Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Hên quá e có diy dây nguồn. K dạng chè tranh chém rồi. Kaka. Vậy e nhóm tinh hoa rồi :p:D

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Và cũng nhờ có mấy cái cuộc thi đó mà có nhiều member trở nên nổi tiếng, thành lập luôn mấy cái hãng vưỡn còn tồn tại đến ngày nay như ......

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thui, đi xa quá rùi, quay lại với cộng dây nguồn ngắn ngủi đi các bác.

4. lethanhngoc

Đã nói mở 2 sub con cho phe kỹ thuật và phe trải nghiệm. Còn nói online kiểu này với fan cứng của mỗi phe chỉ mất time. Còn k gặp nhau off 1 phát cho ra ngô khoai. Hahaha

truongv0ky likes this.
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác vui nhỉ!. Ra ngoài off mà nói sai ý nó, nó phang cho lỗ đầu à.

Ngồi đây bàn cho vui, ai nói sai hay đúng cũng biết mà.

lethanhngoc likes this.
  6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Sốt ruột cũng dễ thông cảm thôi.

Không cần hỏi đến hãng đâu. Các bác muốn hỏi, hỏi các Shop DIY VNAV cũng đủ. @giahuy cũng thông báo nguồn thiết bị của shop làm theo tiêu chuẩn bộ nguồn phòng thí nghiệm đó (hiểu là nguồn cũng nhiều tiêu chuẩn, cái biến áp nguồn cũng được phân thành nhiều class)

thai64 and lethanhngoc like this.
  7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ai nói gì thì cứ nói, em là em vưỡn chơi dây nguồn xịn

8. thai64

thai64 Advanced Member

"Có khi nào hãng cũng QC thương mại với lợi nhuận là chính không?".

Với câu hỏi trên thì có vẻ không đúng chỗ...

9. thai64

thai64 Advanced Member

Vậy quan điểm của tadyellow về: " Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh " như thế nào ? viết những gì như ở trên cho mọi người học tập .

Last edited: 15/8/22
  10. November_Rain

November_Rain Advanced Member

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Vậy tadyellow ko đọc những gì tôi đã chia sẻ trong diễn đàn này...và đã nêu quan điểm của Tôi.

12. thai64

thai64 Advanced Member

[QUOTE="Ngoc2,

Không cần hỏi đến hãng đâu. Các bác muốn hỏi, hỏi các Shop DIY VNAV cũng đủ. @giahuy cũng thông báo nguồn thiết bị của shop làm theo tiêu chuẩn bộ nguồn phòng thí nghiệm đó (hiểu là nguồn cũng nhiều tiêu chuẩn, cái biến áp nguồn cũng được phân thành nhiều class)[/QUOTE]

Có hãng họ cải tiến, nâng cấp phần nguồn của máy để có chất lượng máy tốt hơn ...dây nguồn họ không thay đổi.

Ví dụ: Trên cùng một sp như Pre, có đến 4 lần cải tiến phần Nguồn...dây nguồn ko thay đổi

