Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Trên vnav đã có những bài như vậy, nhưng cũng bị chém ngang chém dọc với các nguyên lý, lý thuyết, công thức...

Cho nên ai chém mặc ai, nhưng người chia sẻ và những người khác theo dõi sự chia sẻ cứ thoải mái tương tác với nhau, cứ coi những tay đao kia như người vô hình, thế thôi!

Last edited: 11/8/22
    mtbc and tranman like this.
  2. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Tôi đọc trên mạng thấy ở một nơi ở Nhật, để thịt bò thịt bò của họ được đánh giá cao hơn thịt bò Kobe, họ phải thường xuyên nói chuyện với bò. Vậy xem ra bác cho lũ trư nghe Chai sờ khốt ky chưa phải phương pháp tốt nhất cho thị trư ngon.

3. 666

666 Advanced Member

Ủa bác thách làm cái gì, có mà bác, loài người là rảnh nhất rồi đấy, có cái mẹ gì bác tưởng tượng ra đi xem họ chưa làm k :D. Đừng có nói bò, đến cây cối, ngta còn cho nghe thử rock - classical - jazz rồi xem loại nào cho hiệu quả năng suất chất lượng cao nhất đó bác;)
    Vẹt thì ngta cho nó cái ipad nó nó tự lựa nhạc luôn đó bác:p

cuongtruongvan likes this.
  4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hai việc khác nhau đó bạn. Nói chuyện với động vật không phải ai cũng làm đc, phải ăn ở với vật biết ngôn ngữ âm thanh của loài vật tức là giống như loài vật đó.
    “người Nhật” trong trường hợp nay quả là “đáng kính nể”. Hờ,
    Ông chủ trại để bán đc sản phẩm giá không tưởng bằng cách luyện cho cộng sự của mình thành cái họ muốn.

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Nếu có dịp bạn thử bún chả Hoa Đông - ngã tư Thủ Khoa Huân và Lý Tử Trọng Q1…

mtbc likes this.
  6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

chỗ này hồi xưa khá ngon, về sau thì vì có khách du lịch nhiều nên thái độ với khách VN kém đi. Sau nữa vì COVID-19 dịch bệnh, nên giờ ế quá, đi ngang thấy ko khách mấy. Mình đi làm ngang chỗ đó suốt.

Vinhoankiem likes this.
  7. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Đọc các trao đổi của các bác về ảnh hưởng dây nguồn cao cấp với hệ thống âm thanh em có ý kiến cá nhân thế này. Với dây nguồn cao cấp, ta nên đặt vấn đề nó là một thiết bị. Vì ngoài chức năng như một dây nguồn tốt nó còn được thiết kế như một bộ lọc nguồn. Hãng cũng công bố rõ rằng họ đã thiết kế chức năng chống nhiễu và lọc nhiễu thụ động cho nguồn điện được tích hợp trong dây nguồn của họ.
    Nếu chỉ đơn thuần là một dây nguồn thì bất kỳ vật liệu dẫn điện tốt đến mấy cũng giới hạn bởi tính chất vật lý của nó, nên sự khác biệt giữa các dây tốt là không đáng kể.
    Khi dây nguồn là một thiết bị được thiết kế tốt thì sẽ có sự ảnh hưởng nhiều hay ít đến hệ thống âm thanh, sự ảnh hưởng này phụ thuộc nhiều yếu tố dưới đây
    - Khu vực nguồn cung cấp có bị tác động bởi nhiều nguồn nhiễu không
    - Hệ thống nguồn cung cấp đã được sử lý qua các thiết bị, phương pháp chống và lọc nhiễu trước khi cấp cho thiết bị âm thanh
    - Chất lượng sử lý phần nguồn của các thiết bị âm thanh ……..
    Nếu tại các nơi nguồn điện “ sạch” hoặc các thiết bị tốt đã giải quyết tốt chức năng chống và lọc nhiễu như hoặc hơn dây nguồn cao cấp thì sự ảnh hưởng này sẽ ít hoặc không còn được tìm thấy.

Các bác đang dùng, trải nghiệm cảm nhận thấy sự ảnh hưởng thì cá nhân em tin là có. Các bác rành kỹ thuật thì cố gắng lắng nghe, nhìn sư việc bao quát hơn từ đó giải thích sự việc khách quan để anh em nhìn nhận rõ vấn đề. Anh em trong tranh luận nên vui vẻ, tôn trọng sự khác biệt và tôn trọng lẫn nhau.

thetai, hthai, Ns690 and 1 other person like this.
  8. vuanui

vuanui Advanced Member

Nhưng cũng có bác nói ''ngần đấy mét mạch in trong máy liệu có làm ảnh hưởng âm thanh khi thay mỗi cái dây nguồn ko'' ... cũng tẹo teo có lý ;D

