Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi tin các sản phẩm của các hãng Audio danh tiếng... vì họ có những chuyên gia kt, âm học giỏi hơn Bluestar2010 rất nhiều.
    Vì như bác thừa nhận : " chơi bập bẹ như mình " thì trước tiên nên tự tìm hiểu vì sao hệ thống cần đồng bộ và để đồng bộ thì cần làm những gì .

Last edited: 14/8/22
  2. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Bạn nên xin thêm trích dẫn hãng trả lời : “ yên tâm đi , hãng tính cả rồi “ nữa chứ. Chết tui, thế mà cũng nghĩ ra được.

Wildbird and Bluestar2010 like this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Họ thay biến áp với công suất hơn 50% so với biến áp cũ .Họ thay Diode chỉnh lưu bằng loại tốc độ siêu cao.....+thay tụ có C lớn hơn....

Wilson Fans and thai64 like this.
  4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Gói nâng cấp này công khai trên website của hãng mà .Nói chung khá dài và giá cả rất cụ thể nên mình.......

5. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Bác lấy 1 xô nhựa 20 lít đựng nước, lắp van ở đáy xô, sau đó mở van coi dòng chảy mạnh hay yếu.
    Cũng van đó làm điều tương tự ở xô 50 lít.
    ...chỉ tưởng tượng thôi, em cho là bác cũng hiểu...

Nguyennhatduy likes this.
  6. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Lên diễn đàn là mong sự dìu dắt của người đi trước. Bác nói một câu vậy thì trong mịt mờ của kiến thức Khoa Học biết ngày nào có lối ra đây bác? Mình lên học hỏi mà, sao bác đi so mình với kỹ sư hãng được? So với bác còn không dám nghĩ nữa bác à. Bác tin hãng này mà lại không tin hãng khác là sao sao ấy. Mong học hỏi bác thêm

Wildbird likes this.
  7. Bluestar2010

Những vấn đề đó nó hơn trước về cải thiện âm thanh hay chất lượng của nó như thế nào bác? Chứ nếu biến áp trước theo máy đủ cs dùng rồi (vì hãng nó tính hết cả rồi- bác @thai64 và bác cũng đã nói vậy mà ) thì thừa ra có ích gì đâu bác? Hoặc là chỉ còn cách giải thích là hãng bác tin dùng cố tình cắt giảm chất lượng hay làm méo mó nó đi một cách cần thiết hay cũng chỉ móc túi người tiêu dùng bằng những ngôn từ Mỹ miều là update? Xin bác chút kiến giải cho người mới vào nhập môn nhưng thích sự khoa học biện chứng chứ không phải hãng nói hay người ta nói! Chứ hãng sx thiết bị có khác gì hãng sx dây nguồn đâu bác. Mình là không tin ai hết, chỉ tin bác và bác @thai64 giải thích thôi ạ. Mong tin

hhiepbi likes this.
  8. Bluestar2010

Chảy đúng tốc độ như bình thường thì uống được chứ tăng tốc độ chảy có khi sặc nước chết toi. Mình nghĩ vậy liệu ổn không bác? Xin chờ tin

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bó tay chấm com. Tất nhiên sau nâng cấp thì âm thanh tốt hơn, chi tiết hơn và trong tiếng hơn. - hãng giải thích vậy và mình tin vậy.
    Mình ở Việt Nam nên làm sao mà gửi ampli sang Mỹ để nâng cấp được.

Wilson Fans likes this.
  10. Bluestar2010

Vậy là bác vẫn “nghe nói”? Mình cũng mong được bác chỉ giúp nhiều kiến thức kỹ thuật cùng thực tế. Rất mong bác giải đáp những khó khăn để mình hiểu hơn, âm thanh thật thú vị.

Wildbird likes this.
  11. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Sao xanh ới. Hỏi chi nhiều rứa :) Người ta là người chơi mà sao hỏi câu hỏi kỹ thuật như rứa hè. Mình không phải đẻ trưng mới ăn được trứng mà.

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi đánh giá sự học hỏi của Bluestar2010 chưa cao ! vì để có sự hiểu biết " cỏn con " mà cứ đi hỏi loạn trên diễn đàn...ăn sổi kiến thức ư ?