lenamvl likes this.
  13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Gửi bạn Bluestar . Tôi xin phép mượn câu chuyện của bạn để nói về chính mình.
    Nếu là tôi, tôi thấy mình không nên quan trọng hóa một điều mình cho là tầm thường. Mà để làm tốt điều đó, tôi thấy mình không nên tiếp xúc- trao đổi về những điều tầm thường, nếu không muốn trở thành người tầm thường như họ. Bởi vì, nếu không nhưng vậy, mình đã vô tình biến một đốm lửa tàn trở thành đống lửa lớn. Biết nhận dạng vấn đề, bước qua, biết tẩy chay những điều tầm thường không phải là bài học quý cho mỗi chúng ta trong quá trình tìm hiểu kiến thức sao?!. Cổ nhân có câu: xem những gì người ta viết, nhìn những gì người ta làm và biết được điều gì làm cho người ta sung sướng ... bạn sẽ biết người đó thế nào..
    Tôi nghĩ bản chất học hỏi- tranh luận là để hiểu sâu hơn quan điểm của mình, nên tôi sẽ không chọn người biến điều bình thường trở thành điều tầm thường để tranh luận, còn học hỏi thì lại càng không. Mọi sự việc trên đời xảy ra đều có nguyên nhân, cội nguồn và không bao giờ hàm chứa giá trị tuyệt đối, nhưng dựa vào những giá trị đơn lẻ để nói về giá trị phổ quát của một vấn đề là rất không đúng ( Chiêu này nghe quen quen ). Đây chính là điều tầm thường.
    Nhiều người tự hỏi:tại sao mình đi chùa nhiều mà chẳng được Phước? bởi vì điều anh xin lớn hơn lễ anh dâng, giống như cái thùng bị thủng, đổ nước đầu này chảy ra đầu kia vậy. Do vậy, nếu ta học và dùng kiến thức học được để mà chê bai người khác, thì những người này sao được gọi là người có kiến thức được. Đúng hay sai, tôi tin vào sự đánh giá trí tuệ của cộng đồng, cho dù là bạn có chơi dây nguồn hay không!?
    Trong số những người chơi hay không chơi dây nguồn tôi nhận thấy đâu đó tồn tại những " con sâu ", các bạn hãy tỉnh táo loại bỏ loại sâu: giả danh trí thức này. Người ta không thể nhân danh bạn vì cái tôi tầm thường của chính họ. Những bạn có quan điểm: Dòng điện, chất lượng dòng điện có ảnh hưởng đến thiết bị âm thanh của tôi ơi, các bạn đang làm những điều chính nghĩa. Chính nghĩa, bởi các bạn biết gạt bỏ sự xxx dốt của chính bản thân mình để chia sẻ những trải nghiệm của cá nhân giúp cho những bạn chơi sau, bởi các bạn đã chẳng màng đến những lời xúc xiểm mà cá nhân mình phải hứng chụi để chia sẻ với sự chân thành cao nhất. Xin cám ơn VNAV đã cho tôi một cộng đồng tốt, và những người bạn tốt dù chưa một lần ôm chặt. Kiến thức có thể chưa hiểu thấu, nhưng sự chân thành sẽ luôn được thấu hiểu các bạn ạ.
    Nếu có dịp trả lời câu hỏi: Ai là người xxx nhất, tôi sẽ nói kẻ xxx nhất là kẻ chê người ta xxx khi không phải là bố, là thầy người ta. Còn có học hay không có học, hãy nhìn vào cách đối nhân xử thế là biết.

mikaelknudsen, mtbc and KevinTeo like this.
  14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Có hãng họ cải tiến, nâng cấp phần nguồn của máy để có chất lượng máy tốt hơn ...dây nguồn họ không thay đổi.

Ví dụ: Trên cùng một sp như Pre, có đến 4 lần cải tiến phần Nguồn...dây nguồn ko thay đổi[/QUOTE]
    Trong trường hợp khi nâng cấp nguồn có nâng cấp công suất biến áp (như bác @lenamvl neu) thì người dùng cũng nên tự nâng cấp dây đáp ứng cs biến áp.

15. lethanhngoc

Kiểu gì thì Mofi, Dcc nghe cũng tốt hơn khá nhiều hãng. Ra tin dùng source số giá xuống tí cho e nhờ :p:cool::)