Ngoc2 likes this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tất cả cuối cùng là cái … tai! Tai mà không phân biệt được thì có đắp núi $ cũng như nhau cả thôi bác. Còn chả phải ht phải đẳng cấp này nọ, e đã từng nghe ht tầm 20tr vẫn thấy nó “tích cực” . :) Vì thế mới sinh ra tranh luận. Còn số ít cá biệt là nhất quyết… KHÔNG THỬ dưới bất cứ hình thức gì! ;)

10. pdthang

pdthang Advanced Member

Mình nhớ có nghe 1 bác nào đó nói, dây dẫn điện như 1 cái tụ tích điện, nên mình nghĩ dây tốt sẽ như tụ điện tốt. Nhưng mình thắc mắc nếu amply xuất âm tụ thì lúc đó dây còn tác dụng không?, và có lẽ là không nhiều. Dây tốt chủ yếu sẽ tốt cho amply xuất âm biến áp?. Đó là suy nghĩ của mình.

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Đó là nói ví như. Còn chức năng của dây nguồn không phải là một cái tụ. Nguồn đầu vào ảnh hưởng toàn bộ khúc sau. Do đó, xuất bằng tụ hay bằng biến áp gì cũng cần dây nguồn tốt cả.

Em có xài amp đèn. Nhìn chung em thấy amp đèn nghe được thì phải tầm $2000 trở lên (mặc dù hồi xưa nghe EL84 Trung Quốc 2tr5/cái cũng thích rồi). Các loại ít hơn thì em thấy không cần cầu kỳ lắm. Dây nguồn PC, máy chủ hay re rẻ như DH Labs Encore 550k/m, Power Plus, hay Supra Anniversary cũng được. Bự hơn lại phải kỹ hơn.

12. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Tụ là để tích điện, có thể dùng trong mạch lọc điện. Còn dây nguồn dùng để dẫn điện.
    Theo thông tin các nhà sản xuất thường công bố thì dây nguồn đắt tiền sẽ có nhiều công nghệ như:
    - Bên ngoài thì có thể bọc vỏ chống nhiễu từ ngoài xâm nhập vào.
    - Bên trong thì có thể có thêm các vật liệu hấp thu nhiễu có sẵn trên đường truyền.
    - Chất liệu truyền dẫn thì là loại tốt (các hãng họ có nhiều từ rất hoa mỹ mình cũng lười ghi vào), để không cản trở tí nào dòng điện.
    Về cơ bản thì cọng dây nguồn cao cấp theo mình đọc từ thông tin quảng cáo của các hãng nó có 3 đặc điểm nổi bật đó thôi. Chứ không hãng nào ghi cọng dây nguồn họ có tính năng như cái tụ điện cả.

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  13. mtbc

mtbc Advanced Member

Ngoài ra, cái chính thì không bạn nào nói vì nó ngoài tiêu chuẩn kỹ thuật và phụ thuộc nhiều vào bộ sensor của người dùng. Ví dụ: tụ các thông số điện dung, nội trở, ESR, chịu áp, độ bền... có thể giống nhau nhưng tạo ra chất âm khác nhau vì cấu trúc và vật liệu khác nhau. Dây cũng vậy.

hdhanam and Wilson Fans like this.
  14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn bác! Thông số KT giống nhau, vật liệu khác nhau (cả lý tính lẫn hóa tính) thì cho ra... mọi thứ khác nhau! Cái này ngoài tầm "kiểm soát" của chúng ta. Đơn giản nhất (cá nhân e cảm nhận :p -chèn câu này cho chắc ăn nha): đống dây RCA, Speaker Cable, Phono cable, power cable nhà e đổi tư thế không dính nhau, hoặc không tiếp xúc với tường, hay giữ chặt hoặc thả lỏng dây đều cho âm thanh cuối cùng thay đổi. Mệt lắm.