@ Muốn có lòng tin thì cần có tri thức, hiểu biết thực tế và trải nghiệm...Để có lòng tin thì chưa bao giờ đơn giản.

@ Điều tôi có thể khuyên Bluestar2010 chân tình là: Đọc nhiều, tự học...hỏi những câu như dòng chữ đậm ít thôi.

Last edited: 15/8/22
  13. Thanh Tam

Đúng vậy. Không phải cứ nhanh mạnh là tốt. Có khi chậm rãi nhẹ nhàng mới phù hợp.
    Cái chỉnh là mình biết mình muốn gì cần gì để cải tạo hiện trạng cho tương thích....
    Nhưng thôi bác chỉ đang cà khịa chứ học hỏi gì kkk

thai64 likes this.
  14. Bluestar2010

Bác nói vậy thì oan quá bác. Mình học là chân thành, nhưng đến lúc cần kỹ thuật để giải đáp thắc mắc tin chắc mình gần đến đích thì lại bỏ mình bơ vơ giữa đường. Bác thấy mình tham gia vnav từ lâu nhưng chỉ đọc và học nhưng mấy khi post đâu bác. Vì đọc ngẫm và nghĩ nhiều hơn phát biểu là bác đủ hiểu. Giờ đọc post này hay quá muốn được đi đến tận cùng của khoa học kỹ thuật về nguồn và dây nguồn thì bác @thai64 chê mình dốt, kém và khuyên về học lại nơi khác. Mình có kém thì mới lên đây học hỏi chứ bác. Thực sự bác biết thì giải đáp dùm. Xin lỗi nếu post trước gây hiểu lầm bác nhé. Bác đưa ra ví dụ vậy thì Nôm na cũng nghĩ nếu thiết kế đã chuẩn theo mọi tính toán của nhà sx về mọi mặt thì nâng cao cs biến áp lên 50% sao lại hay hơn, giả sử nó là thật thì chỉ có cách giải thích là mọi thứ trong đó đâu đã đồng bộ chuẩn chỉ như bác @thai64 đã đề cập? Còn bác @lenamvl cũng là có niềm tin tuyệt đối vào hãng bác ấy chơi mà không cần một lý do nào cả! Đây có phải là sự tôn sùng trong đạo không bác? Và nếu có như vậy thật sẽ làm họ coi thường đạo khác mình không? Mình giống các bác là cần kỹ thuật để chứng minh luận điểm của mình cho người đi sau học hỏi tránh phí tiền mà quan trọng là đỡ mất thời gian. Mong tin.

dungkts, hhiepbi and Wildbird like this.
  15. Bluestar2010

Không biết thì hỏi thôi bác. Kiến thức bao la lắm bác nhỉ, quan trọng là mình có thể hấp thụ được đến đâu thôi. Mình đang học đó bác. Chúc bác vui vẻ

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đọc ở đâu đó...BACL có tác dụng ổn định dòng điện phụ tải. Khi tăng công suất của máy BA thì dễ nhận thấy mỗi khi phụ tải thay đổi công suất tương ứng với dòng điện pt thay đổi thì máy BACL công suất cao có khả năng ổn định dòng điện cấp cho pt cao hơn.

@ Ví dụ bạn Thanh Tâm nêu...Bluestar2010 láu táu cho rằng nâng bình 20lít, lên 50l thì làm cho tốc độ dòng chảy tăng ! hiểu vậy là chưa đúng nhé.

"Chảy đúng tốc độ như bình thường thì uống được chứ tăng tốc độ chảy có khi sặc nước chết toi. Mình nghĩ vậy liệu ổn không bác ? Xin chờ tin

Bình 50l sẽ ổn định dòng chảy tốt hơn bình 20l ( nhất là khi chất lỏng trong bình ở mức thấp ). Khi xét cùng chiều cao cột áp.

