi cơm điện. Ổ này để cắm nồi cơm điện ở nhà bác nào chắc ở HP, sau đó lại bay về nhà bác ở Hn để chạy bộ dàn hơn chục tỉ, rồi giờ lại về nhà e nằm chắc sẽ rất lâu. Dây nguồn cắm vào ổ này nghe lại khác nhiều đó, tai e hỏng rồi nên nghe thấy khác nhiều :(
    Chúc mừng bác chủ thớt, từ khi chơi audio tới giờ e chưa bao giờ được sung sướng như bác!

Wilson Fans likes this.
  9. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Hôm nay mình cắt dây nồi cơm điện Panasonic, IH, loại 1 lít, 100v, thay phích cắm nguồn 2 chân của Nhật bằng phích kiểu Anh (3 chân to) để ngươi nhà khỏi cắm lộn vào ổ 220v, thấy lõi dây của nó khá tốt, dây rất mềm, chứng tỏ đồng tinh luyện tốt, đường kính 2 mm (cở 13 WAG). Với cỡ tiết diện này tương đương rất nhiều tiết diện dây cáp nguồn của các hãng dây trên thị trường.

Từ xem xét dây nồi cơm điện nhà mình, mình nghĩ nếu bác chủ thớt dùng loại dây nồi cơm nội địa Nhật (dây cho nồi 1,8 lít thì to hơn), với các jack cắm tốt thì với amp không quá nhạy cảm với dây nguồn, có thể bác chủ không phân biệt được chất âm khi cắm dây Ansuz X là đúng. Còn bác chủ viết “dây nồi cơm điện” để nói về một sợi dây điện nguồn kém chất lượng thì bác chủ có ý khác, còn nói 1 dây cơm điện cụ thể có lẽ bác cho biết chi tiết về sợi dây bác dùng để so sánh với dây Ansuz X.

tuanhcm and Wilson Fans like this.
  10. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Vậy chơi dây nồi cơm điện nhật, đỡ tốn một mớ, dành tiền nâng cấp cái khác ngon hơn :)

Wilson Fans likes this.
  11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cách đây trên 20 năm, e qua JP xách con đài AIO (quê e gọi là đài "bom") nghe hay nhất! Đỡ tốn tất tật. :)

tuanhcm likes this.
  12. Acoustic2020

tai bác hồi đó còn thanh niên nghe gì chả hay, giờ tai có tuổi rồi khó tính theo

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Ồ. Hồi đó em nghe radio Cholimex vẫn thấy hay mà

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Mình đã nghe con boombox này cách đây đúng 40 năm: JVC RC-70
    http://wikiboombox.com/tiki-index.php?page=JVC+RC-M70

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Attached Files:

tuanhcm likes this.
  16. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Thời đó ai mà có con này, cả xóm xúm lại nghe, cả một gia tài

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dấu bác! Thời điểm 80, quê em có câu: “muốn chết thì sắm honda, muốn tan nát cửa nhà thì sắm tv”. :)

Last edited: 9/8/22
  18. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Cả xóm đến xem. Ra vào dẫm đạp, rút phên châm đóm, ra vườn xả nước.... Nát hết thôi.

19. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Không biết đến thời điểm này bác chủ thớt vẫn kiên định với dây nguồn nồi cơm hay có trải nghiệm khác rồi?

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi nghĩ vẫn thế,
    Dây nồi cơm cũng nhiều loại trọn được dây nấu cơm ngon nghe có khi tốt hơn dây đểu vỏ ghi for audio còn dây xịn đắt không tìm thấy lối (gọi là vô lối) nên o dùng. Tôi suy bụng ta ra bụng bạn ấy nên viết vậy.
    ps: Không hợp tai bạn bỏ qua nhé, mà đắt là trên tiêu trí cá nhân thôi nhé.

Last edited: 9/8/22
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chính xác bác. Ngày đó nhà e có nguyên bộ TV + VDR cùng mấy bộ full video tape HK, tối nào cũng phải pha nước cho các cụ dù mình chưa dc ăn cơm. Có nhà mệt mỏi tắt đi không xem nữa là bị ăn gạch đá đúng nghĩa dội lên mái nhà luôn :D Khộ quạ.

Hoang_Anh likes this.
  22. chitrung7121985

chitrung7121985 Advanced Member

Theo e ý kiến cá nhân của chủ thớt ta nên tôn trọng... sau này chơi sâu dài hơn sẽ có suy nghĩ khác... Ko thấy hơn âu là cái hay đỡ tốn tiền dây nguồn :D......
    Ông bạn e mới chơi mà test mù đc dây theo máy vs dây dưới 10 củ...âu cũng là do cái tai làm hại cái ví :D

23. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bác chủ topic ngừng post từ giữa tháng 7 vào topic này rồi.

24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bạn đúng, Shop họ còn tôn trọng lựa chọn của người chơi.
    Anh em diễn đàn thân thiết “thuốc” nhau làm gì!

25. Acoustic2020

Đôi khi cũng không phải ae "thuốc nhau" đâu mà vào thời điểm đó tai thấy vậy, gu nghe mỗi người mỗi khác, khả năng về cảm nhận cũng khác nhau, cho nên nhiều lúc nói ra cảm nhận của mình (có thể là chân thực nhưng sự thực nó có như thế không lại là chuyện khác ^^), mà cũng có 1 số thì cố gắng bảo vệ quan điểm của mình, có khi sau 1-2 năm đọc lại thì thấy mình hơi chủ quan sau khi tai được nâng cấp :))

TRANDAIARC and Wilson Fans like this.

Share This Page

Loading...