15. cuongtruongvan

Góp vui các bạn câu chuyện, theo mình lý giải một phần tại sao các hãng bán được dây (dây nguồn, dây tín hiệu) cực đắt tiền.
    Mình chưa mua sợi dây nguồn nào - dây cũ, quá 10 tr mặc dù mình đã mua thiết bị cũ giá vài trăm triệu. Lý do mình đã viết trên một post trên đây, vì mình không nghe thấy sự khác biệt lớn khi thay một sợi dây vài trăm usd bằng một sợi dây vài ngàn uds (bạn cho mượn). Và theo mình dây nguồn để cấp điện nên mình chọn dây theo tiêu chí này, còn dùng dây nguồn để lọc điện hay thay đổi chất âm mình chưa trải nghiệm được nên mình chưa đầu tư. Vì vậy mình cũng có băn khoăn khi thấy shop bán sợi dây nguồn hàng trăm triệu cũng có người mua. Và sau lần đến ăn cơm ở nhà bạn vợ mình đã tìm được 1 phần câu trả lời (cho mình). Vợ chồng cô này là đại gia bất động sản. Anh chồng có 1 bộ dàn trong phòng khách, anh nói ít nghe, bày cho đẹp và bộ nữa trên tầng trên nghe nhiều hơn (Nhưng mình không kịp xem). Bộ đặt trong phòng khách, liền phòng ăn, bếp - cả khu rộng chừng 100m2.
    Bộ trong phòng khách: Loa Riadho D3.1, CDP T&A PA 3100 HV, Pre Conrad Johnson GAT, amp Mactone 300B (loại 8 bóng 300B). Dây nhợ nhìn qua có Nordost, Ansuz,... theo anh thì ba bốn trăm triệu gì đó, anh không nhớ cụ thể.
    sau khi nghe nhanh vài bản nhạc, mình hỏi anh bạn về cách anh chọn dây và đánh giá dây anh nói, có thời gian đâu mà nghe kỹ từng loại dây. Khi mua thiết bị shop họ khuyên phải dùng dây đó mới phát huy hết khả năng của thiết bị và anh tin rằng dây đắt tiền là dây tốt, nên mua nó cho bộ dàn. Mua cho yên tâm rằng thiết bị mình phát huy hết khả năng của nó. Anh bạn còn nói rằng, anh biết có nhiều người có bộ dàn hàng chục tỷ, họ bày "dọa" khách chứ họ bận lắm, cực ít nghe.
    Nghe xong anh giải thích, mình cũng biết thêm một ít về một nhóm người nhiều tiền chơi đồ audio. Họ có cách chơi khác mình, Mình rảnh và ít tiền, trước khi mua cọng dây đọc bình luận, đánh giá. Sau mua căng tai, nhắm mắt so sánh dây này với dây kia.
    Mình viết post này thật sự không có ý định khen, chê ai. Mình thậm chí, nếu có thể, mình muốn khuyến khích người có tiền mua sắm nhiều đồ để kinh tế phát triển, tạo công ăn việc làm cho người khác. Và có thể nhờ những người chơi audio kiểu này mình may mua đưa ít đồ cũ giá tốt.

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Em tin bác. Đơn giản vì bác có dùng thực tế để so sánh.

Em chỉ không tin các bác chưa dùng đã so.

Ninjabolt likes this.
  17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chả biết sao chứ em nhìn mấy cộng dây nguồn giá hàng trăm triệu đó, dù chưa nghe nhạc cũng đã tưởng tượng thấy hay rồi.

18. vuanui

vuanui Advanced Member

Nếu thử mù thì 99% ko nhận ra khi thay dây nguồn :D
    Nhưng em vẫn đang củng cố dây nguồn tốt nhất có thể trong kinh tế của em

Ngoc2 likes this.
  19. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Setup có vấn đề lớn.

vuanui likes this.
  20. vuanui

vuanui Advanced Member

Độ nhau mãi rồi bác, thay dây nguồn đoán toàn sai ;D
    Có những lão đại bị thay dây C2G mấy ngày mà vẫn nghe ko biết giề :D

Last edited: 12/8/22
    TuanAnh68 likes this.
  21. cuongtruongvan

Lúc có thời gian mình hay đọc Audiogon Forum, mới đọc đọc được đoạn này, xin trích các bác xem chơi:
    (jays_audio_lab -Whitecamarooss (OP) là người chủ thớt topic này, ông thử rất nhiều amp rồi viết review, chỉ tiếc với mình toàn review amp nhiều tiền. Gần đây ông này làm kênh youtube riêng. Ông quay, thu âm khi chơi các thiết bị - amp, loa, dây,... rồi phát lên youtube cho mọi người so sánh)

https://forum.audiogon.com/discussi...ifiers-and-my-personal-review-of-each?page=45

roxy54

07-03-2018 at 07:36am

jetter,
    Everything is part of the system, and if he does not recognize the value and contribution of things such as still points, then part of his system will remain "mid-fi" as he calls it.

jays_audio_lab OP

07-03-2018 at 07:50am

Roxy,
    what I’m saying is I won’t do this:
    30k amp
    30k in cables, outlets, stillpoints etc
    just to barely beat a 50k amp ? Hell no I won’t do that. I’ll just buy the 50k amp, plug it into any outlet and be blown away.
    I Refuse to buy 15k power cord, 20k speaker cables etc. I just rather use that money to buy an amp that is more expensive that will sound good without so much damn drama. This is WHY I love Luxman. You can connect Luxman with Home Depot cable, the lamp cord you have next to your bed and use a PlayStation powercord for it and it will STILL sound damn good.