17. Bluestar2010

Thứ nhất mình không "láu táu" rõ ràng bác ấy đã nói chảy mạnh yếu. Nếu không khả năng bác sinh năm 1964, tôi cũng chạc tuổi đó, không còn trẻ để theo từ của bác, hơi nặng lời đó bác. Vậy nhà SX họ không tính được khuyết điểm này hả bác?
    Thứ hai: BA máy họ đồng bộ cả rồi như bác nói thì thêm nữa nó ổn định hơn nữa, vậy biến áp ban đầu không ổn định hoặc có thì vẫn có thể tốt hơn được nữa đúng không bác? Bài post của bác đầy kỹ thuật mình khâm phục lắm, mình cùng thế hệ với bác nhưng kém cỏi. Mong bác thêm chút kiến thức nữa để giải thích về CS đủ và thừa ảnh hưởng đến âm thanh như thế nào? Nếu thiết bị tiêu thụ tầm 20-30W như pre chẳng hạn, giờ thêm biến áp 5kva hay 10 kva thì 10 kva có tốt hơn 5kva không bác? Mong tin. Rất cám ơn hồi đáp.

Wildbird and hhiepbi like this.
  18. Haolq

Haolq Advanced Member

Cách giải thích này là của mấy ông bán máy ! Các bác là người có kiến thức đừng nói theo mấy ông bán hàng này, họ ko hiểu gì về điện cả . Đi so dẫn nước với truyền tải điện . Nếu thế ra tiệm ve chai mua dây nhôm bằng ngón chân cái về làm dây nguồn hiển nhiên hay hơn dây bằng ngón tay ?

Wildbird likes this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bluestar2010 xem lại rồi viết bài...Dòng chữ đậm là do bạn tự viết nhé. Tự mình không tôn trọng mình...

@ Bạn luôn nói vào diễn đàn là để học...tôi đã KHUYÊN bạn rồi, đúng không ?

Sự học của bạn không giống cách học của Tôi...bạn học kiểu gì vậy ?:

" Bác tin hãng này mà lại không tin hãng khác là sao sao ấy. Mong học hỏi bác thêm "

20. Bluestar2010

Tóm lại cái mình cần tham khảo, cần học về kiến thức kỹ thuật 1+1 =2, về trải nghiệm vẫn đổi lại là sự @, @ lại @…. chưa thực sự có dc tý kiến thức từ bác. Đổi lại chỉ có sự nặng nhẹ trong lối hành văn. Công nhận bác giấu kiến thức kỹ quá, không đành chia sẻ cho mình.

Vinhoankiem likes this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Càng viết thì bạn càng thể hiện cho Tôi và mọi người...:

Không thể giao lưu, chia sẻ với Bluestar2010.

22. Thanh Tam

Em là thợ sửa ống nước. Bác so vậy tội mấy ông bán hàng quá.

Thợ sửa ống nước em cứ ngỡ biến áp to giống như bình chứa to, cột áp lớn, phòng trường hợp khẩn cấp có thể bù lưu, điều áp tức khắc. Mà muốn vậy phải qua tiết lưu, van cân bằng áp mới ổn định được dòng.... mấy bác bên điện gọi là rì-gu- là-té hay sao ấy.

Thôi em té đây, các bác cứ tranh luận không hồi kết tiếp đi...mà thợ sửa ống nước em chợt nhớ ra hồi học phổ thông có định luật Ohm có thể giải thích 90% các hiện tượng liên quan đến truyền dẫn, giờ thì nano, quantum, cryo v.v... Ôi rối!!!

Mà công nghệ đã có các chuyên gia khoa học kỹ thuật lo, các bác chỉ cần trải nghiệm thôi. Trải nghiệm lại liên quan Tai-Não và Ví híhí

thai64 likes this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Dân KT hịn đấy chứ bác. ;) Chứ nếu dân “chơi” chỉ nói về trải nghiệm chứ mấy ai đề cập về kt đâu đâu. E thấy bác ấy ham học hỏi phết chỉ là chưa tìm thấy minh quân thôi. Cũng hóng là bác ấy tìm ra sư phụ trong post này. Cơ mà….:p

24. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Thế tóm lại là bác có biết gì để chia sẻ không đã?

25. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Bố đó giả chết bắt quạ, giờ chắc đang rung đùi cười khà khà thì có.

Share This Page

Loading...