666 likes this.
  16. Nagra

Nagra Advanced Member

Đọc hơn 20 trang dài dằng dặc, thấy các tranh luận cũng vui. Nhưng chưa thấy ngã ngũ, chắc cũng phải đến tận tết Công Gô may ra mới xong được.
    Giới ủng hộ chơi dây nguồn xịn cũng nhiều, nhưng để bảo vệ quan điểm thì không nêu ra được cơ sở khoa học. Chỉ quanh đi quẩn lại là dùng cái tai để cảm nhận, là nghe nhạc thấy chất lượng hơn khi nghe với dây nguồn xịn. Cái dở của "trường phái" này đấy là chỉ xoáy vào để lý giải rằng, người chưa nhận ra sự khác biệt khi nghe dây nguồn xịn là do chưa đủ thời gian trải nghiệm, cần phải có thời gian lâu hơn mới thấy được sự khác biệt, ý là nếu chưa thấy sự khác biệt là do chưa đạt tới trình độ cảm thụ âm nhạc đỉnh cao.... Cái này theo chủ quan của tôi thì mấy cụ có nhận định kiểu này có vẻ hơi quá tự đắc ..... Vì nhiều khi chúng tôi nghe nhạc, mê nhạc từ khi các cụ ấy còn chưa biết bò ....
    Trong loạt bài viết ở cái topic này tôi thấy có quá nhiều sạn. Có những cụ luôn dè bỉu người khác, công kích, mỉa mai người khác bằng những ngôn từ mà cá nhân tôi cho là nó rất "đểu cáng" khi gọi người khác bằng những câu từ như: "kỹ sư miệt vườn", "khoa học nửa mùa, vật lý cấp 2", "cán bộ khoa học nửa mùa miệt zuong".....
    Với lớp trẻ thì tôi không biết họ nghĩ thế nào khi tuôn ra những câu chữ như thế. Chứ riêng với bản thân tôi thì những câu móc mỉa đấy nó còn nặng hơn là chửi cha mắng mẹ.
    Đọc những bài viết của cụ @tvt61 tôi có cảm nhận răng cụ là người sống chan hòa, nhẹ nhàng, tình cảm. Những bài viết của cụ dù là giải thích về kỹ thuật nhưng cũng luôn "nhìn trước ngó sau" chứ không có tý nào mang vẻ khoe mẽ. Không hề thấy có sự cay cú khi tranh luận với những quan điểm trái nghịch với ý của mình. Thật nể cụ quá.

Wildbird and mtbc like this.
  17. lethanhngoc

Lại xuất hiện nhân vật khoe tuổi đời, tuổi chơi và chơi từ khi chú chưa biết bò. :D:D:D
    giỏi thế thì ở nhà chơi một mình đi, lên đây hỏi người khác chi vậy? Hay là tính truyền bá phong cách lịch lãm, kiến thức uyên thâm, kinh nghiệm đầy mình cho người khác hoặc tệ hơn là lên để khiêu khích, hạ thấp người khác làm niềm vui?
    Thôi thì để thuyết phục hơn, khỏi oan uổng bị gọi là "kỹ sư miệt vườn" thì xin mời team này đưa ra một bài viết luận về dây nguồn ở góc độ khoa học thuần túy, thế nào là dây tốt, dây hay cho ae tham gia thảo luận chơi. XIN MỜI
    Em hóng :)

Haolq likes this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy mà khi có bác hỏi về KỸ THUẬT một cách biện chứng về biến áp hay linh kiện mà có trả lời nổi đâu bạn? Vẫn vòng vo Tam Quốc rồi đùn đẩy “trải nghiệm đi” hay “nghiên cứu đi” hoặc đọc tiếp đi,…. đấy thôi.
    Ref: nick mới quá ha. Tôn trọng nhau khó lắm bác. Nếu thích KT thì ta nên đi đến tận cùng của KT bác nhỉ. Tiếc rằng có bác muốn đi đến cuối thì lại quay lại abc. Chán

19. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Mình biết bác. Cám ơn sự nhiệt thành của bác. Nếu đã nói về Kỹ thuật thì nên đi đến tận cùng của kỹ thuật. Mình ghét nhất là ẩm ương nửa mùa, lờ nhờ cho nên nó vậy. Qua đây đủ để hiểu những gì cần hiểu. Âm nhạc, câu cá nó phản ánh về tính cách một con người: điềm tĩnh - đĩnh đạc - kiên nhẫn- nhân cách! Còn kiến thức thì nó lộ ra hết với vài cách đặt vấn đề thôi bác. Trân thành cám ơn

Vinhoankiem and Wildbird like this.
  20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cần cái certificate cơ. Chứ nói vẫn chỉ tư cách cá nhân thôi mà bác. Ngành e là cứ phải certified by…. Or under licence… Trên face họ còn chém không thương tiếc bác “Thi loa” cơ.

21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cả thế giới và VNAV đã có đầy đủ cơ sở khoa học, lý luận để làm rõ khái niệm: Dây điện cấp nguồn là phụ kiện thuộc nhóm Khí cụ điện) phụ trợ cấp điện cho máy móc.

@ Thực tế tôi chơi Audio và chuyên môn kt tôi có đều là quá trình tìm học Thày, bạn bè, trải nghiệm thực tế sau đó tự đúc rút cho mình những hiểu biết mới.
    Tự mình tìm hướng đi và giải quyết vấn đề theo cách riêng phù hợp với năng lực, trình độ...hoàn cảnh của bản thân.
    Tự học là con đường dẫn đến thành công chân chính...