kw6

07-03-2018 at 01:05pm

I will agree with Whitecamarooss on cables. Not worth to spend that much on a power cable? I recently got a new dac use stock power cord as I was renovating then plug in wireworld eclipse and tone, image, detail soundstage simliar. So at best subtle improvement if any but it looks nicer!

kw6

07-03-2018 at 01:56pm

I remember one system on YouTube where guy spent 300k on his system and 100k was cables they were Transparent cables & one line conditioner. No professional room treatments just some drapes. Me & my friend disected a transparent super many years ago and was mainly capacitor soldered to ordinary cable. They just dress it up and put a fancy box on it and charge 10k for reference series. Same with Mit. Why would I put a a component that looks like a briefcase before my speaker. Keep in mind great sound was achieved when horns like Klipsch, tubes, analog tables came out. They were not using fancy cables but were able to capture for the most part the dynamics & tone of live music!

jays_audio_lab OP

07-03-2018 at 08:51pm

Don’t get me wrong guys, cables make a difference but it won’t make a 20k difference. Instead of buying a speaker cable worth 20k, I rather a 20k source to make things sound better.
    I use silver 7 cabling and each time I try something else I end up going back to silver 7. Also, remember some brands are not affected by expensive cables. Pass labs is a perfect example. I’ve done a trillion experiments and don’t seem to hear any difference with different power cords. Pass labs then confirmed that their amps are designed internally in such a way that powercords don’t make any sort of huge impact on them.

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Chắc mấy con PassLab to bự, chứ mấy con nhỏ nhỏ phần nguồn đơn giản vẫn ảnh hưởng :D

Có những thứ như DAC xài pin, dây nguồn chỉ để sạc và tự ngắt khi dùng thì chắc chắn không ảnh hưởng bởi dây... mà bởi pin. Chạy đi đâu cũng không khỏi nguồn điện :)

23. cuongtruongvan

Đọc trên mạng thấy ông Pass Nelson, người thiết kế chính của các amp Pass Labs, rất coi trọng phần nguồn trong amp. Ông cho rằng có tính đến khách hàng sử dụng amp của ông trong điều kiện điện nguồn kém. Trong trường hợp này họ đánh giá amp của ông kém, và để mọi khách hàng hài lòng, ông cố gắng thiết kế bộ nguồn thật tốt.

24. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Gửi bạn "Cuongtruongvan",
    Qua những câu chuyện bạn kể, qua những chia sẻ về cách setup của bản thân bạn, tôi đọc đi đọc lại mà chẳng hiểu cuối cùng quan điểm của bạn về điện là gì?! Bởi vì, trong những câu chuyện bạn đưa ra, nó không phải là câu chuyện để tranh luận, mà câu chuyện nói lên ý chí của bạn... " tìm được 1 phần câu trả lời (cho mình)"...
    Tôi muốn biết quan điểm cuối cùng của bạn về hai vấn đề:
    - Theo bạn, chất lượng dòng điện cấp cho thiết bị có ảnh hưởng đến tính năng hoạt động của thiết bị âm thanh không? hay là hằng số không đổi?
    - Trên thực tế có tồn tại điện sạch điện bẩn không? Theo bạn, người chơi có thể cải thiện chất lượng dòng điện ( nguồn tổng ) để cho tốt hơn không?

Muốn hợp tác, đàm phán được tốt đòi hỏi hai bên phải có những lợi ích chung cốt lõi ( nền tảng ). Chính do vậy tôi mới đưa ra hai vấn đề trên để hiểu rõ quan điểm của bạn. Nếu hai điều trên bạn cho là có thì vấn đề ở đây cần bàn là Tiền- Tai - Cách setup, ngược lại nếu hai điều trên bạn cho là không thì tôi nghĩ không nên đi qua sâu vào câu chuyện của bạn nữa, vì nhiều khi ngay cả những điều thật lòng cũng làm mất lòng nhau.
    Muốn đi đường dài nhất thiết phải cần có người cùng chí hướng. Cảm ơn bạn " Cuongtruongvan".

Last edited: 13/8/22
    Wilson Fans likes this.
  25. Nguyễn Quyết Tiến

Nguyễn Quyết Tiến Advanced Member

Với em mua dây rất đơn giản. Cắm vào ko khác ko thèm mua. Em toàn xài loại dưới 10 tr/sợi thôi. Có ông anh mang sợi trên 20 củ cắm vô ko lỡ rút ra mà ko có đô la đành chịu. Các cụ chém sao chém. Em là ko hay hơn em ko mua vậy thôi. Và em thấy dây 10 tr và dây 20 tr là khác biệt. Em ko dám và ko muốn thử loại to tiền hơn vì em chưa có khả năng tài chính sợ nghe rồi lại thấp thỏm.

mtbc, Wilson Fans and Ninjabolt like this.

Share This Page

Loading...