Dây nguồn tôi chơi theo máy của hãng, đồng bộ từ dây nguồn cho CD, PRe, Amply, dây tín hiệu, dây loa.
    Tôi thấy dây nguồn không làm thay đổi âm thanh của máy móc, và âm thanh của bộ dàn Audio.

@ Có một số bạn hỏi tôi với cái áo " ham học " thì tôi đã trả lời " tự đọc..."
    Nếu 1+1=2 thì trẻ nhỏ đã học thuộc lòng chỉ cần nhớ, nhưng về kiến thức thì nên:
    Đọc + Nghĩ = Nói, viết thì học cả đời không xuể. Hãy tự học.

Vì vậy nếu tôi có KHUYÊN ai đó về việc hãy đọc đi, và nghĩ kỹ ... sau đó Hỏi thì đó là sự học chân chính.

Tôi chia sẻ chân thành vậy...khác kiểu học muốn ăn ngay, đi tắt, ăn sổi , chưa đúng ý thì lại trách này nọ, học kiểu vậy sao ?.

Tìm bạn mà chơi, tìm thày mà học. Cho cũng tùy người...là vậy.

MQC and lenamvl like this.
  22. mtbc

mtbc Advanced Member

Em quan sát thấy chục năm nay không ai trên VNAV sở hữu kiến thức chuyên sâu đủ để giải thích cả ạ.

Dễ hơn như như thay con trở Dale xanh vô đường nguồn hay hơn con trở Đài Loan cũng không có ai giải thích thật cặn kẽ kia mà.

Hay dễ hơn nữa là dây loa. Xóm Gò nhà em đem đống dây loa ra đo xong, ngoài chuyện list được các thông số cơ bản, đụng tới tác động từ vật liệu thì bó tay.

Cuối cùng kết luận vui với nhau: làm amp dễ hơn làm dây :)

Wildbird likes this.
  23. Nagra

Nagra Advanced Member

Vâng thưa cụ, em lên đây hỏi chuyện gì vậy ???
    Em thấy cụ phán đại ý là (tại lười trích dẫn lại nên gõ theo đại ý): Nghe dây nguồn xịn thì thấy trong trẻo, sạch sẽ, vặn volume lớn không bị méo tiếng. Còn nghe dây loại thường thì ngược lại, nghe tiếng bị hụt hơi, vặn volume lớn thì nghe như heo rống ….
    Em hỏi là hỏi cái vặn lớn nó như heo rống là thật hay cụ tự phóng đại, tự cường điệu lên …. Vậy mà cụ cho là em lên đây để “hỏi” cụ, ý hỏi là hỏi của kẻ không biết hỏi người sáng ….
    Em xin lạy cụ 3 lạy ạ.

24. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Audio không có tính toán như toán học 1+1=2, không có cái vụ đắt hơn gấp đôi thì âm thanh mang lại hay gấp đôi, mỗi chữ gấp đôi đã không giống ai. Lấy gì đong đếm mà gấp đôi.
    TẤT CẢ Ở CẢM NHẬN CỦA ĐÔI LỖ TAI
    Dây dẫn điện không lấy nguyên lý ra mà giải thích được, vì có lẽ mỗi hãng có bí quyết sản xuất riêng mà mình không hiểu được. Đã là bí quyết thì sao mà mình biết được mà giải thích theo nguyên lý.
    Đối với em em đã thử cắm mỗi 1 cọng dây nguồn xài rồi trị giá 12-13tr , từ cục ổn áp qua biến áp cách ly thôi, em xác nhận là nghe tiếng nó nổi lên hơn là cọng em dùng xưa nay

lethanhngoc likes this.
  25. lethanhngoc

Giàu kinh nghiệm, giàu vốn sống, chơi từ khi tôi chưa đẻ thế cụ em hỏi tôi làm gì?
    Về việc cường điệu hay k tôi đã có ý kiến, Cụ em cao tuổi thế mà tôi đã giải thích vẫn k hiểu hả?

Cụ Em muốn lạy thì tôi không cản.

Thế có dự định đưa cơ sở khoa học gì đó .... của dây nguồn lên đây k hay chỉ giỏi đi vặn vẹo dạo thế?

Share This Page

Loading...